เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:29:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเรื่องขายปืนครับ  (อ่าน 2266 ครั้ง)
Cybernetic
Jr. Member
**

คะแนน 7

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:18:05 PM »

ผมมี Beretta 92FS อิตาลี รมดำ กระบอกนึงครับ แต่ตอนนั้นซื้อเป็นชื่อพ่อ และยังไม่ได้โอนเป็นชื่อผม ถ้าจะขายนี่มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ ปัจจุบันพ่อยังมีชีวิตอยู่นะครับ

สภาพยังสวยมาก ๆ อยู่เลย ไม่มีสนิทไม่มีรอยใด ๆ ทั้งสิ้น ใจผมเสียดายเหมือนกัน แต่กะว่าจะขายไปเล่น .45 ครับเลยต้องตัดใจ เอาไว้พรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปมาลง คงต้องไปถามพ่อก่อนด้วยว่าใบ ป.4 อยู่ไหน เพราะเห็นว่าต้องลงรายละเอียดของใบ ป.4 ด้วย

ใจอยากขาย 68,000 ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่าครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:21:38 PM »

ทำไมถึงอยากขายหละครับ...มรดกพ่อน่าจะเก็บไว้.....

ถ้าท่านอยากได้ .๔๕ เก็บเงินซื้อเองน่าจะภูมิใจกว่าครับ.....

The best way to predict the future is to invent it.
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:29:46 PM »

ใช่พวก ร้อยตำรวจเอก ปลอมตัวมาหรือเปล่า ไร้ประวัตฺิ ไร้ข้อมูล
ผมจำได้ว่า ผมเข้ามาวันแรกในเวบนี้ ถ้ามีถามขนาดอวัยวะ ผมก็ลง
ไว้หมด ขำก๊าก ไหว้
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:31:31 PM »

ไหว้ปิดเทอมแล้วครับลุง

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:35:28 PM »

น้าเป้าตุง มาแปลก งงนะเนี่ย พูดให้กระจ่างอีกที Grin ไหว้
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:36:36 PM »

น้าเป้าตุง มาแปลก งงนะเนี่ย พูดให้กระจ่างอีกที Grin ไหว้

แกหมายถึงเด็กๆเข้ามาโพสเล่นครับ...

The best way to predict the future is to invent it.
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:36:59 PM »

ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Cybernetic
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:45:12 PM »

ยังไงผมก็ขอโทษแล้วกันนะครับที่รบกวน ผมอายุ 32 แล้ว แต่งงานแล้ว ปัจจุบันทำงานอยู่การท่าเรือฯ ส่วนคุณพ่อผม ก็เลิกเล่นปืนไปนานแล้ว ปรึกษาแกว่าจะขายนะ แกก็ไม่ได้ว่าอะไร

แต่ถ้าผมมาปรึกษาพวกท่าน ผู้ทรงคุณวุฒิ อาจจะอายุ 40 ขึ้นไป แล้วคิดว่าผมเกรียน เป็นเด็กมาโพสเล่น ผมก็ขออภัยด้วย คงไม่รบกวนแล้วครับ

ผมเป็นแฟนนิตยสาร อวป. มา 5 ปี แต่เลิกอ่านไปนานแล้ว ผมอยากจะหา .45 มายิงแข่งกีฬารัฐวิสาหกิจครั้งต่อไป ครั้งที่แล้วที่การบินไทยเป็นเจ้าภาพที่สนาม ศรภ. ผมไปแข่งกับทีมท่าเรือเป็นครั้งแรก รู้สึกชอบนะครับที่ได้หาประสบการณ์แบบนี้

คงไม่รบกวนแล้วล่ะครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:48:19 PM »

ผมมี Beretta 92FS อิตาลี รมดำ กระบอกนึงครับ แต่ตอนนั้นซื้อเป็นชื่อพ่อ และยังไม่ได้โอนเป็นชื่อผม ถ้าจะขายนี่มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ ปัจจุบันพ่อยังมีชีวิตอยู่นะครับ

สภาพยังสวยมาก ๆ อยู่เลย ไม่มีสนิทไม่มีรอยใด ๆ ทั้งสิ้น ใจผมเสียดายเหมือนกัน แต่กะว่าจะขายไปเล่น .45 ครับเลยต้องตัดใจ เอาไว้พรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปมาลง คงต้องไปถามพ่อก่อนด้วยว่าใบ ป.4 อยู่ไหน เพราะเห็นว่าต้องลงรายละเอียดของใบ ป.4 ด้วย

ใจอยากขาย 68,000 ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่าครับ

จากข้อความสีแดง นะครับ
มีสองกรณี ถ้าต้องการจะขาย
1. ขายในเวป อาวุธปืน  โดยท่านจะต้องทำตามกฎ ดังนี้

สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,14657.msg372574.html#msg372574

กระผมจึงขอเชิญชวนพี่ๆชาวเวบ อวป. "ยืนยันการมีตัวตน" โดยการส่ง สำเนาบัตรประชาชน หรือ พาสปอร์ต หรือ บัตรข้าราชการ มาที่ อวป. ทาง email phongpat@gunsandgames.com ระบุหัวข้อ email ว่า "ส่งสำเนายืนยันตัวตน" หรือ ทาง FAX 0-2259-7527 หรือ ส่งไปรษณีย์ มาที่ สนง. อวป. 202-4 สุขุมวิท 22 คลองเตย กทม. 10110 และระบุชื่อที่ใช้ในเวบด้วยครับ

การยืนยันมีผลดีอย่างไร?
1.สามารถตั้งกระทู้ในบอร์ดหน้าซื้อ-ขายและห้องสนทนาการเมืองได้
2.เพิ่มความน่าเชื่อถือ โดยข้างใต้ชื่อของสมาชิกที่ยืนยันจะมีชื่อกลุ่มคือ "ชาว อวป." และ รูกระสุนที่ระบุจำนวนการโพสท์จะเปลี่ยนเป็น ดาวน้ำเงิน4ดวงแทน

ขอขอบพระคุณพี่ๆที่ให้ความไว้วางใจครับ
ผองพัฒ

ท่านก็สามรถนำมาโพสเพื่อขาย ได้  หลังจากนั้น  ท่านสามารถศึกษากฎ ของหน้าซื้อขาย ได้ ตามลิงค์

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=54183.0

การขาย

12. ในการตั้งกระทู้ขายอาวุธปืน ผู้ประกาศขายต้องระบุข้อมูลให้ชัดเจน ได้แก่
- ประเภท ยี่ห้อ ขนาด ของปืนที่เสนอขาย (กระทู้ละ 1 กระบอก เท่านั้น เพื่อความสะดวกในการตรวจสอบรายละเอียด และเพื่อให้สมาชิกพิจารณาได้ง่ายขึ้น)
- สภาพ และรายละเอียดที่ผู้ซื้อจำเป็นต้องทราบ
- ราคาที่เสนอขาย
- ภาพถ่ายจริงของปืนที่ต้องการขาย (ห้ามใช้รูปแทน)
- ภาพบริเวณที่ตอกทะเบียนบนตัวปืน ทั้งภาพของเครื่องหมายทะเบียน และภาพของเลขหมายประจำปืน ที่สามารถอ่านได้ชัดเจน
- ภาพใบอนุญาต ป.4 ที่สามารถอ่านได้ชัดเจน
- ผู้ขายสามารถปกปิดชื่อเจ้าของปืน และตัวเลขเครื่องหมายทะเบียนและเลขหมายประจำปืน ทั้งในภาพอาวุธปืน และภาพใบอนุญาต ป.4 ได้แห่งละ 2 ตัว เพื่อป้องกันมิจฉาชีพนำข้อมูลไปใช้ลอกเลียนหมายเลขทะเบียน
- ห้ามประกาศขายแบบโอนลอย โดยต้องระบุข้อความ “ไม่ขายโอนลอย” กำกับไว้ด้วย

หรือ อ่านรายละเอียดทั้งหมด ตามลิงค์ ที่ คัดมาให้

2  การซื้อขาย กันเอง โดยอาจจะเป็นคนรู้จัก เพื่อนๆ  เท่านี้ท่านก็ สามารถขายได้  ตกลงราคา ไปอำเภอ
ทั้งผู้โอน(เจ้าของปืน) และผู้รับโอน(ผู้ซื้อ)

แต่ถ้าท่าน มาลงประกาศขายที่หน้า หลังแนวยิง หรือหน้าอื่นๆที่ไม่ใช่ หน้าซื้อ-ขาย ทางเวป จะลบกระทู้เนื่องจากทำผิดกฎ

Cybernetic
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:51:54 PM »

ขอบคุณครับที่ชี้แจง

จุดประสงค์ที่ผมมาโพสต์ในห้องนี้ ผมไม่ได้ต้องการมาขายปืนในหมวดนี้นะครับ ผมแค่อยากทราบขั้นตอนการดำเนินการขายเท่านั้นว่า โอนกันอย่างไร ไปทำกันที่ไหน อะไรประมาณนี้ครับ ส่วนเรื่องกฏระเบียบที่ท่านชายสองโบสถ์แนะนำมา ผมได้อ่านตอนสมัครสมาชิกแล้วครับ

แต่ผมไม่เข้าใจครับว่าทำไมต้องมีคนมาโพสต์แดกดันผม ทั้ง ๆ ที่ผมยังไม่ได้ไปทำอะไรให้ท่านเลย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:52:44 PM »

ถ้าลงขายในเว็บก็ทำตามกฎครับ  ใส่ข้อมูลและรูปถ่ายให้ครบ  ถ้ามีผู้สนใจเค้าก็จะติดต่อไปครับ  

หลังจากผู้ซื้อจ่ายเงินแล้วก็ให้คุณพ่อไปตัดโอน  อย่าขายแบบโอนลอยเดี๋ยวจะมีปัญหาในภายหลังครับ  

ขอให้โชคดี   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:53:29 PM »

ซื้อ-ขายกับทางเวป จะง่ายกว่า ครับท่าน เพราะ ผู้ซื้อหลากหลาย กว่าไปขายด้วยตัวเอง แต่ทางเวป อาจจะมีกฎ ละเอียดหน่อยนึงเพื่อป้องกัน
มิจฉาชีพ น่ะครับ  ไหว้
Cybernetic
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:56:22 PM »

ผมกะว่าจะซื้อขายกันในนี้ล่ะครับ เพราะสมาชิกในนี้ทราบดีว่ามีตัวตน ไว้ใจได้ ติดตามได้กันทุกคน และแต่ละคนผมเชื่อว่าเป็นผู้มีฝีมือ ผู้ทรงคุณวุฒิ มียศมีเกียรติกันค่อนข้างเยอะครับ

เวบมีกฏอย่างไร ผมคงทำตามกฏนั้นทุกประการ ไม่อย่างนั้นคงซื้อขายกันในนี้ไม่ได้ จุดนี้ผมทราบดีครับ ถ้าผมจะขายจริง ๆ ผมคงส่งรายละเอียดไปทางอีเมล์ และรายละเอียดเกี่ยวกับตัวปืน และใบ ป.4 จนครบล่ะครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:00:16 PM »

ผมแค่อยากทราบขั้นตอนการดำเนินการขายเท่านั้นว่า โอนกันอย่างไร ไปทำกันที่ไหน

การโอนปืน ท่านสามรถศึกษาได้จากลิงค์    

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=2330.0  

ง่ายๆ ครับ ผู้ซื้อ ไป ป.3  เมื่อผู้ซื้อ ขอ ป.3 เสร็จแล้ว ท่านนำบิดาของท่าน(เจ้าของปืน) ไปโอนกันที่อำเภอ ตาม ใบ ป.4ที่ระบุไว้ ครับ

หรือถ้าซื้อขายกันในเวป  ผู้ซื้อจะต้องมี ป.3 อยู่แล้ว  แต่ท่านห้ามขายโอนลอย หรือ ขายไปเฉยๆโดนไม่มีผู้รับโอน มันเสี่ยงทั้งท่านและผู้ซื้อ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:00:20 PM »

ไหว้ถ้าไม่เกรียน ก็ขอโทษครับ...เพราะดูจากโพสแรกของท่าน ...มันเหมือนกับเด็กที่ขโมยปืนพ่อมาหลอกถามข้อมูลหรือแอบแฝงด้วยเจตนาที่ขาย(บอกยี่ห้อ บอกสภาพ บอกราคา)

ไหว้อย่าเพิ่งน้อยใจ...ลองย้อนกลับไปอ่านกระทู้ของท่านดูใหม่...ปืนยังไม่ได้โอน...พ่อก็ยังมีชีวิต...อยากขาย...มองได้หลายมุมครับ

ไหว้และ นักกีฬายิงปืนของรัฐวิสาหกิจในเวปนี้ มีหลายท่าน ...บางท่านได้ถ้วยได้เหรียญเป็นลัง คงพอให้คำปรึกษาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 10:12:38 PM โดย ทิดเป้า » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์