เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:24:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเจาะสำรวจบ่อน้ำมันทวีวัฒนา 9 มี.ค.นี้  (อ่าน 7614 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:42:18 PM »

สิบประเทศน้ำมันถูเ เวเนซูเอล่า ถูกสุด แล้วก็ซาอุ (ดูข่าววันนี้) แกลอบละ .18-20 USD เรียกว่าลิตรละไม่กี่บาท Grin Grin Grin ถ้ามีน้ำมันจริงน่าจะทำให้คนไทยได้บ้าง จะมีผลต่ออุตสาหกรรมและการแข่งขันระดับประเทศทีเดียว

ราคาที่เหลือรัฐบาลจ่ายแทนครับ ถ้ารถน้อยก็จ่ายน้อย อย่างประเทศไทยนี่ต้องส่งออกได้เยอะถึงจะทำอย่างนั้นได้ ต้นทุนการผลิตมันเท่ากันทั่วโลกนะรวมค่าบำรุงรักษาโรงงานซึ่งแต่รอบแพงมากข้อความข้างบนนี่ก๊อปมาไม่หมดนะมันส่วนที่อธิบายว่าแต่ละประเทศเขาชดเชยเท่าไรกรุณาอย่าทำอย่างนี้อีก การปกปิดเช่นมันส่งผลลบให้คนอื่น

ผลลบให้คนอื่น นะใครครับ Grin Grin Grin ผมเห็นราคาใน TV เช้านี้ก็มาบอกว่าเวเนราคาถูกสุด ต่อแกลอน จะให้ไปก๊อปอะไรมาจากไหนล่ะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:45:05 PM »

ขอถามพี่ๆทุกท่านครับ
ถ้าวันดีคืนดี ที่ดินของเรารึว่าข้างๆที่ดินของเรา
เจาะขุดพบน้ำมันดิบขึ้นมา แล้วที่ดินที่ขุดเจอ
เราต้องเวรคืนให้เป็นทรัพย์สินของชาติรึป่าวครับ
บอกตรงๆผมไม่อยากให้ ปตท.ครับ  งอน งอน งอน

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:48:48 PM »

งานหินครับ เจาัะในเขตชุมชนแบบนั้น หากหลุมทะลักขึ้นมาแล้วควบคุมไม่อยู่ แค่เอารถส่งของเข้าไปยังไม่รู้ว่าจะเข้าได้หรือเปล่าครับ พื้นที่เล็กมากๆครับ

แถวคาลิฟอร์เนียมั้งบ่อน้ำมันอยู่ในเมืองอยู่ข้างบ้านทั่วไป

ครับ แต่เครื่องไม้เครื่องมือ วิธีการจัดการกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินของเขาพร้อมมากนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:55:24 PM »

ระวังๆกันบ้างนะครับ...ระวังจะเหมือนอินโดนีเชียเมื่อไม่กี่ปีมานี้ที่มีการขุดเจาะน้ำมัน แต่หลังจากขุดเจาะไปพบว่ามันไม่ใช่น้ำมันครับ กลับเป็นโคลนครับ เรียกว่า mud flood จึงทำให้โคลนทะลักท่วมหมู่บ้านทั้งหมด

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 05:02:30 PM »

งานหินครับ เจาัะในเขตชุมชนแบบนั้น หากหลุมทะลักขึ้นมาแล้วควบคุมไม่อยู่ แค่เอารถส่งของเข้าไปยังไม่รู้ว่าจะเข้าได้หรือเปล่าครับ พื้นที่เล็กมากๆครับ

แถวคาลิฟอร์เนียมั้งบ่อน้ำมันอยู่ในเมืองอยู่ข้างบ้านทั่วไป

ครับ แต่เครื่องไม้เครื่องมือ วิธีการจัดการกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินของเขาพร้อมมากนะครับ

ถามผมนี้ครับ...บ่อที่สุพรรณฯ ตรง บ้านสะแกย่างหมู่ ที่เป้นที่ของยายอั้น กรรไก เจาะกันอีท่าไหนไม่รู้แก๊สไข่เน่าทะลักสวนออกมาหนีตายกันทั้งแท่น พอเจาะเจอน้ำมันเขาจะสูบไปทิ้งที่บ่อพักข้างๆแท่นขุดแล้วจุดไฟ โอ้ว!!!.....ไฟท้วม โชติช่วงชัดชวาลเลยครับ

"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 06:23:42 PM »

พี่ๆที่ผมรู้จัก ซึ่งอาศัยบริเวณทวีวัฒนาเริ่มคุยกันเรื่องจำนวนเงินที่ได้จากการเวรคืนที่ดินกันแล้วละครับ เศร้า เศร้า
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 07:22:18 PM »

ตลาดน้ำมันเป็นตลาดมหภาคครับ ถ้าไม่ได้มีปริมาณสำรองมากมายจริงๆ ยากครับที่จะขายในประเทศราคาถูกได้  เพราะต้นทุนราคาน้ำมันส่วนใหญ่ขึ้นกับปัจจัยภายนอกที่ประเทศเจ้าของแหล่งไม่สามารถควบคุมได้

สมมุติว่าถ้าบ้านเรามีแหล่งสำรองมหาศาล  กว่าจะรู้ว่ามันมีอยู่จริงก็ต้องลงทุนหลักร้อยล้านเหรียญแล้ว เพราะคงจะเอาคนทรงมานั่งทางในดูเอาคงไม่ได้ ต้องจ้างคนมาเจาะสำรวจ ซึ่งแวดวงนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่ามีตัวเอกหลักๆอยู่ไม่กี่ราย

สำรวจแล้วเจอปริมาณคุ้มค่ากับการลงทุน อันดับแรกเลยก็ตกลงเรื่่องแบ่งรายจ่าย รายรับกันก่อน ใครจะลงทุนเท่าไหร่ จะขายให้ใคร ราคาเท่าไหร่ ประเทศเจ้าของพื้นที่ได้อะไรบ้าง  การผลิตจริงก็ต้องมีการสร้างแท่นผลิต วางท่อ มีการเจาะหลุมผลิต ต่อเนื่อง แต่ละแท่น แต่ละหลุมค่าใช้จ่าย ไม่ใช่น้อยๆ หลักสิบล้านเหรียญขึ้นทังนั้น กว่าจะขายได้จนถึงจุดคุ้มทุน ส่วนใหญก็ไม่ต่ำกว่า 5 ปี  แล้วคิดดูครับทุกอย่างเป็นเรื่องของธุรกิจหมด อาจารย์ที่ พระนครเหนือเคยสอนผมไว้ว่า ธุรกิจเป็นเรื่องของกำไร-ขาดทุน ไม่มีบุญคุณหรือเกรงใจ จะมีใครมายอมขายขาดทุน เพราะเกรงใจเจ้าบ้าน  ครั้นไม่ง้อเขา จะทำเองก็เทคโนโลย๊ไม่ถึง

มาเลย์ กับอีกหลายประเทศที่มีแหล่งน้ำมันของตัวเองแล้วขายราคาถูก ก็เพราะรัฐชดเชยส่วนต่างให้ครับ ยกตัวอย่างที่ มาเลย์ ปัจจุบัน เบนซิน 92 ราคา 1.8 +/- ริงกิต รัฐชดเชย 0.6 +/- = 2.4+/- ริงกิต , เบนซิน 95 ราคา 2.8 + ริงกิต รัฐไม่ชดเชย ส่วนดีเซล 1.8 +/- ริงกิต รัฐชดเชย 1.0 +/- = 2.8 +/- ริงกิต ซึ่งเป็นเม็ดเงินมากกว่า 10 ล้านเหรียญต่อปีครับ

ทำเองได้ครับ ปตท. เป็นเจ้าของหลุมหลายแหล่ง ทั้งในอ่าวไทยและในต่างประเทศครับ(เช่นแหล่งอาทิตย์)... แล้วงานแบบนี้จะมีพวก Sub Contract กันหลายช่วงแล้วแต่ความเชี่ยวชาญ จะไม่มีใครทำเองทั้งหมดครับ, บริษัทไทยที่ทำแท่นฯ ก็มีหลายเจ้า หรือรับจ้างวางท่อก็มีหลายเจ้าครับ, บางบริษัทยังออกไปรับจ้างที่ญี่ปุ่นก็มี เช่น CUEL(บริษัทลูกเชฟร่อน), STPI(บริษัทลูกชิโนไทย) แล้วก็ไทยนิปปอนสตีลฯ ทั้งกลุ่มนี้เพิ่งได้งานทำแท่นขุดเจาะในทะเลที่ญี่ปุ่น เป็นต้น...

ประเด็นหลักคือเรื่องการแบ่งรายรับรายจ่ายนั่นแหละครับ... ตรงนี้ตกลงกันทีไร มันกลายเป็นเรื่องผลประโยชน์มหาศาลเสียจนกลายเป็นการเมืองระหว่างประเทศครับ...

ผมหมายถึงว่าถ้าเราต้องทำเอง โดยเริ่มจากศูนย์น่ะครับ โดยเฉพาะในขั้นตอนการสำรวจเพื่อยืนยันปริมาณสำรอง จริงอยู่มีเงินใช้ผีโม่แป้งได้ แต่เจ้าของเงินก็ต้องรู้ว่าแป้งที่โม่ได้มีลักษณะเป็นอย่างไร ไม่งั้นอาจถูกผีหลอกได้.  Grin  Cheesy

เรื่องทำแท่นอันนี้ไม่เถียงเลยครับ ของเราทำได้ดีมากๆ สู้เขาได้ทั้งฝีมือและราคา แต่ติดที่เราทำได้อย่างมากไม่เกินหกขาครับ และส่วนใหญ่จะเป็น แท่นหัวหลุมครับ ไม่ใช่แท่นผลิดหลัก. (สำหรับ top side ไม่ใช่ jacket) ไม่ใช่ความสามารถไม่ถึงแต่ ท่าเรือน้้ำลึกเราไม่เอื้อครับ คือต่อได้แล้วลากออกไปไม่ได้ เพราะน้ำตื้นเกินไปครับ ทั้ง cuel ที่แหลมฉบัง ทั้ง tns ที่สมุทรปราการ ต้องรอกร่องน้ำใหม่ซึ่งใช้งบไม่ใช่น้อยๆ.  อีกอย่างเราไม่ใช่ผู้ผลิตเหล็กครับ ต้องนำเข้า เข้ามาแล้วกว่าจะตัดแผ่นแรกได้ เฮาะๆ ไม่อยากจะบอกเลยว่า ....... นานมาก อย่างที่พี่สมชายตั้งข้อสังเกตแหละครับ. การบังคับใช้กฏหมายไม่ได้ผล ทำให้หลายๆอย่างขึ้นอยู่กับการใช้ ดุลยพินิจแทน.

ปตท. กว่าจะถึงวันน้ีได้ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะครับ ผมเองก็ศิตย์เก่า ปตท สผ.ครับ  สิบปีก่อนเป็นแค่ ช่างเทคนิต๊อกต๋อย ทำงานกับฝรั่งที่รับเงินเดือนหลักแสน ที่เบิกได้แม้กระทั่งผ้าอนามัยเมีย เคยตั้งคำถามว่าต้องจ้างมันมาทำไม(วะ) ก็เพราะไอ้คำว่า shareholder นี่แหละที่มันค้ำกระบาลอยู่ ทุกวันนี้ ปตทสผ. เกือบจะรันด้วยคนไทยได้ทั้งหมด. ผมว่าน่าภาคภูมิใจออกครับ.

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:15:05 AM »

พี่ๆที่ผมรู้จัก ซึ่งอาศัยบริเวณทวีวัฒนาเริ่มคุยกันเรื่องจำนวนเงินที่ได้จากการเวรคืนที่ดินกันแล้วละครับ เศร้า เศร้า

ไม่เวณคืนครับเขาจะซื้อ...หากเจ้าของที่ไม่ขายหรือขายแพงเวอร์ เขาก็จะย้ายไปรอบบริเวณนั้น แล้วเจาะแบบทะแยงมุมเอา ผมเคยดูสารคดีแท่นเจาะ อิริค รอเด้อ (Eirik Raude) เขาสมารถเจาะทำมุม 90 องศาได้แล้วนะครับ งง เลย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:44:54 AM »

ผมหมายถึงว่าถ้าเราต้องทำเอง โดยเริ่มจากศูนย์น่ะครับ โดยเฉพาะในขั้นตอนการสำรวจเพื่อยืนยันปริมาณสำรอง จริงอยู่มีเงินใช้ผีโม่แป้งได้ แต่เจ้าของเงินก็ต้องรู้ว่าแป้งที่โม่ได้มีลักษณะเป็นอย่างไร ไม่งั้นอาจถูกผีหลอกได้.  Grin  Cheesy

เรื่องทำแท่นอันนี้ไม่เถียงเลยครับ ของเราทำได้ดีมากๆ สู้เขาได้ทั้งฝีมือและราคา แต่ติดที่เราทำได้อย่างมากไม่เกินหกขาครับ และส่วนใหญ่จะเป็น แท่นหัวหลุมครับ ไม่ใช่แท่นผลิดหลัก. (สำหรับ top side ไม่ใช่ jacket) ไม่ใช่ความสามารถไม่ถึงแต่ ท่าเรือน้้ำลึกเราไม่เอื้อครับ คือต่อได้แล้วลากออกไปไม่ได้ เพราะน้ำตื้นเกินไปครับ ทั้ง cuel ที่แหลมฉบัง ทั้ง tns ที่สมุทรปราการ ต้องรอกร่องน้ำใหม่ซึ่งใช้งบไม่ใช่น้อยๆ.  อีกอย่างเราไม่ใช่ผู้ผลิตเหล็กครับ ต้องนำเข้า เข้ามาแล้วกว่าจะตัดแผ่นแรกได้ เฮาะๆ ไม่อยากจะบอกเลยว่า ....... นานมาก อย่างที่พี่สมชายตั้งข้อสังเกตแหละครับ. การบังคับใช้กฏหมายไม่ได้ผล ทำให้หลายๆอย่างขึ้นอยู่กับการใช้ ดุลยพินิจแทน.

ปตท. กว่าจะถึงวันน้ีได้ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะครับ ผมเองก็ศิตย์เก่า ปตท สผ.ครับ  สิบปีก่อนเป็นแค่ ช่างเทคนิต๊อกต๋อย ทำงานกับฝรั่งที่รับเงินเดือนหลักแสน ที่เบิกได้แม้กระทั่งผ้าอนามัยเมีย เคยตั้งคำถามว่าต้องจ้างมันมาทำไม(วะ) ก็เพราะไอ้คำว่า shareholder นี่แหละที่มันค้ำกระบาลอยู่ ทุกวันนี้ ปตทสผ. เกือบจะรันด้วยคนไทยได้ทั้งหมด. ผมว่าน่าภาคภูมิใจออกครับ.

แสดงว่าคนในวงการมาตอบเอง, เผลอๆ อาจจะอยู่ในแผนก Installation ของ CUEL หรือ TNS กระมังครับ...
นายสมชายยังยืนยันครับ ว่าหากจะทำเองเริ่มจากศูนย์ เราก็สามารถทำได้... เพราะหากอยู่ในวงการจริงจะทราบว่าเขา Sub Contract ทุกอย่าง(ยกเว้นฝ่ายกฎหมาย)...
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 02:05:38 PM »

แสดงว่าคนในวงการมาตอบเอง, เผลอๆ อาจจะอยู่ในแผนก Installation ของ CUEL หรือ TNS กระมังครับ...
นายสมชายยังยืนยันครับ ว่าหากจะทำเองเริ่มจากศูนย์ เราก็สามารถทำได้... เพราะหากอยู่ในวงการจริงจะทราบว่าเขา Sub Contract ทุกอย่าง(ยกเว้นฝ่ายกฎหมาย)...

เปล่าครับ ผมไม่ได้อยู่ทั้ง CUEL และ TNS เป็นแค่ลูกค้าเขาครับ   Wink

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:50:41 PM »

กระทู้นี้ ขอตามอ่านเก็บความรู้ครับ ^ ^ วงการ oil&gas

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:42:58 AM »

เท่าที่สังเกตดูมีพี่ ๆ หลายคน อญุ่ในวงการน้ำมันทั้งนั้นเลย ปืนโครงการคงเต็มผนังบ้านแล้ว...
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 07:44:34 PM »

ไหว้อีก ๖๐ ตังค์แหล่ว...น่าจะขึ้นซักลิตรละ ๒๐๐ ...กะลังดี คิก คิก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 07:49:59 PM »

เมื่อไหร่จะมีบริษัทไหนผลิตรถเติมน้ำเปล่ามาขายซักที   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 06:00:17 PM »

Wink...เย้....ราคาน้ำมันขึ้นอีกแล้ว ...ดีใจจังวุ๊ยยยยย

ราคาขายปลีกน้ำมันเบนซินทั้ง 2ชนิดเพิ่มขึ้น 1.07บาท และทำให้มีส่วนต่างกับน้ำมันแก๊สโซฮอล์ห่างกันมากขึ้น โดยแก๊สโซฮอล์ 95 กับเบนซิน 91 ขณะนี้ต่างกันอยู่ที่ 2.35 บาท/ลิตร และแก๊สโซฮอล์ 95 กับเบนซิน 95 เป็น 6.30 บาท/ลิตร ส่วนน้ำมันดีเซล และแก๊สโซฮอล์ ให้ชะลอเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงเพิ่มไว้ก่อน

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์