เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:27:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากบางกอกโพสต์  (อ่าน 6070 ครั้ง)
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:50:54 AM »

ผมว่า ไปปราบโจรในเครื่องแบบ ที่ใช้อำนาจหน้าที่รังแกประชาชน ให้หมดไปก่อนดีกว่าไม๊ครับท่าน

แถวบ้านผม ชอบจัดสังสรรค์ประจำ แหกปากกันตั้งแต่ 6โมงเย็นยัน ตี3 ไม่ได้หลับได้นอนกัน  โทรเรียกลูกน้องท่านๆให้มา ช่วยตักเตือน ตั้งแต่ เที่ยงคืน ยันวงเหล้าเลิกไปเองตอนตี 3 ยังไม่เห็นมี ลูกน้องท่าน โผล่หัวมาเจรจาให้สงบสักตัว โทรไป ประมาณ 5ครั้ง เห็นเจ้าหน้าที่วิทยุบอกว่าจะแจ้งให้ แล้วก็รีบวางสายเลย สงสัยพวกท่านคงยุ่งมากในการเก็บส่วย กลางคืน เลยไม่สนใจที่จะช่วย มาป้อมปรามเหตุที่อาจจะเกิดขึ้นได้ เพราะไม่ได้ผลประโยชน์ 

ตอนผมสร้างบ้านใหม่ๆ ก็มีลูกน้องท่านมาเสนอ ว่าจะติดตู้ตรวจให้หน้าบ้าน ผมบอกว่า ดีครับ  สุดท้ายก็เสนอราคามาเลยครับ ว่าต้องจ่ายเดือนเท่าไหร่   ผมเลยบอกไปว่าถ้าต้องจ่าย ต่างหากนอกจากภาษีที่จ่ายอยู่แล้ว ผมไม่เอา   แกก็เก็บตู้กลับไปเลย

แถวบ้านผม มีบ้านอาจารย์ของโรงเรียนช่ากล ชอบนัดลูกศิษย์มาเมาเอะอะโวยวายกันประจำ  มาที จอด มอเตอร์ไซด์กันแทบจะปิดซอยเลย เห็นบ่อยครับ  บ้านอื่นเขาก็นอนกันไม่ได้ บ้างก็เปิดไฟกลางดึกมาดู บ้างก็ออกมานั่งสูบบุหรี่ แบบว่านอนกันไม่ได้เลย ไม่รู้มีบ้านไหนโทรหาผู้รักษากฏหมายบ้างหรือเปล่า แต่ผมโทรไป 5ครั้ง ก็ไม่มีใครมาสักคน ก็ทนกันไปจน มันเลิกกันไปเอง 

บอกตรงๆว่า ไม่เคยหวังพึ่งพวกท่านเลย  ขนาด โดนโขมยขึ้นบ้าน สัญญานกันโขมยดัง มันเลยหนีไป ทิ้งรองเท้ากับรอยนิ้วมือบนกำแพง ไปแจ้งความกับพวกท่าน บอกว่าจะไปตรวจสอบริยนิ้วมือไม๊ ลูกน้องท่านกลับบอกว่า ถ้าของไม่หายไม่ต้องไป   

นี่ไม่คิดจะจับคนร้ายกันเลยเหรอ  บอกตามตรง ผมคิดว่า ตำรวจดีนั้นมีครับ แต่น้อย  แต่ สน. แถวบ้านผม  ๆคิดแค่ว่า ตำรวจมีไว้จับคนดีที่ป้องกันชีวิตตนเองเท่านั้น  พอกำลังจะมีเหตุเรียกให้มาก็ไม่มาปราม มีเหตุแล้ว ก็ไม่พยายามจับ ก็เหลือแต่จับเจ้าของบ้านที่ใช้อาวุธป้องกันตัวเท่านั้นแหละ เพราะจับง่ายกว่าไม่หนีไปไหน

กฏหมายก็เข้าข้างโจรอยู่แล้ว ผู้รักษากฏหมายก็ไม่ทำหน้าที่ให้ดี  แล้วท่านยังจะจำกัดการใช้อาวุธปืนอีกเหรอ   มากไปมั๊ง

TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:15:16 AM »

ปรินซ์แล้วส่งไปให้เค้าดูดีไหมครับ   เค้าจะได้รู้ตัวเสียที ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย ไหว้
ฮิทเลอร์
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:40:46 AM »

ผมว่า ไปปราบโจรในเครื่องแบบ ที่ใช้อำนาจหน้าที่รังแกประชาชน ให้หมดไปก่อนดีกว่าไม๊ครับท่าน

แถวบ้านผม ชอบจัดสังสรรค์ประจำ แหกปากกันตั้งแต่ 6โมงเย็นยัน ตี3 ไม่ได้หลับได้นอนกัน  โทรเรียกลูกน้องท่านๆให้มา ช่วยตักเตือน ตั้งแต่ เที่ยงคืน ยันวงเหล้าเลิกไปเองตอนตี 3 ยังไม่เห็นมี ลูกน้องท่าน โผล่หัวมาเจรจาให้สงบสักตัว โทรไป ประมาณ 5ครั้ง เห็นเจ้าหน้าที่วิทยุบอกว่าจะแจ้งให้ แล้วก็รีบวางสายเลย สงสัยพวกท่านคงยุ่งมากในการเก็บส่วย กลางคืน เลยไม่สนใจที่จะช่วย มาป้อมปรามเหตุที่อาจจะเกิดขึ้นได้ เพราะไม่ได้ผลประโยชน์ 

ตอนผมสร้างบ้านใหม่ๆ ก็มีลูกน้องท่านมาเสนอ ว่าจะติดตู้ตรวจให้หน้าบ้าน ผมบอกว่า ดีครับ  สุดท้ายก็เสนอราคามาเลยครับ ว่าต้องจ่ายเดือนเท่าไหร่   ผมเลยบอกไปว่าถ้าต้องจ่าย ต่างหากนอกจากภาษีที่จ่ายอยู่แล้ว ผมไม่เอา   แกก็เก็บตู้กลับไปเลย

แถวบ้านผม มีบ้านอาจารย์ของโรงเรียนช่ากล ชอบนัดลูกศิษย์มาเมาเอะอะโวยวายกันประจำ  มาที จอด มอเตอร์ไซด์กันแทบจะปิดซอยเลย เห็นบ่อยครับ  บ้านอื่นเขาก็นอนกันไม่ได้ บ้างก็เปิดไฟกลางดึกมาดู บ้างก็ออกมานั่งสูบบุหรี่ แบบว่านอนกันไม่ได้เลย ไม่รู้มีบ้านไหนโทรหาผู้รักษากฏหมายบ้างหรือเปล่า แต่ผมโทรไป 5ครั้ง ก็ไม่มีใครมาสักคน ก็ทนกันไปจน มันเลิกกันไปเอง 

บอกตรงๆว่า ไม่เคยหวังพึ่งพวกท่านเลย  ขนาด โดนโขมยขึ้นบ้าน สัญญานกันโขมยดัง มันเลยหนีไป ทิ้งรองเท้ากับรอยนิ้วมือบนกำแพง ไปแจ้งความกับพวกท่าน บอกว่าจะไปตรวจสอบริยนิ้วมือไม๊ ลูกน้องท่านกลับบอกว่า ถ้าของไม่หายไม่ต้องไป   

นี่ไม่คิดจะจับคนร้ายกันเลยเหรอ  บอกตามตรง ผมคิดว่า ตำรวจดีนั้นมีครับ แต่น้อย  แต่ สน. แถวบ้านผม  ๆคิดแค่ว่า ตำรวจมีไว้จับคนดีที่ป้องกันชีวิตตนเองเท่านั้น  พอกำลังจะมีเหตุเรียกให้มาก็ไม่มาปราม มีเหตุแล้ว ก็ไม่พยายามจับ ก็เหลือแต่จับเจ้าของบ้านที่ใช้อาวุธป้องกันตัวเท่านั้นแหละ เพราะจับง่ายกว่าไม่หนีไปไหน

กฏหมายก็เข้าข้างโจรอยู่แล้ว ผู้รักษากฏหมายก็ไม่ทำหน้าที่ให้ดี  แล้วท่านยังจะจำกัดการใช้อาวุธปืนอีกเหรอ   มากไปมั๊ง

ชัดเจน เห็นภาพเลยครับ มันเป็นแบบนี้จริงๆ ครับ ไม่ได้อคติกับตำรวจนะครับ
                            ตำรวจที่ดีไม่ได้มาสัมผัสใกล้ชิดกับประชาชน แต่ไอ้ตำรวจเลวๆ เราเจอแทบทุกวัน ไอ้พวกนี้แหละที่ทำร้าย องค์กรตำรวจ ทำให้ภาพพจน์โดยรวมของตำรวจเสีย จนกู้คืนไม่ได้
                            เรื่องเปิดเพลงรบกวนชาวบ้าน ที่ใกล้บ้านผมก็มีครับ เป็นลูกเขยของป้าที่บ้านแกอยู่ห่างบ้านผม
 น่าจะประมาณ 120 เมตร เวลามาหาเมียที่บ้าน เค้าจะเปิดเพลงดังสนั่นมาถึงบ้านผม แม่ผมจะบ่นทุกครั้งว่า
 "มาแล้วไอ้เวรตะไร" ข้างบ้านเค้าทนได้ไงไม่รู้ครับ อาจเพราะเค้าผู้ได้รับฉายาอันทรงเกียรตินั้น เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ใหญ่โตมาก ผมอยู่ไกลยังพยายามนับ 1-1000 ไม่อยากไปยุ่งไม่งั้นบานปลาย ไม่คุ้ม
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:08:16 AM »

ถ้าใช้ความกลัวเป็นเครื่องตัดสิน.............ไม่อยากให้ใครมีปืนนอกจากพวกกรู
ถ้าใช้ความรักความห่วงใยตัดสิน...............อยากให้คนที่เรารักเราคอยปกป้องมีปืนไว้ป้องกันตัวเอง
Nam_NRA86
Full Member

คะแนน 120

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:09:27 PM »

เรียนท่านผู้การ แต้ม หูดำ

ผมขอเสนอ ไม่ให้ขายปืนให้กับใครทั้งนั้นครับ  หลงรัก
โดยที่ตำรวจก็ห้ามมีปืนติดตัวมีแค่กระบองติดเอวเท่านั้นก็พอแล้ว เหมือนในอังกฤษ...  ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก
เอาไม๊หละ .............. กล้าๆหน่อย ท่านหูดำ........ ไหว้ แบร่ แบร่ แบร่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:14:24 PM »

คิดแบบอุดมคติ ได้ครับ .. แต่ถ้า คิดจากความเป็นจริง ที่ดำรงอยู่..  ที่โจร ต้องคู่กับตำรวจ
โจร มีงานประจำคือประทุษร้ายชาวบ้าน

โจรมาก่อนแล้ว จึงมีตำรวจ ตามมา..  ตำรวจต้องวิ่งตามไล่ล่าโจร มีทั้งจับได้ และจับไม่ได้ และมีทั้งที่ตำรวจถูกโจร ยิงตาย
แล้วมันก็หันไปใช้ปืน เล่นงานชาวบ้านต่ออีก..  ตรงนี้ ตำรวจจะมาช่วย ทันไหม

สิทธิป้องกันตัว เป็นสิทธิขั้นพื้นฐาน ของการเป็นมนุษย์ ที่ รัฐธรรมนูญรับรองไว้..  มีกฎหมาย อนุญาตให้มีอาวุธปืน
และยังรับรองสิทธิให้ใช้ปืนยิงเพื่อปกป้องกันตัวเอง ตาม ป.อาญา ม.๖๘ ด้วยอีก

งานของตำรวจ คือการปราบปรามจับกุมผู้กระทำผิดกฎหมาย แล้วส่งเรื่องต่อให้มือกฎหมายของรัฐ จัดการ

ต่างคนต่างทำหน้าที่ ให้ดีที่สุดครับ ไม่ก้าวล่วง ไม่ก้่าวก่าย สิทธิของกันและกัน.. และเราก็คงไม่ออกมาโต้แย้งกับ ท่าน ในครั้งนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 02:13:27 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Sengha
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:53:54 PM »

กฎหมายการใช้อาวุธปืน มีอยู่ชัดเจน มานมนานกาเล ใช้ผิดหรือถูกก็ว่ากันไปตามกม.

เป็นตำรวจ มีหน้าที่ปราบปรามคนชั่ว ก็ทำไป อย่ามายุ่งเรื่องของกฎหมายเลยครับ

ต่างคนต่างมีหน้าที่รับผิดชอบกันไป อยากเก่งคนเดียว เหมือนคนอื่นหรอครับท่าน

รอจบอาชีพนี้ แล้วค่อยไปเรียนต่อการเมืองเหมือนรุ่นพี่หลายๆคนนะครับท่าน

พอแค่นี้ก่อน
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 01:47:26 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณภิมุข.  Cheesy
ความเห็นในเรื่องที่ มีความขัดแย้งในตัวเอง นั้น  อยู่ที่ ผู้นั้น ยืนอยู่ในจุดใด . ความเห็นย่อมจักต้องทิ่มอีกฝ่าย

สิ่งที่ท่านกระทำในอดีตนั้น เป็นอีกผู้ผนึ่งที่อิงการเมือง เพื่อถนอมตัวเอง.. เพียงแต่ไม่แสดงออกด้วยคำพูดให้ชัดเจน เท่านั้นละ
ผู้การหูดำ ออกมาให้ความเห็น ด้วยคำพูดสำนวน นุ่ม ๆ  แต่แฝงนัยยะ อะไรสักอย่าง .. แต่จะส่งผลให้เกิดกระแสความคิด อยากยึดปืนตามมา

ท่านเป็นนักปฎิบัติ..  ในเรื่องการต่อสู้ นั้น ถือเป็นแถวหน้า  แต่เรื่องการปกครอง หรือเรื่องข้อกฎหมาย นั้น ไม่ใม่ทางถนัดของท่าน ..

รับฟังไว้ครับ ว่าท่านรู้สึกอย่างไร กับคนที่มีปืน ที่ถูกต้องตามกฎหมาย
เพราะท่านมีความเป็น ไปในแนวทางเดียวกับ อดีตตำรวจอีกท่านหนึ่ง คือ พ.ต.ท.ทักษิณ.  ผลกระทบ ในทางบวก ของหน้าที่การงาน ย่อมมีตามมา
และนี่คือภาพสะท้อน ว่า ปืนในมือคนดี เป็นที่หวาดกลัว ของ ข้าราชการ ที่มีแนวความคิดเดียวกับท่าน .. ถ้าแยกไม่ออกคนดี โจร-คนร้าย
นั้นต่างกัน อย่างไร ...  คนดี ก็จะถูกตีตรา ว่าเป็นคนร้าย แม้จะมีปืนที่ถูกกฎหมาย นี่คือตรรกะ ที่เกิดจากความเห็นของท่านเอง

แต่เรื่องที่ ท่านคิด นั้น มันใหญ่ เกินกว่า จะกระทำได่้..  และต้องไม่ลืม.  ไม่ว่าข้าราชการ หรือนักการเมือง จะระดับสูงขนาดไหน
เมื่อต้องเกษียณ และเข้าวัยชรา ต้องออกมาเป็นประชาชน เหมือนกัน ไม่มีเอกสิทธิ์ อีกต่อไป.  อันตรายที่เกิดจากผลกระทบในการทำงาน ของพวกท่าน
จะมากมายนัก ท่านจะใช้มือเปล่ารับมือไหวไหม.. 

เมื่ออท่านพูดได้ พวกเราคนคอปืน ก็ย่อมมีสิทธิพูดได้เช่นเดียวกัน .. ทุกสังคม ทุกชาติ จะต้องมีอย่างน้อย ๒ อย่างควบคู่ไปด้วยกัน
ประชาชน กับข้าราชาการ ต้องเกื้อหนุ่นกัน ไม่ยืมจมูกคนอื่นหายใจ ไม่ใช่ไปฝากความหวัง กับข้าราชการ เช่่นตำรวจ ฝ่ายเดียว

ชีวิตคน และอนาคตของคนนั้น ไม่จีรัง มันสั้นนัก อย่าคิดเห็นแก่ตัว เห็นแก่คนบางคน จนต้องหันมาทำร้าย คนดี ๆ ทางอ้อม  เลยครับ   ไหว้

+๑ ให้เลยครับพี่

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:38:54 PM »

แถวบ้านผม เวลามีคดีขโมยขึ้นบ้าน ของหาย ไปแจ้งความท่านไม่รับแจ้ง บอกทำไมไม่ดูแลดีๆ
พูดก็พูดเถอะครับ ชาวบ้านเขากลัวตำรวจยิ่งกว่ากลัวโจร ท่านมีคำพูดที่สุดประทับใจ และอิทธิฤทธิ์มากมาย

ตอนเช้าๆผู้ใหญ่บ้านจะประกาศทางหอกระจายข่าว ให้ระวังโจรงัดบ้าน ก็พวกติดยาแหละ วันนั้นขึ้นบ้านโน้น บ้านนี้
ประกาศทุกวัน ให้ช่วยกันระแวดระวัง แต่ไม่เคยมีข่าวว่าตำรวจจับอะไร หรือใครได้

ผมเลยงงๆว่า ที่ผมสอนนักเรียนทุกวันเหนื่อยแทบตายนี่ ท่านตำรวจท่านทำอะไรบ้าง
มี ไม่มี ตำรวจ ผมว่าไม่ต่าง ถ้าตำรวจไม่พยายามสร้างผลงาน
 เฮ้อ เบื่อพวกแต่งตัวเท่ แอ็คๆจีบสาว เข้าป่าหาเลื่อยไม้ไปวันๆ
ขอโทษท่านตำรวจที่ดีๆนะครับ(คงจะมีบ้างหรอก)
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:27:33 AM »

ยิ้มีเลศนัยใว้วางใจใด้จริงหรือครับ ท่านเเต้ม ยิ้มีเลศนัย

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
antman
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:03:32 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณภิมุข.  Cheesy
ความเห็นในเรื่องที่ มีความขัดแย้งในตัวเอง นั้น  อยู่ที่ ผู้นั้น ยืนอยู่ในจุดใด . ความเห็นย่อมจักต้องทิ่มอีกฝ่าย

สิ่งที่ท่านกระทำในอดีตนั้น เป็นอีกผู้ผนึ่งที่อิงการเมือง เพื่อถนอมตัวเอง.. เพียงแต่ไม่แสดงออกด้วยคำพูดให้ชัดเจน เท่านั้นละ
ผู้การหูดำ ออกมาให้ความเห็น ด้วยคำพูดสำนวน นุ่ม ๆ  แต่แฝงนัยยะ อะไรสักอย่าง .. แต่จะส่งผลให้เกิดกระแสความคิด อยากยึดปืนตามมา

ท่านเป็นนักปฎิบัติ..  ในเรื่องการต่อสู้ นั้น ถือเป็นแถวหน้า  แต่เรื่องการปกครอง หรือเรื่องข้อกฎหมาย นั้น ไม่ใม่ทางถนัดของท่าน ..

รับฟังไว้ครับ ว่าท่านรู้สึกอย่างไร กับคนที่มีปืน ที่ถูกต้องตามกฎหมาย
เพราะท่านมีความเป็น ไปในแนวทางเดียวกับ อดีตตำรวจอีกท่านหนึ่ง คือ พ.ต.ท.ทักษิณ.  ผลกระทบ ในทางบวก ของหน้าที่การงาน ย่อมมีตามมา
และนี่คือภาพสะท้อน ว่า ปืนในมือคนดี เป็นที่หวาดกลัว ของ ข้าราชการ ที่มีแนวความคิดเดียวกับท่าน .. ถ้าแยกไม่ออกคนดี โจร-คนร้าย
นั้นต่างกัน อย่างไร ...  คนดี ก็จะถูกตีตรา ว่าเป็นคนร้าย แม้จะมีปืนที่ถูกกฎหมาย นี่คือตรรกะ ที่เกิดจากความเห็นของท่านเอง

แต่เรื่องที่ ท่านคิด นั้น มันใหญ่ เกินกว่า จะกระทำได่้..  และต้องไม่ลืม.  ไม่ว่าข้าราชการ หรือนักการเมือง จะระดับสูงขนาดไหน
เมื่อต้องเกษียณ และเข้าวัยชรา ต้องออกมาเป็นประชาชน เหมือนกัน ไม่มีเอกสิทธิ์ อีกต่อไป.  อันตรายที่เกิดจากผลกระทบในการทำงาน ของพวกท่าน
จะมากมายนัก ท่านจะใช้มือเปล่ารับมือไหวไหม.. 

เมื่ออท่านพูดได้ พวกเราคนคอปืน ก็ย่อมมีสิทธิพูดได้เช่นเดียวกัน .. ทุกสังคม ทุกชาติ จะต้องมีอย่างน้อย ๒ อย่างควบคู่ไปด้วยกัน
ประชาชน กับข้าราชาการ ต้องเกื้อหนุ่นกัน ไม่ยืมจมูกคนอื่นหายใจ ไม่ใช่ไปฝากความหวัง กับข้าราชการ เช่่นตำรวจ ฝ่ายเดียว

ชีวิตคน และอนาคตของคนนั้น ไม่จีรัง มันสั้นนัก อย่าคิดเห็นแก่ตัว เห็นแก่คนบางคน จนต้องหันมาทำร้าย คนดี ๆ ทางอ้อม  เลยครับ   ไหว้

+100 เลยครับ.... เห็นด้วยอย่างแรง...

BUL M5 IS MY FIRST .45
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์