เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:19:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบิดกลางสุขุมวิท 71  (อ่าน 17343 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:00:56 PM »

แล้วสารที่ใส่ลำไยนี่มันชื่ออะไรครับตัวนั้นก็เคยเกิดอุบัติเหตุระเบิดมาแล้วครับ
สารที่ใช้เร่งต้นลำไยให้ออกดอกนอกฤดูกาล คือ เกลือของธาตุโพแทสเซียม เช่น สารโพแทสเซียมคลอไรด์ (KCl) สารโพแทสเซียมไนเตรต (KNO3) หรือดินประสิว สารโพแทสเซียมคลอเรต (KCLO3) สารโพแทสเซียมเปอร์คลอเรต (KCLO4) และอีกหลายตัวครับ

ซึ่งสารเหล่านี้บางชนิดติดไฟได้ง่ายและทำหน้าที่เป็นสารตัวเติมออกซิเจน (Oxidizer) หากผสมกับสารอื่น เราจึงนำสารพวกนี้ไปทำแก๊ปจุดระเบิดในกระสุนปืนไงครับ ดังนั้นจึงมีข้อห้ามมิให้เก็บสารพวกนี้ไว้ในที่ชุมชน และสถานที่จัดเก็บต้องไม่มีอุณหภูมิสูง รวมถึงห้ามเก็บรวมกับวัตถุอื่นๆซึ่งอาจเป็นเชื้อเพลิงได้ เช่น น้ำมันเชื้อเพลิง ปุยฝ้าย ปูนขาว ฟาง ฯลฯ ไม่อย่างนั้นก็จะโศกนาฏกรรมแบบคราวนั้นที่เชียงใหม่อีกครับ  ไหว้   

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:59:58 PM »

แล้วสารที่ใส่ลำไยนี่มันชื่ออะไรครับตัวนั้นก็เคยเกิดอุบัติเหตุระเบิดมาแล้วครับ
สารที่ใช้เร่งต้นลำไยให้ออกดอกนอกฤดูกาล คือ เกลือของธาตุโพแทสเซียม เช่น สารโพแทสเซียมคลอไรด์ (KCl) สารโพแทสเซียมไนเตรต (KNO3) หรือดินประสิว สารโพแทสเซียมคลอเรต (KCLO3) สารโพแทสเซียมเปอร์คลอเรต (KCLO4) และอีกหลายตัวครับ

ซึ่งสารเหล่านี้บางชนิดติดไฟได้ง่ายและทำหน้าที่เป็นสารตัวเติมออกซิเจน (Oxidizer) หากผสมกับสารอื่น เราจึงนำสารพวกนี้ไปทำแก๊ปจุดระเบิดในกระสุนปืนไงครับ ดังนั้นจึงมีข้อห้ามมิให้เก็บสารพวกนี้ไว้ในที่ชุมชน และสถานที่จัดเก็บต้องไม่มีอุณหภูมิสูง รวมถึงห้ามเก็บรวมกับวัตถุอื่นๆซึ่งอาจเป็นเชื้อเพลิงได้ เช่น น้ำมันเชื้อเพลิง ปุยฝ้าย ปูนขาว ฟาง ฯลฯ ไม่อย่างนั้นก็จะโศกนาฏกรรมแบบคราวนั้นที่เชียงใหม่อีกครับ  ไหว้   
ขอบคุณครับ  ไหว้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:50:16 AM »

กรณีบังคับให้ลำไยออกนอกฤดูกาล  ชาวสวนสวนมากจะใช้โพแทสเซียมคลอเรต
ในพื้นที่จังหวัดผมใช้แต่ละปีหลายตันเหมือนกัน  แต่นำไปใช้ประโยชน์อย่างอื่นไม่ทราบ
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:30:14 PM »

กรณีบังคับให้ลำไยออกนอกฤดูกาล  ชาวสวนสวนมากจะใช้โพแทสเซียมคลอเรต
ในพื้นที่จังหวัดผมใช้แต่ละปีหลายตันเหมือนกัน  แต่นำไปใช้ประโยชน์อย่างอื่นไม่ทราบ
ผมว่าต้นลำไยใส่สารโพแทสเซียมคลอเรตไม่ดีหรอกครับ ต้นมันจะโทรมเร็วแถมรสชาติลำไยก็เปลี่ยนไปด้วย

ที่น่าห่วงคือชาวสวนหลายรายเก็บรักษาสารตัวนี้ไม่ถูกต้อง บางรายเก็บสารโพแทสเซียมคลอเรตรวมไว้กับปุ๋ยยูเรียแล้วก็น้ำมันดีเซล ผมก็อำแกไปว่าระวังเวลามันตูมมาได้หายยกหมู่บ้านกันละงานนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:09:22 PM »

สายแร่โปแตสใหญ่ที่สุดในเอเชียอยู่ที่บ้านผมครับ  ตอนนี้โรงงานผลิดออกมาได้อย่างเยอะ  แต่ปุ๋ยกะแพงคือเก่า  ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์