เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:19:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามเรื่องคอมครับ  (อ่าน 5848 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:24:50 AM »

Smiley น้องบาร์ท ลองเอาไปเสียบกับเครื่อง Mac ดูก่อนครับ ว่าเจอหรือเปล่า ถ้าไม่เจอสงสัยว่าจะเสียนะครับ ถึงตอนนี้คงต้องลองแกะดูแล้วครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:05:21 AM »

Smiley น้องบาร์ท ลองเอาไปเสียบกับเครื่อง Mac ดูก่อนครับ ว่าเจอหรือเปล่า ถ้าไม่เจอสงสัยว่าจะเสียนะครับ ถึงตอนนี้คงต้องลองแกะดูแล้วครับ
จำได้ว่าไม่เจอครับพี่วัฒน์ สงสัยต้องแกะแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ ไหว้  Smiley

Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

แทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:06:08 AM »

วิธีที่ 1
คลิกขวาที่ My Computer >> Manage >> Disk Management

คลิกขวาที่ Thumb Drive >> Format >> เลือก File system เป็น NTFS >> เลือก Allocation unit size เป็น 2048 >> คลิก Format

วิธีที่ 2
ใช้โปรแกรม HP USB Disk Storage Format Tool 

Download และติดตั้งให้เรียบร้อยแล้ว

ลอง Format Thumb Drive อันที่เสียดู เลือกระบบไฟล์เป็น NTFS

Download  HP USB Disk Storage Format Tool 
http://www.softpedia.com/get/System/Hard-Disk-Utils/HP-USB-Disk-Storage-Format-Tool.shtml

Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:12:21 AM »

Thumb Drive  แบบท่านบาร์ท รูปกล้อง ผมเคยซื้อมาใช้อยู่ ๒ ตัว  เสียง่ายมากครับ  ยี๊  คัดลอกข้อมูลมากๆจนมันร้อน

ลองแกะออกมาดูเล่น พบว่าตะกั่วตรงชิพเมมโมรี่ละลาย  ตกใจ

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:13:50 AM »

ผมทดลองทำตามทั้งสองวิธีของพี่ Tin แล้ว (ทำใน Windows) เครื่องฟ้องแบบเดิมครับ คือว่า USB ของผมมันถูกป้องกันไว้ (Write-protected) ก็เลยทำอะไรไม่ได้เลยครับ ไหว้

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:14:22 AM »

Thumb Drive  แบบท่านบาร์ท รูปกล้อง ผมเคยซื้อมาใช้อยู่ ๒ ตัว  เสียง่ายมากครับ  ยี๊  คัดลอกข้อมูลมากๆจนมันร้อน

ลองแกะออกมาดูเล่น พบว่าตะกั่วตรงชิพเมมโมรี่ละลาย  ตกใจ

อาจเป็นไปได้ว่าร้อนครับ เพราะผมคัดลอกรูปภาพทีนึงเป็นร้อยๆรูปเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:19:50 AM »

ผมเดาว่าน่าจะเสียแล้วล่ะครับ  ถ้ามีข้อมูลสำคัญมากๆอยู่

ลองเอาไปให้ร้านซ่อมโทรศัพท์มือถือดู บอกว่าให้ลองยกชิพเมมโม่รี่แล้ววางใหม่ดูครับ

ชิพตัวเล็กคือชิพคอนโทรล ส่วนชิพตัวใหญ่เป็นชิพเมมโมรี่ ครับ

เสนอไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:22:20 AM »

ผมเดาว่าน่าจะเสียแล้วล่ะครับ  ถ้ามีข้อมูลสำคัญมากๆอยู่

ลองเอาไปให้ร้านซ่อมโทรศัพท์มือถือดู บอกว่าให้ลองยกชิพเมมโม่รี่แล้ววางใหม่ดูครับ

ชิพตัวเล็กคือชิพคอนโทรล ส่วนชิพตัวใหญ่เป็นชิพเมมโมรี่ ครับ

เสนอไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย
คงเสียแล้วจริงๆครับ  ผมแกะดู เจอแต่แผ่นเมมโมรีเป็นพลาสติกบางๆ ไม่มีชุด IC หรือรอยตะกั่วใดๆทั้งสิ้น

ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับผม ไหว้

เดี๋ยวแกะตัวสีแดงต่อดีกว่า 555

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:30:42 AM »

แกะตัวสีแดงดูแล้วครับ เจอแผงวงจรอิเล็กทรอนิกส์สองแผง  ส่องดูก็ไม่มีการรั่วละลายของตะกั่ว แต่อาการคือเสียบแล้วไม่ขึ้นเลยครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:50:10 AM »

คราวหน้าก็เลือกซื้อยี่ห้อดี ๆ มาใช้ครับ  ผมใช้ของ Kingston  ทนดีครับ (ระวังขอปลอม)   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:23:39 AM »

คราวหน้าก็เลือกซื้อยี่ห้อดี ๆ มาใช้ครับ  ผมใช้ของ Kingston  ทนดีครับ (ระวังขอปลอม)   ไหว้
ว่าจะไปหาซื้อ Sandisk มาใช้แทนละครับ  อยากได้สวยๆก็งัดแงะนิดหน่อยก็น่าจะได้อยู่ ฮ่าๆ

ขอบคุณครับ Smiley ไหว้

Cajun
การเป็น Minority ไม่สนุกเลย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:45:36 AM »

ถ้าใช้งานหนักจน ร้อนจัด ตัวโปรแกรมในแมค ก็ไม่ใช่จำเลยแล้วล่ะครับ  ก็แนะนำให้ใช้ Flashdrive คุณภาพดี ๆ ครับ เช่น kingston หรือ  Sandisk  เพราะผลงานเราเก็บไว้เป็นอิเลคโทรนิคไฟล์  สูญหายได้ง่าย ๆ บางทีไม่สามารถทำขึ้นมาใหม่ได้อีกแล้ว
อย่าง Kingston มีรุ่นนึงที่ผมใช้อยู่ มีคนเขียนรีวิวไว้ว่า ลืมไว้ในกระเป๋ากางเกง  แล้วเอากางเกงไปซัก แล้วเอาเข้าเครื่องอบผ้าต่อ  ปรากฏว่า เอามาเช็คดู ยังเข้าไปดึงข้อมูลออกมาได้ทั้งหมดครับ ซึ่งอาจจะเป็นตัวอย่างอันนึงที่บอกได้ว่า ลงทุนของดี ๆ สักนิด บางทีก็คุ้มกับที่จ่ายไปครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:47:53 AM »

คราวหน้าก็เลือกซื้อยี่ห้อดี ๆ มาใช้ครับ  ผมใช้ของ Kingston  ทนดีครับ (ระวังขอปลอม)   ไหว้
ว่าจะไปหาซื้อ Sandisk มาใช้แทนละครับ  อยากได้สวยๆก็งัดแงะนิดหน่อยก็น่าจะได้อยู่ ฮ่าๆ

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้วน่าจะเลือก HDD แบบพกพาไปเลยครับ  เดี๋ยวนี้ขนาดก็เล็ก  ราคาก็ไม่สูงแล้ว  ไว้เก็บหนัง AV  ได้หลายเรื่อง   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:07:15 PM »

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผม ^^ ไหว้

winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:26:18 PM »

ว่าจะไปหาซื้อ Sandisk มาใช้แทนละครับ  อยากได้สวยๆก็งัดแงะนิดหน่อยก็น่าจะได้อยู่ ฮ่าๆ

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้วน่าจะเลือก HDD แบบพกพาไปเลยครับ  เดี๋ยวนี้ขนาดก็เล็ก  ราคาก็ไม่สูงแล้ว  ไว้เก็บหนัง AV  ได้หลายเรื่อง   น้ำลายหก

ฮาร์ดดิสตัวนี้ มันสามารถเก็บสาย AV ที่เอาไว้ต่อดูหนังกับTV ได้ด้วยหรอครับน้า Grin Grin
ผมไม่ยักรู้แหะ Grin Grin
 ไหว้

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์