เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:25:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเจาะสำรวจบ่อน้ำมันทวีวัฒนา 9 มี.ค.นี้  (อ่าน 7628 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:13:06 AM »

สิบประเทศน้ำมันถูเ เวเนซูเอล่า ถูกสุด แล้วก็ซาอุ (ดูข่าววันนี้) แกลอบละ .18-20 USD เรียกว่าลิตรละไม่กี่บาท Grin Grin Grin ถ้ามีน้ำมันจริงน่าจะทำให้คนไทยได้บ้าง จะมีผลต่ออุตสาหกรรมและการแข่งขันระดับประเทศทีเดียว

มักบอกว่ากลัวแอบเอาไปขายประเทศอื่นที่ราคาแพงกว่าครับ... นายสมชายว่า ไปๆมาๆ เรื่องราวทั้งหมดของประเทศไทยก็คือเรื่องการบังคับใช้กฎหมายไม่ได้นี่แหละ มาตรการทั้งหลายแหล่(ไม่ใช่แค่เรื่องน้ำมันเรื่องเดียว) ถูกสร้างขึ้นมาก็เพราะบังคับใช้กฎหมายไม่ได้...
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:37:39 AM »

ถ้าเจอน้ำมัน ก็ขอให้ทำเพื่อประชาชนจริง ๆ สักครั้งเถอะ.....จะได้ไม่อายบรรพบุรุษ........

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
to101
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:59:05 AM »

มีความรู้สึกเหมือนตกเป็นทาสพวกมันโดยไม่รู้ตัว หัวเราะร่าน้ำตาริน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:09:01 AM »

งานหินครับ เจาัะในเขตชุมชนแบบนั้น หากหลุมทะลักขึ้นมาแล้วควบคุมไม่อยู่
แค่เอารถส่งของเข้าไปยังไม่รู้ว่าจะเข้าได้หรือเปล่าครับ

พื้นที่เล็กมากๆครับ

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

ไอ้เผือก  มันบอก  "ยี่สิบ" ตารางกิโลเมตร อ่ะ ฮา

ยี่สิบตารางกิโลเมตรใต้พิ้นดินนะสิครับ เพราะจะชอนไชไปทางไหนก็ได้ครับ แต่พื้นที่บนพื้นดินเล็กมากๆ พอแค่ตั้งแท่นเจาะได้เองครับ เคยเห็นรูปจากเพื่อนที่เขาส่งมาเชิญชวนให้ผู้รับเหมาต่างๆไปประมูลงานกับเขาครับ แต่ไม่ได้เก็บไว้ครับ  ด้านข้างรอบๆ กั้นสังกะสีด้วย อีกด้านติดทางด่วน

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:19:09 AM »

หมู่นี้ไม้รู้เป็นไง อยากเตะกระเทย ตุ๊ด สงสัยติดเชื้อจากคู่แฝด

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:21:54 AM »

แถวบ้านผมเลยครับ

เที่ยวบ่อน้ำมันดิบที่สุพรรณบุรี

http://www.oknation.net/blog/sunantajoy/2008/07/04/entry-1

http://www.pantown.com/board.php?id=22895&area=3&name=board1&topic=41&action=view

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:33:30 AM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

มาแล้วโว้ย  ไอ้ "นายกสมาคม ควายไท"   ฮา
แมร่งดักดาน  ก้ามโต  กับอาชีพ อ่ะ ฮา

ไอ้พวกนี้ โดนยาย  "ถีบ"  หน้าหงาย เงิบ เลยอ่ะ ฮา
มันไม่ได้พัฒนา "สมอง" เลยอ่ะ

อยากเป็น "ขี้ตีน"  โง่  อ่ะ ฮา
ตอนนี้ มัน คศ. 2012 แล้ว ง่ะ ฮา

เขาจะเจาะน้ำมัน  แมร่งก็ค้าน  อ้ายเปรตเอ้ย
โง่  " บัดซบ "   ที่สุดในจักรวาฬ อ่ะ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:11:42 PM »

วิเชียรบุรี เพชรบูรณ์ก็ผลิตแล้วเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้กำลังผลิตเท่าไหร่ต่อวันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:42:48 PM »

ตลาดน้ำมันเป็นตลาดมหภาคครับ ถ้าไม่ได้มีปริมาณสำรองมากมายจริงๆ ยากครับที่จะขายในประเทศราคาถูกได้  เพราะต้นทุนราคาน้ำมันส่วนใหญ่ขึ้นกับปัจจัยภายนอกที่ประเทศเจ้าของแหล่งไม่สามารถควบคุมได้

สมมุติว่าถ้าบ้านเรามีแหล่งสำรองมหาศาล  กว่าจะรู้ว่ามันมีอยู่จริงก็ต้องลงทุนหลักร้อยล้านเหรียญแล้ว เพราะคงจะเอาคนทรงมานั่งทางในดูเอาคงไม่ได้ ต้องจ้างคนมาเจาะสำรวจ ซึ่งแวดวงนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่ามีตัวเอกหลักๆอยู่ไม่กี่ราย

สำรวจแล้วเจอปริมาณคุ้มค่ากับการลงทุน อันดับแรกเลยก็ตกลงเรื่่องแบ่งรายจ่าย รายรับกันก่อน ใครจะลงทุนเท่าไหร่ จะขายให้ใคร ราคาเท่าไหร่ ประเทศเจ้าของพื้นที่ได้อะไรบ้าง  การผลิตจริงก็ต้องมีการสร้างแท่นผลิต วางท่อ มีการเจาะหลุมผลิต ต่อเนื่อง แต่ละแท่น แต่ละหลุมค่าใช้จ่าย ไม่ใช่น้อยๆ หลักสิบล้านเหรียญขึ้นทังนั้น กว่าจะขายได้จนถึงจุดคุ้มทุน ส่วนใหญก็ไม่ต่ำกว่า 5 ปี  แล้วคิดดูครับทุกอย่างเป็นเรื่องของธุรกิจหมด อาจารย์ที่ พระนครเหนือเคยสอนผมไว้ว่า ธุรกิจเป็นเรื่องของกำไร-ขาดทุน ไม่มีบุญคุณหรือเกรงใจ จะมีใครมายอมขายขาดทุน เพราะเกรงใจเจ้าบ้าน  ครั้นไม่ง้อเขา จะทำเองก็เทคโนโลย๊ไม่ถึง

มาเลย์ กับอีกหลายประเทศที่มีแหล่งน้ำมันของตัวเองแล้วขายราคาถูก ก็เพราะรัฐชดเชยส่วนต่างให้ครับ ยกตัวอย่างที่ มาเลย์ ปัจจุบัน เบนซิน 92 ราคา 1.8 +/- ริงกิต รัฐชดเชย 0.6 +/- = 2.4+/- ริงกิต , เบนซิน 95 ราคา 2.8 + ริงกิต รัฐไม่ชดเชย ส่วนดีเซล 1.8 +/- ริงกิต รัฐชดเชย 1.0 +/- = 2.8 +/- ริงกิต ซึ่งเป็นเม็ดเงินมากกว่า 10 ล้านเหรียญต่อปีครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:46:47 PM »

สิบประเทศน้ำมันถูเ เวเนซูเอล่า ถูกสุด แล้วก็ซาอุ (ดูข่าววันนี้) แกลอบละ .18-20 USD เรียกว่าลิตรละไม่กี่บาท Grin Grin Grin ถ้ามีน้ำมันจริงน่าจะทำให้คนไทยได้บ้าง จะมีผลต่ออุตสาหกรรมและการแข่งขันระดับประเทศทีเดียว

มักบอกว่ากลัวแอบเอาไปขายประเทศอื่นที่ราคาแพงกว่าครับ... นายสมชายว่า ไปๆมาๆ เรื่องราวทั้งหมดของประเทศไทยก็คือเรื่องการบังคับใช้กฎหมายไม่ได้นี่แหละ มาตรการทั้งหลายแหล่(ไม่ใช่แค่เรื่องน้ำมันเรื่องเดียว) ถูกสร้างขึ้นมาก็เพราะบังคับใช้กฎหมายไม่ได้...
เวเนซูเอล่า ปริมาณสำรองสูงที่สุดในโลกครับ ใช้นโยบาย Fix price  มาตั้งแต่ปี 1988 ครับ ผมเชื่อว่าอีกไม่นานคงต้องปรับราคาขึ้นครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 02:24:48 PM »

ตลาดน้ำมันเป็นตลาดมหภาคครับ ถ้าไม่ได้มีปริมาณสำรองมากมายจริงๆ ยากครับที่จะขายในประเทศราคาถูกได้  เพราะต้นทุนราคาน้ำมันส่วนใหญ่ขึ้นกับปัจจัยภายนอกที่ประเทศเจ้าของแหล่งไม่สามารถควบคุมได้

สมมุติว่าถ้าบ้านเรามีแหล่งสำรองมหาศาล  กว่าจะรู้ว่ามันมีอยู่จริงก็ต้องลงทุนหลักร้อยล้านเหรียญแล้ว เพราะคงจะเอาคนทรงมานั่งทางในดูเอาคงไม่ได้ ต้องจ้างคนมาเจาะสำรวจ ซึ่งแวดวงนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่ามีตัวเอกหลักๆอยู่ไม่กี่ราย

สำรวจแล้วเจอปริมาณคุ้มค่ากับการลงทุน อันดับแรกเลยก็ตกลงเรื่่องแบ่งรายจ่าย รายรับกันก่อน ใครจะลงทุนเท่าไหร่ จะขายให้ใคร ราคาเท่าไหร่ ประเทศเจ้าของพื้นที่ได้อะไรบ้าง  การผลิตจริงก็ต้องมีการสร้างแท่นผลิต วางท่อ มีการเจาะหลุมผลิต ต่อเนื่อง แต่ละแท่น แต่ละหลุมค่าใช้จ่าย ไม่ใช่น้อยๆ หลักสิบล้านเหรียญขึ้นทังนั้น กว่าจะขายได้จนถึงจุดคุ้มทุน ส่วนใหญก็ไม่ต่ำกว่า 5 ปี  แล้วคิดดูครับทุกอย่างเป็นเรื่องของธุรกิจหมด อาจารย์ที่ พระนครเหนือเคยสอนผมไว้ว่า ธุรกิจเป็นเรื่องของกำไร-ขาดทุน ไม่มีบุญคุณหรือเกรงใจ จะมีใครมายอมขายขาดทุน เพราะเกรงใจเจ้าบ้าน  ครั้นไม่ง้อเขา จะทำเองก็เทคโนโลย๊ไม่ถึง

มาเลย์ กับอีกหลายประเทศที่มีแหล่งน้ำมันของตัวเองแล้วขายราคาถูก ก็เพราะรัฐชดเชยส่วนต่างให้ครับ ยกตัวอย่างที่ มาเลย์ ปัจจุบัน เบนซิน 92 ราคา 1.8 +/- ริงกิต รัฐชดเชย 0.6 +/- = 2.4+/- ริงกิต , เบนซิน 95 ราคา 2.8 + ริงกิต รัฐไม่ชดเชย ส่วนดีเซล 1.8 +/- ริงกิต รัฐชดเชย 1.0 +/- = 2.8 +/- ริงกิต ซึ่งเป็นเม็ดเงินมากกว่า 10 ล้านเหรียญต่อปีครับ

ทำเองได้ครับ ปตท. เป็นเจ้าของหลุมหลายแหล่ง ทั้งในอ่าวไทยและในต่างประเทศครับ(เช่นแหล่งอาทิตย์)... แล้วงานแบบนี้จะมีพวก Sub Contract กันหลายช่วงแล้วแต่ความเชี่ยวชาญ จะไม่มีใครทำเองทั้งหมดครับ, บริษัทไทยที่ทำแท่นฯ ก็มีหลายเจ้า หรือรับจ้างวางท่อก็มีหลายเจ้าครับ, บางบริษัทยังออกไปรับจ้างที่ญี่ปุ่นก็มี เช่น CUEL(บริษัทลูกเชฟร่อน), STPI(บริษัทลูกชิโนไทย) แล้วก็ไทยนิปปอนสตีลฯ ทั้งกลุ่มนี้เพิ่งได้งานทำแท่นขุดเจาะในทะเลที่ญี่ปุ่น เป็นต้น...

ประเด็นหลักคือเรื่องการแบ่งรายรับรายจ่ายนั่นแหละครับ... ตรงนี้ตกลงกันทีไร มันกลายเป็นเรื่องผลประโยชน์มหาศาลเสียจนกลายเป็นการเมืองระหว่างประเทศครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 02:29:55 PM »

เอามาให้อ่านเรื่องแหล่งอาทิตย์ครับ... http://www.marinerthai.com/forum/index.php?topic=2388.0

นี่เป็นแหล่งในทะเล... สำหรับอยู่บนบกนั้น หมูๆครับ สำหรับ PTTEP ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 03:40:25 PM »

อยากรู้ ทำไมยังมีคนเติมน้ำมัน ปตท.อยู่อีกครับ  Angry

เดี๋ยวนี้เจ้าอื่นเริ่มหายากแล้ว ไม่ขยายไม่ปรับปรุง เผลอๆเปลี่ยนป้ายเป็น PTT

ราคาที่เหลือรัฐบาลจ่ายแทนครับ ถ้ารถน้อยก็จ่ายน้อย อย่างประเทศไทยนี่ต้องส่งออกได้เยอะถึงจะทำอย่างนั้นได้ ต้นทุนการผลิตมันเท่ากันทั่วโลกนะรวมค่าบำรุงรักษาโรงงานซึ่งแต่รอบแพงมากข้อความข้างบนนี่ก๊อปมาไม่หมดนะมันส่วนที่อธิบายว่าแต่ละประเทศเขาชดเชยเท่าไรกรุณาอย่าทำอย่างนี้อีก การปกปิดเช่นมันส่งผลลบให้คนอื่น

งานหินครับ เจาัะในเขตชุมชนแบบนั้น หากหลุมทะลักขึ้นมาแล้วควบคุมไม่อยู่ แค่เอารถส่งของเข้าไปยังไม่รู้ว่าจะเข้าได้หรือเปล่าครับ พื้นที่เล็กมากๆครับ

แถวคาลิฟอร์เนียมั้งบ่อน้ำมันอยู่ในเมืองอยู่ข้างบ้านทั่วไป

ประชาชนไม่เคยได้รับผลผลประโยชน์ ไม่ว่าทางตรงทางอ้อม มีแต่เสียกับเสีย...
เมื่อไรจะเลิกหลอกกันซะที..

ไปถามผู้ถือหุ้นใหญ่ปตท.ซิครับ กระทรวงการคลัง เขาก็คงจะบอกว่าผลประโยชน์ต้องเข้ารัฐสูงสุดผมทำตามระเบียบบริหาราชการไมผิด

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:16:22 PM »

มีเรื่องแปลกคือตอนนี้ยกเลิกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน  แต่ราคาน้ำมันกลับแพงกว่าตอนเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันซะอีก   โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:33:50 PM »

มีเรื่องแปลกคือตอนนี้ยกเลิกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน  แต่ราคาน้ำมันกลับแพงกว่าตอนเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันซะอีก   โดนชก

พอขยับราคาขึ้นนิดๆ แล้วยอดขายยังไม่ตก... บริษัทน้ำมัน มันก็ขึ้นราคาไปอีกเรื่อยๆ จนกระทั่งยอดขายเริ่มตก, ก็แปลว่าเส้นดีมานด์กับซัปพลายมันตัดกันตรงนั้น ตรงราคาแพงกว่าก่อนยกเลิกเงินเข้ากองทุนน้ำมันไงครับ...

แล้วเชื่อหรือเปล่าครับ... ว่ารัฐบาลหรือองค์กรที่ดูแลอยู่จะไม่รู้เรื่องตั้งแต่แรก ว่ามันจะต้องเป็นแบบนี้ในที่สุด...
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์