เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:24:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามเรื่องคอมครับ  (อ่าน 5860 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:29:04 AM »

ผมเอา Thumb Drive ของผมที่ปกติใช้กับ Windows ไปเสียบเข้า Mac Book ของเพื่อน ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหา แต่พอหลังจากนั้น Thumb drive อันนั้นจะเสียทันที อันแรกเอาไปโอนถ่ายรูปที่ไปถ่ายมาด้วยกัน เปิดรูป แต่งรูป Mac Book นั้นได้ปกติ แต่พอเอากลับมาใช้กับคอมผมอีกครั้งปรากฎว่าเจ๊งไปแล้ว เสียบแล้วคอมหา Drive เจอ แต่ทำอะไรไม่ได้ สั่งฟอร์แมทเครื่องก็ฟ้องว่า Windows was unable to complete the format.  ไฟล์รูปที่ค้างอยู่ในนั้นก็เปิดไม่ได้ ลบไม่ได้ จะก็อปไฟล์ลงไปเพิ่มก็ไม่ได้ สรุปว่าเสียโดยสมบูรณ์แบบ ทำอะไรไม่ได้เลยซักอย่างครับ

วันนี้ผมใช้ Thumb Drive อีกอันไปก็อปรูปเหมือนเดิม  โดยก็อปจาก Thumb Drive ของผมเอาไปลงเครื่อง Mac Book เครื่องเดิม  ปรากฎว่าก็อปไฟล์ได้สำเร็จ แต่พอถอดแล้วเสียบอีกครั้ง ปรากฎว่า Thumb Drive อันนั้นก็เจ๊งตามกันไปอีกหนึ่งอัน คราวนี้อาการหนักกว่าเดิมคือเสียบแล้วคอมอ่านไม่เจอเลย

Mac book เครื่องที่ใช้งานด้วยมีระบบรักษาความปลอดภัย คือถ้ามันเจอไฟล์ที่มีไวรัสหรือไฟล์ที่มีความเสี่ยง มันจะจัดการกับไฟล์นั้นทันที   ตอนนี้ Thumb Drive ของผมตายสนิทไปสองอันแล้ว เป็นเพราะระบบรักษาความปลอดภัยตัวนี้ ที่มันจัดการล็อค Thumb Drive จนใช้งานไม่ได้ใช่มั้ยครับ แล้วมีวิธีแก้ไขปัญหานี้หรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ ไหว้

ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 07:11:43 PM »

น่าจะติดไวรัส

ลองใช้โปรแกรมที่แนบมานี้ ฟอร์แมตดูครับ เผื่อจะช่วยได้

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 08:17:38 PM »

ปกติแล้วมันไม่เสียนะครับ  ใช้กันได้  น่าจะโดนไวรัสมาครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:21:34 AM »

อี๋บาร์ท ตัวแพร่เชื้อ แหวะ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:48:57 AM »

ขอบคุณมากครับผม ไหว้

โดนไวรัสหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ เพราะคอมผมก็เพิ่งฟอร์แมท   ส่วน USB ที่ว่าก็เพิ่งใช้ครั้งนั้นเป็นครั้งแรก โอกาสที่จะติดไวรัสก็คิดว่าน้อยมากๆครับ

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:06:50 AM »

ผมลองใช้โปรแกรมที่พี่ตี๋ให้ฟอร์แมทดูแล้ว ปรากฎว่าเครื่องมันฟ้องว่า USB Flash Disk not found!  เพราะแม้แต่เสียบ USB ไปแล้ว เครื่องยังอ่านไม่เห็นเลยครับ  หรือว่าจะโดนไวรัสโจมตีจนมันพังไปแล้วครับ Sad

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 06:19:42 AM »

ผมได้รับ Thumb Drive แจกบ่อยมาก ที่เคยเจอปัญหา คือส่วนใหญ่บริษัทซื้อมาแจกลูกค้าโดยสินค้าที่ซื้อมาไม่ผ่าน Qc

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 06:32:34 AM »

พอคนซื้อไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ซื้อ นั้นแหละครับเป็นเรื่อง จะไปเรียกร้องกับใครก็ไม่ได้

คราวก่อน ผมไปเที่ยวออสเตรเลีย ถ่ายรูปเยอะมาก จน Memory 8 GB เต็มคิดว่าสบายอยู่แล้วเพราะเพื่อนเอา โน๊ตบุคไปด้วย เรามีแฮนดี้ไดร้ที่ได้รับแจกฟรีมาใหม่ ๆ เตรียมไปเยอะพอสมควร เลยถ่ายโอนจาก 8 Gb เข้าไปในแฮนดี้ไดร์ทั้งหมด แล้วนำ Memory ไปใช้ต่อ

กลับมาถึงบ้านที่เชียงใหม่ ภาพที่ถ่ายโอนเข้าแฮนดี้ไดร์ 1 ตัวเสียไปประมาณ 300 รูป ( 2 Gb) เสียดายมากครับ แต่โชคดีเพื่อนผมที่ไปด้วยยังเก็บภาพไว้ในโน๊ตบุคอยู่ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:54:42 AM »

Flash Driver ปลอมเยอะมาก และยิ่งถูก ลดคุณภาพของอุปกรณ์ อิเล็กทรอนิกย์ต้นทุึนจะถูกมากๆ

เช่น ตัวต้านทาน 1 กิโอม  มีค่าผิดพลาด 20 %  เท่ากับ 800 โอม ถึง 1200 โอม ค่าไม่แน่นอน ราคา 5 ตัวทาง
แต่ถ้ามีค่าผิดพลาด 0.05 % ตัวละ 5 บาท เห็นความแตกต่าง ของอุปกรณ์ที่นำมาประกอบเป็น เครื่องใช้ 1 ชิ้น
หรือยังครับ ว่าทำไมรุ่นนี้แพง รุ่นนี้ถูกทั้งที่ยี้ห้อเดียวกันครับ ยังไม่รวมอุปกรณ์อื่นๆ อีกนะครับ นี่แค่ตัวอย่าง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:56:54 AM »

ถ่ายภาพ Flash Drive มาดูหน่อยครับ  ยี่ห้ออะไร  ปกติแล้วราคาถูก ๆ ก็ใช้ได้นะครับ  มันไม่ได้เสียง่าย ๆ แบบนี้  Huh

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:18:15 PM »

ผมว่ามันน่าจะเป็นเรื่องของโครงสร้าง ของระบบ ปฏิบัติการ MAC  และ Windows มากกว่าครับที่ทำให้ Flash Drive ที่ไปเสียบกับ Mac แล้ว Windows มองไม่เห็น Flash Drive ลอง Format Flash Drive โดยใช้ MAC เป็นตัว Format ก็น่าจะนำกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมนะครับ หรือถ้าใน windows ยังมองไม่เห็น Flash Drive  อีก ลองดูตรง Disk Management อีกที่ก็ได้ อาจจะมองเห็นอยู่ในนั้น แล้วลองทำก็ Format ผ่านเมนูนั้นก็ได้ครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
Cajun
การเป็น Minority ไม่สนุกเลย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:40:29 PM »

ผมเองก็ใช้ Flash drive กับเครื่องที่มีระบบปฏิบัติการคนละแบบ อย่างเดียวกับเจ้าของกระทู้  แต่ ก็ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนี่ครับ ตัวflash drive ที่ใช้ ก็ ของ Kingston, Memorex, OCZ  
อย่างที่หลาย ๆ คน คาดเดา ก็คือน่าจะเกิดจากตัว Flashdrive เอง มากกว่า  ก็เลยอยากให้เจ้าของกระทู้ ลองเอาflash drive ไปเสียบเข้ากับ Mac book ดูอีกทีครับว่า แมคสามารถมองเห็น flashdrive ที่มีปัญหาได้หรือเปล่า

อีกประการนึง ที่น่าสงสัยคือ flashdrive ที่ว่า โดนคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเข้าไปหรือเปล่าครับ เพราะมันอาจจะล้างข้อมูลทุกอย่างที่มี ก็ได้ แค่สงสัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:48:16 PM โดย Cajun » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:36:17 PM »

Smiley ลอง format เป็น FAT32 ด้วย mac ดูนะครับ ใช้ disk utility ทำได้ ดูวิธีทำได้จากในนี้ครับ
http://macmuemai.com/content/323

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 06:26:38 PM »

ผมเข้ดเเล้วกับเมโมรี่+Flash Driveราคาถูก   ขอให้เพื่อนๆอย่าวางใจเป็นอันขาด  ข้อมูลหรือรูปภาพจะหายไปในพริบตา หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:41:06 PM »

ถ่ายภาพ Flash Drive มาดูหน่อยครับ  ยี่ห้ออะไร  ปกติแล้วราคาถูก ๆ ก็ใช้ได้นะครับ  มันไม่ได้เสียง่าย ๆ แบบนี้  Huh
รูปครับ

ผมว่ามันน่าจะเป็นเรื่องของโครงสร้าง ของระบบ ปฏิบัติการ MAC  และ Windows มากกว่าครับที่ทำให้ Flash Drive ที่ไปเสียบกับ Mac แล้ว Windows มองไม่เห็น Flash Drive ลอง Format Flash Drive โดยใช้ MAC เป็นตัว Format ก็น่าจะนำกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมนะครับ หรือถ้าใน windows ยังมองไม่เห็น Flash Drive  อีก ลองดูตรง Disk Management อีกที่ก็ได้ อาจจะมองเห็นอยู่ในนั้น แล้วลองทำก็ Format ผ่านเมนูนั้นก็ได้ครับ
ผมก็สงสัยเช่นนั้นเหมือนกันครับ  เพราะไปโดนเจ้า Clean my Mac จัดการมั้ง ก็เลยไปเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Disc Management ใช้ยังไงครับ ผมลองหาทางทำแล้วก็ไม่สำเร็จ ขอบคุณมากครับผม ไหว้

ผมเองก็ใช้ Flash drive กับเครื่องที่มีระบบปฏิบัติการคนละแบบ อย่างเดียวกับเจ้าของกระทู้  แต่ ก็ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนี่ครับ ตัวflash drive ที่ใช้ ก็ ของ Kingston, Memorex, OCZ  
อย่างที่หลาย ๆ คน คาดเดา ก็คือน่าจะเกิดจากตัว Flashdrive เอง มากกว่า  ก็เลยอยากให้เจ้าของกระทู้ ลองเอาflash drive ไปเสียบเข้ากับ Mac book ดูอีกทีครับว่า แมคสามารถมองเห็น flashdrive ที่มีปัญหาได้หรือเปล่า

อีกประการนึง ที่น่าสงสัยคือ flashdrive ที่ว่า โดนคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเข้าไปหรือเปล่าครับ เพราะมันอาจจะล้างข้อมูลทุกอย่างที่มี ก็ได้ แค่สงสัยครับ
เอาไปเสียบกับ Mac book ตัวเดิมนั้นก็อ่านไม่เจอแล้วครับผม  โดนคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าก็น่าจะแค่ข้อมูลหาย แต่นี่เสียบแล้วเครื่องหาไม่เจอเลยครับ

Smiley ลอง format เป็น FAT32 ด้วย mac ดูนะครับ ใช้ disk utility ทำได้ ดูวิธีทำได้จากในนี้ครับ
http://macmuemai.com/content/323

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์ ไหว้  แล้วกรณีที่เสียบแล้วเครื่องมองไม่เห็น Drive ของ Flash drive นั้นเลย จะทำไงดีครับ Smiley

ผมเข้ดเเล้วกับเมโมรี่+Flash Driveราคาถูก   ขอให้เพื่อนๆอย่าวางใจเป็นอันขาด  ข้อมูลหรือรูปภาพจะหายไปในพริบตา หัวเราะร่าน้ำตาริน
พี่สาวผมซื้อมาฝาก ใช้ปกติก็ไม่เห็นเป็นไร เจอ Mac book เข้าไปทีเดียว นิ่งสนิทเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:51:34 PM โดย บาร์ท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์