เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:29:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพที่ท่านต้องการให้ลูกท่านเป็น  (อ่าน 8083 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 05:16:52 PM »

ไม่มีลูกนะครับ
แต่ถ้ามีลูก แล้วลูกได้สักครึ่งของผม ผมคงปวดหัวตาย.....
เป้าล่อ ต้องยิงซ๊ะหน่อย

อยากมีลูก...ต้องหาเมียให้ได้ก่อน เพราะคุณเป็นผู้ชาย

หากคุณเป็นผู้หญิง คงไม่ยากเท่า หากอยากจะมีลูก หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 05:21:45 PM »

แต่ถ้ามีลูก แล้วลูกได้สักครึ่งของผม ผมคงปวดหัวตาย.....

พี่ซับมาแหวกแนวดีครับ...........ฮา  คิก คิก  ไหว้

อยากมีลูก...ต้องหาเมียให้ได้ก่อน เพราะคุณเป็นผู้ชาย

หากคุณเป็นผู้หญิง คงไม่ยากเท่า หากอยากจะมีลูก หึๆๆ

ลูกเรือพร้อมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 06:42:26 PM »

คิก คิกสำหรับอยอมรับว่า...มีการจูงนิดๆ...แต่ไม่ถึงกับฉุดกระชากลากดึง...ตัวเองอยู่ในวงการอุตสาหกรรม เห็นเด็กเพิ่งจบ เข้าทำงานสองสามปีมีเงินเดือนถึงแสน...ก็อยากให้ลูกเป็นบ้าง...แต่ลูกไม่เล่นด้วย... ก็แล้วแต่ลูกครับ ดูความสนใจของเขา สนับสนุนสานฝันของเขาให้เป็นจริง....เราได้แต่ชี้แนวทางเท่านั้นครับ ไหว้

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:12:37 PM »

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา
คนตอบกระทู้  จิตแพทย์ เขาทำวิจัย  ผลที่แสดง ตามข้างล่าง อ่ะ ฮา

80 %  เป็นโรค  "จิตนิยม"  อ่ะ ฮา
20 %  เป็นโรค  "ขาดความอบอุ่น"  ตอนเด็ก อ่ะ ฮา

อยากให้เป็นโนน่  อยากให้เป็นนี่  ตอบสนองความ "อยาก"  ของตัวเอง
ตัวเอง "ทำไม่ได้"  ก็เลย  "อัดฉีด"  ลูก อ่ะ ฮา

เรื่องเด็กๆ  ยายไม่ "คาดหวัง"  พวกเขาอ่ะ ฮา

แต่ยายจะแทรก  เรื่อง ความเป็น "ผู้นำ"  ให้เขาอ่ะ ฮา
สอนเขาว่า  ถ้าจะหาที่ยืน  ต้องยืน  "อันดับแรกๆ"  คนถึงจะจำได้ อ่ะ ฮา
อันดับกลางๆ  พวกบ๊วย ประจำ  พวกนี้จะลำบาก อ่ะ ฮา

เพราะในอนาคต  คนมันเยอะ  มีตัวเลือกมาก อ่ะ ฮา
ต้อง  "เด่น"  จริงๆ  ถึงจะอยู่รอด  อ่ะ ฮา

แล้วอีกอย่าง  ไม่อยากสอนให้เขา  "รับราชการ"  อ่ะ ฮา
เพราะระบบ  มันกลืน  ความสามารถ  ของ "คน"  อ่ะ ฮา
ติดโน่น  ติดนี่  ระบบมันไม่สอน  หรือ ถึงขนาด "ห้ามคิด"  นอกกรอบ อ่ะ ฮา

ผมถูกสอนให้อยู่กลางๆครับ... ไม่จำเป็นต้องเด่นจนใครจับจ้อง และอย่าห่วยแตกจนใครไม่มอง...

เรื่องลูกๆ ยังไม่ได้กะเกณฑ์อะไรครับ... ปล่อยให้ทำตัวสมวัย แล้วค่อยๆขยายจุดเด่นให้ลูกๆไปเรื่อยๆ...

ใจอยากให้ลูกตัวเท่านี้ ไม่อยากให้โตกว่านี้ น่ารักดี แต่ก็เป็นไปไม่ได้...

ลูกอยากเป็นอะไรก็เป็นไปเถิด... แต่ถ้าโตแล้วไปขึ้นเวทีเสื้อแดง ผมตีตายเลย... คิก คิก

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:21:38 PM »

ผมค่อนข้างโบราณครับ เรื่องการสอน

บอกให้เขามีสัมมาคารวะ

สอนให้เขาไม่เอาเปรียบคนอื่น...แต่ก็อย่ายอมให้คนอื่นมาเอาเปรียบ

สอนไม่ให้รังแกคนอื่น แต่อย่ายอมให้คนอื่นมารังแก

สอนให้ช่วยเหลือคนอื่น เท่าที่พอจะช่วยได้

ก็ได้แต่สอน แต่บอก ส่วนเขาจะทำได้เท่าไหร่ อีกเรื่องหนึ่ง แต่ก็ย้ำเตือนกันมา ตั้งแต่เล็กกันโน่นแหละ ตามความเชื่อตัวเองที่ว่า มนุษย์ต้องได้รับการสั่งสอน

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:39:54 PM »

ผมค่อนข้างโบราณครับ เรื่องการสอน

สอนให้เขาไม่เอาเปรียบคนอื่น...แต่ก็อย่ายอมให้คนอื่นมาเอาเปรียบ

สอนไม่ให้รังแกคนอื่น แต่อย่ายอมให้คนอื่นมารังแก

สอนให้ช่วยเหลือคนอื่น เท่าที่พอจะช่วยได้

ก็ได้แต่สอน แต่บอก ส่วนเขาจะทำได้เท่าไหร่ อีกเรื่องหนึ่ง แต่ก็ย้ำเตือนกันมา ตั้งแต่เล็กกันโน่นแหละ ตามความเชื่อตัวเองที่ว่า มนุษย์ต้องได้รับการสั่งสอน

สำเนาถูกต้อง(ไม่ได้ลอกนะ) Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:12:39 PM »

Wink+ ท่านละ1 ครับ

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:06:59 PM »

ถ้าตอบตามหัวข้อกระทู้ .....  ผมตอบว่ายากให้ลูกเรียนหมอเพราะเห็นว่ารายได้ดีและมีหน้าตาในสังคม (เมื่อตอนลูกจบ ม. 6 )
4 ปี ผ่านไป   ถามผมตอนนี้หรือถ้าผู้ปกครองมาปรึกษาผมตอนนี้ ..... ผมและภรรยาจะตอบเหมือนกันว่า....ให้เด็กตัดสินใจเลือกเรียนในสิ่งที่เขาชอบ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:26:31 PM »

พี่ซับมาแหวกแนวดีครับ...........ฮา  คิก คิก  ไหว้

ลูกเรือพร้อมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คิก คิกกัปตันยังไม่มาครับ...รอแป๊บบบบบบบบ.....

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:59:55 PM »

ผมถูกสอนให้อยู่กลางๆครับ... ไม่จำเป็นต้องเด่นจนใครจับจ้อง และอย่าห่วยแตกจนใครไม่มอง...

เรื่องลูกๆ ยังไม่ได้กะเกณฑ์อะไรครับ... ปล่อยให้ทำตัวสมวัย แล้วค่อยๆขยายจุดเด่นให้ลูกๆไปเรื่อยๆ...

ใจอยากให้ลูกตัวเท่านี้ ไม่อยากให้โตกว่านี้ น่ารักดี แต่ก็เป็นไปไม่ได้...

ลูกอยากเป็นอะไรก็เป็นไปเถิด... แต่ถ้าโตแล้วไปขึ้นเวทีเสื้อแดง ผมตีตายเลย... คิก คิก

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:02:53 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ลุงต้นยังไม่นอนอีก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:08:47 PM »

ผมเป็นคนใจแข็งแต่วันนี้ต้องยอม+ให้จารย์  เข้ม   เยี่ยม

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:13:57 PM »

คงไม่ใช่อาชีพนี้นะ    Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:15:01 PM »

ไม่ใช่เรื่องตลกนะ  อาชีพนี้ผมเคยทำ  Grin Grin Grin

เด็กนอก บางคนจะลงเรียน diploma ไว้เพื่อต่อวิซ่า เพื่อตัวเองจะได้ไปขุดทอง
พวกนี้ทำงานกันแบบ วันละสองสามชิพ  เช้า-บ่ายยันดึก วันๆ ทำงานกันวันนึง 16ชม++ ทำกันแบบ7วัน7คืน
พอทำงานหนักๆ ก็ไม่มีเวลาไปลงเรียน ไม่มีเวลาพักผ่อน ไปเรียนก็ไม่ไหว

เลยเกิดอาชีพนี้ขึ้น ฝากพวกไปนั่งเรียนแทน ไปเช็คเวลา ไปสอบแทน
อาทิตย์นึงเรียนสามวัน ก็แบ่งไปจ้างเพื่อน 25-30$ ต่อคาบ
วันนึง เรียนสองคาบได้ 50-60$ (ซึ่งพอๆกับพวกที่ทำครัว) ได้ทั้งเงินได้ทั้งความรู้ งานสบายอีกตะหาก

แต่ที่เสี่ยงคือ ถ้า immigration จับได้ก็โดนไล่กลับบ้าน..... ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 10:23:56 PM โดย อู๋ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:21:17 PM »

ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าท่านทำงานอะไร แต่จนถึงป่านนี้แล้วท่านก็ยังมองเรื่องของเงินหรือค่าตอบแทนเป็นที่ตั้งอยู่ดี
       1.ผมก็บอกแล้วนะครับว่าอย่าปลูกฝังเรื่องเงินหรือผลตอบแทนเพียงอย่างเดียว ก็หมายความว่า ควรสอนเรื่องอื่นๆที่เป็นประโยชน์ต่อการพัฒนายกระดับจิตใจตนเอง การกระทำให้เกิดประโยชน์ต่อประเทศชาติและ สังคม ควบคู่ไปด้วย
      2.ผลตอบแทนมันมีหลากหลายรูปแบบ อาจจะเป็นเรื่องแรงจูงใจ ทรัพย์สิน ความภาคภูมิใจ เหล่านี้ล้วนอยู่ที่มุมมอง ผมทำงานราชการไม่รับเงินเดือนก็ได้ ถ้ารัฐเลี้ยงดูและประกันว่าครอบครัวผมจะได้รับการดูแลตลอดไปไม่อดอยาก บุตรได้รับการศึกษาชั้นสูงสุด(ตามความสามารถ) ซึ่งนั่นมันมากเกินกว่าเงินเดือนและสวัสดิการที่รัฐจ่ายให้ผมไปมาก พูดง่ายๆคือไม่มีปัญญาจ่าย ผมจึงมีรายได้จากรัฐเพียงวันละไม่กี่ร้อยบาท ซึ่งนั่นไม่ใช่คำตอบที่ว่าผมทำงานไปเพื่อเงิน แต่ผมทำงานเพื่อให้ชีวิตของผมเองมีคุณค่า ถ้ามีใครมาจ้างผมด้วยอัตรที่รัฐจ้างให้ผมอยู่เฉยๆ ผมไม่เอาเพราะมันจะทำให้ชีวิตผมดูตกต่ำและไร้ค่าไปในที่สุด
       3.คำถามที่ว่า"อยากให้ลูกทำงานอะไร" ผมก็ตอบมันไปหมดแล้ว คุณอ่านดีๆอีกสักรอบเถอะ

แต่จนถึงป่านนี้แล้วท่านก็ยังมองเรื่องของเงินหรือค่าตอบแทนเป็นที่ตั้งอยู่ดี

กล่าวถูกต้องแล้วครับ ผมมองเช่นนั้นจริงๆ เมื่อผมมีเงินแล้ว ผมสามารถ ทำอะไรก็ได้ ที่ตอบแทนสังคม เช่น การทำบุญ เหมือนที่ได้กล่าวไปแล้ว

1.ผมก็บอกแล้วนะครับว่าอย่าปลูกฝังเรื่องเงินหรือผลตอบแทนเพียงอย่างเดียว ก็หมายความว่า ควรสอนเรื่องอื่นๆที่เป็นประโยชน์ต่อการพัฒนายกระดับจิตใจตนเอง การกระทำให้เกิดประโยชน์ต่อประเทศชาติและ สังคม ควบคู่ไปด้วย

ผมทำงานซ่อมมือถือ ผมเสียภาษีเกี่ยวกับ ด้านมลพิษ ผมตอบแทน สังคมด้วยการ บริจาค ให้ทุกองค์กร ที่เห็นว่าเหมาะสม เช่น
 บริจาคให้มัสยิด  บริจาคเงินให้ หมาแมว จรจัด บริจาคโน้นนี้ ตามที่มีการ ร้องขอมา  ที่สำคัญผมเสียภาษี  
ลูกค้าเดินเข้าร้านผม ผมบริการลูกค้าลูกค้าแฮปปี้ ลูกค้าจ่ายตัง ผมได้กำไร

2.ผลตอบแทนมันมีหลากหลายรูปแบบ อาจจะเป็นเรื่องแรงจูงใจ ทรัพย์สิน ความภาคภูมิใจ เหล่านี้ล้วนอยู่ที่มุมมอง ผมทำงานราชการไม่รับเงินเดือนก็ได้ ถ้ารัฐเลี้ยงดูและประกันว่าครอบครัวผมจะได้รับการดูแลตลอดไปไม่อดอยาก บุตรได้รับการศึกษาชั้นสูงสุด(ตามความสามารถ) ซึ่งนั่นมันมากเกินกว่าเงินเดือนและสวัสดิการที่รัฐจ่ายให้ผมไปมาก พูดง่ายๆคือไม่มีปัญญาจ่าย ผมจึงมีรายได้จากรัฐเพียงวันละไม่กี่ร้อยบาท ซึ่งนั่นไม่ใช่คำตอบที่ว่าผมทำงานไปเพื่อเงิน แต่ผมทำงานเพื่อให้ชีวิตของผมเองมีคุณค่า ถ้ามีใครมาจ้างผมด้วยอัตรที่รัฐจ้างให้ผมอยู่เฉยๆ ผมไม่เอาเพราะมันจะทำให้ชีวิตผมดูตกต่ำและไร้ค่าไปในที่สุด

เห็นมั้ยครับท่านก็ยังตอบอยู่ดีว่าทำงานเพื่อเงิน เพราะผลตอบแทน ที่ง่ายที่สุดคือ เงิน
แต่การหาเงินของแต่ล่ะอาชีพมีข้อแตกต่างกันออกไป
พ่อค้า-แม่ค้า  ซื้อของมา                                      =เงิน
ครู  สอนนักเรียนผลตอบแทนก็        คือ เงินเดือน   = เงิน  
ตำรวจ จับโจรเสี่ยงภัย ผลตอบแทน คือเงินเดือน    = เงิน

บทสรุปทุกอย่างที่ทำก็เพื่อเงิน เว้นแต่ เป็น องค์กร การกุศลต่างๆ เช่น กรีนพีท สุดท้ายถ้าไม่มีเงินทุนสนับสนุนก็ แย่เหมือนกัน

เราคนไทย ที่มีจิตใจโอบอ้อมอารี เป็นทุนอยู่แล้ว การเอื้อเฟื้อแบ่งปัน นั้น มันฝังลึกอย่ในจิตใจ คนที่ทำงานหาเงินนั้น ผมมองว่าไม่มีใคร ที่ไม่ตอบแทนสังคมหรอกครับ ท่าน  แค่ว่า มันจะน้อยหรือมาก เท่าไหร่ เท่านั้นเอง พ่อค้าแม่ค้า วันๆทำงานเพื่อหาเงิน บางคนไม่มีเวลามาคิดเรื่อง ตอบแทนประเทศชาติหรอกครับ สิ่งเดียวที่เค้าให้ได้คือเงิน หรือเวลา ที่สามารถช่วยได้
 เพียงแค่วันนี้ สอนให้ลูกหลานเราเป็นคนดี ไม่ไปโกงเค้า จี้เค้า ใช้เค้ามีกินมีใช้ไม่เดือดร้อนตนเองและ สังคม
ตอบแทนสังคมบ้างตามที่โอกาศมี  ช่วยเหลือผู้อื่นได้บ้าง ตาม อัตภาพ ที่จะทำได้  
ส่วนตัวผม ลูกพ่อค้าแม่ค้า คิดกันแบบนี้

3.คำถามที่ว่า"อยากให้ลูกทำงานอะไร" ผมก็ตอบมันไปหมดแล้ว คุณอ่านดีๆอีกสักรอบเถอะ

เท่าที่อ่าน ลูกท่านคงจะรับราชการ ทำงานเพื่อประชาชนได้อย่างเดียว ยินดีมากครับ ที่ จะได้มีบุคลากรที่ดีมาพัฒนาบ้านเมือง
ผมจะตอบกระทู้นี้แบบดีๆเป็นครั้งสุดท้าย สำหรับคำอธิบายของผม ซึ่งคุณจะพยายามล้อมกรอบด้วยความคิดที่ยึดติดอย่างไรก็เรื่องของคุณ...
      ข้อ 2.สำหรับผมเงินจำเป็นมั้ย ตอบว่าจำเป็นเพราะ ผมอยู่ร่วมในสังคมที่ยึดถือสิ่งนี้ เงินไม่ใช่เป้าหมายของการทำงาน เพราะค่าตอบแทนที่รัฐให้ไม่ได้มากมายล่อใจและเพราะผมไม่ได้มีความโลภที่จะสั่งสมให้เกินการอุปโภค บริโภค ในระดับการใช้ชีวิตแบบปกติธรรมดา เป้าหมายที่แท้จริงของการทำงานสำหรับผมแล้วมันคือเรื่องของการยอมรับ ความภาคภูมิใจ คุณค่าในความเป็นคน เกียรติยศ ชื่อเสียงแก่ตนเองและวงศ์ตระกูล ผมต้องการเท่านี้ เท่านี้จริงๆ
      ข้อ 3.ผมไม่ได้อยากให้ลูกเป็นข้าราชการ คำตอบที่คุณควรอ่านคือคำตอบที่ผมตอบไปครั้งแรก ทำไมผมต้องอยากให้ลูกเป็น ที่ผมจะทำคือจะเปิดโอกาสให้เค้าได้เรียนรู้และเลือก ผมจะสนับสนุนในสิ่งที่เค้าอยากเป็น โดยปลูกฝังในเรื่องของคุณธรรม ความมีน้ำใจ การเสียสละ ภาวะความเป็นผู้นำ เพื่อให้ใช้ชีวิตในสังคมได้อย่างปกติสุข สมเกียรติ สมฐานะ  ...เข้าใจรึยัง

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์