เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:29:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ที่วังไชยา  (อ่าน 16266 ครั้ง)
Um_NLE
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 10:30:15 AM »

ผมอ่านแล้วเซ็งผสมกับเสียใจครับกับข้าราชการที่ทำอะไรไม่มีหลักการไม่ศึกษาให้ละเอียดรอบคอบทั้งที่ตนทำงานเพื่อประชาชน แต่ยังติดภาพเจ้านายอยู่ทั้งที่มีหน้าที่เป็นผู้ให้บริการแท้ๆ ไม่เอาใจเขามาใส่ใจเรา  ผมก็เป็นคนนึงที่รับราชการครับ ที่ทำงานผม เทียงเบรค แต่ถ้ามีคนมาติดต่อเขาจะทำให้เลยไม่ต้องรอบ่าย และทำงานกับประชาชนโดยมองว่าเราเป็นผู้ให้บริการครับ กับข้าราชการบางคนเสียอีกที่เข้ามาติดต่อแล้ว เบ่งสุดๆ ไม่รู้จะเบ่งทำไม สงสัยปวดท้อง(ขี้)เลยรีบนะ 5555 ก็เอาใจช่วยนะครับ ผมไปติดต่อราชการเองก็ยังเคยเจอครับ ไปโอนปืนย้ายเข้า บ้านใหม่ซึ่งอยู่คนละจังหวัด เจ้าหน้าที่ให้เขียนคำร้องเหมือนขอ ป. 3 ใหม่ และขอใบรับรองจากหน่วยงานผมงงเลย แล้วก็ไม่ยอมครับ บ้าไปแล้ว ผมเอา ป. 4 มาย้ายเข้าจังหวัดใหม่ ผมจะเขียนคำร้องทำสวรรค์อะไรเพื่อขอ ป. 3 มั่วไปกันใหญ่ สุดท้ายไม่เขียนครับผมไม่ยอมแล้วก็ขอเข้าคุยกับผู้มีตำแหน่งสูงกว่าเพื่อทรายรายละเอียดกระบวนการเรื่องดังกล่าวพวกนี้มีเยอะครับ ดังนั้น เป็นข้าราชการทำหน้าที่อะไรก็ควรใส่ใจเอาใจใส่ เพราะงานที่ท่านทำ ท่านรับราชการ จากในหลวงซึ่งทำราชการให้ท่าน และ โลกเขาไปถึงยุคอวกาศใช้ความรู้ในการทำงานแล้วไม่ใช่ใช้อารมณ์ หรือ สัญชาติญาณ ขอเอาใจช่วยทุกท่านครับ  และขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนข้าราชการที่ตั้งใจทำงานเพื่อน ในหลวงและประชาชน ทุกคนครับ 

ปล.

น่าจะมีเครื่องแบบของประชาชนบ้างนะครับ
เพราะผมก็เป็นประชาชนธรรมดาคนหนึ่ง ผมชอบแต่งตัวที่เขามองว่าไม่สุภาพ
ไม่ว่าจะไปที่ไหนผมจะแต่งแบบนี้ เพราะไม่มีเครื่องแบบ
ทำให้คนมีเครื่องแบบมองว่าไม่เหมาะสม ไม่สุภาพ ทุกที่ครับ ล่าสุดนี่ก็
แต่งตัวโทรมๆเข้าศูนย์ honda บางเขน
เห็นว่าใกล้ที่พัก เดินเข้าไป พนักงานขายไม่สนใจเลยครับ
มองอย่าง หม...

ฮ่า ฮ่า คนทำธุรกิจแบบงี่เง่าก็ไม่ต้องเอาเงินของเราไปให้เขาครับ

แต่ราชการ "เก็บเงินภาษี" เราไปแล้ว

ผูกขาด "อำนาจสาธารณะ" ซึ่งเป็นของประชาชนแล้ว

ถแต่ยังมีการดูถูกหรือใช้อำนาจในทางมิชอบลิดลอนสิทธิของประชาชนอีก
ปีนี้เสียภาษีผมจะสาปแช่ง ไปด้วย

ท่านแต่งตัวโทรมให้ผมดูหน่อยดิผมอยากเห็น ผมไม่เชื่อว่าท่านจะโทรมได้ครับ 555
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 11:48:48 AM »

Grin Grin Grin โทรม จริงๆ
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 03:42:53 PM »

ส่วนกลาง ยังขนาดนี้    นึกดูเอาเองครับว่า ตามอำเภอต่างๆ จะขนาดไหน

มีเรื่องเล่า ที่ผมได้ยินมานะครับจากร้านค้า ...

คุณลุงทำนากุ้งกับครอบครัว พื่นที่ต่างจังหวัด ไม่ไกลกรุงเทพนัก ต้องการซื้อ .357 เอาไว้เฝ้าบ่อกุ้ง ไปติดต่อราชการแล้วไม่ได้รับการอนุญาต จึงต้องมาให้ร้านช่วยทำการขอให้

อนุญาต หรือไม่อนุญาต ใช้สิ่งใดเป็นเครื่องวัดครับ ...
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 04:57:37 PM »

ยืนยันยื่นขนาดเดิมเขาก็เลยรับเอกสารพิมพ์ลายนิ้วมือแต่เขาบอกว่าจะได้หรือไม่ได้ไม่รู้นะรับปากไม่ได้ แล้วก็ออกใบนัดแต่ไม่ลงวันที่นัดเพราะของผมต้องทำเรื่องไปให้สน.ท้องที่ตรวจสอบประวัติก่อนเลยไม่สามารถกำหนดเวลาได้ ก็สรุปขั้นตอนแรกผ่านพ้นไปได้แบบเกือบจะต้องกลับมาด้วยความเซ็งอีกครั้ง

ขอแสดงความเห็นกรณีของคุณ Giant ครับ
ส่วนที่สำคัญของใบนัดอาวุธปืนต้อระบุ
๑. วัน เดือน ปี ที่ยื่น และ วัน เดือน ปี ที่ รับ
๒. หมายเลขที่ยื่น
๓. ลายมือชื่อเจ้าหน้าที่รับเรื่อง

กรณีคุณ Giant จนท ไม่ยอมกำหนดวันรับเรื่องถื่อเป็นการทำงานที่ผิดระเบียบราชการครับ เพราะถ้าเรื่องการขอเนิ่นนานจะกลายข้ออ้างของทาง จนท ว่าเป็นเรื่องที่ดำเนินการอยู่ต่อไปเรื่อยๆ และทางคุณ Giant จะร้องเรียนลำบากครับ

สำรับตัวผมมีประสบการณ์ จนท ไม่ยอมลงลายมือชื่อในใบรับงานอาวุธปืน ผมยื่นขอ ป๓ ขนาด ๙มม ไปตั้งแต่ ๑๔ พ.ย. ๔๘ วันนัด ๑๔ ม.ค. ๔๙ (นัดวันเสาร์ ไม่รู้ จนท ตาบอด ตอนดูปฏิธินรึไงไม่ทราบ) พอวันที่ ๑๓ ม.ค. ๔๙ ถึงค่อยมี จนท ทางวังไชยาโทรมาขอเอกสารสำเนาใบ ป๓ เพิ่มเติม
ผมถึงได้รู้ว่าจริงๆแล้วเรื่องผมไม่ได้ดำเนินเรื่องไปไหนเลยครับ ที่ จนท โทรมาตามก็เพราะผมให้ทางพี่ที่รู้จักเป็นข้าราชการในกระทรวงมหาดไทยเหมือนกันลองโทรไปสอบถามดูถึงได้กระเตื้อง  Huh Huh Huh

นี่ขนาดผมให้ข้าราชการมหาดไทย ระดับ๘ รับรองยังทำงานช้าเป็นเต่าล้านปีแบบนี้ เห็นใจทุกท่านบนกระทู้มากครับ
อีกเรื่องพอดีผมได้มีโอกาสคุยกับ พนก รับเรื่อง เห็นเค้าบอกว่านายใหม่ที่ย้ายมามีนโยบายไม่ให้ขอปืนขนาดเดิมซํา เช่น มี ป๓ .๓๘ แล้ว หากมาขอใหม่ต้องมีเหตุผลประกอบที่ดี ไม่งั้นเรื่องไม่ผ่าน แล้วเค้าก็เอาแฟ้มรายชื่อคนที่ขอซําขนาดเดิมให้ผมดู ผมว่าน่าจะเกินร้อยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมยังถามเล่นๆเลนครับ แบบนี้ตอนนี้ผมมี ๓๘ กับ ๙ มม ต่อไป ผมขอ .๔๕ ก็ได้นะสิ จนทก็ตอบแบบเดิมครับ ต้องมาคุยกับคนรับเรืองเป็นกรณีไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน    วางๆจะแกล้งทดสอบความฉลาด จนท วังไชยาไปขอขนาด ๓๘๐ .๒๒๓ และ .๓๐๘ อิๆๆๆ Grin Grin Grin

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 05:58:37 PM »

นโยบายแบบคิดเองทำเองครับ Grin Grin
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 06:07:31 PM »

ทำไม ต้องจำกัดการมีอาวุธปืนของประชาชนแค่กระสุนหน้าตัดไม่เกิน .45 และไม่สามารถยิงแบบ full auto ได้นะ   

อดเล่น .50AE กับ .500smith เลย

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 08:20:50 PM »

วันนี้ที่วังไชยาของผม อาจแตกต่างออกไปครับ Smiley

ติกันมามากแล้ว ต้องชมบ้าง ว่าวันนี้พบอัธยาศัยของเจ้าหน้าที่ดีทุกท่าน Wink
แม้จะบอกผมตอนต้นว่าตอนนี้"นาย" สั่งไม่ให้รับเรื่องขอ.45เพื่อป้องกันชีวิตทรัพย์สิน
แต่เมื่อผมโต้แย้งว่าควรต้องรับเรื่องของผมไว้ ส่วนนายทะเบียนท่านจะว่าอย่างไรก็ให้ท่านสั่งมา
ก็รับเรื่องผมไว้โดยดี แม้นัดผมจะยาวไปถึงมีนา เพราะผมรับรองตัวเองไม่มีซี6
ต้องให้เวลาส่งหนังสือไปขอให้สน.ท้องที่ตรวจสอบพฤติกรรม ไม่ว่ากัน แต่ถึงเวลาแล้วช้าก็ต้องตาม

ผมมองอย่างเห็นใจผู้ปฏิบัติงาน ที่คงถูก"นาย"บีบ-กดดัน ให้พยายามกัน-ดัน ให้เรื่องขออาวุธปืนมันน้อยๆ และไม่ให้ขอ"ปืนใหญ่"
เราๆผู้ขอ ถ้าหลักฐานแน่น กฎเกณฑ์แม่น และเจรจาโดยสุภาพ ก็ราบรื่นดี  Smiley

เหมือนบู๊ลิ้มผ่านด่านครับ ไม่ได้เอาเป็นเอาตาย ประมือแล้วก็คำนับกัน แล้วผ่านให้ไปสู้กับด่านต่อไป  Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 09:28:39 PM »

มาแจ้งความคืบหน้า เกี่ยวกับไปยื่นเรื่องขอ ป.3 16/1/49 วันนี้ก็ไปถึงช่วงบ่ายอีกเช่นเคย ............................................  ก็เลยกลับลงมา มาเจอเจ้าหน้าที่สอบปากคำอีกท่านหนึ่งที่คราวที่แล้วสอบปากคำผมแต่ติดเรื่องขนาด ผมเลยตรงเข้าไปหาเขาก็จำได้แล้วเขาก็ถามว่าตกลงว่าเปลี่ยนขนาดได้หรือเปล่าผมเลยบอกว่าไม่เปลี่ยนครับ ยืนยันยื่นขนาดเดิมเขาก็เลยรับเอกสารพิมพ์ลายนิ้วมือแต่เขาบอกว่าจะได้หรือไม่ได้ไม่รู้นะรับปากไม่ได้ แล้วก็ออกใบนัดแต่ไม่ลงวันที่นัดเพราะของผมต้องทำเรื่องไปให้สน.ท้องที่ตรวจสอบประวัติก่อนเลยไม่สามารถกำหนดเวลาได้ ก็สรุปขั้นตอนแรกผ่านพ้นไปได้แบบเกือบจะต้องกลับมาด้วยความเซ็งอีกครั้ง กับข้าราชการบางคนที่ไม่เห็นใจประชาชนอย่างเราๆ ..หุ..หุ (เพี่ยงอยากเล่าสู่กันฝังครับ) ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ
วันนี้ที่วังไชยาของผม อาจแตกต่างออกไปครับ Smiley

ติกันมามากแล้ว ต้องชมบ้าง ว่าวันนี้พบอัธยาศัยของเจ้าหน้าที่ดีทุกท่าน Wink
แม้จะบอกผมตอนต้นว่าตอนนี้"นาย" สั่งไม่ให้รับเรื่องขอ.45เพื่อป้องกันชีวิตทรัพย์สิน
แต่เมื่อผมโต้แย้งว่าควรต้องรับเรื่องของผมไว้ ส่วนนายทะเบียนท่านจะว่าอย่างไรก็ให้ท่านสั่งมา
ก็รับเรื่องผมไว้โดยดี แม้นัดผมจะยาวไปถึงมีนา เพราะผมรับรองตัวเองไม่มีซี6
ต้องให้เวลาส่งหนังสือไปขอให้สน.ท้องที่ตรวจสอบพฤติกรรม ไม่ว่ากัน แต่ถึงเวลาแล้วช้าก็ต้องตาม

ผมมองอย่างเห็นใจผู้ปฏิบัติงาน ที่คงถูก"นาย"บีบ-กดดัน ให้พยายามกัน-ดัน ให้เรื่องขออาวุธปืนมันน้อยๆ และไม่ให้ขอ"ปืนใหญ่"
เราๆผู้ขอ ถ้าหลักฐานแน่น กฎเกณฑ์แม่น และเจรจาโดยสุภาพ ก็ราบรื่นดี Smiley

เหมือนบู๊ลิ้มผ่านด่านครับ ไม่ได้เอาเป็นเอาตาย ประมือแล้วก็คำนับกัน แล้วผ่านให้ไปสู้กับด่านต่อไป Grin

เรียนถามพี่ Tamrong พี่ ขอในกรณีเดียวกับ พี่ Giant แต่ทำไมของพี่ ถึงระบุวันนัดครับ ขอสอบถามเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ จะชี้แจง กับเจ้าหน้าที่อย่างไรให้ระบุวันนัดครับ เผื่อ เพือ่นพ้องน้องพี่ ท่านอื่นๆ จะใช้เป็นแนวทางในการ ดำเนินงานครับ       Cheesy 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 09:51:03 PM »

ผมเข้าใจว่าปกติต้องมีกำหนดนัดนะครับ แต่ละขั้นตอนควรประเมินเวลาได้
ถ้ามีเหตุล่าช้า เช่นตร.ตอบหนังสือช้า ข้อมูลสอบลายนิ้วมือยังไม่มา ก็เป็นเหตุอันอ้างได้ภายหลัง
แต่โดยหลักแล้ว ขั้นตอนการปฏิบัติราชการต้องกำหนดเบื้องต้นได้   Wink

ถ้าไม่กำหนด ผมก็ต้องทวงถามให้กำหนดครับ เจ้าหน้าที่ตอบไม่ได้ ระดับสูงขึ้นไปก็ตอบควรได้สักคน
 Grin
chanin
จะทำความดี ตามรอยพ่อ จะเพียงและพอจากหัวใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 09:56:06 PM »

นายก็คือคนครับ มีง่ายบ้างยากบ้าง ในบางพื้นที่ ต้องทำใจ และสู้ต่อไปครับ
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 17, 2006, 10:22:44 PM »

การไม่ให้ขอ.45 หรือ .357 เนี่ย  ผมยังไม่เข้าใจเหตุผลที่แท้จริงเลยว่าทำไปเพื่ออะไรทำและได้อย่างไร  ว่ากันไปแล้วตามความจริง (ไม่พูดถึงกฎหมาย ) ปืนพกแรงๆอาจไม่ได้เปรียบ .22 ซะด้วยซ้ำในบางสถาณการณ์  คนที่ซื้อปืนเหล่านี้ส่วนมากก็ซื้อเพราะใจรัก   อย่างที่ 2 ทำได้อย่างไร คือ  กฎหมาย  ผมได้ซื้อ พรบ.อาวุธปืน มาอ่านอย่างละเอียดแล้ว  เราๆท่านๆก็มีสิทธิเต็มพิกัดแม้แต่ไรเฟิลฉนวนกลางซะด้วยซ้ำ  คำถามมันอยู่ที่ว่าใครไม่ยอมปฏิบัติตามกฎหมาย  ประชาชนหรือเจ้าหน้าที่  .......   เห็นได้ชัดว่ามันไม่มีอะไรเข้าท่าเลย   แม้แต่กฎที่ว่าต้องไห้ข้าราชการเซ็นรับรอง หรือ การแสดงทรัพย์สิน  มันบอกได้อย่างไรว่าคนผุ้นั้นเป็นคนดี  มีปืนแล้วจะไม่สร้างปัญหาให้แก่สังคม  รวยแล้วบ้าไม่ได้เหรอเส้นใหญ่แล้วเลวไม่ได้เหรอ  ........... 

ปล. วันนี้ไปยิงปืนที่กรม รด. มา เห็นทหารเอา a2 มาซ้อมยิงกัน พูดกันตามตรงครับ  ต่อคนดีมีปืนกลหนักก็ไม่เป็นภัยต่อสังคมหรอก  สมัยผมไปเรียนโทที่ az ก็ซื้อไอ้ที่ท่านว่าเป็นอาวุธสงครามไว้หลายอยู่  ขนาดผมไม่ใช่ประชาชนของประเทศนั้นเค้ายังไว้ว่างใจว่าผมจะไม่เป็นภัยต่อสังคมเค้าได้เลย  พูดแล้วมันน่าน้อยใจนะครับ  เป็นพลเมืองดีมาตลอดจะโดยตำรวจจับก็แค่ใบสั่ง  แต่ขอมีปืนที่ประเทศไทยยากกว่าขอวีซ่าไปอเมริกาซะอีก  ดูอย่างโจรที่ข่มขืนแล้วฆ่าแหม่มอังกฤษ  หรือ คดีตีหัวบนสะพานลอยอีกหลายๆคดีที่ผู้ถูกกระทำถึงแก่ชีวิตก็ไม่เห็นมีปืนมาเกี่ยวข้องเลย  ถ้าเปรียบเป็นละคร  พระเอกคือความดีความเลว  อาวุธเป็นแค่ตัวประกอบ   จะไม้หน้า3 หรืออาก้า มันสำคัญที่คนถึอต่างหาก  ระบบกลั่นกรองต่างหากที่ควรจะพัฒนามิใช่การจำกัดสิทธิที่นึกจะทำก็เอาดื้อๆ   หากผู้ที่เกี่ยวข้องได้อ่านก็หัดคิดเองสะบ้างนะครับ  ไม่ใช่อะไรก็นายสั่งๆ   ตีความคำว่า"หน้าที่" และ "กฎหมาย" ให้ดี   ผมเป็นคนรุ่นใหม่อายุยังไม่ถึง 30 หรอก  แต่เห็นอย่างงี้แล้วเป็นห่วงอนาคตประเทศนี้จริงๆ  เซงด้วย.......... 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 18, 2006, 12:00:57 AM »

อย่างนี้ผมคงต้องกลับไปทวงถามวันนัดที่แน่นอนดีกว่า ไม่งันคงรอจนไม่มีกำหนด อีกอย่างครับใบรับรองของพี่ๆ ที่มีคนเซ็นต์ให้ต้องสำเนาบัตรข้าราชการของบุคคลผู้นั้นแนบด้วยหรือป่าวครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 18, 2006, 08:07:39 AM »

เรียนคุณGiant.....ความเห็นผม
เรื่องเอกสารหลักฐานต้องแน่น เจ้าของเอกสารต้องเซ็นรับรองเอกสาร
เมื่อมีหนังสือรับรอง ก็ต้องมีสำเนาบัตรข้าราชการ เจ้าของบัตรก็ต้องเซ็นรับรองสำเนาบัตรด้วย
ไม่งั้นเดี๋ยวมีรายการแทงเรื่องกลับ ให้มารับรองเอกสาร  Wink

คนเหนือฟ้า
กัมมุนา วัตตะตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

คนเหนือโลก

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 18, 2006, 10:41:46 AM »

ข้าราชการพันธุ์นี้น่าจะไม่มีมาตั้งนานแล้วนะ ไม่น่าหลงเหลืออยู่ในหน่วยงานบริการประชาชนเลย
ถ้าเป็นผม มาพูดส่งเดชว่าค้าย้าบ้า ถ้ามีพยานนะแจ้งความเล่นงานเลยดีกว่าปล่อยให้ทำก็ยิ่งได้ใจ

มีปืนใช้ไม่เป็น อย่ามีดีกว่า
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 18, 2006, 11:06:51 AM »

คนในวังไชยา ก็คงอ่านกระทู้นี้อยู่
เขามีความสำนึกบ้างหรือยัง ?

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์