เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:27:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุจริตชนที่มีปืนถูกกฏหมายไว้ในครอบครองนั้น จะมีประโยชน์ต่อประเทศชาติได้อย่างไร?  (อ่าน 1741 ครั้ง)
Nam_NRA86
Full Member

คะแนน 120

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:16:09 PM »

1. ยามที่เกิดศึกสงครามกับต่างชาติเมื่อถูกรุกราน  เช่นผู้ชายชาวสวิสฯทุกคนเป็นทหารกองหนุนและจะมีปืนยาว+กระสุนปืนทุกคน
    ในกรณีที่เกิดศึกสงคราม ก็สามารถระดมกำลังได้ทั้งประเทศในชั่วพริบตาครับ
HK45
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:12:23 AM »

เพ้อฝันว่าถูกหวยพันล้านยังจะมีโอกาศเป็นจริงมากกว่านะครับพี่
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:53:25 AM »

แบบสวิส เก็บปืนไว้บ้านใครคิดจะบุกประเทศนี้ แค่เจอหมู่บ้านแรกก็แย่แล้ว
 ตกใจ
Nam_NRA86
Full Member

คะแนน 120

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:57:41 AM »

ชาวสวิสฯ รักสงบแต่...รบไม่ขลาด
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:15:08 AM »

ชาวสวิสฯ รักสงบแต่...รบไม่ขลาด
ไทยนี้รักสงบ   แต่ถึงรบไม่ขลาด  แล้วคนไทยเราจะเอาอะไรมาฝึกเพื่อพร้อมรบ   เพราะว่าแค่ขอซื้ออาวุธไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเองยังแทบไม่ได้...กำลังหลักของรัฐบาลคือทหาร  กองหนุนคือประชาชน   ที่รบๆกันมีหรือถ้าประชาชนไม่ช่วยหนุนรัฐบาลจะชนะได้.
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:51:17 PM »

ตอนนั้นอ่านได้อ่านข่าวในหนังสือพิมพ์เขมรอ้างเขตแดน ไม่รู้ดูแผนที่อะไรของมัน บอกจันทบุรี(บ้านผม) ตราด เป็นของเขมร (มั่วได้โล่) แหมฟังแล้วมันปรี๊ดเลย  Huh

ในระดับประเทศคงต้องพึ่งพี่ทหาร ส่วนในประเทศและชุมชนคงเป็นตำรวจ แต่ถ้าสามัญเกิดเหตุในบ้านในที่ของเราปืนที่เราๆท่านๆซื้อไว้ก้อเอาออกมาใช้ให้เกิดประโยชน์  จบข่าว.. Grin

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:57:30 PM »

ตอนนั้นอ่านได้อ่านข่าวในหนังสือพิมพ์เขมรอ้างเขตแดน ไม่รู้ดูแผนที่อะไรของมัน บอกจันทบุรี(บ้านผม) ตราด เป็นของเขมร (มั่วได้โล่) แหมฟังแล้วมันปรี๊ดเลย  Huh

ในระดับประเทศคงต้องพึ่งพี่ทหาร ส่วนในประเทศและชุมชนคงเป็นตำรวจ แต่ถ้าสามัญเกิดเหตุในบ้านในที่ของเราปืนที่เราๆท่านๆซื้อไว้ก้อเอาออกมาใช้ให้เกิดประโยชน์  จบข่าว.. Grin

ถ้าชายไทยที่ผ่านการฝึกทหารแล้ว ทั้งกองหนุน ทั้งกองหลักข้าราชการทั้งหมด รัฐให้ปืนยาวและกระสุนให้ประจำบ้านไว้ ผมว่าชายแดนคงสงบขึ้นเยอะ
โดยเฉพาะไอ้ละแวก คงไม่กล้าเหิมเกริมครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:52:04 PM »

ถ้าชายไทยที่ผ่านการฝึกทหารแล้ว ทั้งกองหนุน ทั้งกองหลักข้าราชการทั้งหมด รัฐให้ปืนยาวและกระสุนให้ประจำบ้านไว้ ผมว่าชายแดนคงสงบขึ้นเยอะ
โดยเฉพาะไอ้ละแวก คงไม่กล้าเหิมเกริมครับ

ไม่ต้องให้รัฐให้หรอกครับ  แค่ให้สุจริตชนขออนุญาตมีได้ตามกฎหมายก็พอแล้ว   Wink

ออ...โจรมันไม่ต้องขอนุญาตนะเออ  ไม่รู้ท่าน ๆ จะมีหัวสมองคิดรึเปล่า   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 03:12:36 PM »

เคยสงสัยเหมือนกันครับว่า หากว่าบ้านเราอยู่ติดชายแดน เวลาที่มีการกระทบกระทั่งกันของทหาร มีการยิงใส่กัน เราบ้านอยู่ชายแดน ช่วยยิงบ้าง โดนเค้าตายจะผิดมั้ยครับ 

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 06:20:41 PM »

เคยสงสัยเหมือนกันครับว่า หากว่าบ้านเราอยู่ติดชายแดน เวลาที่มีการกระทบกระทั่งกันของทหาร มีการยิงใส่กัน เราบ้านอยู่ชายแดน ช่วยยิงบ้าง โดนเค้าตายจะผิดมั้ยครับ 
น่าคิด  คิดดีครับ  แต่คิดว่าผิดนะ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:52:49 PM »

น่าคิด  คิดดีครับ  แต่คิดว่าผิดนะ

ทำตามหน้าที่จะผิดได้อย่างไรครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 06:38:48 AM »

ไม่ต้องให้รัฐให้หรอกครับ  แค่ให้สุจริตชนขออนุญาตมีได้ตามกฎหมายก็พอแล้ว   Wink

ออ...โจรมันไม่ต้องขอนุญาตนะเออ  ไม่รู้ท่าน ๆ จะมีหัวสมองคิดรึเปล่า   Cheesy

หรือว่าบาง " (หลาย) ท่าน" เป็นพวกเดียวกับโจร? ครับ

Pragmatism
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:22:39 AM »

น่าคิด  คิดดีครับ  แต่คิดว่าผิดนะ

ทำตามหน้าที่จะผิดได้อย่างไรครับ   Wink
ลองกลับไปอ่านข้อความดีๆ  ก็จะรู้ครับ   โดยเฉพาะคำว่า  การกระทบกระทั่งระหว่างชายแดน   ทหารเค้ายังไม่ยิงซี้ซั้วเลย  ต้องรอคำสั่งจาก ผบ  ส่วนข้อกฎหมายนั้นคงจะต้องรอเค้าล้ำเขตและทำดารรุกรานหมู่บ้านจริงๆนั่นแหละถึงน่าจะทำได้ครับ

ลองคิดดูนะครับ  หากเกิดดารกระทับกระทั่งบริเวณชายแดน  เรารักชาติ  เค้าก็รักชาติ  ชาวบ้านของแต่ล่ะฝ่ายพากันยิงปืนใส่ฝ่ายตรงข้าง  จะเกิดอะไรขึ้น  ใครเป็นผู้บังคับบัญชาการรบครั้งนั้น.............. ยิ้มีเลศนัย ไหว้

ส่วน ม.๗๑ นั้น น่าจะหมายถึงเมื่อเกณฑ์ประชาชนไปยามมีสงคราม ประชาชนต้องปฏิบัติตามที่กฎหมายกำหนดไว้หากขัดขืน หลบหนี ก้จะมีความผิด น่าจะประมาณนั้นครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:17:22 AM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:59:56 AM »

ไม่ต้องคิดมากครับ โอกาสน้อยเอามาก ๆ ต่ำ ๆ ถ้าคิดจะยิงช่วยก็ต้องปืนเล็กยาวกึ่งอัตโนมัติ ซึ่งชาวบ้านชาวช่องสุจริตชนไม่มีแน่ ๆ  และไม่มีชาวบ้านคนสร้างบ้านประชิดบังเกอร์ แน่ ๆ ครับ
เว้นแต่ว่าเกิดเหตุ แล้วเราเป็นชุดลาดตระเวรดูแลประจำหมู่บ้าน  อันนั้นอำนาจอยู่ในมือเราครับ ถ้าไม่ยอมและประเมินแล้วว่าอาุวุธเราเท่ากันหรือเหนือกว่าก็ยิงครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1]
  พิมพ์