เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:20:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพที่ท่านต้องการให้ลูกท่านเป็น  (อ่าน 8053 ครั้ง)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:33:17 PM »

ตอนเล็กๆ..เราก็คิดก็ฝันอยากให้เป็นอย่างที่เราคิด..มันเป็นความสุขทางใจอย่างหนึ่ง
แต่พอพวกเขาโตขึ้นมาก็ขึ้นอยู่กับความคิดของเขา..เพียงแต่คอยให้คำแนะนำละกันครับ..ชีวิตเป็นของเขา..แต่ตังค์เป็นของเรา Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:35:44 PM »

คิก คิกอะไรดีๆ ...ผมอยากให้ลูกเป็นโม๊ดดดด....แต่ไม่รู้ว่าลูกจะเป็นให้หรือเปล่า

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:04:11 AM »

ผมค่อนข้างโบราณครับ เรื่องการสอน

บอกให้เขามีสัมมาคารวะ

สอนให้เขาไม่เอาเปรียบคนอื่น...แต่ก็อย่ายอมให้คนอื่นมาเอาเปรียบ

สอนไม่ให้รังแกคนอื่น แต่อย่ายอมให้คนอื่นมารังแก

สอนให้ช่วยเหลือคนอื่น เท่าที่พอจะช่วยได้

ก็ได้แต่สอน แต่บอก ส่วนเขาจะทำได้เท่าไหร่ อีกเรื่องหนึ่ง แต่ก็ย้ำเตือนกันมา ตั้งแต่เล็กกันโน่นแหละ ตามความเชื่อตัวเองที่ว่า มนุษย์ต้องได้รับการสั่งสอน

ดีครับ สอนหลายๆอย่าง

ผมไม่มีใครสั่งสอน เดินทางดุ่มๆมาล้วนๆ ตามประสาครอบครัวระดับล่าง ล้มบ้าง ลุกบ้าง ด้วยตัวเอง ผิดบ้าง ถูกบ้าง อย่างเดียวที่ไม่ทำคือทำผิดกฎหมาย พยามเดินในร่องในรอยที่สุด เป็นคนดี ทำงานเสียภาษีให้ประเทศ

เด็กสมัยนี้โชคดีครับ พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ ให้เต็มที่ หรืออาจจะเป็นเพราะเด็กกลุ่มนี้มีบุญ เกิดมาบนความพร้อมทุกกระเบียดนิ้ว เรียกว่าไม่มีอะไรขาดเลย ตั้งแต่อ้อนแต่ออก ช่วงนี้มีแต่หลานที่ช่วยเีลี้ยงดู เขาก็ได้รับสิ่งที่ดีๆทั้งนั้น

ปล.ยังไม่มีลูก แต่คิดว่าถ้ามี(ช่วงนี้) ก็พร้อมมากครับ อิอิ  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 12:06:16 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:06:18 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=4546d1HE_40&feature=youtube_gdata_player

หาต้นฉบับไม่เจอ...
http://www.youtube.com/watch?v=max8QFNrjA4&feature=youtube_gdata_player
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 12:35:36 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:58:20 AM »

เพื่อนผมหลายคู่ ก่อนแต่งเขาก็คุยกันแล้วว่าไม่อยากมีลูก แล้วก็ไม่มีกัน Grin Grin Grin อยู่กันอย่างที่เขาตั้งใจ

คนสมัยใหม่

เพื่อนผมหลายๆคนก็เป็นครับ...

บางคนมีเงินมากขนาดมีรถสปอร์ทอยู่เกือบสิบคัน...

แต่ไม่อยากมีลูกซะงั้น...

เสียดายชะมัด...

ยีนฉลาดๆมีอยู่ไม่สืบทอดต่อ...  เศร้า

ทีพวกแรงงานต่างชาติมีลูกกันโครมๆ...

ผมเจอเด็กๆต่างชาติหลายๆคนพูดไทยชัดแจ๋ว เขียนไทยคล่องกว่าคนไทยเองอีก...เฮ้อ...  บู่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:59:20 AM »

ไม่มีลูกนะครับ
แต่ถ้ามีลูก แล้วลูกได้สักครึ่งของผม ผมคงปวดหัวตาย.....

นั่นน่ะสิ...

ถ้าหากลูกผมดำสักครึ่งของท่านซับ...

ผมคงปวดหัวแทบตายเหมือนกัน...ฮา... คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:05:32 AM »

แต่ถ้ามีลูก แล้วลูกได้สักครึ่งของผม ผมคงปวดหัวตาย.....

ถ้าหากลูกผมดำสักครึ่งของท่านซับ...

ผมคงปวดหัวแทบตายเหมือนกัน...ฮา... คิก คิก
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:13:50 AM »

เพื่อนผมหลายคู่ ก่อนแต่งเขาก็คุยกันแล้วว่าไม่อยากมีลูก แล้วก็ไม่มีกัน Grin Grin Grin อยู่กันอย่างที่เขาตั้งใจ

คนสมัยใหม่

บางคนมีเงินมากขนาดมีรถสปอร์ทอยู่เกือบสิบคัน...

ยีนฉลาดๆมีอยู่ไม่สืบทอดต่อ...  เศร้า

ทีพวกแรงงานต่างชาติมีลูกกันโครมๆ...

ผมเจอเด็กๆต่างชาติหลายๆคนพูดไทยชัดแจ๋ว เขียนไทยคล่องกว่าคนไทยเองอีก...เฮ้อ...  บู่
นี่ละครับ ทำให้ประเทศ ชาติในอนาคตน่าห่วงครับ มีแต่คนไม่ค่อยพร้อมนะครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:15:14 AM »

ยิ่งถ้าผมเป็นเพื่อนบ้านอยู่บ้านข้างๆกันนะ ยิ่งเครียดไปใหญ่เลย...ฮา....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:16:45 AM »

เป้าล่อ ต้องยิงซ๊ะหน่อย
อยากมีลูก...ต้องหาเมียให้ได้ก่อน เพราะคุณเป็นผู้ชาย
หากคุณเป็นผู้หญิง คงไม่ยากเท่า หากอยากจะมีลูก หึๆๆ

แน่ใจว่า ถ้าเป็นผู้ชาย จะยาก  ไม่ใช่อย่างที่คิดหรอก...
แต่บางทีเราอาจไม่รู้่ตัวก็ได้่ ว่ามีลูกไปแล้ว แต่ผู้หญิงรู้ก่อนลูกจะคลอดอีก หึๆๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:18:11 AM »

คนสมัยใหม่

ยีนฉลาดๆมีอยู่ไม่สืบทอดต่อ...  เศร้า

ผมเจอเด็กๆต่างชาติหลายๆคนพูดไทยชัดแจ๋ว เขียนไทยคล่องกว่าคนไทยเองอีก...เฮ้อ...  บู่
เด็กมีบุญ  มาเกิดยากครับพี่หมอรุท  Grin
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:05:02 AM »

ผมเชื่อว่า มนุษย์ ต้องได้รับการสั่งสอน

และโดยส่วนตัว(สันดานของมนุษย์คนนั้นๆด้วยครับ)อยากให้เป็นอะไรอย่างไร ก็ต้องสอนสั่งกันแต่เล็กๆ

หากแต่เราสนใจ เราก็จะทราบว่า ลูกหลานของเรา มันจะตอบสนองอย่างไร

ผมเองก็มีภารระตรงนี้อยู่ แต่ก็ยังบอกไม่ได้ว่า จะให้เขาเป็นอะไร
มาสมัยนี้ มันก็อยู่ที่ตัวบุคคลด้วย สิ่งแวดล้อมก็มีผล

สรุป งงเอง อิๆๆ
ตอนนี้ก็ส่งเสริมให้เขาได้เรียนรู้ ตามสภาวะ...

ปีนี้เริ่มสตาร์ท ป.1

ผมค่อนข้างโบราณครับ เรื่องการสอน

บอกให้เขามีสัมมาคารวะ

สอนให้เขาไม่เอาเปรียบคนอื่น...แต่ก็อย่ายอมให้คนอื่นมาเอาเปรียบ
สอนไม่ให้รังแกคนอื่น แต่อย่ายอมให้คนอื่นมารังแก
สอนให้ช่วยเหลือคนอื่น เท่าที่พอจะช่วยได้

ก็ได้แต่สอน แต่บอก ส่วนเขาจะทำได้เท่าไหร่ อีกเรื่องหนึ่ง
แต่ก็ย้ำเตือนกันมา ตั้งแต่เล็กกันโน่นแหละ
ตามความเชื่อตัวเองที่ว่า มนุษย์ต้องได้รับการสั่งสอน

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ลุงเข้ม ขร๊า  ฮา

ลูกเพิ่งเข้า "ป.1"  เนี่ยะน๊าาาา  ฮา
ดั้นมาคุย  เรื่องการวางแผน  อนาคตให้ลูก  ฮา
มันยังอีกยาวนาน  ลุงเข้ม คงต้องอายุ แปด เก้าสิบ นั่นแหละคร๊า ฮา

มันตัดสินใจผิด  ตั้งแต่รุ่น ลุงเข้ม แล้วคร๊า ฮา
อะไร  อายุจะใกล้ "เกษียณ"  แล้ว  ลูกเพิ่ง อยู่ ป.1  ฮา
เป็นความผิดพลาด  ครั้งใหญ่ ในชีวิต อ่ะ ฮา

ยายสงสัยลุงเข้ม   "สับสนทางเพศ"  อ่ะ ฮา

เตรียมหา "สตางค์"  ไว้ให้เขาใช้เยอะๆ  คร๊า ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:33:35 AM »

คนสมัยใหม่

เด็กมีบุญ  มาเกิดยากครับพี่หมอรุท  Grin
        แม่ยายผมก็พูดอย่างนั้น
ไม่รู้ว่าพูดปลอบใจลูกสาวตัวเองหรือเปล่า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:43:55 AM »

คนสมัยใหม่

แม่ยายผมก็พูดอย่างนั้น
ไม่รู้ว่าพูดปลอบใจลูกสาวตัวเองหรือเปล่า

พอจะรับบุตรบูญธรรมไปอุปการะบ้างไม๊ครูหมู

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:57:58 AM »

ถ้าอายุ สัก ๒๖-๒๗ ปี หน้าตาพอดูได้
มีงานการทำ ก็พอจะรับเป็นลูกสาวบุญธรรม ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์