เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:22:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาช่อน ทำอะไรดีที่สุด??  (อ่าน 12295 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:14:14 AM »

เหมือนแม่ผมเลย (ตอนแรกคิดว่าพี่ปูคงวัยห่างจากแม่ผมเยอะนะนี่...)

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:21:10 AM »

+   แกงส้มมะรุมปลาช่อน เปรี้ยวอมหวานเผ็ดตาม  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  พี่ pasta  อ่ะ  ฮา

"ฝักมะรุม"  เนี่ย เด็กๆ ไม่รู้จัก กินไม่เป็น  กันหรอกคร๊า ฮา

555555 ยกเว้น สว.  ฮา

ยายมีต้น  ที่ปลูกไว้สิบห้าปี   ออกฝักปีละ สิบ ยี่สิบ หรือสามสิบ ฝัก แล้วแต่เขาจะออกมาให้กินอ่ะ
ยายปลูกแบบ  ให้เทวดา  เลี้ยงแทน  ไม่ได้ใส่ปุ๋ย อ่ะ ฮา

เมื่อปีกว่าๆ  ได้พันธุ์จาก "ศุนย์วิจัยพันธุ์พืช จักรพันธ์เพ็ญศิริ" ที่แม่สาย
สมเด็จพระเทพ  นำพันธุ์มาจาก "อินเดีย"  เวลาออกฝัก ฝักใหญ่กว่าของไทย
ยายเอาเมล็ดแห้ง ที่เขาแจก มาเพาะใน แกลบดำ  พอโตสัก สูงสัก หกเจ็ดสิบเซ็นต์
ก็เอาลงดิน  หมั่นรดน้ำ ใส่ปุ๋ย  ตอนนี้ต้นสูง สองเกือบ สามเมตรแล้ว อ่ะ ฮา

ปีนี้คาดว่าได้กิน  แกงส้มปลาช่อน  ใส่มะรุม  สัก สามสี่กะลามัง ซักผ้า อ่ะ ฮา

ถ้าใครอยากได้พันธุ์  ก็ส่งจดหมาย แนบซองส่งกลับ  เขียนไปขอเขาได้ อ่ะ ฮา
เขาแจกรายละ 10 เมล็ด(แห้ง)  เอาไปเพาะเอง  ฮา

ส่วนเอาดินเหนียวท้องนา  มาห่อ ปลาช่อน  เผา  ตามวิธีของพี่หมี แพนด้า อ่ะ ฮา
ก่อนห่อ  ก็ เอาเกลือป่น  ใส่ผ่ามือ ลูบไปบนตัวปลา  แล้วค่อยห่อ  โยนหรือย่าง บนเตาไฟ

เวลากินก็แกะดินเหนียวที่เผาไฟจนแห้งออก  หนังปลามันก็ติดดินออกไปด้วยคร๊า ฮา

55555555555 เนื้อขาว "จั๊ว"  หอเจี๊ยะ แหละ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:25:06 AM »

ตอนเด็กๆ ต้นมะรุมที่บ้านมีสามสี่ต้น...ผมเอาไว้เป็นเป้าซ้อมยิงธนูครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก อยู่มุมรั้ว... แถมเนื้อไม้อ่อน...เหมาะกับการเป็นเป้ามาก... แต่เขาก็ยังออกฝักให้กินเป็นประจำ...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:27:54 AM »

ตอนเด็กๆ ต้นมะรุมที่บ้านมีสามสี่ต้น...ผมเอาไว้เป็นเป้าซ้อมยิงธนูครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก อยู่มุมรั้ว... แถมเนื้อไม้อ่อน...เหมาะกับการเป็นเป้ามาก... แต่เขาก็ยังออกฝักให้กินเป็นประจำ...
ลองไม่ยิงสิ มีแต่ใบ Grin

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:28:07 AM »

จะให้ดีต้องปลาช่อนบ่อขุดทรายครับ ตัวกับหัวมาเท่ากันเลย แล้วไม่มีคำว่าเหม็นสาบ หรือเหม็นคาว

เนื้อหั่นเอามาทำต้มยำน้ำใส หัวกับพุงเอาไปทำห่อหมกครับ อร่อยเหาะเหินเดินอากาศ..... น้ำลายหก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:35:08 AM »

จะให้ดีต้องปลาช่อนบ่อขุดทรายครับ ตัวกับหัวมาเท่ากันเลย แล้วไม่มีคำว่าเหม็นสาบ หรือเหม็นคาว

เนื้อหั่นเอามาทำต้มยำน้ำใส หัวกับพุงเอาไปทำห่อหมกครับ อร่อยเหาะเหินเดินอากาศ..... น้ำลายหก

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่ยิ้ม อ่ะ ฮา

ยายมันพวก สว. มนุษย์โบราณ โครมันยอง อ่ะ ฮา
ชอบปลาช่อนนา  ปลาช่อนแม่น้ำ มากกว่า อ่ะ ฮา

ถ้าให้ไปกิน "ของแปลก"  มันไม่คุ้นลิ้น อ่ะ ฮา

เพราะปลาช่อนนา ปลาช่อนแม่น้ำ  ปลาช่อนมันได้รับ สารพิเศษ อ่ะ ฮา
พวกยาฆ่าหญ้า  ยาฆ่าแมลง  ที่ไหลมาตามน้ำ อ่ะ ฮา
ลองสังเกตุดูน๊ะคร๊า  พวกมัน "แข็งแรง" มีความต้านทาน   มากกว่าปลาช่อนเลี้ยง อ่ะ ฮา

5555  ยายก็อยากแข็งแรง  แบบปลาช่อน อ่ะ 
อยากจะอยู่สักร้อย  สองร้อยปี ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:38:31 AM »

ชอบ ปลาช่อนนึ่งจิ้มแจ่ว กับ ปลาช่อนลุยสวน ครับ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:00:02 AM »

Grin Grin Grin + ยาย   บ้านแฟนกับบ้านผมแกงส้มมะรุมต่างกันที่ปลอกเปลือกกับไม่ปลอกเปลือก Cheesy Cheesy Cheesy

Grin Grin Grin แนวร้านอาหารมีเมนูปลาช่อนหลากหลาย...ในจังหวัดที่ผมอาศัยอยู่...ไม่ต่างกัน

( ตอนเด็กๆ สัก 2525 -2527 ) รสชาดสุดๆ ลูกทุ่งๆ ต้อง...วิดบ่อ-กั้นนา แล้วดินเหนียวห่อปลาช่อนเผาไฟ  ปลาบ่อน้ำจากนาไหลเข้า ปลาช่อนพุงโต...เนื้อที่แก้มโต  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:00:32 AM »

นึกถึงแล้วหิวเลย
howdies
=========
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สั้นอัน.... ยาวอัน เท่านี้พอก่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:05:21 AM »

เฉลยครับ

ปลาช่อนทำอะไรดีที่สุด ต้องตอบว่า
"ว่ายน้ำ" ครับ

(อย่างอนนะครับ คำถามหนุกหนานครับ)

Long live the King
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:06:08 AM »

ถ้าคุณยาย babara อยู่ถึง 200 ปี สมาชิกในนี้จะเรียกคุณยายว่าอะไรดีครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:11:31 AM »

เฉลยครับ

ปลาช่อนทำอะไรดีที่สุด ต้องตอบว่า
"ว่ายน้ำ" ครับ

(อย่างอนนะครับ คำถามหนุกหนานครับ)
แต่ถ้าเป็นไอ้ช่อนก็ไม่แน่ครับ ขำก๊าก

พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:11:58 AM »

ผมก็ชอบกินแกงส้มมะรุม ชอบต้นมะรุม

บ้านใครมีต้นมะรุมแล้วมีกาฝากมาเกาะบอกผมด้วย

จะไปขอซักกิ่งสองกิ่ง

มาให้อาจารย์แดงหมออาคมเขมรแถวบ้าน ทำปลัดขิกให้ใช้ซักตัวสองตัว Grin Grin Grin

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:14:46 AM »

ทอดกรอบ แล้วเอามาผัดกับผักคึ่นไช่ครับ ....................ใส่เต้าเจี้ยวหอมๆ

อร่อยสุดๆ
เห็นด้วยกับพี่มะขิ่นครับ น้ำลายหก ว่าไปก็ไม่ได้กินมานานนนมาก ๆ แล้ว มาอยู่แทบนี้ได้กินแต่ปลากระพงใบคึ่นไช่ เศร้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:38:21 AM »

ผมก็ชอบกินแกงส้มมะรุม ชอบต้นมะรุม

บ้านใครมีต้นมะรุมแล้วมีกาฝากมาเกาะบอกผมด้วย

จะไปขอซักกิ่งสองกิ่ง

มาให้อาจารย์แดงหมออาคมเขมรแถวบ้าน

ทำปลัดขิกให้ใช้ซักตัวสองตัว Grin Grin Grin

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"   พี่พรานนรินทร์ ชุมไพร อ่ะ ฮา

เอาไปทำ "นายอำเภอ ขิก"  เหรอคร๊า  เป็นปลัดมาตั้งนาน ฮา
มันมีคุณไสย์  ทำให้สาวรัก สาวหลง  เดินเข้ามาหา เหรอคร๊า  ฮา
เหมือน นางพิม  นางวันทอง  เสร็จขุนแผน ใช่มั้ยคร๊า  ฮา

ถ้าตอบว่าใช่  ยายจะสวมรอย  เอาไม้กาฝาก ที่ติดบนต้นมะม่วง ให้ อ่ะ ฮา

เวลาเข้า "ไคล"   ใช้แล้วไม่ได้ผล  ไม่สำเร็จ อ่ะ ฮา
โทรด่วน ตามหายาย ได้เลยอ่ะ  ยายจะเอาของจริงไปให้ ฮา

ถ้ายายกลับเข้าไปที่สวน  จะดูให้น๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์