เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:31:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ที่วังไชยา  (อ่าน 16280 ครั้ง)
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 05:59:53 PM »

เมื่อบ่ายนี้ผมไปยื่นเอกสารขอ ป.3 ขนาด .45 พอตรวจเอกสารเสร็จก็เข้าสอบปากคำกับนิติกร (ถ้าเข้าใจไม่ผิด) ท่านก็ดูเอกสารแล้วถามว่าทำไมขอปืนใหญ่ Huh (ในใจนึกไม่ได้ขอปืนใหญ่เพราะไม่ได้ไปศึกสงคราม Grin) ต่อครับ .45 เนี๊ยะเป็นอาวุธร้ายแรงนะ Shocked ขอไปทำไมผมเลยบอกว่าขอไปแข่งยิงเป้ากับแข่งรณยุธท ท่านก็บอกต่อว่าสงสัยนายจะไม่อนุญาตแน่เพราะขนาด .45 จะออกให้กับเจ้าหน้าที่บ้านเมืองเท่านั้น แล้วก็การแข่งกีฬาทั้งสองประเภทก็ไว้สำหรับเจ้าหน้าที่ตำรวจเท่านั้นไม่ช่ายเหรอ Huh ผมเลยบอกกับท่านว่าประชาชนทั้วไปก็แข่งได้นี่ครับ ท่านก็บอกไม่ได้หรอกสำหรับตำรวจเท่านั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน แล้วท่านก็ถามต่อว่าลดขนาดลงได้ไหม ถ้าเป็น .38 กะ 9 มม นายอนุมัติแน่นอน ตอนพูดไปท่านก็พลิกดูเอกสารไปเลื่อยๆ แล้วก้ถามต่อว่าอ้าวแล้วหนังสือรับรองความประพฤติไม่มีเหรอ ผมบอกว่าไม่มีครับเพราะไม่รู้จักใครเลยที่เป็นข้าราชการ (ผมเลยทำหนังสือชี้แจงแนบกับเอกสารต่างๆ ไปด้วยแต่ท่านไม่ทันได้เห็น) เพราะมัวแต่บอกคุณสมบัติของนักกีฬารณยุทธ (งานทะเบียนจงเจริญ) พอบอกว่ามีหนังสือชี้แจงแนบมาด้วยท่านก้อ่านแล้วบอกว่า สงสัยงานนี้ต้องรอนานหน่อยอาจถึง 4 หรือ 5 เดือน เพราะต้องทำเรื่องให้ตำรวจท้องที่ตรวจสอบประวัติในทางลับก่อนแล้วค่อยส่งผลกัลับมาที่วัง ขนาดคนที่มีซี 6 เซ้นต์ยังรออย่างน้อยสามเดือนเลย ท่านเลยบอกว่าจะเอางัยลองกับไปคุยกับร้านปืนก่อนมั้ยว่าขอเปลี่ยนขนาด (ลืมบอกไปว่าผมวางเงินจอง .45 ไปแล้ว) ในใจผมก็คิดว่าวันนี้ทางเดินคงไม่สะดวกแล้วกลับมาตั้งตัวก่อนดีกว่า ก่อนกลับท่านก็บอกอีกว่าหรือจะลองเสี่ยงขอไปแต่ท่านบอกยังงัยนายก็ไม่มีทางให้ได้ หรือมีอีกทางก็ไปฟ้องศาลปกครองเอาแต่ก็เชื่อว่าคุณ (ประชาชนอย่างเราๆ) คงไม่ชนะแน่เพราะเข้าก้เป็นนักกฎหมายรู้หมด เพราะมีหลายคนมาขอขนาด .45 ท่านบอกเจอมาจนชินแล้ว ผมก็เลยกะไม่พรุ้งนี้ก้วันจันทร์จะกลับไปยื่นอีกครั้ง แล้วจะยืนคำเดิมคือขอขนาด .45 เพื่อแข่งกีฬา จะไม่ถอยถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องร่วมลงชื่อกับเพื่อนๆ ในเวปนี้เพื่อจะได้ให้เป็นบรรทัดฐานที่ดีและถูกต้องต่อไป
ปล. ถ้ามีอะไรคืบหน้าผมจะมาโพสให้อ่านและขอคำแนะนำอีกนะครับ ถ้าท่านใดมีคำชี้แนะเพิ่มเกี่ยวกับกระทู้หัวข้อนี้ก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 06:02:47 PM »

เอาใจช่วยแล้วกันครับ   Smiley

บางโพ 5
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 06:21:30 PM »

ถ้าขอ 45 แล้วยื่นหลักฐานกีฬายิงปืน คงไปไม่รอด เพราะตามที่ มท.1 เคยวินิจฉัยอุทธรณ์  เป็นเรื่องเพื่อป้องกันตัว
NaiPu-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 06:32:42 PM »

วันนี้ผมก็ไปมาครับ เอาเอกสารไปเพิ่มตามที่มีไปรณียบัตรแจ้งมา..กำหนดในใบนัดถูกเลื่อนออกไปอีก 2 เดือน แล้วยังบอกว่าอาจต้องขอเอกสารเพิ่มอีก...เซ๊งเลย Undecided Undecided
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 06:33:50 PM »

งั้นขอเปลี่ยนยื่นเป็นป้องกันตัวแล้วกัน  Grin Grin Grin  ซื้อ 38 ซูเปอร์ยิง Open ไปเลยครับ  Grin Grin Grin มันนนนนนนนนส์

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 08:16:44 PM »

ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น เพื่อป้องกันชีวิต และ ทรัพย์สิน ตามที่ อ. สุพินท์ แนะนำนะครับ
  เอาใจช่วยครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 09:01:02 PM »

ฟลุคจริงๆๆครับ  วันนี้ผมก็ไปมาพาเพื่อนไปขอ .45 เหมือนกัน   โดนมาก็ใกล้เคียงกับคุณครับแต่น่าโมโหกว่า 
                 ตั้งแต่ย้ายงานมาที่นี่ผมยังไม่เคยไปเลย  เคยแต่ที่กองทะเบียนถึงตอนผมจะคิดว่าขอยากขอเย็น  แต่เจ้าหน้าที่ก็มีมายาทและให้เกียรติผู้เป็นประชาชนมากกว่าที่นี่แบบเทียบกันไม่ได้เลยจริงๆครับ 

เริ่มเรื่องเลยตั้งแต่เดินเข้าไปโต๊ะตรวจหลักฐาน  แม้เจ้าหน้าที่ก็พูดจาไม่ค่อยเป็นมิตร Undecidedก็พอทนครับ   ตรวจเสร็จผมก็ปล่อยให้เพื่อนเดินเข้าไปที่โต๊ะสอบด้านหลัง  ผมก็นั่งรอฝั่งตรงข้างนี่แหละครับ  สักพักไม่ถึงนาทีเพื่อนผมก็เรียกให้เอาสมุดบัญชีตัวจริงเข้าไปให้ ท่าน ดู  (พอดีลืมอยู่ในกระเป๋าผมครับ)  ผมยื่นให้เสร็จยังไม่ทันหันหลังกลับเลยก็ได้ยินว่า.. ตกใจ "รายได้ขนาดนี้ไปค้ายาบ้ามาหรือเปล่า"  อึ้งไปเลยครับท่าน  รายได้ที่เขียนลงไปแค่ 30000 เอง........... พอได้ยินผมก็หันหลังกลับไปฟังต่อฉุนนิดๆ  ที่แกถามเช่นนั้นเนื่องจากไม่มีใบภาษีรายได้มาด้วยครับ  แต่ก็ได้อธิบายให้ ท่าน ฟัง ว่า เพื่อนผมทำธุระกิจกับครอบครับ ซื่งหลักฐานก็มีใบรับรองการทำงานจากเจ้ากิจการกับสำเนาทะเบียนการค้ามาให้ด้วย  ไม่รู้จะเข้าใจยากตรงไหน

ดอกที่ 2 "ท่านถามเสียดุดุว่า ขนาด .45 มีด้วยเหรอ"  งงอีกแล้วครับท่าน  แกก็ชี้แจงต่ออีกว่า  มีแต่ผู้ใหญ่ขอเท่านั้นถึงจะให้ได้  แล้วแค่ c6 เซ็นรับรองมาไม่ได้หรอก 

ผมทนฟังได้แค่นั่นแหละครับก็กลับมานั่งรอที่เดิม  มีหลายอย่างที่ผุดขึ้นมาในหัวผม  กฎหมายมันมีไว้ทำไมรู้แล้วไม่ทำเพราะมันไม่ใช้กฎkuเหรอ  แล้วคนเหล่านี้เป็นเทพมาจากไหน  และที่ผมไม่ชอบใจอย่างมากเลยคือ ทำไมต้องให้ข้าราชการเซ็นรับรองให้  แล้วคนที่ผมพึ่งเจอเมื่อ10วินาทีนี่เป็นคนดีกว่าผมตรงไหน  (ใครที่เป็นข้าราชการผมก็ขออภัยด้วยนะครับผมไม่ได้เหมารวมนะ) หัวเราะร่าน้ำตาริน  แค่ไม่ชอบการแบ่งชนชั้นเวอร์ๆอย่างนี้ 

เซงครับ  ......................

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 09:42:09 PM »

วันหลังไปติดต่อที่นี่อีกเตรียมเครื่องบันทึกเสียงไปด้วยนะครับ ถ้าถูกพูดจาแบบนี้อีกก็บอกกันทั่นว่าขออนุญาตอัดเสียงนะครับ แล้วช่วยพูดแบบเมื่อสักครู่ให้ฟังอีกซักที.........อยู่ที่ว่าต้องการ.45จริงๆหรือไม่ผมเองก็เพิ่งได้ป.4มาโดยไม่ยื่นหนังสือรับรองสนาม(ใช้เพื่อป้องกันฯ)แต่ก็ใช้เวลาข้ามปีรับรองว่าสนุก..ลองปรึกษาพี่สุพินท์ดูซิครับได้แน่ๆ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 10:06:55 PM »

Angry...อ่านประสบการณ์การไปขอ ป.3 ของชาว กทม. ที่ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง เหมือนกับเป็นผู้ต้องหา ถูก จนท. ใช้วาจาดูถูก ดูแคลน สบประมาท ไม่ให้เกียรติ และบริการประชาชนเหมือนดังชื่อศูนย์....เมื่อไหร่จะได้เวลาที่จะจัดการสังคายนาศูนย์นี้เสียที...จะทนให้เขากดขี่ ข่มเหงเราไปอีกนานเท่าไร.... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 11:13:01 PM »

ถ้าอย่างนั้น ผมจะดึงใบรับรองการเป็นนักกีฬาออกแล้วกรอกเอกสาร ป.1 ใหม่ว่าขอเพื่อป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน ดีกว่าตามที่ท่านอาจารย์สุพินแนะนำ แล้วขอถามอีกนิดว่าขั้นตอนที่ว่าผมไม่มีหนังสือรับรองจากระดับ 6 ทางงานทะเบียนต้องทำหนังสือส่งมาที่ท้องที่ที่ผมอยู่ต้องรอการตรวจสอบประวัติถึง 4 เดือนเลยเหรอครับ อันนี้ยังไม่รวมถึงขั้นตอนภายในของงานทะเบียนนะครับ ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 11:22:20 PM »

รู้สึกจะเหมือนกันทุกที่เลยนะครับเรื่องขอป3เนี่ยยิ่งเป็น.45 Embarrassed ที่จะยะลาขอป3ต้องไปสอบประวัติที่โรงพัก ต้องไปพิมพ์รายนิ้วมือ ต้องหาข้าราชการเซ็นรับรอง.45 นายเก่าไม่ให้อยากได้ไปหาคนใหญ่กว่าผมเซ็นมาก่อน(ผู้ว่าใหญ่พอเปล่า) Shocked ไหนเมื่อได้ปืนมาเเล้วต้องไปยิงเก็บปลอกเเละหัวกระสุน สารพัดเรื่องเมื่อไหรระบบราชการจะพัฒนาเงินเดือนท่านก็ภาษีผมนะครับ ผมโดนมาจนเบื่อเเล้วครับเลยย้ายบ้านหนีไปอยู่ไกลๆทีมันป3ง่ายๆๆดีกว่า

[URL=h
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 11:28:41 PM »

แล้วถ้ายื่นเอกสารไปแล้วในกรณีเพื่อป้องกันตัว และเจ้าหน้าที่รับเรื่องไว้ถ้าไม่ผ่าน(นายไม่เซ็นต์ให้) ขั้นต่อไปผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ชี้แนะด้วยจะได้เตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ ต้องจ้างทนายหรือปล่าวหรือมีค่าใช้จ่ายเท่าไร หรือว่าเสนอใช้กำลังภายในดีครับแต่อยากให้เป้นหนทางสุดท้ายแล้วควรใช้กำลังภายในกับใคร ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 11:31:33 PM »

เอาใจช่วยให้ได้เร็วๆ นะครับ
zumo
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 11:37:05 PM »

ช่วงนี้ต้องรีบอ่านกำลังจะขอ.45(ปืนใหญ่)
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 02:03:56 AM »

ที่นี้ประเทศไทยครับ  Grin

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์