เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 07:25:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่รโหฐานกับที่สาธารณะ...  (อ่าน 9175 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:41:24 PM »

ปัจจุบันผมได้ทำงานบนพื้นที่ 230×480 ม. แบ่งเป็น 3 เฟส (480/3 โดยประมาณ..) กับ Glock 26 เป็นเพื่อน...

ไม่มีรั้วรอบ มีแต่แนวถนนพอที่จะกำหนดเขต เจ้าของเปิดตลาดนัดในบริเวณที่ยังไม่ถึงการก่อสร้าง คนเข้าออกเป็นพัน จนท.ตำรวจหลายหน่วยเข้ามาโดยตลอด...

ผมกันบริเวณส่วนหนึ่งไว้เป็นที่พักคนงาน...

เหตุเกิดเมื่อเช้ามืดวันนี้ ตี 5 มีคนร้าย 2 คน ขับรถเก๋งเข้ามาบริเวณที่สร้างที่พักคนงาน ใช้ อวป. ขู่คนงานและแสดงตนเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ และขโมยตู้เชื่อมไป 1 ตู้...

ผมทราบข่าวตอน 6 โมงเช้า แจ้งความลงบันทึกประจำวันเรียบร้อยแล้ว...

คำถาม...

1. ยังเป็นที่รโหฐานอยู่ไหมครับ...

2. ถ้ามีใครใช้ปืนขู่ และแสดงตัวว่าเป็นเจ้าหน้าที่ เรามีสิทธิยิงปืนออกไปได้ไหมครับ...

3. ตี 5 ถือว่าเป็นยามวิกาลหรือไม่ครับ... ไหว้

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:35:47 AM »

ไอ้มุขเอาปืนจ่อแล้วบอกว่าข้าเป็นตำรวจ ทำไมมันนิยมจังครับ ที่บ้านก็เคยโดน แล้วยกคูโบต้า ไปด้วย
ไอ้เสื้อที่เขียนว่า POLICE เนี่ย เดี๋ยวนี้เด็กแว๊นยังเอามาใส่เลย

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:47:38 AM »

คำว่า สาธารณสถาน คือ สถานที่ใดๆ ซึ่งประชาชนมีความชอบธรรมที่จะเข้าไปได้่ ตามนิยามศัพท์ของประมวลอาญาน่ะครับ
ส่วนที่รโหฐาน ก็คือ สถานที่ที่มิใช่ที่ที่คนทั่วไป จะเข้าไปได้โดยชอบธรรม เช่นเจ้าของหวงห้าม หรือเฉพาะผู้มีกิจเกี่ยวข้องเท่านั้นที่เข้าได้

1.ถ้าหากเป็นการบุกเข้ามาในไซต์งาน และมีที่พักหรืออยู่อาศัของคนงานด้วย ถือว่าเป็นที่รโหฐาน เพราะว่าบริเวณไซต์งานนี่ โดยสภาพมันก็มิใช่ที่ๆบุคคลทั่วไปจะเข้าไปได้โดยมิได้รับอนญาตจากเจ้าของก่อนแล้ว (อนุญาตให้เข้าได้แต่เฉพาะคนที่เกี่ยวข้องกับงานก่อสร้าง หรือเจ้าของอนุญาต) เอาผิดฐานบุกรุกอสังหาริมทรัพย์ได้ครับ

2.กรณีของคุณนี่ คนร้ายบุกเข้ามา 2 คนพร้อมอาวุธปืนแบบนี้นี่ ถ้ามีโอกาส ก็ซัดตูมได้เลยครับ เพราะเป็นภยันตรายอย่างร้ายแรงที่ใกล้จะถึงตัวเราแล้ว เนื่องจากการบุกรุกโดยมีอาวุธและสองคนขึ้นไปนี่ เป็นความผิดอาญามีเหตุฉกรรจ์ครับ เรามีสิทธิที่จะป้องกันตัวเราและผู้อื่นได้

3.คำว่า เวลากลางคืนนี่ ตามกฎหมาย คือระหว่างพระัอาทิตย์ตกและพระอาทิตย์ขึ้นครับ ถือเอาพระอาทติย์ตก-ขึ้นเป็นสำคัญ ถ้าตอนตี 5 ยังไม่เห็นพระอาทิตย์ขึ้นจากขอบฟ้านี่ ก็ยังถือว่าเป็นเวลากลางคืนอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:51:12 AM โดย Jakkathorn » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 09:20:53 AM »

ไอ้มุขเอาปืนจ่อแล้วบอกว่าข้าเป็นตำรวจ ทำไมมันนิยมจังครับ ที่บ้านก็เคยโดน แล้วยกคูโบต้า ไปด้วย
ไอ้เสื้อที่เขียนว่า POLICE เนี่ย เดี๋ยวนี้เด็กแว๊นยังเอามาใส่เลย

มีผู้รับเหมาอีกเจ้าโดนคืนเดียวกันครับ ห่างกัน 15 กม. แต่ตอนตี 1 อย่างนี้มันปล้นแล้วครับพี่...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 09:32:07 AM »

คำว่า สาธารณสถาน คือ สถานที่ใดๆ ซึ่งประชาชนมีความชอบธรรมที่จะเข้าไปได้่ ตามนิยามศัพท์ของประมวลอาญาน่ะครับ
ส่วนที่รโหฐาน ก็คือ สถานที่ที่มิใช่ที่ที่คนทั่วไป จะเข้าไปได้โดยชอบธรรม เช่นเจ้าของหวงห้าม หรือเฉพาะผู้มีกิจเกี่ยวข้องเท่านั้นที่เข้าได้

1.ถ้าหากเป็นการบุกเข้ามาในไซต์งาน และมีที่พักหรืออยู่อาศัของคนงานด้วย ถือว่าเป็นที่รโหฐาน เพราะว่าบริเวณไซต์งานนี่ โดยสภาพมันก็มิใช่ที่ๆบุคคลทั่วไปจะเข้าไปได้โดยมิได้รับอนญาตจากเจ้าของก่อนแล้ว (อนุญาตให้เข้าได้แต่เฉพาะคนที่เกี่ยวข้องกับงานก่อสร้าง หรือเจ้าของอนุญาต) เอาผิดฐานบุกรุกอสังหาริมทรัพย์ได้ครับ

2.กรณีของคุณนี่ คนร้ายบุกเข้ามา 2 คนพร้อมอาวุธปืนแบบนี้นี่ ถ้ามีโอกาส ก็ซัดตูมได้เลยครับ เพราะเป็นภยันตรายอย่างร้ายแรงที่ใกล้จะถึงตัวเราแล้ว เนื่องจากการบุกรุกโดยมีอาวุธและสองคนขึ้นไปนี่ เป็นความผิดอาญามีเหตุฉกรรจ์ครับ เรามีสิทธิที่จะป้องกันตัวเราและผู้อื่นได้

3.คำว่า เวลากลางคืนนี่ ตามกฎหมาย คือระหว่างพระัอาทิตย์ตกและพระอาทิตย์ขึ้นครับ ถือเอาพระอาทติย์ตก-ขึ้นเป็นสำคัญ ถ้าตอนตี 5 ยังไม่เห็นพระอาทิตย์ขึ้นจากขอบฟ้านี่ ก็ยังถือว่าเป็นเวลากลางคืนอยู่ครับ

จากข้อ 1. แสดงว่าส่วนที่งานกำลังก่อสร้าง  พท. บ้านพักคนงาน และพท.ส่วนอื่นที่ไม่ได้เป็นตลาดนัด  เป็นที่รโหฐานหมดใช่ไหมครับ...

ข้อ 2. ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ มาด้วยสาเหตุใดก็ตาม แล้วเราเข้าใจผิด เกิดการยิงต่อสู้กันขึ้น ผลต่างทางกฏหมายจะต่างกันขนาดไหนครับ...

ข้อ 3. จากคำให้การของคนงาน พระอาทิตย์ขึ้น ตี 5 ครึ่ง ครับ... ไหว้

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 09:58:03 AM »

คำว่า....แสดงตนว่าเป็นตำรวจ....นึกไม่ออกเลยครับ ว่าเขาแสดงยังไง มีป้าย มีตรา มีหมายค้นหรือปล่าว?
   ถ้าแค่ชักปืนออกมา แล้วบอกว่าเป็นตำรวจ หมาที่ไหนก็ทำได้ ขอให้แค่มีปืนก็พอ
   แต่...ทำไมตำรวจจะเอาตู้เชื่อมไปทำไมครับ?  มันผิดกฎหมายหรือปล่าว ไอ้ตู้เชื่อมเนี่ย
  เป็นผมนะ...ถ้าเขาชักปืน เราก็ชักปืนครับ เตรียมแลก ไม่สนใจหรอกว่าตำรวจจริง หรือ ปลอม
   ถ้ายิง ก็บอกไปเลยว่า ใครก็ไม่รู้ มาตอนมืด มาอ้างว่าเป็นตำรวจ แล้วชักปืนออกมา
   คุณตั้วเกรงว่า หมาเหล่านั้นจะมาทำร้ายคนงาน และตัวคุณตั้ว....จึงทำการยิงป้องกันตัวไปจนหมดแม๊ก....55

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:01:16 AM »

ทำแบบนี้ ผมว่าต่อให้เป็น ตร.จริงก็มีสิทธิ์ตายฟรีนะ

สบายดี.........
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:14:44 AM »

ขออนุญาตมาเก็บความรู้ครับ
เท่าที่พอทราบไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า มีหมายค้นก็ต้องมาตอนกลางวัน มากลางคืนมีสิทธิ์ตายฟรี
เหมือน ยุทธตู้เย็นที่ต้องไปซุ่มอยู่ทั้งคืน 
ถึงเป็น จนท ตำรวจ ถ้าไม่ใช่เหตุเฉพาะหน้า ก็หมดสิทธิ์ ยิ่งไม่แต่งเครื่องแบบด้วย ใครจะไปรู้
ถึงแต่งก็ ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:15:19 AM »

คำว่า....แสดงตนว่าเป็นตำรวจ....นึกไม่ออกเลยครับ ว่าเขาแสดงยังไง มีป้าย มีตรา มีหมายค้นหรือปล่าว?
   ถ้าแค่ชักปืนออกมา แล้วบอกว่าเป็นตำรวจ หมาที่ไหนก็ทำได้ ขอให้แค่มีปืนก็พอ
   แต่...ทำไมตำรวจจะเอาตู้เชื่อมไปทำไมครับ?  มันผิดกฎหมายหรือปล่าว ไอ้ตู้เชื่อมเนี่ย
  เป็นผมนะ...ถ้าเขาชักปืน เราก็ชักปืนครับ เตรียมแลก ไม่สนใจหรอกว่าตำรวจจริง หรือ ปลอม
   ถ้ายิง ก็บอกไปเลยว่า ใครก็ไม่รู้ มาตอนมืด มาอ้างว่าเป็นตำรวจ แล้วชักปืนออกมา
   คุณตั้วเกรงว่า หมาเหล่านั้นจะมาทำร้ายคนงาน และตัวคุณตั้ว....จึงทำการยิงป้องกันตัวไปจนหมดแม๊ก....55

คือพอคนงานออกมาดู คนร้ายก็เล็งปืนจ่อแล้วบอกให้กลับเข้าห้องไป ตำรวจกำลังปฏิบัติหน้าที่ ลูกน้องอีกคนออกจากห้องน้ำคนร้ายก็เอาปืนเล็งแล้วบอกให้กลับเข้าไปในห้องน้ำไม่ต้องออกมา...  แล้วก็ขนของไปง่ายๆเลยครับพี่โอ๊ค...^^!

ผมเกรงว่าจะมาเอาอีกรอบ ตอนนี้กั้นทางเข้าออกแคมป์คนงานแล้วครับ... Smiley

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:23:57 AM »

จากข้อ 1. แสดงว่าส่วนที่งานกำลังก่อสร้าง  พท. บ้านพักคนงาน และพท.ส่วนอื่นที่ไม่ได้เป็นตลาดนัด  เป็นที่รโหฐานหมดใช่ไหมครับ...

ข้อ 2. ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ มาด้วยสาเหตุใดก็ตาม แล้วเราเข้าใจผิด เกิดการยิงต่อสู้กันขึ้น ผลต่างทางกฏหมายจะต่างกันขนาดไหนครับ...

ข้อ 3. จากคำให้การของคนงาน พระอาทิตย์ขึ้น ตี 5 ครึ่ง ครับ... ไหว้

ก่อนอื่น อย่าเพิ่ง ไปสนใจ คำว่า ที่รโหฐาน หรือไม่  กรณีนี้ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ

ข้อ ๑ - ๒ ยังไม่ตรงนัก  ที่รโหฐาน คือสถานที่ ปกปิดเป็นส่วนตัว  การจะเข้ามาได้นั้น จีกต้องได้รับอนุญาต ถ้าเป็น จนท.  เพื่อตรวจค้น จักต้องใช้หมายค้น จากศาล เท่านั้น

พฤติการณ์ ของ ๒ คน คือ โจร  ทางกฎหมายเรียกว่า ชิงทรัพย์ ถ้า ๓ คนขึ้นไปจึงจะเรียกว่า ปล้นทรัพย์
มันก็แค่มาหลอก ว่่าเป็น จนท. เพื่อไม่ให้คิดต่อสู้เท่านั้น  แต่จะใช้ได้กับบางคน เช่น พวกคนงานเท่านั้น ..   เผลอ ๆ งานนี้  บางคนอาจมีเอี่ยว.
และถ้าเป็น จนท. จริง (แต่คนเป็นไปไม่ได้)  มันคือโจร  เรามีสิทธิ ตาม ป.อาญา ม.๖๘  ทันที

กรณี ชิงทรัพย์ - ปล้นทรัพย์   ที่คนร้ายใช้อาวุธ ขู่เข็ญว่าจะประทุษร้ายทันที เมื่อขัดขืน ไม่ยอมส่งมอบทรัพย์
ท่านสามารถใช้อาวุุธปืน ยิงมันได้ทันที โดยไม่ต้อง รอให้มันเห็นตัว ก็ได้..  ก็เพราะ ถ้าขัดขืน มันจะฆ่าท่านเหมือนกัน

ข้อ ๓ เวลากลางคืน คือตั้งแต่ ดวงอาทิตย์ตก - ถึงดวงอาทิตย์ขึ้น  ถ้าคำนวณ ตามเวลา คือ ๑๘.๐๐ - ๐๖.๐๐ น.  ใช้กำหนดของการปฎิบัติบางประการของ จนท.
และ เป็นข้อกำหนด ของอัตราโทษ ที่สูงขึ้น  นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:14:49 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:58:18 AM »

จากข้อ 1. แสดงว่าส่วนที่งานกำลังก่อสร้าง  พท. บ้านพักคนงาน และพท.ส่วนอื่นที่ไม่ได้เป็นตลาดนัด  เป็นที่รโหฐานหมดใช่ไหมครับ...

ก่อนอื่น อย่าเพิ่ง ไปสนใจ คำว่า ที่รโหฐาน หรือไม่  กรณีนี้ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ

ข้อ ๑ - ๒ ยังไม่ตรงนัก  ที่รโหฐาน คือสถานที่ ปกปิดเป็นส่วนตัว  การจะเข้ามาได้นั้น จีกต้องได้รับอนุญาต ถ้าเป็น จนท. จักต้องใช้หมายค้น จากศาล เท่านั้น

พฤติการณ์ ของ ๒ คน คือ โจร  ทางกฎหมายเรียกว่า ชิงทรัพย์ ถ้า ๓ คนขึ้นไปจึงจะเรียกว่า ปล้นทรัพย์
มันก็แค่มาหลอก ว่่าเป็น จนท. เพิื่อไม่ให้คิดต่อสู้เท่านั้น  แต่จะใช้ได้กับบางคน เช่น พวกคนงานเท่านั้น ..   เผลอ ๆ งานนี้  บางคนอามีเอี่ยว.
และถ้าเป็น จนท. จริง (แต่คนเป็นไปไม่ได้)  มันคือโจรง  เรามีสิทธิ ตาม ป.อาญา ม.๖๘  ทันที

กรณี ชิงทรัพย์ - ปล้นทรัพย์   ที่คนร้ายใช้อาวุธ ขู่เข็ญว่าจะประทุษร้ายทันที เมื่อขัดขื่น ไม่ยอมส่งมอบทรัพย์
ท่านสามารถใช้อาวุุธปืน ยิงมันได้ทันที โดยไม่ต้อง รอให้มันเห็นตัว ก็ได้..  ก็เพราะ ถ้าขัดขืน มันจะฆ่าทันเหมือนกัน

ข้อ ๓ เวลากลางคืน คือตั้งแต่ ดวงอาทิตย์ตก - ถึงดวงอาทิตย์ขึ้น  ถ้าคำนวณ ตามเวลา คือ ๑๘.๐๐ - ๐๖.๐๐ น.  ใช้กำหนดของการปฎิบัติบางประการของ จนท.
และ เป็นข้อกำหนด ของอันตราโทษ ที่สูงขึ้น

ขอบคุณครับที่ช่วยเสริมเพิ่มเติมให้ เพราะเมื่อคืนรีบร้อนตอบไปหน่อย จนลืมนึกถึงชิงทรัพย์ไป
สรุปแบบนี้ ก็อ้างป้องกันตัวตามาตรา 68 ได้เลยครับ ร่วมกันชิงทรัพย์ ในเวลากลางคืน มีอาวุธ ลวงว่าเป็นเจ้าพนักงาน ใช้ยานพาหนะช่วยกระทำผิด แค่นี้ก็เป็นคดีอาญามีเหตุฉกรรจ์แล้วครับ ถือได้ว่าเป็นภยันตรายอันละเมิดต่อกฎหายอย่างร้ายแรงที่จะถึงตัวเราแน่นอน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:17:24 AM »

ก่อนอื่น อย่าเพิ่ง ไปสนใจ คำว่า ที่รโหฐาน หรือไม่  กรณีนี้ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ

ข้อ ๑ - ๒ ยังไม่ตรงนัก  ที่รโหฐาน คือสถานที่ ปกปิดเป็นส่วนตัว  การจะเข้ามาได้นั้น จีกต้องได้รับอนุญาต ถ้าเป็น จนท. จักต้องใช้หมายค้น จากศาล เท่านั้น

พฤติการณ์ ของ ๒ คน คือ โจร  ทางกฎหมายเรียกว่า ชิงทรัพย์ ถ้า ๓ คนขึ้นไปจึงจะเรียกว่า ปล้นทรัพย์
มันก็แค่มาหลอก ว่่าเป็น จนท. เพิื่อไม่ให้คิดต่อสู้เท่านั้น  แต่จะใช้ได้กับบางคน เช่น พวกคนงานเท่านั้น ..   เผลอ ๆ งานนี้  บางคนอามีเอี่ยว.
และถ้าเป็น จนท. จริง (แต่คนเป็นไปไม่ได้)  มันคือโจรง  เรามีสิทธิ ตาม ป.อาญา ม.๖๘  ทันที

กรณี ชิงทรัพย์ - ปล้นทรัพย์   ที่คนร้ายใช้อาวุธ ขู่เข็ญว่าจะประทุษร้ายทันที เมื่อขัดขื่น ไม่ยอมส่งมอบทรัพย์
ท่านสามารถใช้อาวุุธปืน ยิงมันได้ทันที โดยไม่ต้อง รอให้มันเห็นตัว ก็ได้..  ก็เพราะ ถ้าขัดขืน มันจะฆ่าทันเหมือนกัน

ข้อ ๓ เวลากลางคืน คือตั้งแต่ ดวงอาทิตย์ตก - ถึงดวงอาทิตย์ขึ้น  ถ้าคำนวณ ตามเวลา คือ ๑๘.๐๐ - ๐๖.๐๐ น.  ใช้กำหนดของการปฎิบัติบางประการของ จนท.
และ เป็นข้อกำหนด ของอันตราโทษ ที่สูงขึ้น

ขอบคุณครับพี่โร๊ด... ไหว้ สงสัยผมจะงานเข้าแน่เลย หวังว่าคงจะไม่เกิดสิ่งเลวร้าย..

ตอนนี้ป้องกันพื้นที่ไม่ให้เข้าได้ง่าย และคงต้องศึกษากลยุทธเพิ่มอีกแล้ว... Embarrassed

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:25:42 AM »

ขอบคุณ ด้วยครับ มารับความรู้

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:24:22 PM »

โจรสมัยนี้มาแบบแปลกๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 01:14:51 PM »

นายสมชายก็เหมือนเดิมครับ... พยายามยิงก่อน และอย่าให้ตายในสถานที่ของเราครับ หากมันหมอบอยู่กับที่ก็ต้องไล่มันไปที่อื่นให้ได้...

เชื่อว่าโจรจะไม่ขึ้นโรงพักเพื่อแจ้งความครับ... เย้...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์