เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:14:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบิดกลางสุขุมวิท 71  (อ่าน 17368 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 05:47:39 PM »

ยังไงได้คุยเรื่องระเบิดแล้ว ถามผู้ที่มีข้อมูลเกี่ยวกับระเบิดนาปาล์มที่คุณกันใช้ในเวียดนามว่าส่วนประกอบมีอะไรบ้าง เคยมีข้อมูลในกระทู้เครื่องบินรบ แต่ผมหาไม่เจอ เพราะมีหลายหน้ามากตอนนี้ ไหว้ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:27:12 PM »

แล้วยูเรียที่ใช้ทำระเบิดนี่มันตัวเดียวกับที่ใส่ในนาข้าวไหมครับ

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่จิ๋ม ริมเมย  ฮา

แม่นแล้วคร๊า  16 - 16 - 16
ยายๆ ปุ๋ยยูเรียมันสูตร 46-0-0 ไม่ใช่หรือ แต่ถ้าเป็นแอมโมเนียมไนเตรตก็หลายสูตรหน่อย ผมเคยซื้อมาใส่ในไร่บ่อยๆ  ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่" ขอบคุณพี่ รพินทรนาถ  อ่ะ
คนอะไร " ชื่อทันสมัย เท่ห์" จัง แล้วยังรู้ทัน อีก  ฮา

ใช่แล้วคร๊า 46-0-0 อ่ะ ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:40:05 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:05:32 PM »

- ปุ๋ยยูเรีย ที่ใช้ทางการเกษตรในไทยมีอยู่ 2 ชนิด สูตร 46 - 0 - 0 และ สูตร 30 - 0 -0  
- แอมโมเนียมไนเตรท แก้ไขเป็น โปรแทตเซียมไนเตรท ..... มีสูตรเดี่ยว(เป็นปุ๋ยเคมีมาตรฐาน) 13 - 0 - 46

- ถ้าแอมโมเนียมไนเตรท จะเป็นปุ๋ยสูตร  15 - 0 - 0 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:37:31 AM โดย sopon7 » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:27:33 PM »

- ปุ๋ยยูเรีย ที่ใช้ทางการเกษตรในไทยมีอยู่ 2 ชนิด สูตร 46 - 0 - 0 และ สูตร 30 - 0 -0
- แอมโมเนียมไนเตรท ..... มีสูตรเดี๋ยว(เป็นปุ๋ยเคมีมาตรฐาน) 13 - 0 - 46

สงสัยว่า  21-0-0 (แอมโมเนียมซัลเฟต)  ใช้แทนปุ๋ยยูเรียได้หรือไม่เพราะให้ไนโตรเจนเหมือนกัน   Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:33:51 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:50:26 PM »

ออกซิเจน+เชื้อเพลิง+อุณหภูมิ ในประมาณที่เหมาะสม ...จุดวาบไฟของเชื้อเพลิงนั้นๆ...มีสารเคมีหลายตัวที่ไม่ต้องพึงอุณหภูมิเลย เพียงเจอ O2 ก็ติดไฟได้และบางตัวจะทำปฏิกิริยาการเพื่อน แล้วติดไฟได้เช่นกันครับ
ตัวอย่างสารเคมีที่สัมผัสออกซิเจนในอากาศแล้วลุกติดไฟได้เองที่พบได้บ่อยๆก็มีฟอสฟอรัสขาว (White Phosphorus ;WP) ที่ใช้ในทางทหาร ซึ่งนำมาทำกระสุนเจาะเกราะเพลิง กระสุนควัน และกระสุนเพลิง

รองลงมาก็พวกโลหะหมู่ 1 หรือที่นักเคมีเรียกว่า Alkaline Metal ซึ่งไวต่อความชื้นและออกซิเจนในอากาศสูง จึงไม่ค่อยพบเห็นโลหะชนิดนี้ในรูปโลหะบริสุทธิ์เหมือนโลหะชนิดอื่น ตัวอย่างโลหะหมู่นี้ได้แก่ ลิเทียม (Li) ,โซเดียม (Na) ,โพแทสเซียม (K) ,รูบิเดียม (Rb) ซึ่งต้องเก็บรักษาในน้ำมันปิโตรเลียม ไหว้

ยังไงได้คุยเรื่องระเบิดแล้ว ถามผู้ที่มีข้อมูลเกี่ยวกับระเบิดนาปาล์มที่คุณกันใช้ในเวียดนามว่าส่วนประกอบมีอะไรบ้าง เคยมีข้อมูลในกระทู้เครื่องบินรบ แต่ผมหาไม่เจอ เพราะมีหลายหน้ามากตอนนี้ ไหว้ Grin
ระเบิดนาปาล์มจัดเป็นระเบิดเทอร์โมบาริก (Thermobaric Bomb) ชนิดหนึ่ง มีส่วนประกอบหลัก คือ สารปิโตรเลียมที่ทำหน้าเป็นเชื้อเพลิง ได้แก่ สารเบนซีน (C6H6) ผสมกับน้ำมันเบนซีน สารที่ทำให้ข้นเหนียว คือ สารโพลีสไตรีน (Polystyrene ;PS) สารเติมออกซิเจน (Oxidizer Agent) ได้แก่ ผงเทอร์ไมต์ (ทำจากผงอลูมิเนียม (Al) ผสมกับผงไอรอน (III) ออกไซด์ (Fe2O3) และตัวจุดชนวน คือ ฟอสฟอรัสขาว (White Phosphorus ;WP) ครับ

เวลาระเบิดนาปาล์มทำงานจะใช้หลักการเดียวกับพวกระเบิดเทอร์โมบาริก คือ การระเบิดรอบแรกจะกระจายละอองเชื้อเพลิงให้ฟุ้งไปทั่วบริเวณ ส่วนการจุดระเบิดครั้งที่สองจะทำให้ละอองเชื้อเพลิงติดไฟ ซึ่งจะทำให้เกิดแรงอัดอากาศและอุณหภูมิสูงถึง 2,000 กว่าองศาเซลเซียสในเวลาไม่กี่วินาทีครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:13:19 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:56:08 PM »

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่" ขอบคุณพี่ รพินทรนาถ  อ่ะ
คนอะไร " ชื่อทันสมัย เท่ห์" จัง แล้วยังรู้ทัน อีก  ฮา

ใช่แล้วคร๊า 46-0-0 อ่ะ ฮา
แหม...ยาย กว่าผมจะจำสูตรปุ๋ยได้นี่หมดข้าวโพดไปหลายไร่เลยนะครับ เพราะใส่ปุ๋ยยูเรียหนักมือไปหน่อย ต้นงี้ลำอย่างใหญ่ ใบงามจนหักพับกลางเลย สรุปว่างามจนต้นเน่านั่นเอง แลบลิ้น

- แอมโมเนียมไนเตรท ..... มีสูตรเดี๋ยว(เป็นปุ๋ยเคมีมาตรฐาน) 13 - 0 - 46

สงสัยว่า  21-0-0 (แอมโมเนียมซัลเฟต)  ใช้แทนปุ๋ยยูเรียได้หรือไม่เพราะให้ไนโตรเจนเหมือนกัน   Huh
ถ้าช่วงพืชกำลังโตแตกใบ สูตร 21-0-0 ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

เวลาร้านปุ๋ยไม่มีปุ๋ยยูเรียสูตร 46-0-0 ขาย ผมซื้อสูตร 21-0-0 นี้มาใช้แทนเหมือนกัน แต่ปุ๋ยยูเรียผมว่าใส่บ่อยไม่ดีหรอกครับ ใบมันงามและอวบเกินไปชวนให้ไอ้เพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลกับพวกเพลี้ยอื่นๆมาลงไร่ลงนาของเราเสียอย่างนั้น อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:18:41 AM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:41:33 AM »

แล้วยูเรียที่ใช้ทำระเบิดนี่มันตัวเดียวกับที่ใส่ในนาข้าวไหมครับ

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่จิ๋ม ริมเมย  ฮา

แม่นแล้วคร๊า  16 - 16 - 16
ยายๆ ปุ๋ยยูเรียมันสูตร 46-0-0 ไม่ใช่หรือ แต่ถ้าเป็นแอมโมเนียมไนเตรตก็หลายสูตรหน่อย ผมเคยซื้อมาใส่ในไร่บ่อยๆ  ไหว้

ของยายเขาเรียกสูตรเสมอครับ  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:05:13 PM »

ขอบคุณท่านรพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศเรื่องระเบิดนาปาล์ม ผมสังเกตุการตอบคำถามของท่านหลายๆคอมเม๊นต์ ท่านมีความรู้ทางวิชาเคมีดีมากๆและเป็นความรู้ระดับคนที่เคยเรียนระดับPh.Dสาขานี้ ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ Grin เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:17:05 PM »

นายสมชายก็ชอบอ่านครับ... ของท่านจงอางก็ชอบอ่านเช่นกันครับ... เย้...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:54:29 PM »

สงสัยว่า  21-0-0 (แอมโมเนียมซัลเฟต)  ใช้แทนปุ๋ยยูเรียได้หรือไม่เพราะให้ไนโตรเจนเหมือนกัน   Huh
ถ้าช่วงพืชกำลังโตแตกใบ สูตร 21-0-0 ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

เวลาร้านปุ๋ยไม่มีปุ๋ยยูเรียสูตร 46-0-0 ขาย ผมซื้อสูตร 21-0-0 นี้มาใช้แทนเหมือนกัน แต่ปุ๋ยยูเรียผมว่าใส่บ่อยไม่ดีหรอกครับ ใบมันงามและอวบเกินไปชวนให้ไอ้เพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลกับพวกเพลี้ยอื่นๆมาลงไร่ลงนาของเราเสียอย่างนั้น อ๋อย

ผมหมายถึงทำระเบิดนะครับ  ไม่ใช่เอาไปใส่ต้นไม้   คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 03:14:04 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:52:27 PM »

กลายเป็นกระทู้การเกษตรแล้ววุ๊ย ขำก๊าก

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 03:18:40 PM »

ขอบคุณท่านรพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศเรื่องระเบิดนาปาล์ม ผมสังเกตุการตอบคำถามของท่านหลายๆคอมเม๊นต์ ท่านมีความรู้ทางวิชาเคมีดีมากๆและเป็นความรู้ระดับคนที่เคยเรียนระดับPh.Dสาขานี้ ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ Grin เยี่ยม ไหว้
นายสมชายก็ชอบอ่านครับ... ของท่านจงอางก็ชอบอ่านเช่นกันครับ... เย้...
ผมก็ชอบอ่านข้อความของพี่สมชายและคุณพญาจงอางเช่นกันครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ผมหมายถึงทำระเบิดนะครับ  ไม่ใช่เอาไปใส่ต้นไม้   คิก คิก ไหว้
อ้าว...ก็ผมเห็นประเด็นมันต่อเนื่องกันนี่ครับ  คิก คิก  คิก คิก คิก คิก

ส่วนจะเอาไปทำระเบิดได้ไหม ผมว่าได้แหละครับเพราะมันก็คือสารยูเรีย (NH2CONH2) ตัวเดียวกันแหละครับ

แต่จริงๆแล้วสารเคมีทางการเกษตรหลายตัวก็ใช้ทำระเบิดได้ แต่ผมขอไม่บอกดีกว่าเดี๋ยวเป็นภัยต่อความมั่นคงครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:12:24 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:34:31 PM »

แล้วสารที่ใส่ลำไยนี่มันชื่ออะไรครับตัวนั้นก็เคยเกิดอุบัติเหตุระเบิดมาแล้วครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 06:02:16 PM »

ขอถามมั่งนะครับ
ทำไมถึงต้องไปหาปุ๋ย แทนที่จะเอากรดไนตริก กับกรดซัลฟิวริก แล้วก็...สารที่หาซื้อได้ง่ายๆอีกตัวมาใช้ ฃหรือเพราะว่ามันต้องใช้ความชำนาญในการผสมมากกว่าครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:39:50 PM »

ขอถามมั่งนะครับ
ทำไมถึงต้องไปหาปุ๋ย แทนที่จะเอากรดไนตริก กับกรดซัลฟิวริก แล้วก็...สารที่หาซื้อได้ง่ายๆอีกตัวมาใช้ ฃหรือเพราะว่ามันต้องใช้ความชำนาญในการผสมมากกว่าครับ

เอายากันบูดผสมกรดไนตริกแล้วก็หมากฝรั่งดีไหม
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์