เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:31:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อมาก กับคำว่า "มว้ากกกก"  (อ่าน 3661 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:00:19 PM »

หลายท่านอาจไม่ชอบ Grin Grin Grin แต่มันอาจเป็นเสน่ห์ของภาษาเราก็ได้นะ ต่างชาติมันทำได้ที่ไหน

แค่มันต้องใช้ให้ถูกที่ ถูกเวลาด้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:30:49 PM »

เอาสิ... เหอะ ๆ ๆ

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:32:38 PM »

เคยได้ยิน แต่ไม่เคยเห็น คงเป็นเพราะ เวบที่เข้าประจำไม่ค่อยมีเด็ก  Grin

แต่ผมก็มีคำรำคาญใจเหมือนกัน เช่น โอกาศ มากมาย แสรดด คั้ย ฯลฯ

โดยเฉพาะคำว่ามากมาย ที่สมัยนี้นิยมใช้กันทุกประโยคเลย  ซึ่งเมื่อก่อนคำว่า"มากมาย" กับ "มากมาก" เขาไม่ได้ใช้แทนกันได้นี่นา  ยิ่งบางทีอ่านหนังสือ ตัว บก.เอง ยังใช้เลย  อ่านทีไรก็หงุดหงิดกับมันทุกที   อ๋อย  แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันถูกหลักไวยกรณ์หรือเปล่านะครับ เพราะใช้ภาษาตามความเคยชิน ก็เลยต้องทำใจเพราะ ยุคนี้เป็นยุคโลกาภิวัตน์  บางทีภาษาที่ตัวเองใช้มาตอนเด็กๆตลอดมา อาจจะเป็นแค่ภาษาถิ่นประจำอำเภอชนบทโบราณ แล้วเข้าใจผิดไปเอง Grin

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:49:39 PM »

ซึ่งตรงนี้นี่เองที่ทำให้....

เซลล์-ดีเจ-พริตตี้-นกแก้ว-นกขุนทอง ฯลฯ ชอบพูดคำนี้กันจัง "ตรงนี้นี่เอง"

ทำให้คนฟังรู้สึกว่าเหมือนผู้พูดรู้ดีในสิ่งที่ตัวเองกำลังพูด
เอาเข้าจริงแล้วพอถามไปถามมา...เหลวทั้งเพ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:51:16 PM »

มวลน้ำ....เม็ดเงิน ....
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 02:24:01 PM »

คงนึกว่าเท่

แต่ก็ดีใจที่เว็บนี้มีคนคิดเหมือนผม มาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 08:31:47 AM โดย wiched » บันทึกการเข้า
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 03:10:35 PM »

เซ็งเหมือนกันครับ...
ยังมีอีกหลายคำอย่าง "กินข้าว" ก็เป็น "กิงข้าว"
"เหรอ" เป็น "หรา"
เฮ้อ...อ่านแล้วดูมันดัดจริต...

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 04:47:54 PM »

คงนึกว่าเท่ห์

แต่ก็ดีใจที่เว็บนี้มีคนคิดเหมือนผม มาก

เท่ ต้องเขียนแบบนี้ครับ ถ้าจะเขียนแบบนั้นต้องสำหรับคำว่า บัตรสนเท่ห์

ผมก็เบื่อมากเหมือนกันกับพวกภาษาวิบัติ ผมเคยเถียงกับพวกที่ชอบใช้ภาษาวิบัติ มันมักจะอ้างว่าภาษาที่ดิ้นไม่ได้คือภาษาที่ตายไปแล้ว
สำหรับผม ถ้าจะดิ้น ก็ดิ้นไปข้างหน้า ไม่ใช่ดิ้นลงเหวอย่างที่เป็นอยู่ มันทุเรศมาก...
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:08:42 PM »

มันคงเป็นไปตามสมัย คิดๆแล้วภาษาทุกชาติจะเปลี่ยนแปลงตลอด  เพียงแต่เราไม่สังเกตุเท่านั้น  ภาษาวิบัติเป็นปัญหาใหญ่ของหลายชาติ  ที่ผมคุ้นเคยมากคือญี่ปุ่น(ภาษาที่ผมใช้มากกว่าภาษาไทย)  ก็เอาปวดหัวกับคำใหม่ๆของคนรุ่นใหม่  ยิ่งตอนนี้คอมพิวเตอร์เข้ามาเป็นส่วนหนึงของชีวิต  คนรุ่นใหม่จึงเขียนหนังสือเขียนตัว"คันจิ"  (อักษรจีน)ไม่ได้  แถมพูดแบบภาษาวิบัติ   แต่ตัวเค้าเองเค้าภูมิใจที่ทำให้เกิดคำใหม่ๆ(คิดว่าบ้านเด้กบ้านเราคิดเช่นกัน)

ปัญหาทำนองนี้ที่ผมได้รับรู้มาประเทศที่เจอหนักๆคือเวียดนาม  หนักกว่าของเราครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:31:20 PM »

ด้วยที่ผมเป็นวัยรุ่นคนหนึ่ง ซึ่งวัยรุ่นเป็นวัยที่ใช้ภาษาผิดมากที่สุด ขอตอบว่า

มันเป็นการเขียนให้"วิบัติเพื่อเสียง"ครับ
เคยอ่านๆมา คนที่เขียนบางคนจะเขียนดักไว้ว่าวิบัติเพื่อเสียง
สมัยนี้ศัพท์ใหม่เกิดขึ้นเยอะมาก ขนาดผมเองยังตามไปทัน
ส่วนหนึ่งเอง ผมว่ามันก็มาจากพวกหนังด้วย เกลียดมากพวกหนังวัยรุ่นค่าย GTH
ยกตัวอย่าง นอย ด๋อย ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 10:35:53 PM โดย Ultraman Taro #รักในหลวง# » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:52:06 PM »

เคยดู รายการเรียลลิตี้ อยู่ครั้งนึง
นักร้องหญิงระดับประเทศ  ดันใช้คำว่า "น่า ระ ว๊ากกกกกกกกกกกก อะ"
ลิ้นจะห่อๆเวลาเริ่มออกเสียงคำว่า "รัก"
ท่ามกลางผู้คนนับพันหน้าเวที     จูบบบบ เสื่อมยันคน(ไม่ยอม)แก่
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:05:11 PM »

เผอิญว่าผมผ่านพันช่วงวัยรุ่นมานานแล้ว  ภาษาแบบนี้เลยไม่ค่อยได้สัมผัส
แต่พอมีประสบการณ์ตรงสมัยเรียนวิทยาลัยครู  มีเพื่อนร่วมห้องบ้านอยู่แถวลุ่มแม่น้ำแม่กลอง
ชอบพูดแปลกๆเช่น ควาย  มันจะพูดออกเสียงเป็น"ฟาย"  ความ มันพูดออกเสียงเป็น"ฟาม"
เคยถามมันว่าทำไมพูดแบบนี้  มันสวนกลับทันทีเลยว่า"ก็พ่อกับแม่กูพาพูดแบบนี้ไอ้เฟี้ย" ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 11:47:06 PM โดย พรานแป๋ง ชุมไพร » บันทึกการเข้า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:35:09 PM »

เผอิญว่าผมผ่านพันช่วยวัยรุ่นมานานแล้ว  ภาษาแบบนี้เลยไม่ค่อยได้สัมผัส
แต่พอมีประสบการณ์ตรงสมัยเรียนวิทยาลัยครู  มีเพื่อนร่วมห้องบ้านอยู่แถวลุ่มแม่น้ำแม่กลอง
ชอบพูดแปลกๆเช่น ควาย  มันจะพูดออกเสียงเป็น"ฟาย"  ความ มันพูดออกเสียงเป็น"ฟาม"
เคยถามมันว่าทำไมพูดแบบนี้  มันสวนกลับทันทีเลยว่า"ก็พ่อกับแม่กูพาพูดแบบนี้ไอ้เฟี้ย" ขำก๊าก

เพื่อนพี่แป๋งด่าล้ำยุคนะเนี่ย... "ฟาย"+"เอี้ย"  Grin Grin ไหว้

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:49:01 PM »

เผอิญว่าผมผ่านพันช่วยวัยรุ่นมานานแล้ว  ภาษาแบบนี้เลยไม่ค่อยได้สัมผัส
แต่พอมีประสบการณ์ตรงสมัยเรียนวิทยาลัยครู  มีเพื่อนร่วมห้องบ้านอยู่แถวลุ่มแม่น้ำแม่กลอง
ชอบพูดแปลกๆเช่น ควาย  มันจะพูดออกเสียงเป็น"ฟาย"  ความ มันพูดออกเสียงเป็น"ฟาม"
เคยถามมันว่าทำไมพูดแบบนี้  มันสวนกลับทันทีเลยว่า"ก็พ่อกับแม่กูพาพูดแบบนี้ไอ้เฟี้ย" ขำก๊าก

เพื่อนพี่แป๋งด่าล้ำยุคนะเนี่ย... "ฟาย"+"เอี้ย"  Grin Grin ไหว้

ผมเคยไปที่บ้านเพื่อนคนนี้แล้วครับ  จริงของมันครับน้าตั้ว  พูดกันทั้งหมู่บ้านเลย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 10:35:31 AM »

ผมเบื่อภาษาวิบัติทุกคำเลยครับ... บู่

เป็นเพราะ BlackBerry (แบล็คเบอร์รี่) มากว่า คิก คิก

ผมช่วยรวมให้ครับ

มว้ากกกก อะรัย  หั้ย   สาดดดดด   แสรดดดด  คั้ย   คัย ทำมัย สนจัย ฟามรัก ฟาย สวดยอด นะคร้า อะจิ อะคร้า หุหุ งุงิ ชิมิ เหวง
คริคริ อ่ะ ฮะ กิกิ ไช่เหยอ

แค่นี้ก่อนครับ 555

คงต้องโทษแกสโซฮอล์ ที่ทำให้ภาษาวิบัติ 555
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์