เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:39:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆคนใดใช้ลูกซอง 5 นัดTOMAHAWK บ้าง  (อ่าน 18636 ครั้ง)
E22RUG
eaknarin ฅนรักปืนบ้านหมี่
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 04:10:29 PM »

ตัวผมเองเพิ่งจะขอ ป.3 ผ่านก็เลยซื้อTOMAHAWK 5 นัดมาใช้เฝ้าบ้านลองใช้ดูแล้วที่ระยะ 10-15 ม.เป้าเงาดำรูปคน ของ อวป.อยู่ในตัวทั้งหมด ใช้ลูก S&B 70 เม็ดครับ
เลยอยากจะถามพี่ๆในเวป ว่ามีใครใช้อยู่แล้วบ้างครับอยากจะแลกเปลี่ยนประสบการณ์น่ะครับ

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 04:37:53 PM »

เฝ้าบ้านผมใช้กระสุน OO BUck ผสมกับลูกโดดครับ เอาลูกโดดไว้หน้า เอา OO Buck ใส่ไว้ท้าย ถ้าต้องยิงก็เจอลูกโดดก่อนเลย

ลูกปลาย 70 เม็ด จริงๆไม่ควรใช้เฝ้าบ้านครับ เพราะมีพลังการเจาะทะลุทลวงน้อยมากๆ แถมมีโอกาศที่จะหลุดออกนอกเป้าหมายได้มาก

ถ้าอยากรู้ว่าปืนเรามีความสามารถยิงได้ระยะขนาดไหนถึงจะไม่หลุดก็ลองตั้งเป้าที่ 10 / 15 / 20 / 25 เมตรแล้วลองยิงดูครับ

ถ้าเริ่มมีหลุดที่ระยะไหนก็แสดงว่าปืนเรามีความสามารถยิงได้แค่ระยะก่อนหน้านั้น ครับ

และอีกอย่างที่สำคัญคือศูนย์ปืน ถ้าปรับได้ก็ควรปรับศูนย์ให้เข้ากับตาเราด้วยครับ (ถ้าเป็นศูนย์ปรับได้)

การตั้งศูนย์ควรใช้ลูกโดด สำหรับบ้านเราตั้งที่ ระยะ 15 เมตรก็พอครับ

แต่ถ้าเป็นศูนย์ลูกปัดก็ควรยิงด้วยลูกโดดดูว่ากระสุนเข้าเป้าที่ตรงไหน แล้วเวลาใช้ต้องเล็งตรงไหนถึงจะเข้าเป้า

ปืนลูกซองอย่ามองว่า เล็งจีแล้วเหนี่ยวไกอย่างเดียวครับ การใช้ศูนย์ก็สำคัญเหมือนกันครับ

และอย่ามองว่าใช้ลูกปลาย 70เม็ดก็พอ เพราะมันไม่มีแรงที่จะสร้างความเสียหายที่แน่นอนได้ ถึงโอกาศโดนเป้าจะมาก แต่โอกาศหลุดเป้าก็มีมากพอกันครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
E22RUG
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 04:44:37 PM »

ขอบคุณครับพี่ แต่ร้านปืนบ้าน ( บ้านหมี่ จ.ลพบุรี )ผมไม่ค่อยมีลูกให้เลือกใช้มากนักที่สนามก็มีแต่ลูก 9 กับ 70 ของS&B น่ะครับ

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 04:46:32 PM »

ลูก 9 กับ OO Buck คือแบบเดียวกันครับ ถ้าไม่มีให้เลือกมาก ก็เอา OO Buck แหละครับ ติดปืนเฝ้าบ้าน

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
E22RUG
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 06:12:17 PM »

ขอบคุณครับพี่ที่เข้ามาแนะนำ

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:33:35 PM »

ผมเคยเดินมองๆหน้าร้านปืนกรุงไทย แขกจูงมือเข้าไปในร้าน ถามผมว่าสนใจปืนอะไร ผมบอกลูกซอง  คิก คิก คิก คิก

เค้าเอา ฟาบอาร์ม มอสเบิร์ก และโทมาฮอค มาให้ดูและลองจับครับ  หลงรัก

โทมาฮอคลำกล้องสั้น 14 นิ้วกะทัดรัด ด้ามปืนพก มีความคล่องตัวดีครับ น้ำหนักไม่มาก ใส่รถเหมาะดีครับ  เยี่ยม

แต่สำหรับผมเองจะซื้อเป็นลูกซองกระบอกแรก ผมเอาเรมิงตัน 18 นิ้ว หรือ 20 นิ้ว ครับ

ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
E22RUG
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 09:05:55 AM »

ครับพี่ ผมเห็นว่าเป็นปืนยี่ห้อใหม่แต่ก็ดูในเวปทั้งของ TOMAHAWK และการทดลองยิงของฝรั่งแล้วก็น่าใช้ดีถ้าไม่ติดว่าเป็นปืนใหม่ตอนแรกก็ลังเลครับระหว่าง เรมิงตัน 870 กับ โทมาฮอก 2500 แต่เมื่อลองคิดดูแล้วว่าเดี๋ยวนี้มีการพัฒนาในเรื่องของโลหะศาสตร์แล้วโครงปืนที่เป็นอัลลอยก็มีหลายบริษัทนำมาสร้างประกอบเป็นปืนของตัวเองก็คิดว่าเจ้า โทมาฮอกก็คงไม่ด้อยกว่าเรมิงตันล่ะครับ เพียงแต่ว่าหาของแต่งยากแต่เท่าที่ลองใช้ยิงทดสอบมาแล้ว 5 กล่องเป็นลูกของ S&B OO BUCK แล้วผ่านแลยครับ เพลทเห็กกลมที่ระยะประมาณ 15 เมตรล้มหมดครับ แต่ผมก็ตัดสินใจเลือกมาแล้วครับ จะดีหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับเราแล้วว่าจะดูแลดีขนาดไหน

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 09:47:13 AM »

ครับพี่ ผมเห็นว่าเป็นปืนยี่ห้อใหม่แต่ก็ดูในเวปทั้งของ TOMAHAWK และการทดลองยิงของฝรั่งแล้วก็น่าใช้ดีถ้าไม่ติดว่าเป็นปืนใหม่ตอนแรกก็ลังเลครับระหว่าง เรมิงตัน 870 กับ โทมาฮอก 2500 แต่เมื่อลองคิดดูแล้วว่าเดี๋ยวนี้มีการพัฒนาในเรื่องของโลหะศาสตร์แล้วโครงปืนที่เป็นอัลลอยก็มีหลายบริษัทนำมาสร้างประกอบเป็นปืนของตัวเองก็คิดว่าเจ้า โทมาฮอกก็คงไม่ด้อยกว่าเรมิงตันล่ะครับ เพียงแต่ว่าหาของแต่งยากแต่เท่าที่ลองใช้ยิงทดสอบมาแล้ว 5 กล่องเป็นลูกของ S&B OO BUCK แล้วผ่านแลยครับ เพลทเห็กกลมที่ระยะประมาณ 15 เมตรล้มหมดครับ แต่ผมก็ตัดสินใจเลือกมาแล้วครับ จะดีหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับเราแล้วว่าจะดูแลดีขนาดไหน

รับมาเท่าไหร่ครับตัวนี้
บรรจุกระสุนใช่ 4+1 หรือป่าวครับ
ผมเองก้อชอบปืนรุ่นนี้เหมือนกันเพราะมันสั้นเดิมๆจากโรงงาน คุณภาพผมว่าคงไม่ต่างกันมากมายหรอก Grin
บางทีอาจจะดีกว่าเรมิงตันก้อได้ครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
เพียงแต่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะรู้จักยี่ห้อนี้เท่านั้นแหละครับ  แล้วการขอ ป.3 ในอำเภอที่ผมอยู่ยากมากครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทำให้เวลาจะซื้อปืนสักกระบอกเลยต้องคิดเยอะครับ ถ้าเป็นรอกตกปลาตัวละหมื่น มีเงินเมื่อไหร่ก้อซื้อได้เลย
แต่สำหรับปืนกว่าจะขอป.3ได้เลือดตาแทบกระเด็นครับ  ไหว้

E22RUG
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:59:05 AM »

รับมา 43.5 k ครับเป็นราคาที่เพิ่มพานท้ายแบบยืดหดของแต่งtomahawk เอง.ตัวปืนบรรจุได้ 4+1 นัดครับหลอดกระสุนเป็นอลูมิเนียม ชุดลั่นไกเป็นพลาสติก โครงปืนเป็นอลูมินัมอัลลอย สำหรับลูก S&B OO BUCK กีมีรีคอล์ยพอตึงๆไหล่ครับเป็นปืนที่ยิงสนุก ยิงซ้ำได้เร็วครับไม่ได้เชียร์นะครับแต่ว่าผมลองมาด้วยตัวเอง แต่เรื่องคุณภาพจะดีหรือทนทานแค่ไหนผมก็ยังไม่ทราบเพราะเพิ่งรับป.3 และนำปืนมาบ้านได้แค่ 2 อาทิตย์กว่าๆเองครับแต่เท่าที่ดูโดยรวมแล้วงานก็เรียบร้อยดีนะครับ

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:38:03 AM »

ร้านแขกใช่ไหมครับ ตอนผมไปถาม tomahawk 35k เองครับ ทำไมราคามันไปไกลขนาดนั้น เนื้องานดี แขกร้านนี้พูดถึงเร870 ซะผมอึ้งไปเหมือนกันครับ ตกใจหน้าซีด

ผมซื้อ สิงหาคม 54 เร870 20 นิ้ว ราคา 29k แถมลูกวินกล่องเหลือง ซองนวม แส้(เหมือนที่ล้างขวดนม) น้ำมัน สายสะพาย ครับ

ยิงไปเกือบร้อยนัดแล้วครับ  ชุดลั่นไกของเร870 ก้อพลาสติกเหมือนกันครับ ลองถอดออกมาดูปืนกระบอกนึงไม่น่าจะแพงขนาดนี้เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

oncb77
ปีนี้อดซื้อปืน ..เพราะ....
Full Member

คะแนน 49

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:43:31 AM »

รับมา 43.5 k ครับเป็นราคาที่เพิ่มพานท้ายแบบยืดหดของแต่งtomahawk เอง.ตัวปืนบรรจุได้ 4+1 นัดครับหลอดกระสุนเป็นอลูมิเนียม ชุดลั่นไกเป็นพลาสติก โครงปืนเป็นอลูมินัมอัลลอย สำหรับลูก S&B OO BUCK กีมีรีคอล์ยพอตึงๆไหล่ครับเป็นปืนที่ยิงสนุก ยิงซ้ำได้เร็วครับไม่ได้เชียร์นะครับแต่ว่าผมลองมาด้วยตัวเอง แต่เรื่องคุณภาพจะดีหรือทนทานแค่ไหนผมก็ยังไม่ทราบเพราะเพิ่งรับป.3 และนำปืนมาบ้านได้แค่ 2 อาทิตย์กว่าๆเองครับแต่เท่าที่ดูโดยรวมแล้วงานก็เรียบร้อยดีนะครับ

ราคาไปไว มากมาย .... ปีที่แล้วอยากได้ลูกซองสวัสดิการ เดินเข้าร้านไป เอามอสเบิร์ก M500 กับ โทมาฮอว์ค สั้นๆ มาให้ดู
พนักงานขายบอกว่า ใบ ป.3 ไม่ต้องระบุว่าซื้อจากสวัสดิการก็ได้ ขายในราคา 25,500 บาททั้งสองรุ่น ถ้ารู้ว่าราคาไปไวแบบนี้
รู้หยั่งนี้ เอามาเก็บไว้ทั้งสองตัวแล้วครับ เสียดายจริงๆ ครับ แถม M560A1 กับ M590 (อีกร้านราคา 3 หมื่นกลางๆ ถึงสี่หมื่นปลายๆ)
ทำถ้าทำทางจะไม่เข้ามาอีกแล้ว ..... เสียดายๆๆๆๆๆ   หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
E22RUG
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 05:24:58 PM »

สำหรับผมถ้าชอบหรือถูกใจต้องรีบครับเพราะว่าราคาปืนทุกวันนี้มีแต่ขึ้น การเดินเรื่องก็ยาก ตอนนี้ราคานึง ผ่านไปอีกสักเดือน สองเดือนเปลี่ยนราคาอีกแล้วราคาทองยังแรงไม่เท่าเลยครับ

E22RUG
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 05:30:22 PM »

อ๋อ ลืมบอกครับซื้อผ่านนายห้างปืนที่บ้านหมี่ครับราคาก็เลยไปซะขนาดนั้นแบบว่าไม่มีเวลาไปเลือกซื้อที่วังบูรพาน่ะครับแล้วอีกอย่างก่อนซื้อก็ได้ดูทางเวปของ tomahawk เอง ดูเวปในส่วนของโรงงานที่ผลิต มาพักนึงเทียบรับเรมิงตันแล้วระบบการทำงานเป็นปั๊มแอคชั่นเหมือนกัน ชุดลั่นไกเป็นโพลิเมอร์เหมือนกัน ต่างกันแค่ชื่อเสียงครับ

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 05:38:21 PM »

ราคาปืนไปเร็วจริงๆ ครับ

ลองยิงลูกโดด บ้างรึยังครับ สั้นๆ แบบ นี้น่ามันส์ดีนะครับ แต่คงเล็งลำบาก เน้นลูก 9 กับ ลูกbb สร้างความเคยชินน่าจะเหมาะกว่า  Grin

แต่มีพรรคพวกเค้าเอาเร870 18 นิ้ว ด้ามปืนพก ไม่รู้ยิงอีท่าไหนโดนปืนฟาดหน้าผากได้ ตกใจ สงสัยจะยิงลูกแรง คิก คิก คิก คิก

พวกยิ่งกลัวๆปืนลูกซองอยู่แล้วด้วย ดันไปโดนแบบนั้นอีก เศร้า เศร้า

E22RUG
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 06:38:59 PM »

ยังไม่เคยลองยิงลูกโดดเลยครับแบบว่าหาซื้อไม่ได้ ฮือๆๆๆ เศร้า เศร้า เศร้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์