เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:19:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ที่วังไชยา  (อ่าน 16316 ครั้ง)
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 01:37:09 AM »

พี่ๆ ครับ ในกฎหมายที่ระบุว่าประชาชนทั้วไปมีสิทธิ์ขอมีใช้อาวุธปืนได้ไม่เกินขนาด .45 นิ้ว .357 นิ้ว และ .40 นิ้ว มีระบุอยู่ในที่ใดครับ เช่น พ.ร.บ.อาวุธปืน คำสั้งกระทรวง หรือกฎกระทรวง ไม่รู้ว่าอันเดียวกันหรือป่าว เพราะจะได้นำไปแย้งกับเจ้าหน้าที่สอบปากคำอะครับ วันจันทร์นี้แล้ว สู้..ตาย..สู้..สู้ หลงรัก

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 01:40:27 AM »

ในความเห็นส่วนตัว ผมว่าข้าราชการดีก็มีเยอะ ข้าราชการไม่ดีก็มีไม่น้อยเหมือนกัน

โดยส่วนตัวแล้วไม่ว่าจะเป็นข้าราชการอะไรก็ต้องมีแกะดำอยู่ในหน่วยงานทั้งนั้น อย่างตำรวจจราจรที่พูดจาดี เราผิดเขาก็ยังพูดดีกับเราก็มี และตำรวจประเภทพูดแบบข่มขู่และสบถรวมทั้งจงใจจับเพื่อเอาเงินก็มี
อย่างทหารดีๆผมก็เจอเยอะ แต่ประเภทเราพูดไม่เข้าหูเขา เล่นขู่ว่าจะยิงบ้างหล่ะ เดี๋ยวเอาระเบิดมาโยนเล่นบ้างหล่ะก็มีเหมือนกัน

สิ่งหนึ่งที่ผมสังเกตได้ก็คือ ข้าราชการไม่ว่าจะเป็นหน่วยไหน ถ้าเป็นข้าราชการระดับสูง พูดจาดีเกือบทุกคน(เท่าที่ผมเคยเจอมา) อย่างรองปลัดกระทรวง หรือระดับนายพล นายพัน พูดจาดีมากๆ และค่อยข้างมีอัธยาศัย แต่กับข้าราชการจบใหม่ หรือ ข้าราชการระดับล่างและชั้นประทวนบางท่านแล้ว คำพูดไม่ค่อยจะดี และมักคิดว่าเขายิ่งใหญ่ ซึ่งการกระทำของเขาเองทำให้เขาไปได้ไม่ไกลในอาชีพการรับราชการ

อย่างพนักงานธนาคารงี่เง่า ด่าผมว่าเอาเงินฝากผิดช่องเพราะช่องที่เขาทำอยู่ รับฝากไม่เกิน 500000 บาท แต่ผมเอาเงินไปฝาก 800000 บาทยังโดนด่าว่า มองไม่เห็นหรือไง ผมยังโดนเลย

ในความเห็นส่วนตัวทุกอาชีพทุกสายงาน คนประเภทที่ผู้การมะขิ่นเจอมีทั้งนั้นแหละครับ อย่างเก็บมาเป็นอารมณ์เลยครับ ส่วนที่ว่าเขาจะจบอะไรผมว่าไม่เกี่ยว สันดานคนก็แก้ยากครับถ้าเขาเป็นคนที่ชอบดูถูกคน หรือพูดจาไม่ดี

เห็นใจทุกฝ่ายครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 09:38:38 AM »

พี่ๆ ครับ ในกฎหมายที่ระบุว่าประชาชนทั้วไปมีสิทธิ์ขอมีใช้อาวุธปืนได้ไม่เกินขนาด .45 นิ้ว .357 นิ้ว และ .40 นิ้ว มีระบุอยู่ในที่ใดครับ เช่น พ.ร.บ.อาวุธปืน คำสั้งกระทรวง หรือกฎกระทรวง ไม่รู้ว่าอันเดียวกันหรือป่าว เพราะจะได้นำไปแย้งกับเจ้าหน้าที่สอบปากคำอะครับ วันจันทร์นี้แล้ว สู้..ตาย..สู้..สู้

เรียน คุณGiant......

มันมีระเบียบคำสั่งที่สืบทอดกันมาครับ ขออภัย...ขี้เกียจสอบค้น...เอาเป็นว่ามีที่มา แต่ไม่ถูกต้องตามกฎหมาย เจ้าหน้าที่จะว่าอย่างไรก็ช่างเถอะครับ เถียงกันไปก็ไม่จบ

เอาเนื้อๆไปสู้ก็คือ "ข้าพเจ้ามีคุณสมบัติและไม่มีลักษณะต้องห้ามตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 13   อีกทั้งอาวุธปืนที่ขออนุญาต เป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนสามารถออกใบอนุญาตให้ได้ตามกฎหมาย ซึ่งมิได้มีบทบัญญัติของกฎหมาย หรือระเบียบข้อบังคับใดที่ออกโดยชอบด้วยกฎหมาย ได้กำหนดคุณสมบัติไว้ว่าผู้ขออนุญาตซื้ออาวุธปืนดังกล่าว จะต้องมีคุณสมบัติอื่นใดเป็นพิเศษไปกว่าตามที่บัญญัติของมาตรา 13 แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ"

จบตรงนี้ครับ  Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 09:40:13 AM »

พี่ๆ ครับ ในกฎหมายที่ระบุว่าประชาชนทั้วไปมีสิทธิ์ขอมีใช้อาวุธปืนได้ไม่เกินขนาด .45 นิ้ว .357 นิ้ว และ .40 นิ้ว มีระบุอยู่ในที่ใดครับ เช่น พ.ร.บ.อาวุธปืน คำสั้งกระทรวง หรือกฎกระทรวง ไม่รู้ว่าอันเดียวกันหรือป่าว เพราะจะได้นำไปแย้งกับเจ้าหน้าที่สอบปากคำอะครับ วันจันทร์นี้แล้ว สู้..ตาย..สู้..สู้ หลงรัก

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 55   + กฎกระทรวงฉบับที่ 11    เขียนไว้ว่าอาวุธปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้  ฯลฯ ไม่เกิน 11.44 มม.   ซึ่งหมายถึงการออกใบอนุญาตให้กับประชาชนเป็นการทั่วไป  ไม่ได้แบ่งแยกเป็นประชาชนประเภทไหน
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 10:04:29 AM »

ใจเย็นๆครับ  ถ้าผมยังรับราชการอยู่ ไม่ใจร้อนลาออกมาเที่ยวแร่ด อย่างทุกวันนี้
จะเรียกพวกนี้มาชี้แจงเรียงตัวเลยครับ

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 10:36:10 AM »

สำหรับงานทะเบียนอาวุธปืนกรุงเทพฯที่ดำเนินการอยู่ในขณะนี้.................คงไม่มีการดำเนินการอะไรที่เหมาะสม เท่ากับ การฟ้องศาลปกครองแล้วครับ..................ทั้งนี้เพื่อเป็นบรรทัดฐานในการปฏิบัติงานในแขนง "งานบริการประชาชน"...............

เห็นด้วยกับพี่มะิขิ่นครับ.........พวกเราำที่ได้รับความเดือดร้อนจากการปฏิบัติหน้าที่(อันล่าช้า) ของศูนย์ทรมานประชาชน....น่าจะรวมตัวกันไปฟ้องศาลปกครองกันเยอะๆครับ

...สนับสนุนครับ...ว่าแต่จะเริ่มดำเนินการกันเมื่อไหร่ครับ....

ตอนนี้กำลังเริ่มครับ เมื่อวันที่ ๙ ม.ค. ได้ไปร่วมสนทนาและหารือกับท่านผู้การสุพินท์ พี่Tamrong พี่โชกุน พี่HK_P7 และมีอีกสมาชิกอีกหลายท่านที่ต้องการฟ้องศาล แต่มาไม่ได้เนื่องจากติดภาระกิจ ส่วนผมไปรับคำคัดค้านคำให้การจากผู้การฯเพื่อยื่นให้ศาลปกครอง 
   เรื่องที่ทางศูนย์บริการฯดองเรื่องนาน Sad สมาชิกท่านใดต้องการที่จะฟ้องก็ลงชื่อไว้ได้ครับ

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 01:56:32 PM »

อย่างทหารดีๆผมก็เจอเยอะ แต่ประเภทเราพูดไม่เข้าหูเขา เล่นขู่ว่าจะยิงบ้างหล่ะ เดี๋ยวเอาระเบิดมาโยนเล่นบ้างหล่ะก็มีเหมือนกัน

ผมว่าถ้าพูด "ไม่เข้าหู" กับเขา ไม่จำเป็นว่าพูดกับทหารแล้วจะโดนขู่หรอกครับ...............

เจอคนทั่วๆไป ที่ใจร้อน ไปพูดไม่เข้าหูเขา.............ก็คงโดนสวนด้วยอะไรกลับมาสักอย่างหนึ่งเป็นแน่ ซึ่งอาจจะเป็นคำพูดแรงๆ  หรือไม่ก็อะไรที่แรงกว่าคำพูด...........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2006, 02:09:43 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 04:40:51 PM »

น่าจะมีเครื่องแบบของประชาชนบ้างนะครับ
เพราะผมก็เป็นประชาชนธรรมดาคนหนึ่ง ผมชอบแต่งตัวที่เขามองว่าไม่สุภาพ
ไม่ว่าจะไปที่ไหนผมจะแต่งแบบนี้ เพราะไม่มีเครื่องแบบ
ทำให้คนมีเครื่องแบบมองว่าไม่เหมาะสม ไม่สุภาพ ทุกที่ครับ ล่าสุดนี่ก็
แต่งตัวโทรมๆเข้าศูนย์ honda บางเขน
เห็นว่าใกล้ที่พัก เดินเข้าไป พนักงานขายไม่สนใจเลยครับ
มองอย่าง หม... 

ฮ่า ฮ่า คนทำธุรกิจแบบงี่เง่าก็ไม่ต้องเอาเงินของเราไปให้เขาครับ

แต่ราชการ "เก็บเงินภาษี" เราไปแล้ว

ผูกขาด "อำนาจสาธารณะ" ซึ่งเป็นของประชาชนแล้ว

ถแต่ยังมีการดูถูกหรือใช้อำนาจในทางมิชอบลิดลอนสิทธิของประชาชนอีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 04:51:09 PM »

ขอบคุณครับพี่ๆ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม ถ้าติดขัดอะไรอีกจะมารบกวนนะครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

samasakh
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 05:13:50 PM »

ตกใจ เมื่อปลายปีที่แล้วพาน้องเขยไปใช้บริการ....จนท.ให้บริการถือว่าผ่านครับ... หลงรัก
 ตกใจ สน.เขตหนองแขม  ให้บริการประชาชนดีมากครับ โดยเฉพาะแผนกทำบัตรประชาชน อยู่ต่างจังหวัดก้อสามารถมาทำได้เพราะใช้ระบบออนไลน์แล้ว วันเสาร์ทำ ครึ่งวันครับ:VOV:
 ตกใจ ข้าราชการทุกหน่วยงาน....  ต้องมีคนดีและคนไม่ดี ....ต้องทำใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน   
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 01:24:39 AM »

มาแจ้งความคืบหน้า เกี่ยวกับไปยื่นเรื่องขอ ป.3 16/1/49 วันนี้ก็ไปถึงช่วงบ่ายอีกเช่นเคย ไปถึงก็ไปที่โต๊ะตรวจอีกแต่เจ้าหน้าที่เค้าจำได้ว่าเมื่อวันพฤหัสที่แล้วเพิ่งมาไม่ใช่เหรอ ก็เลยบอกไปว่าติดเรื่องหนังสือรับรองไม่รู้จะให้ใครเซ็นต์ (แต่จริงๆ ติดเรื่องขนาดของกระสุนปืน) พอตรวจหลักฐานอีกครั้งก็มีเจ้าหน้าที่สอบปากคำท่านหนึ่งเดินมารูปร่างผอมใว่แว่นนั้นอยู่ที่โต๊ะขาวมือสุด (มาดูที่นั่งทีหลัง) บอกกับเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารว่าเอกสารครบหรือป่าวผู้ตรวจก็บอกว่าขาดหนังสือรับรอง เจ้าหน้าที่สอบปากคำก้บอก เฮ้ย..ไม่มีไม่ได้ต้องมี (กำหละ) ผมเลยชี้แจงไปว่าผมไม่มีใครรู้จักคุ้นเคยเลยที่เป็นข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป แล้วผมก้ได้ทำหนังสือชี้แจงแนบเอกสารมาด้วย แล้วเขาก้เปิดดูแล้วบอกอย่างนี้ไม่ได้ ต้องหาคนเซ็นต์มาใครก็ได้จะเป็นศาลาวัดทีไหนก็ได้ ตกใจ เค้ายอมเซ็นต์ให้ทั้งนั้นผมก็งง เพราะถ้าเราไม่รู้จักใครแล้วไปขอร้องให้เขาเซ็นต์ใครจะเซ็นต์ให้ไม่รู้ภูมิประวัติเรา คนที่เซ็นต์ก็คงต้องคิดหนักว่าต้องเสี่ยงกับตำแหน่งหน้าที่หรือเปล่า ที่ผู้นี้ก็ยืนยันคำเดียวว่าไม่ได้ต้องมีคนเซ็นต์ ผมนิ่งอยู่พักหนึ่งหลังจากคนที่สอบปากคำเดินกลับไปที่โต๊ะ ผมเลยถามคนตรวจเอกสารว่าผมอยากผมกับคนที่ระดับสูงกว่านี้ได้ที่ไหน เค้าก็บอกให้ไปขึ้นบันได้ด้านหลังไปชั้น 2 พบกับหัวหน้าแผนกหรือ ผอ.ฝ่ายประมาณนี้หละครับ พอขึ้นไปถึงปรากฎว่าระดับสุงไม่อยู่ แต่มีเจ้าหน้าที่ท่านหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าเป็นหน้าห้องนายหรือป่าว ถาวว่ามาทำอะไรเลยบอกไปว่ามาขอคำปรึกษาว่าเจ้าหน้าที่ไม่รับการยื่นเอกสารเพราะไม่มีระดับ 6 เซ็นต์มา แต่ผมทำหนังสือชี้แจงแนบมา หน้าห้องเลยบอกว่าเขาตัดสินใจไม่ได้สั่งการอะไรไม่ได้เพราะถ้าผิดพลาดขึ้นมาเขาก็ต้องรับผิดชอบเหมือนกัน ก็เลยกลับลงมา มาเจอเจ้าหน้าที่สอบปากคำอีกท่านหนึ่งที่คราวที่แล้วสอบปากคำผมแต่ติดเรื่องขนาด ผมเลยตรงเข้าไปหาเขาก็จำได้แล้วเขาก็ถามว่าตกลงว่าเปลี่ยนขนาดได้หรือเปล่าผมเลยบอกว่าไม่เปลี่ยนครับ ยืนยันยื่นขนาดเดิมเขาก็เลยรับเอกสารพิมพ์ลายนิ้วมือแต่เขาบอกว่าจะได้หรือไม่ได้ไม่รู้นะรับปากไม่ได้ แล้วก็ออกใบนัดแต่ไม่ลงวันที่นัดเพราะของผมต้องทำเรื่องไปให้สน.ท้องที่ตรวจสอบประวัติก่อนเลยไม่สามารถกำหนดเวลาได้ ก็สรุปขั้นตอนแรกผ่านพ้นไปได้แบบเกือบจะต้องกลับมาด้วยความเซ็งอีกครั้ง กับข้าราชการบางคนที่ไม่เห็นใจประชาชนอย่างเราๆ ..หุ..หุ (เพี่ยงอยากเล่าสู่กันฝังครับ) ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 08:04:10 AM »

....ทำงานแบบขอไปที ไม่รับผิดชอบ ไม่รู้กฎ ระเบียบ หน้าที่รับผิดชอบในขอบข่ายงานตนเอง ทำงานไปวันๆ ไม่กล้าตัดสินใจอะไร ปล่อยให้ประชาชนผจญชะตากรรมเอง....นี่แหละ...จนท.ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2006, 08:05:54 AM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ปืน
GooD Morning Teacher .
Full Member

คะแนน 0

น้องปืน !!! สู้ตายค่ะ^^

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 08:30:33 AM »

คนใส่แว่นที่คุณว่าแหละครับที่น่าเป็นพนักงานคอยต้อนรับขับไล่ที่กรมการปกครองจ้างมาคอยประชาสัมพันธ์หน่วยงานครับ

Ok, ByE Grin
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 08:40:10 AM »

น่าจะมีเครื่องแบบของประชาชนบ้างนะครับ
เพราะผมก็เป็นประชาชนธรรมดาคนหนึ่ง ผมชอบแต่งตัวที่เขามองว่าไม่สุภาพ
ไม่ว่าจะไปที่ไหนผมจะแต่งแบบนี้ เพราะไม่มีเครื่องแบบ
ทำให้คนมีเครื่องแบบมองว่าไม่เหมาะสม ไม่สุภาพ ทุกที่ครับ ล่าสุดนี่ก็
แต่งตัวโทรมๆเข้าศูนย์ honda บางเขน
เห็นว่าใกล้ที่พัก เดินเข้าไป พนักงานขายไม่สนใจเลยครับ
มองอย่าง หม...

ฮ่า ฮ่า คนทำธุรกิจแบบงี่เง่าก็ไม่ต้องเอาเงินของเราไปให้เขาครับ

แต่ราชการ "เก็บเงินภาษี" เราไปแล้ว

ผูกขาด "อำนาจสาธารณะ" ซึ่งเป็นของประชาชนแล้ว

ถแต่ยังมีการดูถูกหรือใช้อำนาจในทางมิชอบลิดลอนสิทธิของประชาชนอีก
ปีนี้เสียภาษีผมจะสาปแช่ง ไปด้วย
ดี๋
Full Member

คะแนน 1

เดี่ยว โด่เด่

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 09:37:47 AM »

เจอข้าราชการดีๆ ก็ดีไปครับ
เจ้าหน้าที่คงไม่เคยมีใครสอนเค้าว่างานที่เค้าทำเป็นงานบริการประชาชน
ประชาชนอย่างเราเอาเงินจ้างเค้ามาทำงาน
อยากให้ใครก็ตามที่ทำหน้าที่สอนเด็กใหม่ปลูกฝังเด็กใหม่ที่เริ่มทำงานให้มีทัศนคติว่า
เค้าถูกจ้างโดยประชาชน มาทำงานบริการประชาชน

เจ้าหน้าที่ที่ทำงานเฮงซวยเนี่ยนายจ้างอย่างเราน่าจะไล่ออกได้นะครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์