เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:35:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจจริงๆ  (อ่าน 4534 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:36:21 PM »

ตามที่ สมาคมต้านโลกร้อน ได้ฟ้องศาลปกครองให้ นิคมอุตสาหกรรมหยุดสร้างคันดินหรือเขื่อนล้อมรอบนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ และศาลได้มีคำสั่งให้ระงับ

ถ้าผมเป็นนักลงทุนญี่ปุ่น ผมเก็บข้าวของกลับบ้านเลยไม่ลงทุนมันแล้ว หากคราวหน้าน้ำมาอีกจะให้เขายืนมองน้ำใหลเข้าโรงงานตาปริบๆหรือครับ อ๋อย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:43:20 PM »

ศาลท่านคงว่าไปตามกฎหมายอะครับพี่ ก็ต้องให้มาฟ้องร้องกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:14:38 PM »

แบบที่ชาวบ้านแถวนั้นเขาบอกว่า... ตอนน้ำท่วม... ไม่เห็นหัวซักคน... มาตอนนี้ทำเป็นเสียงดัง... บู่

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:14:46 PM »

ศาลท่านคงว่าไปตามกฎหมายอะครับพี่ ก็ต้องให้มาฟ้องร้องกัน
ศาลท่านผมคงไม่ว่าอะไร ผมว่าไอ้พวกสมาคมนู๊น มันว่างงานหรือไง อ๋อย

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:15:03 PM »

อยากจะบ้าตาย ถ้าตกงานมาNGOมันจะเลี้ยงพวกผมไหม๊ครับ
ถามหน่อยเถอะ ตอนน้ำท่วม ไปอยู่ที่รูไหนกัน
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:47:02 PM »

อยากจะบ้าตาย ถ้าตกงานมาNGOมันจะเลี้ยงพวกผมไหม๊ครับ
ถามหน่อยเถอะ ตอนน้ำท่วม ไปอยู่ที่รูไหนกัน
ลองถามมันดูครับ คิก คิก

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:51:31 PM »

พวกngoนี่ผมบอกตรงๆเลยว่าเบื่อหน่ายมากครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:56:48 PM »

แล้วที่ จ.ตรัง มีชาวบ้านธรรมดา ๆ ถูกหน่วยงานของรัฐฟ้อง ข้อหาทำให้โลกร้อน รู้สึกแกจะบุกรุกป่า หรือปลูกบ้าน-มีที่ทำกินอยู่ในเขตป่าสงวนนี่แหละ 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:57:04 PM »

ต้องดูในรายละเอียดน่ะครับ... ที่นายสมชายสงสัยว่าบางนิคมอาจสร้างขวางทางน้ำไหล เช่นสร้างริมสองฝั่งลำรางสาธารณะน่ะครับ...

ลำรางสาธารณะบางแห่งเห็นเขียนเอาไว้ในโฉนดที่ดิน แต่ตัวจริงแห้งแหงแก๋ ไม่เคยมีน้ำไหลมานานปี แต่เวลาน้ำท่วม มันจะไหลไปตามทางน้ำแบบนี้แหละครับ... สมัยก่อนเป็นที่นายังมีน้ำไหล ก็เลยมีเขียนเอาไว้ในโฉนด แต่เมื่อบ้านเมืองเจริญขึ้นทุกคนก็ลืม บางแห่งใช้เป็นทางสัญจรไปเสียเลย, ทีนี้เวลาน้ำท่วมขึ้นมา น้ำจะไหลไปตามถนน(ที่เขียนไว้ในโฉนดว่าเป็นลำราง) ก็เลยไหลไม่ได้ เพราะนิคมฯ ทำคันดินกั้นหัวท้ายไปเสียแล้ว...

ตามตัวอย่างข้างบนนี่เป็นตัวอย่างที่นายสมชายนึกเอาเองว่า"อาจ"เป็นไปได้นะครับ... ส่วนรายละเอียดนั่นต้องดูในคำฟ้อง, เพราะคิดว่าศาลคงพิจารณาดีแล้วน่ะครับ...

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 05:00:07 PM »

อ้าวถ้าอย่างที่พี่สมชายว่าใว้ก็แย่สิครับ ผมนึกว่าเขาทำในที่ตัวเองคล้ายๆกับทำรั้วบ้าน อ๋อย

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 05:01:11 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=-NkCDihyPH4

Grin Grin Grin Grin ลาก่อนไทยแลนด์.............

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 05:04:10 PM »

เรื่องโลกร้อนนี่ผมคิดว่าปัญหามาจากตึกรามบ้านช่องที่สร้างด้วยคอนกรีตนี่มากกว่าครับ
สังเกตุได้ง่ายๆเลยครับเวลากลางคืนถ้าขับรถผ่านหมู่บ้านที่สร้างบ้านด้วยไม้จะรู้สึกเย็นแต่ถ้าขับผ่านตึกรามบ้านช่องที่สร้างด้วยคอนกรีตนี่จะร้อนครับไม่เชื่อลองสังเกตุดูครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 05:22:38 PM »

อ้าวถ้าอย่างที่พี่สมชายว่าใว้ก็แย่สิครับ ผมนึกว่าเขาทำในที่ตัวเองคล้ายๆกับทำรั้วบ้าน อ๋อย

คือนายสมชายสันนิษฐานเอาจากโฉนดที่ดินที่แต่ก่อนเคยเป็นที่นา จะไม่มีที่ดินผืนใหญ่ติดต่อกันเป็นผืนเดียวกันโดยไม่มีลำรางสาธารณะพาดผ่านครับ... แต่ก่อนสมัยที่คนแถวนั้นยังทำนากันอยู่ ขอบที่ดินของแต่ละเจ้าของก็จะมีลำรางสาธารณะลัดเลาะตามขอบที่ดินครับ เอาไว้ทดน้ำเข้านา เพราะสมัยก่อนไม่มีคลองชลประทานแยกจ่ายน้ำออกไปเป็นเหมือนก้างปลาทูเหมือนสมัยปัจจุบันครับ...

ดังนั้นลำรางสาธารณะทั้งหลาย ก็เลยเหมือนใยแมงมุมแผ่ขยายเต็มพื้นที่... แล้วที่ดินสาธารณะนี่ครอบครองปรปักษ์ไม่ได้ด้วยซิครับ, สรุปคือยังเป็นของแผ่นดินใช้ประโยชน์ร่วมกันอยู่ ถึงแม้ล้อมรั้วไปแล้ว แต่ก็ยังมีท่อระบายน้ำไหลผ่านนิคมฯ ได้...

ทีนี้เวลาสร้างนิคมอุตสาหกรรม เขาก็จะกว้านซื้อที่ดินหลายแปลงต่อกันให้เป็นผืนใหญ่ติดต่อกัน เพื่อทำเป็นนิคมอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ เขาก็ล้อมรั้วทั้งหมดได้ เพราะ"ดูเหมือน"เป็นเจ้าของเดียวติดต่อกันเป็นผืนใหญ่... แต่ที่จริงเขาทำรั้วล้อมลำรางสาธารณะที่เป็นของสาธารณะเอาไว้ด้วย, แล้วหากกั้นทางน้ำไหล ที่ดินนอกรั้วด้านเหนือน้ำก็เสียประโยชน์เพราะไม่มีทางระบายน้ำไงครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 06:27:55 PM »

อืมมมมมม  .......  ต้านโลกร้อน   ต้องเอาให้หมดพวกโรงงานอุตสาหกรรมทุกประเภท  โรงกลั่นน้ำมัน  ฯลฯ   .....   ปิดประเทศ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 09:50:18 PM »

คือนายสมชาย   สันนิษฐาน   เอาจากโฉนดที่ดินที่แต่ก่อนเคยเป็นที่นา
จะไม่มีที่ดินผืนใหญ่  ติดต่อกันเป็นผืนเดียวกัน   โดยไม่มีลำรางสาธารณะพาดผ่านครับ...
แต่ก่อนสมัยที่คนแถวนั้นยังทำนากันอยู่

ขอบที่ดินของแต่ละเจ้าของก็จะมีลำรางสาธารณะ 
ลัดเลาะตามขอบที่ดินครับ เอาไว้ทดน้ำเข้านา

เพราะสมัยก่อนไม่มีคลองชลประทานแยกจ่ายน้ำออกไปเป็นเหมือนก้างปลาทูเหมือนสมัยปัจจุบันครับ...

ดังนั้นลำรางสาธารณะทั้งหลาย ก็เลยเหมือนใยแมงมุมแผ่ขยายเต็มพื้นที่...

แล้วที่ดินสาธารณะนี่ครอบครองปรปักษ์ไม่ได้ด้วยซิครับ,
สรุปคือยังเป็นของแผ่นดินใช้ประโยชน์ร่วมกันอยู่
ถึงแม้ล้อมรั้วไปแล้ว แต่ก็ยังมีท่อระบายน้ำไหลผ่านนิคมฯ ได้...

ทีนี้เวลาสร้างนิคมอุตสาหกรรม เขาก็จะกว้านซื้อที่ดินหลายแปลงต่อกันให้เป็นผืนใหญ่ติดต่อกัน
เพื่อทำเป็นนิคมอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ เขาก็ล้อมรั้วทั้งหมดได้
เพราะ"ดูเหมือน"เป็นเจ้าของเดียวติดต่อกันเป็นผืนใหญ่...

แต่ที่จริงเขาทำรั้วล้อมลำรางสาธารณะที่เป็นของสาธารณะเอาไว้ด้วย,
แล้วหากกั้นทางน้ำไหล ที่ดินนอกรั้วด้านเหนือน้ำก็เสียประโยชน์เพราะไม่มีทางระบายน้ำไงครับ...

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

นายสมชาย(ฮา)  สันนิษฐานผิด อ่ะ ฮา

"ลำรางสาธารณะ"  ที่บอกว่า  มันมีทุกแปลง  ไม่ใช่  อ่ะ ฮา

ลำราง ก็คือ  พื่นที่ๆ มีลักษณะ เป็น แอ่ง  ยาวต่อเนื่่อง   มีลักษณะ เหมือน คลอง อ่ะ ฮา
เวลาฝนตก  น้ำมันก็ไหลไปสู่ที่ต่ำ  ลงไปในลำราง  เป็นที่ระบายน้ำ  อ่ะ ฮา

อันนี้เป็น  ของ "สาธารณะ"  ครอบครองไม่ได้  อ้าง "ปรปักษ์" ก็ไม่ได้ อ่ะ ฮา

ส่วนพื้นที่  ขนาดใหญ่  ที่บอกว่า   จะมีลำราง  พาดผ่าน ทุกแปลง
นายสมชาย(ฮา)  เข้าใจผิด อ่ะ  มันเป็นลักษณะ ของน้ำไหล ไปสู่ที่ต่ำ อ่ะ ฮา

ส่วน เรื่อง เอ็นจีโอ  อ่ะ ฮา
ไอ้พวกนี้  มัน "บ้า" กันไปแล้วอ่ะ  ฮา
มันเห็นแก่เงิน ที่ต่างประเทศ สนับสนุน  เล็กน้อย อ่ะ ฮา
ความจริงมันก็เยอะ  สำหรับไอ้พวกเสือหิวอ่ะ ฮา

ยายมีความรู้สึกว่า  "ประเทศไทย"  เรามี ศาลยิบ ศาลย่อย เยอะแยะ อ่ะ ฮา
การที่มี "ศาล"  เยอะ  แตกย่อย ลงไปหลายสาขา  อ่ะ
ทำให้  ไอ้พวก  "แก่วิชา"  มันเห็นเป็นช่องทาง ทำมาหากินอ่ะ ฮา

เรามี "รัฐธรรมนูญ"  ซึ่งเป็นกฎหมายสูงสุด  ใหญ่ที่สุด  เป็นประธาน แล้วอ่ะ ฮา
ไม่มี  กฎหมายลูก  ฉบับไหน  ที่ใหญ่ไปกว่านี้ อีกอ่ะ ฮา

ประเทศไทย  มันบ้าแล้วอ่ะ ฮา
ทุกเรื่อง ทุกราว  มันต้อง ส่ง ให้ "ศาล" ตีความ อ่ะ ฮา

ยายว่า  "ผิดปรกติ"  อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์