เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 06:22:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กราบเรียนท่านอาจารย์จันทร์ วิเคราะห์ชุดลูกเลื่อน cmmg  (อ่าน 5751 ครั้ง)
ทีวีแชมป์เปี้ยน
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:27:29 PM »

กราบสวัสดีอาจารย์เพื่อนสมาชิก ช่วยวิเคราะห์ชุดลูกเลื่อน cmmg มีรอยขัดขาวดังภาพ ชุดลูกเลื่อนหงายท้องขึ้น มีรอยขัดขาว แบบนี้ผิดปกติไหมครับ เพื่อนผมอีกท่านก็เป็นแบบนี้ จะส่งผมต่อปืนในอนาตคไหมครับ ไหว้
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:35:57 PM »

คุ้นๆว่าขัดเพื่อแก้ปัญหาชุดค้างลูกเลื่อน BHOA ทำงานได้ไม่สมบูรณ์ครับ (อาจจะไม่ใช่ก็ได้)  ไหว้

Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:41:22 PM »

ปืนไม่เคยใส่ ชุดค้างลไลด์ ครับผมยังไม่ได้ซื้อมา ยิงเดิมๆมาตลอดเลยครับ แมกลิ้นเขียว ของคุณ one hole shot เป็นรอยแบบนี้ไหมครับ ไหว้
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:50:27 PM »

ขออนุญาติแสดงความเห็น
เหมือนรอยขัดสีที่ท้ายสไลด์ปืนออโตทั่วไปนี่ครับ
ประมาณว่าท้ายลูกเลื่อนตรงจุดนี้มันเสียดสีกับนกสับตอนถอยหลังครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:02:12 AM »

ปืนไม่เคยใส่ ชุดค้างลไลด์ ครับผมยังไม่ได้ซื้อมา ยิงเดิมๆมาตลอดเลยครับ แมกลิ้นเขียว ของคุณ one hole shot เป็นรอยแบบนี้ไหมครับ ไหว้

ขออนุญาติแสดงความเห็น
เหมือนรอยขัดสีที่ท้ายสไลด์ปืนออโตทั่วไปนี่ครับ
ประมาณว่าท้ายลูกเลื่อนตรงจุดนี้มันเสียดสีกับนกสับตอนถอยหลังครับ

ของผมไม่มีตั้งแต่แรกครับ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า เดี๋ยวว่างๆจะเอามารื้อดู

น่าจะเป็นแบบที่พี่ DEMON บอกครับ เพราะส่วนนั้นเวลาลูกเลื่อนถอยหลัง
มันจะไปดันนกสับให้จับกับเซียร์ครับ

jandara
Guns & Games Staff
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:57:36 AM »

ยับเยิน ตรงตำแหน่งนี้  น่าลองดู ชุดโครงว่า มีส่วนใด เกี่ยวข้องด้วย จะเห็นรอยและสาเหตุที่แท้จริง ชุดลูกเลื่อนตัวนี้ คงต้องหยุดใช้ก่อน ที่มันจะเสียหายมากกว่านี้   แม้แก้ไขได้  ลักษณะการยิงแข่งขัน คงทนได้ไม่นาน ไม่สงสัยแล้วว่าสลักไกที่ใช้จะหักได้ เพราะแรงกระแทกขนาดนี้ เหล็กที่แข็งมากๆก็หัก ไม่งั้นโครงปืนพังก่อน
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:15:44 AM »

ถ้าดูตามที่ "อ.จันทร์"  วิเคราะห์ไว้  ผมลองกลับไปดูของผม และถ่ายรูปเปรียบเทียบให้ดูครับ

แต่ของผมน่าจะเป็นตามที่  "คุณ DEMON - รักในหลวง"    กล่าวไว้ครับ

ส่วนของ  จขกท.  แรกๆ ผมคิดทำนองเดียวกับเช่นที่  "คุณ DEMON - รักในหลวง"    กล่าวไว้ครับ... ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 06:00:57 PM »

ขอบคุณอาจารย์และพี่สมาชิกท่านอื่นๆ ไหว้ แล้วผมทําไงดีครับ ยิงไปก่อนจนมีอาการโคม่าไปเลยดีไหม จะได้เคลมทาง cmmg คิก คิก
ใช้ครับอาจารย์ สลักเซียร์ของผมเคยหักไปแล้ว แบบหาสาเหตุไม่ได้ ตอนนี้ได้อะไหล่มาใส่แล้ว เข็มแทงชนวนที่ท่านอื่นชอบหัก ของผมยังไม่หัก แต่มาหักแบบที่คนอื่นเขาไม่เป็นกัน แต่ปืนไม่เคยแต่งขัดอะไร มีแต่ลํากล้องสั้นลง 4.8  นิ้ว  ไหว้

jandara
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 06:16:22 PM »

ผมไปดูปืนผมเริ่มมีรอยแบบเดียวกันแล้ว  ถ้ารู้ปัญหาเราป้องกันด้วยการใช้จาระบี หล่อลื่นตำแหน่งที่สึกหรอได้  เป็นเรื่องดี ที่ได้เห็นปัญหาและป้องกันได้ ขอบคุณที่ชี้แนะมา
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 07:08:00 PM »

ของผมเป็นแบบนี้

สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 07:51:29 PM »

เป็นรอยที่เกิดจากท้ายลูกเลื่อนถอยหลังไปดันนกปืน  ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรหรอกครับ
ในปืน M16 ส่วนที่ดันนกปืนจะเป็นโครงนำลูกเลื่อน ซึ่งมีขนาดทั้งใหญ่  ทั้งยาว  จึงมีเนื้อที่ให้ทำพื้นลาดได้ยาวเกือบ 1.5 นิ้ว  ก็เลยไม่มีรอยกระแทกรุนแรงให้เห็นเหมือนกับคอนเวอร์ชั่นลูกกรด  ซึ่งแคบกว่ากันมาก
ถ้าไม่คิดจะเอาไปยิงกระสุนชนวนกลาง  ก็อาจจะเปลี่ยนสปริงนกให้อ่อนลง รอยเยินตรงนี้ก็จะลดลงตามไปด้วย
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:42:10 PM »

กราบขอบพระคุณท่าน อาจารย์สุพินท์ที่ให้ความกระจ่าง ไหว้ ไหว้ แล้วถ้าผมไม่คิดทําอะไร ไม่เปลี่ยนสปริง ยิงไปนานๆ รอยสึกจะทรงตัวหรือลุกลามจนชํารุดได้ไหมครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 09:45:36 PM โดย ทีวีแชมป์เปี้ยน » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:41:09 PM »

กราบขอบพระคุณท่าน อาจารย์สุพินท์ที่ให้ความกระจ่าง ไหว้ ไหว้ แล้วถ้าผมไม่คิดทําอะไร ไม่เปลี่ยนสปริง ยิงไปนานๆ รอยสึกจะทรงตัวหรือลุกลามจนชํารุดได้ไหมครับ ไหว้

ใช้ไปเถอะครับ  เนื้อเหล็กตรงนี้มันหนา 1/4 นิ้ว   หนากว่าแผ่นปิดท้ายเข็มแทงชนวนของ 1911 ที่รับแรงแบบเดียวกันตั้งเยอะ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:12:05 PM »

กราบขอบพระคุณอาจารย์ สุพินท์ ไหว้ ชัดเจนหายข้อสงสัยแล้วครับ คงเป็นแบบนี้ทุกกระบอก ปืนยิงดีมากครับอาจารย์ รับลูกแรงสูงแรงตําได้หมด
ตั่งแต่รับมายิงไม่เคยขัดลําเลย แต่ก็มีอ้อนแอ้นอรชรนิดหน่อย ขอบพระคุณครับ ไหว้ ไหว้
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 09:45:43 PM »

เจอรูปแล้วครับ ผมก็ว่าอยู่ตรงนั้นมันคุ้นๆว่าเขาแนะนำให้ตะไบออก ตรงลูกศรสีแดงชี้อยู่ครับ
แต่อันนี้มันอยู่ด้านหน้าครับ ด้านหลังที่เป็นรอยเพราะนกสับมากกว่า
Cheesy

ของผมก็มีรอยแบบนั้นเหมือนกันครับ  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 10:00:02 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์