เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:26:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอดูใบ ป.4 ฉบับที่เก็บไว้ที่อำเภอจะได้มั้ยครับ  (อ่าน 1989 ครั้ง)
School 7.
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:59:07 PM »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ เนื่องจากได้ไปขอรับใบ ป.4 ที่อำเภอแต่เจ้าหน้าที่บอกว่า แม่ของผมได้รับมาแล้วแต่แม่ยืนยันว่าไม่ได้เอามา ขอดูเอกสารที่ให้เซ็นรับใบ ป.4 เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าไม่มี แล้วบอกให้ไปแจ้งความว่าใบ ป.4 หายแล้วมาทำใหม่ ผมไม่ได้ทำหายเพราะยังไม่ได้รับใบ ป.4 มาเลย เจ้าหน้าที่ต่างหากที่ทำหายหรือเอาให้ใครไปก็ไม่รู้ อย่างนี้ผมจะขอดูใบ ป.4 ตัวที่เก็บไว้ที่อำเภอจะได้มั้ยครับ ว่า มี่ใบ ป.4 ที่เป็นชื่อผมจริงและหมายเลขทะเบียนปืนตรงกับปืนของผม และจะดำเนินการกับเจ้าหน้าที่คนนั้นอย่างไรดีครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 03:06:05 PM »

กรณีนี้ เสียเวลาไปแจ้งความ แล้วนำสำเนาฯมาขอคัดใหม่ได้ครับ ตัดปัญหาเรื่องได้รับหรือไม่ได้รับไป
เราชาวบ้าน ผิดวันยังค่ำครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
School 7.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:32:45 PM »

ขอบคุณมากครับ
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:37:41 AM »

........................ลงที่ชาวบ้านตลอดครับท่าน.................................. ไหว้
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:51:18 AM »

...เป็นผมจะขอเข้าพบนายอำเภอ  ถามกันซึ่งหน้า  ขอดูต้นขั้วด้วย  งานนี้ ผมไม่ยอมครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 07:29:43 PM »

กรณีนี้ เสียเวลาไปแจ้งความ แล้วนำสำเนาฯมาขอคัดใหม่ได้ครับ ตัดปัญหาเรื่องได้รับหรือไม่ได้รับไป
อืม น่าเสียดายครับ เพราะ ป4 จะเปื้อนรอยประทับตราว่า "แทนฉบับเก่าที่......"

จงยุติ ด้วยการยอม
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 08:21:41 PM »

เรื่องแบบนี้ก้อมีด้วย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:59:15 AM »

ประเด็นนี้เป็นเรื่องข้อเท็จจริงที่แตกต่างกัน
หากท่านตรวจสอบแล้วว่ายังไม่มีการไปรับใบ ป.4 ที่อำเภอ  แล้วยังไปแจ้งความที่สถานีตำรวจตามที่ จนท.อำเภอ แนะนำ ก็จะเป็นเรื่องแจ้งความเท็จ ซึ่งเป็นความผิดทางอาญา  ที่มีโทษถึงจำคุก

เรื่องนี้ ทางออกแบบกลาง ๆ ก็คือการทำหนังสือทวงถามใบ ป.4 จากนายทะเบียนอาวุธปืน  โดยไม่ต้องพูดถึงเรื่องอื่น
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 08:29:23 AM »

ต้องมีอะไรซ่อนเร้นหรือเปล่า อย่างนี้ต้องตามเรื่องให้ละัเอียดนะครับ........

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:16:22 AM »

4-5ปีที่แล้ว ผมเข้าไปพบปลัดอำเภอที่บ้าน เพื่อขอถ่ายสำเนา ป.4 อี่เดี่ยวหักลำเจ้าคุณปู่ winchester สมัยคุณตาเป็นนายฮ้อยท่านจดทะเบียนปี2518โน้น จนท เขาก็ค้นต้นขั่วมาให้ผมถ่ายเป็นปรกติ โดยที่ผมเอา ป.4ตัวที่เปื่อยมาให้ปลัดดู แกบอกว่าให้เจ้าของปืน(ตอนนี้โอนมาเป็นของพ่อผมแล้ว)มาดำเนินการคัดลอกป.4ใหม่ ถ้าว่าง Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:50:14 AM »

อืม น่าเสียดายครับ เพราะ ป4 จะเปื้อนรอยประทับตราว่า "แทนฉบับเก่าที่......"

ของผมใบขับขี่แบบเก่าที่เป็นกระดาษ ก็ปั๊มว่า"ใบแทน"เหมือนกัน โดยหมึกแดงๆ
ถาม จนท.ได้ความว่า เมื่อมีใบแทนจะได้ตัดใบเดิมให้หมดอายุไปโดยอัติโนมัติ
หากใบเดิมของผมไปตกหล่นที่ไหน ให้เป็นเหตุให้สาวถึงตัวผม
จะได้มีใบใหม่ที่ปั๊มว่า"ใบแทน"ที่อยู่ที่เรา มายืนยันได้ว่าของเก่าได้หายไปแล้วมาทำใบใหม่
ตรงนี้่ เอกสารที่หน่วยราชการออกให้(ขนส่ง) จะพูดแทนเราเอง เป็นหลักฐานที่เชื่อถือได้ด้วย

การมีปั๊มตราตรงนี้ เป็นผลดีกับเรามากกว่าผลเสีย

หากเจ้าของกระทู้ไม่อยากยุ่งยาก ลองทำหนังสือทวงถามดูแบบอ.สุพินท์ว่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:53:37 AM »

ป.๔ เป็นหนังสือสำคัญ เป็นเอกสาร กำหนดควบคุมระหว่าง รัฐกับผู้รับใบอนุญาต ..
และจะทะเลาะกัน มันไม่จบ

เปลี่ยนโหมด ระบบความคิด แบบทะเลาะ เพื่อเอาชนะ แล้วไม่ได้อะไรสักอย่าง.. ไปใช้วิธีอื่นดูครับ  ทำได้ง่ายนิดเดียว
เพราะข้อเท็จจริง พอรับได้อยู่แล้ว ว่า ท่านหา ป.๔ ไม่พบ นั่นคือ ป.๔ สูญหาย ก็ไปแจ้งความ ตามที่ จนท.แนะนำ 
แล้วคัด ปจว. แจ้งหายนั้น ยื่น ป.๑ ขอ ออกใบแทน ป.๔ ฉบับ นั้น ค่าธรรมเนียม เหมือนจะ ๑๐ บาท เท่านั้น 

แต่ถ้า ข้อเท็จจริง ป.๔ สลักหลังไปแล้ว (เป้ฯการ ตัวอย่างให้เห็น)  จะด้วยเหตุใดก็ตาม อย่างนี้ ถ้าแจ้งความ จะมีความผิดฐานแจ้งความเท็จทันที
แต่ถ้ามีปัญหา กับเอกสาร หรือปืนกระบอกใด อาจเลือกใช้วิธีการขอตรวจสอบเอกสาร หรืออาวุธปืน ที่ มีข้อสงสัย ได้ครับ.  Grin

School 7.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:07:57 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับที่ได้ให้คำแนะนำ ตอนแรกก็ว่าจะไปแจ้งความแล้วมาขอทำใหม่ให้มันจบๆไปแต่ก็เกรงว่าจะกลายเป็นแจ้งความเท็จอย่างที่ท่าน อ.สุพินท์ว่า จึงได้ไปพบ จนท.อีกครั้งซึ่ง จนท.ก็ยืนยันคำเดิมว่า "ฝากไปให้แล้ว" เลยขอข้อมูลผู้ที่มารับใบ ป.4 ตั้งแต่ 1 ม.ค.55 แล้วตามเรื่องเองจนไปพบว่า ใบ ป.4 ของผมติดไปกับของคนอื่น เอกสารที่สำคัญและขอยากมากกว่าจะได้ แต่ จนท.กลับทำให้หลุดไปง่ายๆและไม่รับผิดชอบอีกต่างหาก ยังโชคดีที่ตามกลับมาได้ ไม่งั้นเรื่องต้องยุ่งยากสำหรับผมแน่ๆ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ขอบคุณครับ 
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 09:56:38 AM »

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ฝันร้ายผ่านไปซะที Grin

น่าตำหนิเจ้าหน้าที่มากๆเลยนะครับ ที่ทำให้เกิดเรื่องแล้วยังจะมาปัดความรับผิดชอบแบบชุ่ยๆอีก  Huh

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
หน้า: [1]
  พิมพ์