เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:28:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sig sauer p 239 กระบอกเดียวเพียงพอต่อการป้องกันตัวหรือไม่  (อ่าน 3614 ครั้ง)
436
Sr. Member

คะแนน 110

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:01:31 PM »

สำหรับขนาด ๙ ผมมีเพียง ซิก ๒๓๙ เพียงกระบอกเดียว  ไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ปราบปราม ไม่ได้มีศัตรูคู่อาฆาต  มีแต่มิตรสหาย
ปืนแค่นี้เพียงพอต่อการใช้ปกป้องกันตัวหรือไม่ครับ  บางครั้งเห็นหลายๆคนให้คำแนะนำ หรือบอกกล่าวว่า ควรจะเอาลูกดกกว่านี้
ลูกกระสุนหนักกว่านี้  ก็ทำให้เสียความมั่นใจไปอยู่เหมือนกัน   แต่ด้วยที่ใจรักปืนกระบอกนี้เอามากๆ  และคุ้นเคยดีที่สุด  จึงชอบมันครับ  ไหว้ ไหว้

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:12:02 PM »

พอ ถึงพอที่สุดแล้วครับ สำหรับการป้องกันตัว ............... แต่อาจไม่พอสำหรับ การ เสพปืน ............. ครับผม  ไหว้

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:17:01 PM »

ลูกดก อุ่นใจ หนัก

ปืน ถ้ายิง ไปแล้ว ไม่อุ่นใจ

ก็ลำบาก ล่ะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:17:50 PM »

แค่ท่านชอบก็พอแล้วล่ะครับ มีมิตรสหาย มากกว่าที่จะสร้างศัตรู

บางคนพกปืนมาทั้งชีวิต ไม่ได้ใช้ก็มีครับ แต่ยังไงมีปืนก็ยังดีกว่าไม่มี

ผมก็เคยคิดมีปืนสั้นไม่ต้องใหญ่ พอพกไปไหนมาไหนได้สะดวก

และมีปืนลูกซองติดบ้าน แค่นี้ก็พอแล้วครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
nogear
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:18:05 PM »

พอซิครับ ในเมื่อเราเลือกแล้ว

คำว่าป้องกันตัวไม่ได้หมายความว่าการปะทะ ยิงๆๆๆ กันอย่างเดียว

รู้จักอยู่ในที่ๆควรอยู่ ที่อันตรายที่อโคจรไม่จำเป็นอย่าไป

มีความรอบคอบ ไม่ประมาท และมีสติตื่นตัวเสมอ

ปืนที่มีก็ฝึกฝนใช้งานให้คล่องแคล่ว แม่นยำเพียงพอในการยิงคนร้าย (กันเรื่องลูกหลง)

หากยังไม่อุ่นใจ ก็พกแม็กสำรองไป

สำหรับผมปืนที่จะหลีกเลี่ยงคือปืนที่ระบบปฎิบัติการเชื่อถือไม่ได้

-
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:24:12 PM »

พอครับ...

เลือกกระสุนติดปืนที่ไว้ใจได้ตุนไว้สักกล่อง...

แม็กสำรองสักแม็ก...

หมั่นซ้อมมือเดือนสองเดือนครั้ง...

พอป้องกันตัวและครอบครัวครับ... Cheesy
firstkra
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:27:38 PM »

กระบอกเดียวก็พอแล้วค่ะ พอคุ้มครองคนอื่นได้  หลงรัก
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:32:38 PM »

ภาษาบ้านนอกเขาบอกว่า 'beware of the man with one gun'
เพราะคนเขาเชื่อว่า  คนที่มีปืนกระบอกเดียว ก็ต้องซ้อมด้วยปืนที่เขามี  และน่าจะใช้ได้คล่องแคล่วมากกว่าคนที่มีปืนหลายกระบอกครับ

ลองนึงถึงคนที่พก  กล๊อก19 สสับกับ HK P7M8, Colt Commander,  CZ75B และ Beretta px4 ดูซิครับว่า ในสถานะการณ์ฉุกเฉิน คนไหนจะใช้ปืนที่พกได้คล่องกว่ากันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:49:41 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:37:04 PM »

จขกท. บอกว่า"คุ้นเคยดีที่สุด"... ถ้าเป็นได้ถึงขนาดนั้น อย่าว่าแต่ออโต้ 9 พาราฯที่เปลี่ยนแม็กได้ชั่วแว่บเดียวเลยครับ, ลูกโม่ .38 กระบอกเดียว 5 นัด เขายังใช้เป็นปืนติดตัว/ติดบ้านกันออกแยะครับ...

มันอยู่ที่ว่าคุ้นมือน่ะ คุ้นแค่ไหนครับ, ถ้าได้แบบยกยิงเหมือนเด็กยิงหนังสติ๊กในระยะใกล้ๆ(ไม่เกิน 10 เมตร)ไม่หลุดขวด... อย่างนี้ ของ จขกท. เหลือแหล่ครับ(ยิงแล้วต้องวิ่งด้วยนะ)...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:40:21 PM »

ปืนลูกดกผมเก็บเข้าตู้ไปแล้ว  เอามานั่งซ้อมยิงแห้งบ่อยๆก็คู่นี้ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:49:17 PM »

ประเด็นสำคัญ
ยิงแล้ว วิ่งพร้อมกับคว้าข้อมือเมียไปด้วย
แต่ถ้าคว้า ข้อมือคนอื่น  หัวแบะ
   จ๊าก...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:42:11 PM »

ไหว้ผมรู้สึกถึงความมีน้ำใจ ความถนอมน้ำใจของชาวเวป อวป.เป็นอย่างมาก
ดีใจครับที่ได้เป็นสมาชิกเวปอาวุธปืนอันอบอุ่นแห่งนี้. ไหว้ ไหว้ หลงรัก

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:51:09 PM »

ภาษาบ้านนอกเขาบอกว่า 'beware of the man with one gun'
เพราะคนเขาเชื่อว่า  คนที่มีปืนกระบอกเดียว ก็ต้องซ้อมด้วยปืนที่เขามี  และน่าจะใช้ได้คล่องแคล่วมากกว่าคนที่มีปืนหลายกระบอกครับ

ลองนึงถึงคนที่พก  กล๊อก19 สสับกับ HK P7M8, Colt Commander,  CZ75B และ Beretta px4 ดูซิครับว่า ในสถานะการณ์ฉุกเฉิน คนไหนจะใช้ปืนที่พกได้คล่องกว่ากันครับ

สุดท้ายใช้ลูกโม่ 2 นิ้ว ...................... ง่ายที่สุด เหนี่ยวอย่างเดียว  Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:06:31 PM »

สำหรับขนาด ๙ ผมมีเพียง ซิก ๒๓๙ เพียงกระบอกเดียว  ไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ปราบปราม ไม่ได้มีศัตรูคู่อาฆาต  มีแต่มิตรสหาย
ปืนแค่นี้เพียงพอต่อการใช้ปกป้องกันตัวหรือไม่ครับ  บางครั้งเห็นหลายๆคนให้คำแนะนำ หรือบอกกล่าวว่า ควรจะเอาลูกดกกว่านี้
ลูกกระสุนหนักกว่านี้  ก็ทำให้เสียความมั่นใจไปอยู่เหมือนกัน   แต่ด้วยที่ใจรักปืนกระบอกนี้เอามากๆ  และคุ้นเคยดีที่สุด  จึงชอบมันครับ  ไหว้ ไหว้

ขอให้ใช้ปืนที่มีอยู่ด้วยความมั่นใจ และวางใจกับปืนที่มี นะครับ  Sig ๒๓๙ เป็นปืนที่ดีมาก น้ำหนักกำลงดี จับถนัดเข้ามือมาก
เซฟเข้าได้ทุกจังหวะ เหนี่ยวไกได้ถนัด

แต่เดิมผม ไม่ชินกับหุ่นปืนรุ่นนี้ แต่พอได้จับ และได้ยิงเท่านั้นละ หลงเหมือนกัน ครับ  Cheesy   ขออภัยครับ จำผิดเป็น ๒๓๘ .๓๘๐   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 03:03:12 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Nam_NRA86
Full Member

คะแนน 120

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:13:23 PM »

มีกระบอกเดียวก็ไม่เป็นไร ยี่ห้อไหนก็ได้ ลูกโตเท่าไหนก็ได้ ยาวสั้นได้ทั้งนั้น แต่ขอแค่ 2 อย่าง คือ
1.ปืนของคุณถูกต้องตามกฏหมาย หลงรัก
2.ใช้งานได้อย่างสมบูรณ์ เมื่อยามที่มีความจำเป็นต้องใช้เพื่อป้องกันตนเองและคนที่คุณรัก ครับ  เยี่ยม  ขำก๊าก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์