เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:32:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านที่ติดตั้งจานทรูมูฟในจังหวัดระยอง ช่างติดตั้งห่วยแตก  (อ่าน 4746 ครั้ง)
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:49:47 AM »

ผมได้ติดตั้งจานทรูมูฟเมื่อ 26 มิถุนายน 2554 ติดตั้ง1จาน2หัว คือดูกับกล่อง dtv 1กล่อง ดูกับ truemove 1กล่อง  เพราะตั้งใจไว้ว่าจะติดตั้งแบบดูทีวี 2 เครื่องแบบแยกอิสระจากกัน แต่วันทำสัญญาช่างบอกว่า ถ้าจะดูแบบแยกอิสระจากกันก็ต้องซื้อซิมทรูมูฟรายเดือนเพิ่มอีก1ซิม ผมบอกว่าผมไม่ไหวผมมีค่าใช้จ่ายแต่ละเดือนมากพอสมควร เขาเลยติดตั้ง dtv กับ truemoveให้โดยใช้จานแดงจานเดียว เท่ากับว่าผมได้ซื้อขาดกล่องของ dtv ราคา 3000 บาท (ผมมารู้ทีหลังช่างคนแรกหารำไพ่พิเศษเอากล่อง dtv มาขายด้วย ทั้งๆที่บริษัทนี้ติดตั้งทรูมูฟอย่างเดียว )  ช่วง1-2 เดือนแรกก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่หลังจากนั้นดู2เครื่องพร้อมกันไม่ได้ มารู้ทีหลังว่าช่างอีกคนบอกกับผมว่ามันเกิดการแย่งสัญญาณกัน วิธีการต่อสายแบบช่างคนแรก ไม่มีใครเขาทำกันแล้ว ช่างคนที่สองเขาแนะนำให้ซื้ออุปกรณ์เพิ่มอีกตัวราคา 500 บาท ผมก็ซื้อซิ่ครับ ผมไม่มีความรู้ทางอิเลคโทรนิคส์นี่ครับ ช่างคนที่สองบอกว่าโอเคครับพี่ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นแล้ว ช่างกลับจากบ้านผมไปได้ประมาณ 5 นาที ปัญหาเดิมกลับมาอีกแล้ว ต้องโทรตามมาซ่อมอีกรอบ คุยกับช่างจะเอายังไงกันดี ช่างบอกว่าถ้าอย่างนั้นติดตั้งจานอีก1จานให้กล่องทรูมูฟใช้จาน1จาน กล่องdtv ใช้จาน1จาน ผมก็โอเคยอมจ่ายไปอีก 1000 บาท ปรากฏว่าช่อง200กว่าขึ้นไปของทรูมูฟไม่สามารถดูได้ ช่างคนที่สองบอกว่าปัญหามันมาจากช่างคนแรก และอุปกรณ์ที่จะเปลี่ยนเขาไม่ได้เอามาด้วย แต่อุปกรณ์ตัวนี้ไม่ต้องเสียเงิน อีกไม่กี่วันช่างคนแรกก็เอามาเปลี่ยนให้  หลังจากนั้นอีกประมาณ 3 เดือน dtv มีปัญหาบ่อยมาก มันบอกว่าสัญญาณต่ำดูอะไรไม่ได้เลย ช่างคนแรกมาซ่อมอาการสัญญาณต่ำ 3ครั้งแล้ว ยังแก้ปัญหาไม่ตก ตอนมาซ่อมก็ดูได้ พอช่างกลับไปวันสองวันก็เป็นอีก วันนี้ผมโทรแจ้งทางร้านขอช่างที่เก่งที่สุดของทางร้านมาแก้ปัญหาอาการสัญญาณต่ำครั้งที่4ให้ด้วย ผมบอกว่าชักเหลืออดแล้วนะ เดี๋ยวจะต้องมีคนตกงานกันบ้าง ทำไมมันมีปัญหามากมายอย่างนี้วะ นึกๆในใจเดี๋ยวทุบด้วยค้อนปอนด์ออกทีวีบ้างดีกว่า ( อยากดังแบบพระเกษม )

ถ้าสมาชิกเห็นว่าควรเปิดเผยชื่อร้านได้ ไม่น่าเข้าข่ายหมิ่นประมาท ผมจะเปิดเผยให้ ขอบอกแพลมๆอยู่ใน อ เมือง จ ระยอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 03:11:16 AM โดย keng2516 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:26:37 AM »

แนะนำให้ไปโพสต์ด่าในเว็บ pantip ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:22:06 AM »

Smiley ทรูกับดีทีวี มันรับสัญญานจากไทยคม 5 เหมือนกันครับ เพียงแต่ทรูมีแต่ย่าน H ส่วนดีทีวีมีทั้งย่าน H และย่าน V ใครที่ติดจานทรู หรือดีทีวี ก็รับได้ทั้งสองครับ จริงๆ แล้วการติดตั้งจานเล็ก หรือที่เราเรียกว่า DTH เพื่อรับสัญญานไทยคม 5 ไม่ยากเลยครับ ยิ่งเป็นจานของทรูมีมุมบอกองศาที่คอจาน ตั้งให้เป็น 60 องศา หันหน้าไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ หรือถ้าข้างบ้านติดอยู่ก็หันไปทางทิศทางเดียวกัน  หัว F ของ LNB หมุนไปที่ 16.00 นาฬิกา ต่อกับเครื่องรับค่อยๆปรับหันทีละนิด ได้แน่นอนครับ

กรณีต้องการรับอิสระ / เครื่องก็ใช้หัวรับ LNB แบบ 2 ขั้วครับ แยกเดินสายไปยังเครื่องรับ

ปล.กล่องดีทีวี ขายกันอยู่พันต้นๆ นะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:25:13 AM »

Smiley คุณ.เก่งถ่ายรูปจานที่ติดมาดูหน่อยครับ แล้วช่างแยกสายสัญญานอย่างไรครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:51:00 AM »

จานทรูมูฟ  ก็มีอยู่เจ้าเดียว ไม่ใช่หรือครับ

ตรงแหลมทอง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:37:23 PM »

ผมเข้าใจว่า ช่างเขาติดตั้งจานได้องศาที่ถูกต้องแล้ว แต่ขาดเรื่อง ความแรงของคุณภาพสัญญาณ(สัญญาณภาพ)

อาจจะต้องปรับจานอีกนิดหน่อย หรืออาจจะต้องเพิ่มตัวขยายสัญญาณ(Line AMP) ซึ่งต่อจากหัว LNB แบบ 2ทาง (V H)

และเห็น จขกท. บอกว่าใช้ดูสองจุด อิสระจากกัน จำเป็นต้องจะต้องมีตัว "มัลติสวิทซ์ แบบเข้าสองทาง"(แบบใช้ไฟเลี้ยง ซึ่งเป็นแบบที่มีอะแดปเตอร์)

จะแบบแยกไปกี่ทางก็ว่ากันไป แต่ผมแนะนำให้ใช้แบบแยกได้หลายๆ ทาง

เผื่ออนาคตจะติดตั้งจุดเพิ่ม ก็จะได้ทำได้สะดวก

วิธีการต่อนะครับ

1. Line AMP ต่อจากหัว LNB (ใช้ Line AMP 2ตัว) ผมใช้ยี่ห้อนี่อยู่ครับ "dby Sattle"
2.จาก Line AMP เข้า มัลติสวิทซ์ (มัลติสวิทซ์ 1ตัว แบบเข้าสองทาง ออกกี่ทางก็ได้ แต่เอาแบบเยอะๆ ไว้ก่อน) ผมใช้ยี่ห้อนี่อยู่ครับ "dby Sattle"
3.จากมัลติสวิทซ์ เข้ากล่องรีซีฟเวอร์
4.ผมแนะนำให้ใช้สาย RG6 แบบ 168เส้น (เป็นเรื่องของคุณภาพสัญญาณครับจะได้สัญญาณที่ดีและนิ่งกว่าสาย RG6 ทั่วๆไป วิธีสังเกตุให้ดูที่สายครับ จะเขียน RG6 168)

การต่อแบบนี้ผมการันตีครับ ว่าดูได้แบบไม่มีปัญหาแน่นอนครับ ช่องมาครบ สัญญาณภาพแรง คุณภาพของสัญญาณแรง ชัวร์ครับ

เพราะที่บ้านก็ต่อแบบนี้ ต่อทั้งหมด 4 จุดครับไม่มีปัญหาใดๆ ครับ  

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:46:50 PM »

ผมไม่เหลืองไม่แดง... ผมเลยใช้จานส้ม IPM ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก รายการเยอะดี... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  เสียแต่ตอนฟ้าครึ้ม... สัญญาณไม่มี... บู่

Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 02:18:41 PM »

จานทรูมูฟ  ก็มีอยู่เจ้าเดียว ไม่ใช่หรือครับ

ตรงแหลมทอง

ถูกต้องแล้วครับ
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 02:22:53 PM »

ถึงพี่วัฒน์ ผมเริ่มใช้คอม เริ่มเล่นอินเตอร์เน็ตเป็น ก่อนจะเกิดปัญหาวิตกกังวลเรื่อง Y2K อีกครับ

แต่จนถึงปัจจุบันนี้ไม่เคยโพสท์รูปในเว็บไหนเลยสักครั้ง สรุปก็คือโพสท์ไม่เป็นครับ   Grin Grin
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 02:26:50 PM »

ผมไม่เหลืองไม่แดง... ผมเลยใช้จานส้ม IPM ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก รายการเยอะดี... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  เสียแต่ตอนฟ้าครึ้ม... สัญญาณไม่มี... บู่

ผมขอเถียงขาดใจเลยครับว่าคุณ JUNGLE ชอบทั้งเหลือและแดง เพราะสีส้มเกิดจากการผสมกันของ เหลืองและแดง  ขำก๊าก ขำก๊าก
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 04:08:36 PM »

ผมได้ติดตั้งจานทรูมูฟเมื่อ 26 มิถุนายน 2554 ติดตั้ง1จาน2หัว คือดูกับกล่อง dtv 1กล่อง ดูกับ truemove 1กล่อง  เพราะตั้งใจไว้ว่าจะติดตั้งแบบดูทีวี 2 เครื่องแบบแยกอิสระจากกัน แต่วันทำสัญญาช่างบอกว่า ถ้าจะดูแบบแยกอิสระจากกันก็ต้องซื้อซิมทรูมูฟรายเดือนเพิ่มอีก1ซิม ผมบอกว่าผมไม่ไหวผมมีค่าใช้จ่ายแต่ละเดือนมากพอสมควร เขาเลยติดตั้ง dtv กับ truemoveให้โดยใช้จานแดงจานเดียว เท่ากับว่าผมได้ซื้อขาดกล่องของ dtv ราคา 3000 บาท (ผมมารู้ทีหลังช่างคนแรกหารำไพ่พิเศษเอากล่อง dtv มาขายด้วย ทั้งๆที่บริษัทนี้ติดตั้งทรูมูฟอย่างเดียว )  ช่วง1-2 เดือนแรกก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่หลังจากนั้นดู2เครื่องพร้อมกันไม่ได้ มารู้ทีหลังว่าช่างอีกคนบอกกับผมว่ามันเกิดการแย่งสัญญาณกัน วิธีการต่อสายแบบช่างคนแรก ไม่มีใครเขาทำกันแล้ว ช่างคนที่สองเขาแนะนำให้ซื้ออุปกรณ์เพิ่มอีกตัวราคา 500 บาท ผมก็ซื้อซิ่ครับ ผมไม่มีความรู้ทางอิเลคโทรนิคส์นี่ครับ ช่างคนที่สองบอกว่าโอเคครับพี่ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นแล้ว ช่างกลับจากบ้านผมไปได้ประมาณ 5 นาที ปัญหาเดิมกลับมาอีกแล้ว ต้องโทรตามมาซ่อมอีกรอบ คุยกับช่างจะเอายังไงกันดี ช่างบอกว่าถ้าอย่างนั้นติดตั้งจานอีก1จานให้กล่องทรูมูฟใช้จาน1จาน กล่องdtv ใช้จาน1จาน ผมก็โอเคยอมจ่ายไปอีก 1000 บาท ปรากฏว่าช่อง200กว่าขึ้นไปของทรูมูฟไม่สามารถดูได้ ช่างคนที่สองบอกว่าปัญหามันมาจากช่างคนแรก และอุปกรณ์ที่จะเปลี่ยนเขาไม่ได้เอามาด้วย แต่อุปกรณ์ตัวนี้ไม่ต้องเสียเงิน อีกไม่กี่วันช่างคนแรกก็เอามาเปลี่ยนให้  หลังจากนั้นอีกประมาณ 3 เดือน dtv มีปัญหาบ่อยมาก มันบอกว่าสัญญาณต่ำดูอะไรไม่ได้เลย ช่างคนแรกมาซ่อมอาการสัญญาณต่ำ 3ครั้งแล้ว ยังแก้ปัญหาไม่ตก ตอนมาซ่อมก็ดูได้ พอช่างกลับไปวันสองวันก็เป็นอีก วันนี้ผมโทรแจ้งทางร้านขอช่างที่เก่งที่สุดของทางร้านมาแก้ปัญหาอาการสัญญาณต่ำครั้งที่4ให้ด้วย ผมบอกว่าชักเหลืออดแล้วนะ เดี๋ยวจะต้องมีคนตกงานกันบ้าง ทำไมมันมีปัญหามากมายอย่างนี้วะ นึกๆในใจเดี๋ยวทุบด้วยค้อนปอนด์ออกทีวีบ้างดีกว่า ( อยากดังแบบพระเกษม )

ถ้าสมาชิกเห็นว่าควรเปิดเผยชื่อร้านได้ ไม่น่าเข้าข่ายหมิ่นประมาท ผมจะเปิดเผยให้ ขอบอกแพลมๆอยู่ใน อ เมือง จ ระยอง

... มีรูปจานดาวเทียมที่ติดตั้ง พร้อมทิศทางที่ปรับจาน มาให้สมาชิกดูจะดีมากเลยครับ ... ผมซื้อของ พีเอสไอ มาติดตั้งเอง  อาศัยอ่านจากคู่มือในอินเตอร์เน็ท/เว็บของ พีเอสไอ ...

...ปัญหาของระดับความแรงของสัญญาณ มันมีหลายสาเหตุ ... ตั้งแต่พื้นฐานเลยก็คือ ติดตั้งจานไม่มั่นคง สามารถขยับเขยื้อนได้ง่าย ... ต่อมาก็คือ ทิศทางและองศาการพ้อยท์จาน มีอุปสรรคสิ่งกีดขวาง  บังหน้าจาน ...หรือไม่ตรง ..........เรื่องของสายนำสัญญาณ การเข้าหัวคอนเน็คเตอร์ สายนำสัญญาณเดินใกล้สายไฟฟ้ามากเกินไป ... รวมถึง การรบกวนจากอุปกรณ์ส่งสัญญาณอื่นๆ เช่น โทรศัพท์มือถือ  สถานีวิทยุสื่อสาร หรืออยู่ใกล้กับหม้อแปลงไฟฟ้า เป็นต้น ...

... ผมแนะนำว่า ในส่วนหนึ่งตัวเราเองก็ต้องลองศึกษาหาข้อมูล (เข้าใจไม่ยากครับ) ประดับความรู้ดูครับ .................... ง่ายสุดก็จากเว็บนี้เข้าใจง่ายดี ... ช่างจะได้หลอกเราไม่ได้ ...  ไหว้

http://www.psi.co.th/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3-%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A7-%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84-%E0%B8%84%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99-%E0%B8%AF%E0%B8%A5%E0%B8%AF.html

http://www.psi.co.th/%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%A0%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1-PSI.html

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:06:24 PM »

ผมขอเถียงขาดใจเลยครับว่าคุณ JUNGLE ชอบทั้งเหลือและแดง เพราะสีส้มเกิดจากการผสมกันของ เหลืองและแดง  ขำก๊าก ขำก๊าก

จริงด้วยเนาะ... Grin Grin Grin
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:34:39 PM »

ผมติดจานDTVเอง ต่อดูในบ้าน3จุด ซื้อกล่องเพิ่มจุดละพันกว่าๆ

ในกล่องมีคู่มือ การปรับให้พร้อมครับ

แรกๆก็ใช้หัวรับสายเดียว ที่มีปัญหาน่าจะมาจากการเปลี่ยนระบบ**

ตอนหลังมาเปลี่ยนเป็นหัว2สาย...ผมก็ซื้อมาเปลี่ยนและเดินสายเพิ่ม

โดยผมใช้ตัวแยก สามารถแยกได้4จุดตามภาพ

จากรูป2สายทางขวามาจากจานครับ...ทางซ้าย3เส้นต่อไปยังกล่อง3จุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 10:38:52 PM โดย gUnbOy - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 03:09:27 AM »

ราคาที่ผมซื้อ ณ เดือนมิถุนายน 2554    3000 บาทพอดี ไม่รู้เป็นของเกรด A จากดาวอังคารหรือเปล่า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:21:47 AM »

Smiley ตัวแยกสัญญานเป็นแบบคุณ.โป้ง โพสให้ดูหรือเปล่าครับ และจุดทึ่ดูห่างจากตัวแยกที่เมตรครับ

ปล. ตัวนี้เขาเรียกว่า Mutiswitch ถ้าจุดที่ติดตั้งห่างจากตัวนี้เยอะกว่า 15 ม. ต้องเลือกแบบชนิดที่มีไฟเลี้ยงที่ตัว Mutiswitch ครับ  

หน้า: [1]
  พิมพ์