เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:25:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ที่วังไชยา  (อ่าน 16337 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 01:41:20 PM »

ข้าราชการมหาดไทยที่ดีก็แยะ ไม่อยากให้ติเรือทั้งโกลน
แต่ผมว่านะ.....บางทีชื่อก็มีผล
เวลาคนสินต่ำเข้ามารับราชการ มีบ้างที่สำคัญตัวผิด

เพราะที่นี่ ชื่อ กรมการปกครอง ครับ Wink

แค่ชื่อหน่วยงานก็ผิดแล้วครับพี่..................ยิ่งตำแหน่งที่เรียกยิ่งแล้วใหญ่  เช่น เจ้าหน้าที่ปกครองระดับ3

สันดานเลยคิดว่าตัวเองเป็นนักปกครอง เขาอยู่ร่ำไป ..............ชาวบ้านอื่นๆคือ "ผู้ถูกปกครอง"

แค่ชื่อก็สอบตกแล้วครับ

ญาติพี่น้องผมเป็นข้าราชการมหาดไทยเยอะครับ...............มีตั้งแต่ปลัดกิ๊กก๊อก จนถึงระดับผู้ว่าฯ....................เลยพอจะรู้ว่าทัศนคติที่มีต่อชาวบ้านเป็นอย่างไร?

สำหรับงานทะเบียนอาวุธปืนกรุงเทพฯที่ดำเนินการอยู่ในขณะนี้.................คงไม่มีการดำเนินการอะไรที่เหมาะสม เท่ากับ การฟ้องศาลปกครองแล้วครับ..................ทั้งนี้เพื่อเป็นบรรทัดฐานในการปฏิบัติงานในแขนง "งานบริการประชาชน"...............

ที่จริงเจ้าหน้าที่พวกนี้ น่าจะไปดูงานตาม สง.เขตฯของ กทม. บ้างนะครับ......................ว่าทาง กทม.เขา "ปรับปรุง"งานด้านบริการประชาชน เจริญรุดหน้าไปถึงไหนแล้ว(ซึ่งผมไปติดต่องานทะเบียนของ กทม.ทุกครั้งจะได้รับความประทับใจในบริการทุกครั้ง)..................แต่ก็อีกแหล่ะ คนที่มีทัศนคติคับแคบ แบบ"อึ่งอ่างในกะลาครอบ" คงไม่ยอมไปขอ กทม.เขาดูงานง่ายๆหรอกครับ..................อัตตาที่อยู่ในใจมันสูง..............เข้าทำนอง จะเสียหน้า..............

ในอดีตประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา......................ในช่วงที่เราต่อสู้กับลัทธิคอมมิวนิสต์ แนวร่วมพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทย เพิ่มขึ้นโดยหนีจากเมืองเข้าป่าเพราะจากการถูกกดขี่จากข้าราชการมหาดไทยเป็นส่วนใหญ่....................ผมเจอมากับตัวเอง..........เคยนั่งรถตรวจการณ์เข้าพื้นที่ชายแดนกับพวกอำเภอ..............เจอบ้านหลังหนึ่งเอาไม้เก่าที่รื้อออกมาจากบ้านมากองไว้เต็มข้างบ้าน ไม้สวยๆทั้งนั้น..............พวกอำเภอหันมาคุยกัน "โอ้โฮ บ้านหลังนี้ไม้เยอะว่ะ เสียดายตอนนี้ยัดข้อหาคอมมิวนิสต์ให้ไม่ได้ ไม่งั้นแกล้งจับมันแล้วยึดไม้ไปทำบ้านดีกว่า เสียดายจริงๆ" พูดสบถพร้อมกับตบเข่าตัวเองด้วย โดยไม่สนใจว่ามีทหารราบระดับ ผบ.ฐานนั่งอยู่ในรถอีก 2 คนที่นั่งมองหน้ากันตาปริบๆ................เป็นไงครับ เจอมาจริงๆ ไม่ได้โกหก

ปัจจุบันโลกเปลี่ยนไปมากแล้ว......................ข้าราชการสาขานี้ ยังมีทัศนคติเหมือนเดิม "เสียเป็นส่วนใหญ่".................ส่วนคนที่ปรับตัว ทำดี รักใคร่ประชาชนนั้น...............มักจะรับราชการไม่ค่อยรุ่ง (เพื่อนผมหลายคนเจอมรสุมแบบนี้)................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2006, 01:47:14 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chato
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 02:03:35 PM »

หน่วยงานนี้ไม่มองดูตัวเองซะเลย (บริการไม่คุ้มกับเงินเดือน ซึ่งเป็นภาษีของประชาชนนะครับ)

ปล.ที่ประทับใจก็มีมากนะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 02:06:01 PM »

วันนี้ถือว่า ผม"เบรคแตก"ครับ.......................

ในฐานะที่เป็นข้าราชการเหมือนกัน แม้จะต่างหน้าที่ ต่างกระทรวงกัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 02:08:58 PM »

เวลาเกิดกรณีข้าราชการเฮงซวย ถัดจากเจ้าทุกข์แล้วก็ข้าราชการดีๆ นั่นแหละครับที่เดือดร้อนมากที่สุด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 03:26:39 PM »

ขนบธรรมเนียมประเพณีของไทยแต่โบราณ พ่อแม่อบรมพร่ำสอนลูกหลาน โตใหญ่ให้ได้เป็นเจ้าคนนายคน จะได้สบาย (จะได้มีอภิสิทธิ์เหนือมนุษย์ทั่วไป)  มันเลยเป็นอย่างที่เห็นนี่แหละคร้าบ

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 03:53:35 PM »

สวัสดีครับท่าน..ประชาชน และข้าราชการที่ดียิ่งของประชาชน

ช้าราชการ  ก็คือคนทำงานให้แก่ราช หรือหลวงท่าน  พ้นหน้าที่ออกมาแล้วก็คือประชาชนธรรมดา ๆ   ไม่รู้ว่า พวกราชการวางท่าข่มเหงคนอื่น เคยคิดบ้างไหม ?
  ประชาชน  ก็คือ คนธรรมดา ๆ ที่ก่อรวมกันเป็นสังคม สังคมก่อประเทศ ประเทศก่ออำนาจรัฐ  มีผู้นำเป็นพระมหากษัตริย์  พระมหากษัตริย์ก่องานราชการ  โดยมีข้าราชการเป็นผู้ทำงานสนองพระมหากษัตริย์  เพื่อประชาชนที่อยู่ในรัฐนั้น  เป็นวัฏจักรต่อเนื่องกันมา  ไม่เห็นว่าใครดีกว่าใครเลยหรือเลวกว่ากัน  แต่...
  ทำไม..ประชาชนไปติดต่อขออนุญาตมีปืนเป็นของตนเอง ต้องให้ข้าราชการมารับรองความประพฤติด้วย  เป็นความคิดที่ไม่เจริญทันกาลสมัย  ข้าราชการเป็นหนี้ประชาชนนอยู่มากมาย ความประพฤติของประชาชนที่ไปติดต่อ กลับเป็นเรื่องต้องให้มารับรองว่าดีอีก  ระเบียบหรือนโยบายโง่ ๆ อย่างนี้  น่าจะมีที่นี่แห่งเดียวเป็นที่สุดท้าย....
  ประช่าธิปไตย  เป็นสิทธิโดยชอบที่ประชาชนธรรมดา ๆ จะดำเนินการใดอันเป็นของปัจเจกชน  ย่อมเป็นสิทธิโดยชอบ  รัฐธรรมนูญยังห้ามไม่ได้ แล้วไอ้ข้าราชการกรมนี้ มันดีเหนือกว่าอย่างไร 
  ถ้าเรียกว่า ข้าราชการแล้วกลายเป็นคนพิเศษกว่าประชาชน  ก็สมควรที่ต่อไปในภายหน้า  จะให้เป็นตำแหน่งลูกจ้างรัฐ จะได้ไม่ต้องมาเสนอหน้าเป็นนายประชาชน  เชื่อว่า คงไม่ช้านานเท่าใดนักหรอก  พึงสังวรไว้ด้วย ...

เพียงแค่ต้องการเตือนกัน อย่าคิดว่ามาว่าร้าย เพราะติดต่องานกับส่วนราชการมามาก ล้วนมีคนที่ยึดมั่นถือมั่นกับตำแหน่ง..มากกว่าหน้าที่...
  ผ้าขี้ริ้ว...ยังทำหน้าที่เช็ดปัดสิ่งโสมมไว้ได้ โดยไม่ใส่ใจในตำแหน่งของตนเองเลย   ข้าราชการไม่ใช่สิ่งของอย่างผ้าขี้ริ้ว  ควรสำนึกในการทำหน้าที่  ไม่อย่างนั้น อายผ้าขี้ริ้วเอานา......

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
SOG
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 04:05:15 PM »

วันนี้ผมไปรับใบแทนป.4ที่สูญหายถึงที่นั่นประมาณ11.00นที่จำเวลาได้แน่ๆก็เพราะว่ากลัวจะติดเที่ยง เดินเข้าประตูทางเข้าเห็นเจ้าหน้าที่ทนอยออกมาเพื่อไปกินข้าวเที่ยงจึงพลิกข้อมือดูเวลาเห็นว่าเพิ่ง 11.05น.ทำไมเขากินข้าวกันเร็วจัง แต่กว่าจะกลับมาทำงานบางที13.30น.แล้วก็ยังไม่เห็นหัว  เจ้าหน้าที่ที่ว่าเดินลงมาจากข้างบนนะครับ Angry Angry Angry.
ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 04:21:43 PM »

วันนี้ถือว่า ผม"เบรคแตก"ครับ.......................

ในฐานะที่เป็นข้าราชการเหมือนกัน แม้จะต่างหน้าที่ ต่างกระทรวงกัน
------นานๆ เห็นผู้การ เบรคแตก  Cheesy ก็มันคือความจริงนี่ครับ ในอดีต อยากกินไก่ กินเป็ด กินหมู กินลูกกินเมียชาวบ้าน ก็เห็นทำกันมาเยอะแล้ว เสียงบประมาณอบรม สัมมนา กันก็มาก น่าจะคิดได้บ้าง ------ข้าราชการดีๆ ก็มีเยอะนะครับ..อย่าน้อยใจ แล้วหันหลังให้กับความดีนะ ทำดีเข้าไว้ครับ..จะได้มีแต่คนรัก ...-----

muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 04:22:05 PM »

สำหรับงานทะเบียนอาวุธปืนกรุงเทพฯที่ดำเนินการอยู่ในขณะนี้.................คงไม่มีการดำเนินการอะไรที่เหมาะสม เท่ากับ การฟ้องศาลปกครองแล้วครับ..................ทั้งนี้เพื่อเป็นบรรทัดฐานในการปฏิบัติงานในแขนง "งานบริการประชาชน"...............

เห็นด้วยกับพี่มะิขิ่นครับ.........พวกเราำที่ได้รับความเดือดร้อนจากการปฏิบัติหน้าที่(อันล่าช้า) ของศูนย์ทรมานประชาชน....น่าจะรวมตัวกันไปฟ้องศาลปกครองกันเยอะๆครับ

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 05:04:57 PM »

.....................สู้ตายขอรับ...................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
ลูกใครหว่า
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 05:40:47 PM »

ขนาดผมไปทำบัตรประชาชนครั้งแรก ยังโดนเลย พอดีลืมเอาสุติบัตรไป(มันอยุ่ไกลคับเลยตั้งใจไม่เอาไป) ไล่เรากลับบ้านหาว่าไม่รุ้เรื่องซะงั้น บอกว่าเดียวใ้ห้พ่อมาเซ็นต(พ่อเป้นเจ้าบ้านคับ)ก็บอกไม่ได้ต้องกลับไปเอาสูติบัครมา พอดีนัดพ่อไว้แต่พ่อมาช้าเลยเข้าไปเองก่อน(กะให้พ่อมาเซ็นต์แล้วพ่อจะได้ไปทำงานเลย ไม่ต้องมารอเราเขียนเอกสาร เซ็นต์ต่อหน้าเจ้าหน้าที่) โดนดีเลย พอพ่อมา(แค่ทหารชั้นประทวนเองนะคับ)อ๋อคุณพ่อมาด้วยหรือค่ะ (น้ำเสียงเปลี่ยนไปเลย ที่นี่เห็นเราเป็นลูกหลาน )ถ้ายังงั้นให้คุณพ่อเซ็นตใบรับรองบุคลอะไรนี่แหละ์ พยานที่นั่นหาให้เสร็จ แล้วไปไปนั่งถ่ายรุป ปั๊มลายนิ้วมือ ก้เสร็จแระ ดีนะทีี่่ผมรู้ว่าใช้วิธีนี้ได้ แล้วชาวบ้านธรรมดาจะไปรุ้เหรอ ไม่มีบอกกล่าวอะไรเลย ชอบนึกว่าชาวบ้านเขาไม่รุ้เรื่อง(หาว่าเราโง่ นั่นแหละ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2006, 05:42:31 PM โดย anubiz99 » บันทึกการเข้า

เพื่อนดีมีเพียงหนึงถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ถึงมีเกลือนิดหน่อยด้อยราคา ยังดีกว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 06:03:12 PM »

ปลงครับ..... เคยเห็นหลายครั้งที่ชาวบ้านที่เป็นชาวเขา หรือชาวบ้านที่แต่งตัวมอซอ เค้ามาติดต่องาน เจ้าหน้าที่จะพูดไม่ค่อยดีเท่าใหร่ ....เหมือนพวกเขาเหล่านั้นไม่ใช่คน
ปืน
GooD Morning Teacher .
Full Member

คะแนน 0

น้องปืน !!! สู้ตายค่ะ^^

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 06:13:44 PM »

การค้ำประกันนอกจากข้าราชการแล้วพนักงานรัฐวิสาหะกิจได้หรือไม่ครับ ผมสอบถามที่กรมการปกครองก็ไม่ได้รับคำตอบที่ผมต้องการเลย บางคนบอกได้แต่พอยื่นไปตอนสอบปากคำบอกไม่ได้ต้องให้ข้าราชการระดับ6มาค้ำอีกคน เลยงง เพื่อนอยากได้.380ออโต้ ท่านก็พยายามให้เอาลูกโม่ให้ได้ ถามคำถามว่าบ้าจี้หรือเปล่า โจรเยอะหรือแถวบ้าน และคำถามอีกมากมายที่พยายามให้คนที่ไปขอเกิดความสำนึกถึงความสำคัญของหน่วยงานของท่าน หรือท่านเห็นว่าเป็นผู้หญิงไปขอเลยทำให้ดูท่านเป็นคนสำคัญ ทั้งๆที่เป็นแค่คนกลั่นกรองขั้นต้น มิไช่คนตัดสินใจในการออกใบป.3 มันเกิดอะไรขึ้ในสังคมไทย การแบ่งชั้นวรรณะมันมีแค่บางประเทศมิไช่หรือ การทำอย่างนี้เป็นนโยบายขอรัฐหรือเปล่าก็ไม่รู้ ทำให้ยากเข้าไว้จะได้เบื่อไม่ต้องมาขอปืนกัน ดีครับได้มาก็จะได้ภูมิใจ หรือจะทำให้เข็ดก็ไม่รู้เนอะ

Ok, ByE Grin
avoila
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 06:48:42 PM »

เมื่อไรเราควรจะทำอะไรซะที  เช่น ลงชื่อกันเพื่อแก้ระบบบ้าๆ หรือยื่นหน้งสือให้ พรรคการเมืองใหญ่ๆเปิดประเด็น
แก้ไขระบบของกรมบ้าๆนี้  เราเป็นคนดีเสียภาษี แล้วทำไมเราถึงโดนระเบียบบ้าๆ  Angry
เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยกันคิดหน่อยว่า เราควรจะทำอะไรดี 
หรือเราควรตั้ง องค์กรแบบ NRA ของอเมริกา ที่เป็น association เอาไว้พัฒนาวงการกีฬายิงปืน
jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 07:07:04 PM »

สนับสนุนร่วมลงชื่อด้วย 1 เสียงครับ เมื่อไรดีพี่
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์