เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:15:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากมีเงิน 1 ล้าน ท่านจะทำอะไร...  (อ่าน 46312 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #165 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:40:20 AM »

ใช่
อืม พิมพ์ ผม ขอโทษ

ตอนนี้สร้างโรงงานใหม่เป็นร้อยร้านครับ

ตอนนี้สร้างโรงงานใหม่เป็นร้อยล้านครับ

ธุรกิจเขาเริ่ม ตอนใหน ก็ไม่รู้ แต่ โรงงาน ถูกตั้งใน รุ่น ลูกชายเขา ด้วย การขายที่ดิน แล้ว มา เริ่ม

แสดง ว่าเค้าขายที่ดินได้เงินมา 1 ล้าน บาทแล้ว หันมาทำธุรกิจ กล้วยตากอบน้ำผึ้ง ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ

ถูกต้อง

งั้นที่พี่โรจน์ ว่า

อันนี้ เริ่ม จาก เงิน 1 ล้าน ด้วยการ ขายที่ใหนผมจำไม่ได้ เริ่ม ธุรกิจ ตอน มีลูกชายคนแรก

ปัจจุบันลูกชายอยู่มหาลัยปีสุดท้าย ตอนนนี้สร้างโรงงานใหม่เป็นร้อยร้านครับ

โรงงาน กล้วยตากแม่ตะเพียน โรงงานผลิตกล้วยตาก

แสดงว่า สิ่งที่โรจน์รู้คือในมือเค้ามีเงิน 1ล้านบาท แล้ว หันไปจับธุรกิจกล้วยตาก แต่ไม่รู้ว่าทุนเท่าไหร่ (เริ่มต้น) ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #166 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:47:41 AM »

ผมแค่สงสัยน่ะครับ ว่า การทำธุรกิจ ผลผลิตทางการเกษตร ทำไมถึงลงทุนเริ่มต้นมากมายขนาดนั้น  เงินตั้ง 1 ล้านบาท

ผมมองว่า ป้าเพียร น่าจะเริ่มต้นกับธุรกิจกล้วยตาก ด้วยจำนวนเงินที่ไม่มากอาจจะหลักหมื่น

"เริ่ม ดำเนินการเมื่อปี 2532 โดยนำกล้วยน้ำว้าไปขายที่ตลาดสี่มุมเมืองและได้รับความนิยมมาก"

แล้วต่อยอด
ด้วยการ รับซื้อ กล้วยตาก จากที่อื่นมา  หลังจากนั้น เมื่อกิจการไปได้สวย กำไรดีแล้วจึงสร้างโรงงานขึ้นมา ตามลำดับ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #167 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:05:13 AM »

ถ้าเน้นเรื่องการเกษตร นะครับ ถ้าต้องการชีวิตที่ห่างความวุ่นวาย

ผมแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่ดิน แถว เพชรบูรณ์ ไร่นึงไม่กี่หมื่นเท่าที่รู้มา ไร่ละ 2.5 หมื่น   แล้วปลูกยางพารา

หลังจากนั้นรอ ให้ยางโต 7-8 ปี แล้วจ้างคนตัด ส่วนเราเองใช้ชีวิตแบบคนบ้านไร่  สงบ มากนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงด้วย

ถ้าแวะมา สุราษ บ้านผม มาดูที่บ้านแม่ผมซิครับ กับข้าวไม่ต้องซื้อ ปลูกมะเขือ /บวบ/ พริก/ผักนานาชนิด  เลี้ยงเป็ดกินไข่

ถ้าจะซื้อก็คงมีแค่ หมู ไก่  ปลา เท่านั้น 

prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #168 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:47:35 AM »

ลองแนวคิดนี้ดูนะครับคุณตั้ว...

ในเมื่อคุณตั้วก็มีความรู้เรื่องรถอยู่บ้างผมว่าหาจับรถมือสองมาตั้งขายหน้าบ้านตัวเองแล้วให้ภรรยาคอยดูแลให้
รถไม่กี่คันคงดูแลง่ายในการตรวจเช็ค ไม่ต้องใช้ลูกมือหรือพนักงานมาก มีเวลาดูแลเจ้าตัวน้อยด้วยทำงานที่บ้านแถมเป็นนายของตัวเอง

ขายได้หนึ่งคันต่อเดือนดีกว่าเอาเงินล้านฝากแบ็งค์หนึ่งปีนะผมว่า และถ้ามาทำตรงนี้จะมีอะไรมาต่อยอดให้อีกเยอะ
บางครั้งทุนหนึ่งล้านอาจมีรถจอดอยู่หน้าบ้านจนไม่พอจะจอดนะครับ อิอิ   เยี่ยม

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #169 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:54:06 AM »

จากที่ผมมองเห็น แต่อาจจะไม่ทั้งหมด เขา นำเงินไป ซื้อรถ 6 ขนของ สร้างห้องเย็น เล็ก เก็บ กล้วย ไว้ตอนกล้วยไม่มี

เห็นพี่แกบอกว่า ห้องเย็นที่สร้างใหม่ เก็บกล้วยได้ ผลิตไปได้ทั้งปี เขาทำธุรกิจ เกี่ยวกับ ของกิน ที่แปรรูปแล้วครับ

เช่น มะขามจี๊ดจ๊าด มะขามคลุกน้ำตาล อะไรที่เกี่ยวกับ ของแปรรูป ที่นี่เอา หมด เก็บ วัตถุดิบ ไว้ เพราะ การซื้อ น่าที่

วัตถุดิบมีเยอะจะได้ราคาถูก และการผลิต ออกทุกวัน รถส่งของ ตอนนี้เข้า กทม ทุกวัน ที่กทม ขายทุกเกือบทุกอย่าง

ที่เป็นขนมท่านเลย แต่เป็นการขายส่ง เฉพาะที่ผมเห็นที่ตลาดไทย ไปติดกล้อง มีทั้งหมด 16 หน้าห้อง และตามจังหวัด

ต่างๆ อีก อย่างมะขามจี๊ดจ๊าดยอด ส่ง ไปขายที่หน้าร้านต่างที่เขามี เดือนละ 1000000 กว่า กระป๋อง ครับ  เขาบอกผมว่า วัตถุดิบสำคัญ เรามีเยอะยิ่งได้เปรียบ

เรียบเรียงนิดนะ

( อาชีพเสริมใหม่ เมื่อกี้มีลูกค้ามาหาพี่ทนายข้างบ้าน เขารับ ประกันตัวผู้้ต้องหา เห็นว่า โดนจับ 5 เม็ด ค่าประกันตัว 3.5 แสน เขาเลยบอกว่า พี่มีคดีพวกนี้ต้องการให้ประกันตัวบอกพี่นะ พี่ให้ค่านายหน้า คนละ 5000 บาท วู้ๆๆๆ เยอะ
ค่านายหน้า )
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #170 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:14:54 AM »

รูปสินค้า ของป้าเพียน สมัยเมื่อปี 51 ผม ยังเก็บรูปไว้ เพราะ ถ่ายมาจะทำเว๊ปไซ แต่ไม่ได้ทำ

http://vr2008.com/banana/
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #171 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:21:13 AM »

จากที่ผมมองเห็น แต่อาจจะไม่ทั้งหมด เขา นำเงินไป ซื้อรถ 6 ขนของ สร้างห้องเย็น เล็ก เก็บ กล้วย ไว้ตอนกล้วยไม่มี

เห็นพี่แกบอกว่า ห้องเย็นที่สร้างใหม่ เก็บกล้วยได้ ผลิตไปได้ทั้งปี เขาทำธุรกิจ เกี่ยวกับ ของกิน ที่แปรรูปแล้วครับ

เช่น มะขามจี๊ดจ๊าด มะขามคลุกน้ำตาล อะไรที่เกี่ยวกับ ของแปรรูป ที่นี่เอา หมด เก็บ วัตถุดิบ ไว้ เพราะ การซื้อ น่าที่

วัตถุดิบมีเยอะจะได้ราคาถูก และการผลิต ออกทุกวัน รถส่งของ ตอนนี้เข้า กทม ทุกวัน ที่กทม ขายทุกเกือบทุกอย่าง

ที่เป็นขนมท่านเลย แต่เป็นการขายส่ง เฉพาะที่ผมเห็นที่ตลาดไทย ไปติดกล้อง มีทั้งหมด 16 หน้าห้อง และตามจังหวัด

ต่างๆ อีก อย่างมะขามจี๊ดจ๊าดยอด ส่ง ไปขายที่หน้าร้านต่างที่เขามี เดือนละ 1000000 กว่า กระป๋อง ครับ  เขาบอกผมว่า วัตถุดิบสำคัญ เรามีเยอะยิ่งได้เปรียบ

เรียบเรียงนิดนะ

ขอบคุณครับ

( อาชีพเสริมใหม่ เมื่อกี้มีลูกค้ามาหาพี่ทนายข้างบ้าน เขารับ ประกันตัวผู้้ต้องหา เห็นว่า โดนจับ 5 เม็ด ค่าประกันตัว 3.5 แสน เขาเลยบอกว่า พี่มีคดีพวกนี้ต้องการให้ประกันตัวบอกพี่นะ พี่ให้ค่านายหน้า คนละ 5000 บาท วู้ๆๆๆ เยอะ
ค่านายหน้า )

แบบนี้ผมไม่เรียกว่า อาชีพ ครับ    จะดีหรือครับ ที่จะวิ่งไปเข้าหา "วงจรอุบาทว์"
 ถ้าจะทำแบบนั้นจริง พี่ต้องรู้ครับว่าใครขายยาบ้า  แต่ถ้าจะทำจริงๆ ผมแนะนำครับ
1. หาพ่อค้ายาให้ได้ก่อน
2. เช็คประวัติ มันว่ามีเจ้าหน้าที่รัฐเข้าไปเกี่ยวข้องด้วยหรือไม่
3. แจ้งจับ
แต่ระวังตัวนิดนึงนะครับ  ระวังมันจะมาแก้แค้น หรือถูกฆ่าปิดปาก

เวลาพวกนี้มันโดนจับ มันจะวิ่งหาทนายเอง  มันไม่เดินไปถามร้านคอม หรอกครับ เว้นแต่ว่า พี่โรจน์รู้จักเป็นการส่วนตัว

การที่ทนายคนนั้นพูดแบบนั้น เค้าแค่ต้องการ เหวี่ยงแห  ออกไปน่ะครับ
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #172 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:21:40 AM »

1.ทำอะไรก็ได้ที่ได้เงินสด
2.ทำอะไรก็ได้ที่มันจำเป็นต้องใช้ ต้องกิน
3.ทำอะไรก็ได้ที่มันไม่บูด เน่า เสียง่ายๆ
4.ทำอะไรก็ได้ที่ลงทุนน้อยที่สุด เช่น ไม่ต้องเสียค่าเช่าที  ค่าสร้างร้าน ค่าแต่งร้าน
5.ทำอะไรก็ได้ที่เรารัก ไม่จำเป็นต้องมีความรู้  เม่ือรักในสิ่งที่ทำ เดี๋ยวความรู้เราจะเป็นผู้แสงวหา และตามมันมาอยู่กับเราเอง
6.ทำอะไรก็ได้สุจริต

ปล.ลืมอีก 1 ข้อ ต้องทำเองได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 12:09:24 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #173 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:00:41 PM »

สารภาพว่าเจอไอเดียนึงเข้าแก๊ปครับ... ไหว้

เป็นงานที่ตั้งหลักจะทำมาเป็นปีแล้ว จริงๆก็ซื้ออุปกรณ์ไว้แล้ว ติดลองเครื่องตอนซื้อ แล้วก็ปล่อยให้ฝุ่นจับ ไม่ได้เริ่มซักที...

เป็นงานใกล้ตัว ต่อเนื่องกับอาชีพหลัก และลงทุนไม่มาก ไม่เน่าไม่เสียแต่แตกหักได้ ค่าตอบแทนสูง... ฤกษ์งามยามดีซะที...

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ.... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปล. มีอาชีพอะไรน่าสนใจก็ช่วยเพิ่มเติมด้วยนะครับ... เปิดม่านรูดก็น่าสน.. ไว้ทำโมเสกเบลอหน้าเพื่อนสมาชิก.. คิก คิก คิก คิก

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #174 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:47:11 PM »

แนวๆ ม่านรูดเงินไว  เยี่ยม
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #175 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 01:22:39 PM »

สารภาพว่าเจอไอเดียนึงเข้าแก๊ปครับ... ไหว้

เป็นงานที่ตั้งหลักจะทำมาเป็นปีแล้ว จริงๆก็ซื้ออุปกรณ์ไว้แล้ว ติดลองเครื่องตอนซื้อ แล้วก็ปล่อยให้ฝุ่นจับ ไม่ได้เริ่มซักที...

เป็นงานใกล้ตัว ต่อเนื่องกับอาชีพหลัก และลงทุนไม่มาก ไม่เน่าไม่เสียแต่แตกหักได้ ค่าตอบแทนสูง... ฤกษ์งามยามดีซะที...

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ.... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปล. มีอาชีพอะไรน่าสนใจก็ช่วยเพิ่มเติมด้วยนะครับ... เปิดม่านรูดก็น่าสน.. ไว้ทำโมเสกเบลอหน้าเพื่อนสมาชิก.. คิก คิก คิก คิก

ตกลงเป็นงานไรอ่าครับ เฉลยหน่อย Cheesy Cheesy

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #176 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 01:28:05 PM »

ตกลงเป็นงานไรอ่าครับ เฉลยหน่อย Cheesy Cheesy

งานกระจก + อะลูมิเนียมครับพี่... Grin Grin หลงรัก ไหว้

General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #177 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 03:36:00 PM »

อยากทำธุรกิจนำเข้าแต่ไม่รู้เรื่องภาษี การขนส่ง
ผมลองgoogleดูบางโรงเรียนสอนนำเข้าดูแล้วไม่ค่อยWork มีที่ไหนเรียนพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ

อีกเรื่องหนึ่งครับ
ฝากระยะสั้นๆ 3-6เดือน หรือซื้อทองแล้วทิ้งไว้ 3-6เดือน(หรือเดือดร้อนค่อยขาย)ดีครับ
ใครมีตัวไหนดอกสูงๆ(แนะนำด้วยน่ะครับ)

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #178 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 05:27:27 PM »

งานกระจก + อะลูมิเนียมครับพี่... Grin Grin หลงรัก ไหว้

เป็นงานที่ได้ราคาดีนะครับ  Cheesyทำเองประหยัดไปเยอะ  แต่สะต๊อคก็เก็บรักษายาก เห็นว่ากระจกซื้อเยอะๆได้ราคาถูก  แต่จะเก็บอย่างไรให้ไม่เก่าไม่ฝุ่น ไม่แตก แถวบ้านผมครั้งแรกก็เริ่มเปิดร้านมีเนียม ตอนหลังกลายร่างเป็นโรงงานทำตู้กับข้าว-ตู้เสื้อผ้าไม้ชานอ้อยซะงั้น  ทำไปทำมาหลายปีเลยซื้อห้องแถวๆๆนั้นเหมาหมดเป็นสิบห้องเปิดเป็นร้านเฟอร์นิเจอร์ใหญ่ ทำเองขายเอง  แกว่าเก็บสะต๊อคลำบากทั้งกระจกทั้งมีเนียม--เลยโมโหสั่งเองใช้เองหมดเรื่อง Cheesy

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #179 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 05:32:00 PM »

ลองแนวคิดนี้ดูนะครับคุณตั้ว...

ในเมื่อคุณตั้วก็มีความรู้เรื่องรถอยู่บ้างผมว่าหาจับรถมือสองมาตั้งขายหน้าบ้านตัวเองแล้วให้ภรรยาคอยดูแลให้
รถไม่กี่คันคงดูแลง่ายในการตรวจเช็ค ไม่ต้องใช้ลูกมือหรือพนักงานมาก มีเวลาดูแลเจ้าตัวน้อยด้วยทำงานที่บ้านแถมเป็นนายของตัวเอง

ขายได้หนึ่งคันต่อเดือนดีกว่าเอาเงินล้านฝากแบ็งค์หนึ่งปีนะผมว่า และถ้ามาทำตรงนี้จะมีอะไรมาต่อยอดให้อีกเยอะ
บางครั้งทุนหนึ่งล้านอาจมีรถจอดอยู่หน้าบ้านจนไม่พอจะจอดนะครับ อิอิ   เยี่ยม

เรื่องรถนี่เป็นความชอบน่ะครับ ที่ดูเหมืิอนรู้เรื่องเยอะเพราะแต่งรถจนเครื่ิองพังไปคันนึงเลยเข้าใจคำว่า "ข่มขืนเครื่อง" เป็นยังไง... อ๋อย

แต่ผมว่ารถนี่ เงินจมเยอะ... ทีแรกผมก็คิดถึงขายมอเตอร์ไซค์เงินผ่อน ซื้อ 1 คัน ผ่อนคันครึ่ง กับขายผ่อนเครื่องไฟฟ้า ซึ่งก็เหมือนการปล่อยเงินกู้โดยมีทรัพย์สินเป็นตัวค้ำ ซึ่งก็น่าจะต้องมีเงินหลายล้านแน่นอนมาหมุนเวียน...

และของพวกนี้ค่าเสื่อมราคาแรง ถ้าจะเอาธุรกิจคล้ายๆกัน ผมเลือก Scale ที่เล็กลง ขาย-รับซื้อ จำนำโทรศัพท์มือถือมือ 2 ดีกว่า เนื่องจากออกมาปุ๊บ รับซื้อที่ราคา 50% ทันที...

ตอนนี้ที่คิดคือเปิดร้าน เอาอุปกรณ์ก่อสร้างประเภท ฝ้า ซีไลน์ เหล็กฉาก อุปกรณ์อะลูมิเนียม สกรู ฯลฯ มาลงร้านไว้ใช้ในงานตัวเองเป็นหลักเพราะต้องใช้อยู่แล้ว ใครมาซื้อก็ขายสดอย่างเดียว... ได้กำไรมาก็ค่อยสั่งมาใช้ในงานตัวเองใหม่ แล้วค่อยๆเพิ่มในหมวด ตะปู ลวด ซึ่งผมซื้อจากโรงงานโดยตรง แต่จะสั่งเพื่อมาใช้ในงานตัวเองเป็นหลัก และใช้รถกระบะส่งของได้... ไม่งั้นเดี๋ยวต้องถอยหกล้ออีก งานจะเข้า.... กิ๊วก๊าว

เดี๋ยวต้องขอค่อยๆเริ่มก่อนครับ.... Cheesy

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 19
  พิมพ์