เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:35:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อมาก กับคำว่า "มว้ากกกก"  (อ่าน 3657 ครั้ง)
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 12:33:18 PM »

คำหลายๆคำ พัฒนามาจากโปรแกรมคัดกรองภาษาครับ เพราะบางเวปมีโปรแกรมตัดคำที่ไม่สุภาพออก เลยต้องพิมพ์ให้เข้าใจกัน เช่น กรู สาดด แสดด แทน "กู" "สัตว์"  พอพิมพ์มากๆเข้าเลยเคยชินครับ

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 01:10:36 PM »

ภาษาวิบัติ ครับ
พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

รีดไถแล้วรวยทำไปทำไม ข้าฯตชด.อยู่อย่างพอเพียง

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:55:58 AM »

หัวเราะร่าน้ำตารินเฮ้อ..เวรกรรม เศร้า

พวกเราแค่ปิดทองใต้ฐานพระประทาน จะใช้ประโยชน์เรียกมา หมดปัญหาก็ลืม วีรบุรุษในเงามืด"Brave actions never want trumpet"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:10:17 AM »

อย่าเข้าเฟสบุ๊ก อย่าเข้าอินเตอร์เน็ตครับ

อ่านแต่หนังสือพิมพ์กับดูโทรทัศน์ ฟังวิทยุ เท่านี้ก็ไม่เจอแล้ว

ผมเกลียดหลายคำว่าครับ เช่น "แสรดดดด   "

มันแปลว่าอะไรหรือ จะด่าก็ด่าไปเลย ทำแอบ ๆ อยู่ได้ ตุ๊ดก็ไม่ใช่

คำว่า " แสรดดด" ที่ มาจากคำว่า " สัด" หรือ"สัต" 
หรือคำว่า "แม่ง" ที่มาจากคำว่า แม่
คำว่า        กรู ที่มาจากคำว่า "กู "

คืองี้ครับ เดี๋ยวนี้ เวปบางเวป เช่น เกมออนไลน์ จะบล๊อค คำหยาบคายไว้เมื่อพิมพ์แล้วระบบมันจะเตือนว่าไม่สามารถใช้คำดั่งกล่าวได้

พวกเด็กๆจึงต้องใช้ ตัวอักษรเพื่อผสมคำ ให้บ่งบอกถึง ความหมายของคำนั้นๆครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:13:41 AM »

ผมว่า ยาย บาบาร่า ไม่เข้ามากระทู้นิครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:27:38 AM »

ผมว่า ยาย บาบาร่า ไม่เข้ามากระทู้นิครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
อะฮ้า ฮั่นแน่ คุณ "แพะตาไฟ" อะคร้า
ยายว่า ยายกล้าเข้ามา อะคร้า .... อิอิ
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:50:58 AM »

ผมก็ไม่ชอบคนที่ทำให้ภาษาไทยวิบัติ มันรู้กันบ้างไหมว่าพ่อขุนรามคำแหง กว่าจะประดิษฐ์ภาษาไทยให้พวกเราได้ใช้กันมันลำบากแค่ไหน
พวกที่เล่นแชท เล่น facebook พวกนี้มันพิมพ์เอาความรวดเร็วเข้าว่า เช่น จัย  คับ ถ้ามันพิมพ์กันลำบากยากเย็นนักก็ไม่ต้องไปเล่นมัน
ขอประนามไอ้พวกนี้ว่า ไอ้ส้นตีน
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:06:54 PM »

อะฮ้า ฮั่นแน่ คุณ "แพะตาไฟ" อะคร้า
ยายว่า ยายกล้าเข้ามา อะคร้า .... อิอิ

ถูกใจจริงๆ +1 ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:40:31 PM »

ผมว่า ยาย บาบาร่า ไม่เข้ามากระทู้นิครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โดนชก โดนชก โดนชก  ยายขโมยใช้คอม ท่านHang  ตกใจ

ผมก็ไม่ชอบคนที่ทำให้ภาษาไทยวิบัติ มันรู้กันบ้างไหมว่าพ่อขุนรามคำแหง กว่าจะประดิษฐ์ภาษาไทยให้พวกเราได้ใช้กันมันลำบากแค่ไหน
พวกที่เล่นแชท เล่น facebook พวกนี้มันพิมพ์เอาความรวดเร็วเข้าว่า เช่น จัย  คับ ถ้ามันพิมพ์กันลำบากยากเย็นนักก็ไม่ต้องไปเล่นมัน
ขอประนามไอ้พวกนี้ว่า ไอ้ส้นตีน

คำว่า "จัย/นู๋ /เกียด/มะชอบ/เด๋ว/ทาม ไรยุ/ อื่นๆ  ไม่ได้เกิดจากการพิมพ์เร็ว  แต่เป็นการ จงใจ ให้เป็นเช่นนั้น
ยกตัวอย่าง คำว่า "ใจ" ที่ใช้ " ใ" และ "จ"  ตัว"ใ" ไม่ได้อยู่ไกล้เคียง กับ ตัว "  ั " เลยซักนิด  และคำว่า " ใจ " ไม่มีการ ใช้ "ย " เป็น
ตัวสะกด  ที่รับไม่ได้คือ ถ้าต้องการพิมพ์ให้เร็ว จำว่า "ใจ" จะกดแป้นพิมพ์เพียง 2 ครั้ง  คือใ-จ  แต่การใช้คำว่า "จัย" ต้องพิมพ์ตัวอักษร ถึง 3ครั้ง จ- ั-ย  ส่วนตัวผมคิดว่า เค้าต้องการจงใจให้ผิดจริงๆ  

ส่วนการพิมพ์ผิด นั้น เช่นคำว่า "   เดี๋ยว เป็น เดี่ยว เพราะ ตัว  ่ และ๋  ๋อยู่ในแป้นพิมพ์อันเดียวกัน คนเราผิดพลาดกันได้
แต่ต้องดู ประโยคของคำนั้นด้วย เช่น  "เดี๋ยวนี้บ้านเมืองเราอากาศร้อนนะ"  
     แต่พิมพ์ผิด เป็น ดี่ยวนี้บ้านเมืองเราอากาศร้อนนะ   ถ้าแบบนี้ผมถือว่าพิมพ์ผิดครับ

ผมเคยคุยกับดีเจวิทยุที่หาดใหญ่คนนึง เรื่องการใช้ภาษาพวกนี้ เค้าบอกว่า  หลังจากที่ผมเคยเตือนเรื่องการใช้ภาษาวิบัติ
ทำให้เรทตี้งเค้าตกไป เค้ามีความจำเป็น ที่ต้องใช้ภาษาวิบัติ แต่เค้าจะเลือกคน ที่คุยด้วย ว่าคุยกับใคร เพื่อความเหมาะสม
วันนี้กระแสสังคม ที่มีค่านิยมผิดๆ เราเองไม่สามารถ เปลี่ยนแปลงอะไรได้ ทำได้แค่เพียง ช่วยกันรณรงค์ และ เป็นตัวอย่าง
ส่วนเค้าจะคิดได้หรือไม่นั้นคือเรื่องของเค้า  เว้นแต่ว่า เค้า้จะคุยที่ไหน ที่นั้นเป็นอย่างไร เค้าต้องเคารพกฎ เท่านั้นเอง  

ผมเคยคุยกับเพื่อนๆในเฟสบุ้คเรื่องการใช้ภาษาวิบัติผมบอกว่า "เวลาคุยกับผมใช้ภาษาไทยธรรมดาได้มั้ยเพราะผมอ่านไม่รู้เรื่อง"
เพื่อนๆก็ ยินดีที่จะคุยในภาษาไทยธรรมดากัับผม  ผมไม่สามารถ เอาไม้ซีกไปงัดไ้ม้ซุงในโลกอินเตอร์เน๊ตได้หรอกครับ
           วิธีที่ผมทำอีกอย่างก็คือถ้าคุยกับเพื่อนๆที่เค้ใช้ภาษาวิบัติ ผมจะไม่เตือน แต่จะสนทนาด้วยในภาษาที่ถูกต้อง เมื่อพิมพ์ผิดก็บอกว่า "พิมพ์ผิด"  และเค้าก็จะละอาย ในสิ่งที่เค้าทำโดย อัตโนมัติ  Cheesy

และคำว่า "คริ คริ " หรือ "หึหึ" มองได้ 2มุม ครับ  1.คือการเลียนเสียง เหมือนคำว่า "55555" เลียนเสียงหัวเราะ
                                                                               2. ภาษาวิบัติ  
        แต่ผมมองว่าเป็นการเลียนเสียงมากกว่า  แต่ผมไม่เข้าใจ คำว่า "งุงิ  เงื่อมๆ  จุ๊บุๆ " แบบนี้ผม งง ครับ  
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:48:30 PM »

กลุ่มคนที่ผมรู้จักมีหลากหลายอายุ พิมย์คุยกันก็เตือนกันไป แต่เด็กก็คือเด็ก เราไม่ยอมรับเราก็ไม่รู้ความหมายของคำ..
คุยกับเด็กไม่รู้เรื่อง..
ถ้าเรากลับไป100ปีที่แล้วได้ ภาษาของเราจะเป็นภาษาวิบัติของคนสมัยนั้นหรือเปล่า...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:40:07 AM »

กลุ่มคนที่ผมรู้จักมีหลากหลายอายุ พิมย์คุยกันก็เตือนกันไป แต่เด็กก็คือเด็ก เราไม่ยอมรับเราก็ไม่รู้ความหมายของคำ..
คุยกับเด็กไม่รู้เรื่อง..
ถ้าเรากลับไป100ปีที่แล้วได้ ภาษาของเราจะเป็นภาษาวิบัติของคนสมัยนั้นหรือเปล่า...

ผมว่า วิบัติแน่ๆครับ เพระว่าหลายๆคำ ที่ไม่ใช่ภาษาไทยแท้ไทยดั้งเดิม แต่ เป็นภาษาที่ประยุกต์ ให้ใช้งานได้ ดีขึ้นสุภาพขึ้น และเป็นที่ยอมรับ
 ในทุกชนชาติ ทั้วโลก เช่นคำว่า " คุณจะไปไหน" ถ้าเป็น ภาษาเดิม อาจจะ " มึงจักไปที่ใดรึ "  ซึ่งเกรงว่าจะไม่เหมาะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ภาษาวิบัติ ทุกวันนี้ "คุงจะไปไหน" "คุงกิงข้าวกับไร" แบบนี้ ที่รับ บ่ด๊ายย   บู่ 

ไหว้

chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:22:30 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน

11 มม.
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:59:41 AM »

โดนชก โดนชก โดนชก  ยายขโมยใช้คอม ท่านHang  ตกใจ

พวกที่เล่นแชท เล่น facebook พวกนี้มันพิมพ์เอาความรวดเร็วเข้าว่า เช่น จัย  คับ ถ้ามันพิมพ์กันลำบากยากเย็นนักก็ไม่ต้องไปเล่นมัน

คำว่า "จัย/นู๋ /เกียด/มะชอบ/เด๋ว/ทาม ไรยุ/ อื่นๆ  ไม่ได้เกิดจากการพิมพ์เร็ว  แต่เป็นการ จงใจ ให้เป็นเช่นนั้น
ยกตัวอย่าง คำว่า "ใจ" ที่ใช้ " ใ" และ "จ"  ตัว"ใ" ไม่ได้อยู่ไกล้เคียง กับ ตัว "  ั " เลยซักนิด  และคำว่า " ใจ " ไม่มีการ ใช้ "ย " เป็น
ตัวสะกด  ที่รับไม่ได้คือ ถ้าต้องการพิมพ์ให้เร็ว จำว่า "ใจ" จะกดแป้นพิมพ์เพียง 2 ครั้ง  คือใ-จ  แต่การใช้คำว่า "จัย" ต้องพิมพ์ตัวอักษร ถึง 3ครั้ง จ- ั-ย  ส่วนตัวผมคิดว่า เค้าต้องการจงใจให้ผิดจริงๆ 

ส่วนการพิมพ์ผิด นั้น เช่นคำว่า "   เดี๋ยว เป็น เดี่ยว เพราะ ตัว  ่ และ๋  ๋อยู่ในแป้นพิมพ์อันเดียวกัน คนเราผิดพลาดกันได้
แต่ต้องดู ประโยคของคำนั้นด้วย เช่น  "เดี๋ยวนี้บ้านเมืองเราอากาศร้อนนะ" 
     แต่พิมพ์ผิด เป็น ดี่ยวนี้บ้านเมืองเราอากาศร้อนนะ   ถ้าแบบนี้ผมถือว่าพิมพ์ผิดครับ

ผมเคยคุยกับดีเจวิทยุที่หาดใหญ่คนนึง เรื่องการใช้ภาษาพวกนี้ เค้าบอกว่า  หลังจากที่ผมเคยเตือนเรื่องการใช้ภาษาวิบัติ
ทำให้เรทตี้งเค้าตกไป เค้ามีความจำเป็น ที่ต้องใช้ภาษาวิบัติ แต่เค้าจะเลือกคน ที่คุยด้วย ว่าคุยกับใคร เพื่อความเหมาะสม
วันนี้กระแสสังคม ที่มีค่านิยมผิดๆ เราเองไม่สามารถ เปลี่ยนแปลงอะไรได้ ทำได้แค่เพียง ช่วยกันรณรงค์ และ เป็นตัวอย่าง
ส่วนเค้าจะคิดได้หรือไม่นั้นคือเรื่องของเค้า  เว้นแต่ว่า เค้า้จะคุยที่ไหน ที่นั้นเป็นอย่างไร เค้าต้องเคารพกฎ เท่านั้นเอง 

ผมเคยคุยกับเพื่อนๆในเฟสบุ้คเรื่องการใช้ภาษาวิบัติผมบอกว่า "เวลาคุยกับผมใช้ภาษาไทยธรรมดาได้มั้ยเพราะผมอ่านไม่รู้เรื่อง"
เพื่อนๆก็ ยินดีที่จะคุยในภาษาไทยธรรมดากัับผม  ผมไม่สามารถ เอาไม้ซีกไปงัดไ้ม้ซุงในโลกอินเตอร์เน๊ตได้หรอกครับ
           วิธีที่ผมทำอีกอย่างก็คือถ้าคุยกับเพื่อนๆที่เค้ใช้ภาษาวิบัติ ผมจะไม่เตือน แต่จะสนทนาด้วยในภาษาที่ถูกต้อง เมื่อพิมพ์ผิดก็บอกว่า "พิมพ์ผิด"  และเค้าก็จะละอาย ในสิ่งที่เค้าทำโดย อัตโนมัติ  Cheesy

และคำว่า "คริ คริ " หรือ "หึหึ" มองได้ 2มุม ครับ  1.คือการเลียนเสียง เหมือนคำว่า "55555" เลียนเสียงหัวเราะ
                                                                               2. ภาษาวิบัติ 
        แต่ผมมองว่าเป็นการเลียนเสียงมากกว่า  แต่ผมไม่เข้าใจ คำว่า "งุงิ  เงื่อมๆ  จุ๊บุๆ " แบบนี้ผม งง ครับ 

สงสัยน้าบังคุยกะเด็กๆ บ่อยหล่ะสิ ถึงได้รู้จักคำพวกนี้เยอะแยะ Grin Grin

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์