เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:31:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กินปลาอย่าให้ก้างตำปาก  (อ่าน 3375 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:53:21 AM »

ที่มา  www.tamdee.net

โลกนี้จะกลายเป็นดาวเคราะห์ที่ไร้ชีวิตทันทีที่ปราศจากออกซิเจน กล่าวได้ว่าวิวัฒนาการครั้งสำคัญของโลกเกิดขึ้นเมื่อมีออกซิเจน เพราะนับแต่นั้นวิวัฒนาการของชีวิตก็เกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว

มนุษย์จะกลายเป็น “ผัก” ทันทีที่ขาดจากออกซิเจนเพียง ๕ นาที และถ้านานกว่านั้นก็ “กลับบ้านเก่า” กล่าวอย่างถึงที่สุดแล้ว เราทุกคนตายเพราะขาดออกซิเจนทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นโรคอะไรมาก่อนก็ตาม ไม่ผิดถ้าจะกล่าวว่าออกซิเจนหมายถึง “ชีวิต”
แต่ในอีกด้านหนึ่ง ออกซิเจนก็พาเราทุกคนไปสู่ความตาย เคยสังเกตไหมว่าสัตว์ที่หายใจถี่มักมีอายุสั้น เช่น หนู กระต่าย ส่วนสัตว์ที่หายใจช้า มักมีอายุยืน เช่น ช้าง เต่า

เดี๋ยวนี้เราพบแล้วว่าออกซิเจนเป็นสาเหตุของความแก่และโรคร้าย พิษของออกซิเจนเป็นอย่างไรก็ดูได้จากเหล็กที่กร่อนเป็นสนิมเมื่อถูกออกซิเจน นอกจากนั้นในระดับเซลเรายังพบว่า เมื่อออกซิเจนแตกตัวจากอะตอม มันจะกลายเป็น “อนุมูลอิสระ” ซึ่งหลุดเข้าไปทำลายยีนและส่วนอื่น ๆ ในเซล เมื่อสะสมมากเข้าก็ทำให้เกิดสภาพที่เรียกว่า “ความชรา” หรือหนักกว่านั้นก็คือเกิดเนื้อร้ายที่เรียกว่ามะเร็ง สิ่งที่ตามมาคือ “ความตาย”
ใช่หรือไม่ว่า สิ่งที่ให้ชีวิต ก็ให้ความตายด้วยเช่นกัน!

ใช่ว่าชีวิตกับความตายเท่านั้นที่อยู่ด้วยกัน ยังมีคู่ตรงข้ามอีกหลายคู่ที่อยู่เคียงคู่กัน อาทิ เช่น สุขกับทุกข์
เคยสังเกตไหมว่าสิ่งที่ให้ความสุขแก่เรา ก็สามารถทำให้เราทุกข์ได้เช่นกัน

รถยนต์คันใหม่ทำให้เราปลื้มเปรมไปได้ทั้งวัน แต่ก็ทำให้เราอดกังวลไม่ได้เวลาจอดทิ้งไว้ในที่เปลี่ยว หรือถึงกับกินไม่ได้นอนไม่หลับหากมันถูกขโมยไป

ไม่ว่าลูก หรือ คนรัก ล้วนนำความสุขอย่างล้นหลามมาให้แก่เรา แต่ก็สามารถทำให้เราเป็นทุกข์ย่ำแย่ได้หากเขาไม่เป็นไปตามใจเรา

คนที่ภาคภูมิใจในทรวดทรงของตน ไม่ช้าไม่นานก็ต้องระทมทุกข์เพราะสิ่งเดียวกัน ถึงวันนั้นทรวดทรงอาจแปรเปลี่ยนไป หาไม่มันก็กลายเป็นบ่อเกิดของโรคร้ายขึ้นมา

ใครที่ปลื้มปีติกับชื่อเสียงของตน ก็มักเป็นทุกข์เพราะความเด่นดังของตนเช่นกัน อย่างน้อยเวลาจะควงกับใครก็ต้องระวังว่าจะมีคนเห็นหรือมายุ่มย่าม

สุขกับทุกข์เป็นสองด้านของเหรียญเดียวกัน มันสามารถพลิกกลับไปกลับมาได้

ด้วยเหตุนี้เวลาจะมีความสุขกับอะไรหรือใครก็ตาม อย่าเพลินกับความสุขจนท่วมท้นใจ หรือหมดเนื้อหมดตัวไปกับอารมณ์เหล่านั้น ควรเผื่อใจไว้รับมือกับความผันผวนปรวนแปรที่ไม่ถูกใจเรา วันนี้ทุกอย่างเป็นไปตามใจหวัง แต่พรุ่งนี้อาจกลายเป็นตรงกันข้าม

ความแปรเปลี่ยนนั้นเป็นธรรมดาของโลก อย่าไปมองว่ามันเป็นปัญหา แต่สิ่งที่เป็นปัญหาก็คือใจของเราต่างหากที่ไปยึดอยากให้บางอย่างคงที่เหมือนเดิม หรือเป็นไปตามใจเราเสมอ ทันทีที่คิดแบบนั้น จะโดยรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม ก็เตรียมตัวทุกข์ไว้ได้เลย

เวลาเราเดินไปเตะก้อนหินหรือถูกหนามแทง อย่าไปโทษก้อนหินหรือหนาม เขาอยู่ของเขาอย่างนั้นมานานแล้ว เราต่างหากที่เดินไปเตะหรือแกว่งมือไปถูกเขาเอง

ในทำนองเดียวกัน โลกก็เป็นอย่างนี้มานานแล้ว คือมีความแปรเปลี่ยนเป็นธรรมดา ใจเราต่างหากที่ไปยึดอยากให้ทุกอย่างเป็นไปตามใจเรา ถ้ามันไม่เป็นไปตามใจเรา แล้วเราเกิดทุกข์ขึ้นมา ก็ต้องโทษใจของเราก่อนอื่นใดว่าเป็นสาเหตุแห่งทุกข์ อย่าเพิ่งไปโทษโลก ผู้คน หรือสิ่งต่าง ๆ ว่าเป็นตัวการ

เราสามารถอยู่ในโลกอย่างมีความสุขได้ หากมีสติไม่หลงเพลินกับความสุขจนลืมตัว เผื่อใจไว้รับมือกับความผันผวนปรวนแปรอยู่เสมอ ถ้าทำอย่างนี้ได้เรียกว่ามีความสุขอย่างรู้เท่าทัน ความทุกข์แม้จะแฝงอยู่ในความสุขแต่ก็ทำอะไรเราไม่ได้ เปรียบเสมือนคนที่กินปลาอย่างระมัดระวังและ

รู้จักแยกเนื้อออกจากก้าง จึงกินปลาได้อย่างอร่อยโดยก้างปลามิอาจตำปากได้

คนที่ทำใจอย่างนี้ได้ ถึงคราวประสบเคราะห์กรรม ก็ไม่เป็นทุกข์ หรือถึงจะทุกข์ก็หลุดได้ในเวลาไม่นาน เพราะรู้จักแสวงหาความสุขท่ามกลางความทุกข์

อย่าลืมว่า สิ่งที่ทำให้เราทุกข์นั้น ก็สามารถทำให้เราสุขได้เช่นกัน ใช่หรือไม่ว่าคนที่ร่ำเรียนอย่างหนัก หรือทำงานอย่างเหนื่อยยาก ชีวิตที่ราบรื่นและผาสุกย่อมรออยู่เบื้องหน้า

สารหนูนั้นมีพิษร้าย สามารถฆ่าคนได้ แต่ในเวลาเดียวกันก็สามารถใช้เป็นยารักษาโรคได้ อาทิ หนองใน ในทำนองเดียวกัน สารเคมีที่เป็นพิษจำนวนไม่น้อยก็ถูกนำมาใช้รักษาโรคมะเร็งนานาชนิด

สิ่งที่ทำลายชีวิตนั้น ก็สามารถรักษาชีวิตได้ด้วยเช่นกัน อย่ากลัวความทุกข์ เพราะสิ่งที่ทำให้เราทุกข์นั้น ก็สามารถสร้างสุขให้เราได้เช่นกัน

นิตยสาร : Family

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:08:13 PM »

นักกีฬานี่ใช้ออกซิเย่นเยอะนะ Grin Grin Grin สงสัยเลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:12:32 PM »

การกินปลา เป็นศิลป์อีกอย่างหนึ่ง หากคนกินรู้ระบบสรีระของปลาน้อยที่จะก้างติดคอ น้ำลายหก

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:30:33 PM »

การกินปลา เป็นศิลป์อีกอย่างหนึ่ง หากคนกินรู้ระบบสรีระของปลาน้อยที่จะก้างติดคอ น้ำลายหก
เหรอครับ พี่ลุงจอย เช็ดน้ำลายด้วยครับ...ว่าแต่ปลาของลุงจอย.....

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:40:13 PM »

เหรอครับ พี่ลุงจอย เช็ดน้ำลายด้วยครับ...ว่าแต่ปลาของลุงจอย.....
ลุงเข้ม คิดเรื่องไรหล่าว แต่มันก็คล้ายๆกันแหละ กินปลามันต้องค่อยๆถอด เอ้ยค่อยๆแกะก้าง คิก คิก

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:45:06 PM »

ลุงเข้ม คิดเรื่องไรหล่าว แต่มันก็คล้ายๆกันแหละ กินปลามันต้องค่อยๆถอด เอ้ยค่อยๆแกะก้าง คิก คิก

เจอปลาอ่างเขาถอดก้างให้หมดแล้ว  เลยอดทำอย่างที่น้าจอยแนะนำ....ค่อยๆถอด คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:56:04 PM »

เจอปลาอ่างเขาถอดก้างให้หมดแล้ว  เลยอดทำอย่างที่น้าจอยแนะนำ....ค่อยๆถอด คิก คิก
ปลานิลผัดฉ่าร้านกลางนาสุดยอด น้ำลายหก เยี่ยม

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 04:32:51 PM »

ออกเลอีกแร๊ะ สงสัยไปหาปลากัน หึๆๆ

ขอบคุณ จขกท.ครับ ขออภัยด้วย
สำหรับท่านอื่นๆ ตรงใหนมีสาระดีก็เก็บเกี่ยวกันครับ

ไร้สาระก็ทิ้งๆไป

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 04:54:08 PM »

ออกเลอีกแร๊ะ สงสัยไปหาปลากัน หึๆๆ

สำหรับท่านอื่นๆ ตรงใหนมีสาระดีก็เก็บเกี่ยวกันครับ

ถ้าผมกินปลา หมาแมวยังค้อนครับ ขำก๊าก

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 04:56:01 PM »

ทุกสิ่งมีสองด้าน
ขอบคุณครับ  ไหว้

Pragmatism
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:05:47 PM »

ถ้าผมกินปลา หมาแมวยังค้อนครับ ขำก๊าก
  พอดีเก็บแหเก็บอวนหมดแล้วครับ หึๆๆ

"แวว"เลย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:53:34 PM »

ตอนอยู่ชลบุรี ซดน้ำแกงเข้าไปหัวปล่แขยงตัวเล็กหลุดเข้าไปติดคอ
ไปโรงบาลเอกชน โดนหลอกให้ไปเอกซเรย์ แล้วบอกมองไม่เห็น หัวเสียมากทำไมไม่ใช้คีมดึงออกเลย
สุดท้ายต้องขอยานอนหลับ
หมดไปเกือบพัน เสียเวลาฟรีๆ วันรุ่งขึ้นไปโรงบาลแห่งหนึ่งที่มีข่าวเอาคนแก่โดนรถชน ไปทิ้งไว้ศาลาข้าทาง เพราะไม่มีญาติ(ไม่มีเงินให้นั่นละ)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:56:55 AM »

ปลานิลผัดฉ่าร้านกลางนาสุดยอด น้ำลายหก เยี่ยม

มีโอกาสก็แวะมาทานใหม่นะครับ   เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 03:25:26 PM »

ญาติผม..  คิก คิก คิก คิก   บู่

อีกมื้อนึง... Grin

และอีกมื้อนึง... บู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 03:27:12 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:18:59 AM »

Grin Grin Grin เปื่อยทั้งตัว...ไม่ต้องกลัวก้างตำปากครับผม  ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์