เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:19:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังการติดตั้งโปรแกรมที่พัฒนาตัวเอง  (อ่าน 2018 ครั้ง)
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 02:22:45 PM »

เรียน ฝ่ายบริการเทคนิค
เรื่อง พบปัญหา (Bugs) ของโปรแกรม

เมื่อปีที่แล้วผมได้อัพเกรดโปรแกรม จาก 'แฟน 7.0' มาเป็น 'ภรรยา 1.0' พบว่าโปรแกรมนี้ มีอาการแปลกๆ รวมถึงกินพื้นที่และทรัพยากรอันมีค่าเป็นอันมาก และอาการที่เกิดขึ้นนี้ ไม่มีการกล่าวถึงในเอกสารแนะนำสินค้าเลย

'ภรรยา 1.0' ได้ทำการติดตั้งตัวเอง และทำงานเอง โดยระบบจะคอยตรวจสอบความเป็นไปของโปรแกรมอื่นๆ อาทิเช่น 'ป๊อกเด้ง 10.3' , อาร์ซีเอ 2.5' และ 'จูน่า 5.0' ทำให้ไม่สามารถรันได้ และเกิดเหตุการณ์ระบบล่มขึ้น เมื่อโปรแกรมเหล่านี้ถูกเรียกใช้

ผมจึงคิดที่จะกลับไปใช้ 'แฟน 7.0' แต่ปรากฎว่าโปรแกรม Uninstaller ไม่สามารถทำงานได้ กรุณาช่วยผมด้วยครับ และขอขอบคุณล่วงหน้า

จากผู้ใช้ที่มีปัญหา?

เรียน ท่านผู้ใช้ที่มีปัญหา
เรื่อง ชี้แจงปัญหา (Bugs) ของโปรแกรม

นี่เป็นปัญหาที่ลูกค้าได้ติดต่อเข้ามาบ่อยมาก แต่ขอชี้แจงว่าปัญหานี้ เกิดจากความเข้าใจผิดในปฐมบทผู้ใช้ ส่วนมากอัพเกรดจาก 'แฟน 7.0' ไปเป็น 'ภรรยา 1.0' เนื่องจากคิดว่า 'ภรรยา 1.0' เป็นโปรแกรมอรรถประโยชน์ และเพื่อความบันเทิง ( Utilities & Entertainment )

แต่อันที่จริงแล้ว 'ภรรยา 1.0' เป็นระบบจัดการ (Operating System) ซึ่งผู้สร้างได้ออกแบบให้รันทุกอย่าง และดูเหมือนว่าคุณจะไม่สามารถ ถอดถอน 'ภรรยา 1.0' หรือแม้แต่การแปลงกลับไปเป็น แฟน 7.0' เพราะระบบจะทำการจำลอง 'แฟน 7.0' ให้ทำงานเป็น 'ภรรยา 1.0' อยู่ดี

ดังนั้นจึงไม่มีประโยชน์อันใด แต่มีบางผู้ใช้ท่านได้พยายามที่จะติดตั้ง 'แฟน 8.0' หรือ 'Small House 2.0'แต่ท้ายสุดก็มีปัญหามากขึ้นกว่าเดิม

ขอให้ท่านดูหนังสือคู่มือการใช้งานในหัวข้อ ข้อควรระวัง - สินไหมทดแทน

ผมขอแนะนำให้คุณใช้ 'ภรรยา 1.0' ด้วยความระมัดระวัง และผมอยากให้คุณติดตั้งโปรแกรม 'c:\ได้จ้ะที่รัก' เพื่อป้องกันข้อขัดแย้งจากการใช้โปรแกรม 'ภรรยา 1.0'

ทางแก้ที่ดีที่สุด ก็คือคุณจะต้องเรียกคำสั่ง 'c:\ขอโทษจ้ะที่รัก' ในกรณีที่เกิดเหตุการณ์ที่ c:\ได้จ้ะที่รัก' ไม่สามารถแก้ไขได้ ซึ่ง 'c:\ขอโทษจ้ะที่รัก' จะช่วยให้ระบบจัดการเข้าสู่สภาพปกติได้ และระบบจะทำงานได้อย่างราบรื่นต่อไป

โปรแกรม 'ภรรยา 1.0' เป็นโปรแกรมที่ดี แต่ต้องการการดูแลที่สูง คุณควรที่จะซื้อซอฟแวร์เพิ่มเติมเพื่อเพิ่มขีดความสา มารถของ 'ภรรยา 1.0'

โปรแกรมที่แนะนำ คือ ?ดอกไม้ 2.0.1' และชุดโปรแกรม 'เครื่องเพชร 5.1.2' แล้วก็ควรที่จะหลีกเลี่ยงการติดตั้ง 'เลขาสุดสวย 36.24.36' ซึ่งนอกจากจะเป็นโปรแกรมที่ไม่ได้สนับสนุนโดย 'ภรรยา 1.0' แล้ว ยังมีโอกาสสูง ที่ทำให้ระบบเสียหายได้

ขอให้คุณโชคดีนะ
ทีมงานฝ่ายเทคนิค

http://www.baanmaha.com/community/thread3555.html

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 02:27:57 PM »

Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 02:40:18 PM »

ล่าสุดได้ข่าวว่าโปรแกรมได้ติดตั้งระบบหาพิกัดด้วย GPS บน iPhone หรือ BB และอื่นๆด้วยนะ
 ตกใจ
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 02:42:29 PM »

Grin
ยิ้มเพราะใช้ open source ละซี ขำก๊าก ขำก๊าก

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 02:52:35 PM »

ระวังแม่จะอัพเกรดให้กลายเป็นระเบิดปรมาณู...นะท่านนะ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 03:18:03 PM »

เขาเรียก OUT SOURCE  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:27:10 PM »

เอาสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาทำเป็นพูดเล่น... ไม่เชื่อห้ามลบหลู่, ระวังเถิ๊ดดดด เดี๋ยวโดนดี...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:38:28 PM »

Grin

คนไม่มีโอกาสได้ใช้โปรแรมนี้ยิ้มลูกเดียวเลย    คิก คิก

ส่วนคนที่มีโอกาสได้ใช้ .........  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:55:04 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:53:17 PM »

อื่ม.....เจอแบบนี้ผมก็ Format ทิ้ง ลงใหม่ ถ้าไม่หาย ก็ LowLevelFormat ถ้ายังไม่หาย อัพ Firmware ยังไม่หายอีก ทิ้ง หาใหม่
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:16:52 PM »

ระวังแม่จะอัพเกรดให้กลายเป็นระเบิดปรมาณู...นะท่านนะ
ก็ซื้อรถให้ซักคันแบบท่านคนตัวอ้วนรักในหลวงก็เีรียบร้อยแล้วครับ คิก คิก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:50:43 AM »

ผมติดตั้งโปรแกรมตัวนี้ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เมื่อสองปีที่แล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน  โปรแกรมมันอับเกรดตัวเองอยู่ตลอดเวลาตอนนี้มันยึดครองระบบทุกอย่างที่ผมมีอยู่หมดแล้ว  ปลายปีนี้หรือไม่ก็กลางปีหน้ามันเรียกร้องให้ผมติดตั้งโปรแกรมเพิ่มอีกหนึ่งตัวชื่อโปรแกรมว่า ลูก ท่านใด้ที่ติดตั้งโปรแกรมตัวนี้เสร็จแล้วกรุณามาแบ่งปันความรู้กันบ้างนะครับ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:26:41 AM »

อื่ม.....เจอแบบนี้ผมก็ Format ทิ้ง ลงใหม่ ถ้าไม่หาย ก็ LowLevelFormat ถ้ายังไม่หาย อัพ Firmware ยังไม่หายอีก ทิ้ง หาใหม่

แบบนี้ใครๆ ก็พูดได้... แต่จะมีซักกี่คน... ที่ทำได้... Grin Grin Grin

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:01:15 AM »

อย่าเอาตั้มไดร์ไปใช้สุ่มสี่สุมห้ากับเครื่องอื่นนะครับ เดี๋ยวติดไวรัส Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:30:19 AM »

อย่าเอาตั้มไดร์ไปใช้สุ่มสี่สุมห้ากับเครื่องอื่นนะครับ เดี๋ยวติดไวรัส Grin Grin Grin

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:45:31 AM »

ติดไวรัสยังมีวิธีป้องกันได้ครับ... แต่เครื่องที่บ้านรู้ว่าไปเสียบที่ไหนนี่สิ... เรื่องใหญ่... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์