เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:24:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ที่วังไชยา  (อ่าน 16333 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 07:17:48 PM »

วันนี้ถือว่า ผม"เบรคแตก"ครับ.......................

ในฐานะที่เป็นข้าราชการเหมือนกัน แม้จะต่างหน้าที่ ต่างกระทรวงกัน

................พี่เราเบรกแตก แบบน่ารักๆๆ ครับ ชอบ....

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 08:52:30 PM »

ผมว่าสถานการณ์ทางใต้ที่เกิดขึ้นอยู่ขณะนี้ก็น่าจะมีสาเหตุเหมือนกับที่พี่มะขิ่นเล่านี่แหละครับ.... Cry Cry Cry
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 10:58:11 PM »

เห็นด้วยคร้บฟ้องให้เป็นบรรทัดฐานเลยครับแบบว่ายื่นแล้วต้องอนุญาตตามที่ขอ Undecided
Jumboo_s
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 11:07:53 PM »

ปลงครับ..... เคยเห็นหลายครั้งที่ชาวบ้านที่เป็นชาวเขา หรือชาวบ้านที่แต่งตัวมอซอ เค้ามาติดต่องาน เจ้าหน้าที่จะพูดไม่ค่อยดีเท่าใหร่ ....เหมือนพวกเขาเหล่านั้นไม่ใช่คน

........ผมว่าอันนี้ต้อง  ดูระเบียบการไปติดต่อราชการด้วยหรือเปล่า   ว่าต้องแต่งตัวอย่างไร  จึงเรียกว่าสุภาพ ครับ
ตอนไปติดต่อเรื่อง เรียน รด.  เราจะเข้าไปในหน่วยทหาร  ก็ต้องสวมหมวกนิรภัย  ใส่รองเท้าหุ้มส้น  ครับ  ไม่งั้นเดี๋ยวครู ก็ไม่รับติดต่อนะครับ     ถ้าเราไปออกรอบ  ก็ต้องใส่เสื้อยืดคอปก  อะไรทำนองนี้   เพราะ ทุกอย่างมันน่าจะมีกติกาครับ

......... Grin Grin Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 11:33:21 PM »

คำว่า "แต่งตัวสุภาพ" กับ"แต่งตัวมอซอ" ไม่เหมือนกันนะครับ...............

ตามระเบียบของส่วนราชการต่างๆ................จะกำหนดไว้ว่า แต่งกายอย่างไรถือว่า สุภาพและไม่สุภาพ.......................

สวมรองเท้าแตะ ,สวมรองเท้าหุ้มส้นแต่ไม่ใส่ถุงเท้า , กางเกงขาสั้น , เอาเสื้อออกนอกกางเกง(ชาย) , นุ่งกระโปร่งสั้นเต่อเกือบถึงเป้า(หญิง) , เสื้อยืดคอกลม ,เสื้อแบบผ่าคว้านคอลึก(หญิง) เป็นต้น= ไม่สุภาพ

สวมรองเท้าหุ้มส้น , กางเกงขายาว,กระโปรงทรงสุภาพ (ทั้งยาวและสั้น) ,ใส่ชายเสื้อในกางเกง(ชาย) เป็นต้น = สุภาพ

ส่วนราชการที่มักจะระบุให้บุคคลภายนอกที่เข้ามาติดต่อ ต้องแต่งกายสุภาพ ..............ส่วนใหญ่จะเป็นหน่วยราชการที่ "ไม่ได้ทำงานด้านบริการประชาชน"..............เช่น หน่วยฝึกทหาร หน่วยทหารที่ไม่เกี่ยวกับงานกิจการพลเรือน ศาล  เป็นต้น............

สำหรับหน่วยราชการที่ทำงานเกี่ยวกับ"งานบริการประชาชน"..................ซึ่งมีระเบียบนี้อยู่ มักจะ"อนุโลม" ให้ประชาชนที่เข้าไปติดต่อ สามารถเข้าไปติดต่อราชการได้ ถึงแม้ว่าจะใส่รองเท้าแตะเข้าไป.................ซึ่งส่วนใหญ่ ส่วนราชการในต่างจังหวัดจะอนุโลมให้มากกว่าในเมืองหลวง..................

คนแต่งตัวด้วยเสื้อยืดคอกลมตัวละ 2 พัน ใส่กางเกงขาสั้นคาเมล ใส่รองเท้าแตะหนังเทวิน ถือว่าแต่งกายไม่สุภาพครับ...............

ส่วนคนที่ใส่เสื้อยืดคอปก สีซีดๆ แต่เอาใส่ไว้ในกางเกงขายาวทรงสุภาพถูกๆ ใส่รองเท้าหนังเทียมบาจา ใส่ถุงเท้าเก่าๆ ถือว่าเป็นคนที่แต่งกายสุภาพครับ..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
karan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 13, 2006, 11:39:30 PM »

พี่ๆครับ  ผมว่าคุยกันเรื่องขอ ป.3 ใน web เรานี้ คงจะช่วยอะไรไม่ได้มาก  ทำไมไม่รวมตัวกันละครับ
จัดตั้งเป็นสมาคม หรือ หน่วยงานอะไรก็ได้ที่สามารถสนับสนุนการรวมตัวของพวกเราได้ หลังจากนั้นก็ยื่นเรื่องขอให้รัฐบาลทบทวนระเบียบใหม่อีกครั้ง เพื่อความเหมาะสม ผมคิดว่าที่สำคัญมันอยู่ที่การประชาสัมพันธ์ให้กับ ผู้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับการขอ ป.3  ทราบให้มากที่สุดโดยวิธีใดๆก็ตาม ซึ่งจะนำพามาสู่การเพิ่มจำนวนสมาชิกที่มากขึ้นเรื่อยๆ.......อย่าพึ่งหมดหวังนะครับ  ตัวอย่างของ เจ๊ บ้านสีดำ ที่ กทม.ก็ยังร้องเรียนเรื่องบ้านที่ถูกราชการใน กทม.กลั่นแกล้ง จนสำเร็จนี่ครับ.....พี่ๆคิดอย่างไรบ้างครับ... Sad
การัณย์     
แก้มทอง
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 12:23:35 AM »

เท่าที่ผมเคยเจอ ท่านทั้งหลายชอบที่จะให้ประชาชนเคารพ นบนอบ ถ้าไม่คุ้นหน้า ทำตัวแบบไม่มีเส้น กฎเกณท์ จะเยอะตามระเบียบเป๊ะ โยกโย้อ้างนโยบาย นายสั่ง พอมีเส้น โดนสายตรงโทรมาสั่ง ก็ยังมาดุเราหาว่ารู้จักผู้ใหญ่ทำไมไม่บอก ผมเคยเจออยู่ครั้งหนีง อำเภอ ออก ป.3 ป.4 พร้อมกันโดยที่คนขอไม่มาติดต่อเลย เพียงแค่โทรมาบอกแค่นั้นครับ
โป้ง เมืองคอน
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 01:35:44 AM »

เห็นด้วยกับข้อความทั้งหมดครับ

ชนชั้นใดออกกฎหมาย  ก็เพื่อชนชั้นนั้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 02:20:58 AM »

ผมเคยไปวังไชยาแค่ครั้งเดียว...

แต่ก็ได้รับบริการที่พอใช้ได้...

ถึงจะพูดไม่ค่อยให้เกียรติเท่ากับที่กองทะเบียนฯ...

แต่ก็พอทนคับ แย่กว่านี้เคยเจอมาจากหน่วยราชการอื่นแล้ว...Grin
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 03:08:20 AM »

เดี๋ยววันจันทร์นี้ผมจะไปยื่นใหม่อีกครั้ง แต่ก็คงเจอแบบเดิม (.45 มีให้เจ้าหน้าที่ตำรวจป้องกันชีวิต Shocked) อ้าว..แล้วประชาชนอย่างเราไม่มีสิทธิ์ป้องกันชีวิตหรืองัย หัวเราะร่าน้ำตาริน หรือต้องรอให้โจรมาเอาชีวิตเราไปหรือเกือบตายถึงยอมอนุญาต.. แต่ตอนนี้ผมเก็บข้อมูลจากพี่ๆ ไว้แล้วรวมทั้งของอาจารย์สุพินท์ด้วยจะได้นำไป ตอบโต้กับผู้รู้จริงทั้งหลายของงานทะเบียน ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ขอบคุณครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 05:24:41 AM »

มีประเทศไทยนี่แหล่ะครับ..................ที่ข้าราชการมหาดไทย มองประชาชนของตัวเอง เป็น"คนไม่ดี" ไว้ก่อน.................ต้องหาคนมารับรองความประพฤติ.............แบบไม่ให้สิทธิ์ที่พึงได้ไว้ก่อน.....................พอรู้ว่าเป็นคนดี ค่อยให้.............ทุเรศ

ประเทศที่เจริญแล้ว พัฒนาแล้ว................เขามองประชาชนของเขา "เป็นคนดี" ไว้ก่อน.............ถ้าตรวจเจอเคยเป็นคนเลวก็เพิกถอนสิทธิ์ต่างๆ

ผมเคยเจอ ข้าราชการมหาดไทย ระดับล่างๆ แค่ระดับ 4 มาพูดถามผมว่า..................ซื้อปืนไปทำไมเยอะแยะ พูดแบบลอยหน้าลอยตา กวนตี....น มาก.................ตอนนั้นในใจผมนึกเลยว่า ไอ้หมอนี่ น่าตบกระโหลกจริงๆ ขนาดผมเป็นข้าราชการต่างกระทรวง ระดับสูงกว่ามันเยอะ มันยังวางก้ามข่มผม................สงสัยกระทรวงนี้จะ"อ่อน"เรื่องการอบรมข้าราชการเรื่องระบบอาวุโสในการปฏิบัติงาน.....................ตอนนั้นผมไม่ตอบแต่จ้องหน้ามัน

แล้วก็ตอบด้วยเสียงเรียบๆว่า.....................ผมซื้อตามที่ กม.ให้สิทธิ และ เผอิญเงินเหลือ และที่สำคัยเป็นเรื่องส่วนตัวของผม................น้องมีปัญหาอะไรหรือครับ?..................ปรากฎว่ามันยิ้มแหยๆ..................ก็มีเจ้าหน้าที่ที่อาวุโสกว่า(คงเห็น) เลยเดินมาหาแล้วรับเรื่องของผม.....................

นี่ขนาดผมเป็นข้าราชการทหารนะครับ....................ไปขอรับโอนปืนที่ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง (ที่โคตรห่วย)......................ไอ้ข้าราชการแค่ซี4 มันยังสำรากกับผมขนาดนี้.......................

ผมเห็นใจประชาชนที่ไม่ได้เป็นข้าราชการมากครับ.....................ขนาดผมเองมันยังทำกิริยามรรยาทเลวๆแบบนี้ใส่................

สมควรแล้วที่ให้ชาวบ้านเขาด่าข้าราชการเลวๆแบบนี้.................งานเรื่องบริการประชาชนที่มันรับผิดชอบแท้ๆ แม่..ง ยังทำไม่ได้เรื่อง ยังมาแอ๊คท่าใส่ชาวบ้าน ถ้าพวกมันไปทำงานรักษาบ้านเมืองแบบเอาชีวิตเข้าแลก พวกมันคงร้องไห้ วิ่งหนีหางจุกตูดไปแน่ๆ

ขอระบายหน่อยครับ.................เจอมาจริงๆ
ขนาดเป็นนายทหารระดับสูงนะครับเนี่ย

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 07:42:16 AM »

ปลงครับ..... เคยเห็นหลายครั้งที่ชาวบ้านที่เป็นชาวเขา หรือชาวบ้านที่แต่งตัวมอซอ เค้ามาติดต่องาน เจ้าหน้าที่จะพูดไม่ค่อยดีเท่าใหร่ ....เหมือนพวกเขาเหล่านั้นไม่ใช่คน

........ผมว่าอันนี้ต้อง ดูระเบียบการไปติดต่อราชการด้วยหรือเปล่า ว่าต้องแต่งตัวอย่างไร จึงเรียกว่าสุภาพ ครับ
ตอนไปติดต่อเรื่อง เรียน รด. เราจะเข้าไปในหน่วยทหาร ก็ต้องสวมหมวกนิรภัย ใส่รองเท้าหุ้มส้น ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวครู ก็ไม่รับติดต่อนะครับ ถ้าเราไปออกรอบ ก็ต้องใส่เสื้อยืดคอปก อะไรทำนองนี้ เพราะ ทุกอย่างมันน่าจะมีกติกาครับ

......... Grin Grin Grin
      ที่เจอเป็นหน่วยงานบริการประชาชน บนอำเภอ และ โรงพยาบาลของรัฐแถวภาคเหนือครับ  ... ตามชีวิตจริง ที่เห็น การแต่งตัว มันก้อสุภาพสุด ๆ เท่าที่พวกเขาจะทำได้หล่ะครับ มันอยู่ที่ภาษาทั้งภาษากาย และ ภาษาพูด ของเจ้าหน้าที่ที่สื่อสารกับพวกเขามากกว่า.....
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 08:55:46 AM »

คำว่า "แต่งตัวสุภาพ" กับ"แต่งตัวมอซอ" ไม่เหมือนกันนะครับ...............

ตามระเบียบของส่วนราชการต่างๆ................จะกำหนดไว้ว่า แต่งกายอย่างไรถือว่า สุภาพและไม่สุภาพ.......................

สวมรองเท้าแตะ ,สวมรองเท้าหุ้มส้นแต่ไม่ใส่ถุงเท้า , กางเกงขาสั้น , เอาเสื้อออกนอกกางเกง(ชาย) , นุ่งกระโปร่งสั้นเต่อเกือบถึงเป้า(หญิง) , เสื้อยืดคอกลม ,เสื้อแบบผ่าคว้านคอลึก(หญิง) เป็นต้น= ไม่สุภาพ

สวมรองเท้าหุ้มส้น , กางเกงขายาว,กระโปรงทรงสุภาพ (ทั้งยาวและสั้น) ,ใส่ชายเสื้อในกางเกง(ชาย) เป็นต้น = สุภาพ

ส่วนราชการที่มักจะระบุให้บุคคลภายนอกที่เข้ามาติดต่อ ต้องแต่งกายสุภาพ ..............ส่วนใหญ่จะเป็นหน่วยราชการที่ "ไม่ได้ทำงานด้านบริการประชาชน"..............เช่น หน่วยฝึกทหาร หน่วยทหารที่ไม่เกี่ยวกับงานกิจการพลเรือน ศาล เป็นต้น............

สำหรับหน่วยราชการที่ทำงานเกี่ยวกับ"งานบริการประชาชน"..................ซึ่งมีระเบียบนี้อยู่ มักจะ"อนุโลม" ให้ประชาชนที่เข้าไปติดต่อ สามารถเข้าไปติดต่อราชการได้ ถึงแม้ว่าจะใส่รองเท้าแตะเข้าไป.................ซึ่งส่วนใหญ่ ส่วนราชการในต่างจังหวัดจะอนุโลมให้มากกว่าในเมืองหลวง..................

คนแต่งตัวด้วยเสื้อยืดคอกลมตัวละ 2 พัน ใส่กางเกงขาสั้นคาเมล ใส่รองเท้าแตะหนังเทวิน ถือว่าแต่งกายไม่สุภาพครับ...............

ส่วนคนที่ใส่เสื้อยืดคอปก สีซีดๆ แต่เอาใส่ไว้ในกางเกงขายาวทรงสุภาพถูกๆ ใส่รองเท้าหนังเทียมบาจา ใส่ถุงเท้าเก่าๆ ถือว่าเป็นคนที่แต่งกายสุภาพครับ..................
น่าจะมีเครื่องแบบของประชาชนบ้างนะครับ Grin
เพราะผมก็เป็นประชาชนธรรมดาคนหนึ่ง ผมชอบแต่งตัวที่เขามองว่าไม่สุภาพ Grin
ไม่ว่าจะไปที่ไหนผมจะแต่งแบบนี้ เพราะไม่มีเครื่องแบบ Grin
ทำให้คนมีเครื่องแบบมองว่าไม่เหมาะสม ไม่สุภาพ ทุกที่ครับ ล่าสุดนี่ก็
แต่งตัวโทรมๆเข้าศูนย์ honda บางเขน
เห็นว่าใกล้ที่พัก เดินเข้าไป พนักงานขายไม่สนใจเลยครับ
มองอย่าง หม... 
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 10:27:42 PM »

สำหรับงานทะเบียนอาวุธปืนกรุงเทพฯที่ดำเนินการอยู่ในขณะนี้.................คงไม่มีการดำเนินการอะไรที่เหมาะสม เท่ากับ การฟ้องศาลปกครองแล้วครับ..................ทั้งนี้เพื่อเป็นบรรทัดฐานในการปฏิบัติงานในแขนง "งานบริการประชาชน"...............

เห็นด้วยกับพี่มะิขิ่นครับ.........พวกเราำที่ได้รับความเดือดร้อนจากการปฏิบัติหน้าที่(อันล่าช้า) ของศูนย์ทรมานประชาชน....น่าจะรวมตัวกันไปฟ้องศาลปกครองกันเยอะๆครับ

...สนับสนุนครับ...ว่าแต่จะเริ่มดำเนินการกันเมื่อไหร่ครับ....

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 14, 2006, 11:23:11 PM »

อ่านแล้ว... นายสมชายอายจังครับ...

พวกมหาดไทยส่วนใหญ่มาจากพวกรัฐศาสตร์ จะสิงห์สีอะไรก็ตามแต่...

นายสมชายสิงห์แดงรุ่น 33 ขอยืนยันว่าใครก็ตามที่มีพฤติกรรมดูถูกเหยียดหยามประชาชน... พฤติกรรมนี้เขาไม่ได้สอนในสถาบันฯ นะครับ... มาเสียนิสัยกันนอกรั้วมหาลัยฯ...

ที่คณะฯ เขียนเอาไว้ตัวเป้งๆ ที่หน้าห้องประชุม ร.103 ว่า "นักรัฐศาสตร์ ต้องทำตัวเสมือนเทียนไข ที่เผาไหม้ตัวเองเพื่อให้ความสว่างแก่ผู้อื่น"... พระยาสุนทรพิพิธฯ ครับ...

นายสมชายอายจัง... ไม่รู้ว่าไปเอานิสัยอย่างนี้มาจากไหน... เฮ้อ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์