เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:17:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากมีเงิน 1 ล้าน ท่านจะทำอะไร...  (อ่าน 46325 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 06:02:30 PM »

งานกระจก + อะลูมิเนียมครับพี่... Grin Grin หลงรัก ไหว้

เป็นงานที่ได้ราคาดีนะครับ  Cheesyทำเองประหยัดไปเยอะ  แต่สะต๊อคก็เก็บรักษายาก เห็นว่ากระจกซื้อเยอะๆได้ราคาถูก 
แต่จะเก็บอย่างไรให้ไม่เก่าไม่ฝุ่น ไม่แตก แถวบ้านผมครั้งแรกก็เริ่มเปิดร้านมีเนียม
ตอนหลังกลายร่างเป็นโรงงานทำตู้กับข้าว-ตู้เสื้อผ้าไม้ชานอ้อยซะงั้น 
ทำไปทำมาหลายปีเลยซื้อห้องแถวๆๆนั้นเหมาหมดเป็นสิบห้องเปิดเป็นร้านเฟอร์นิเจอร์ใหญ่ ทำเองขายเอง
 แกว่าเก็บสะต๊อคลำบากทั้งกระจกทั้งมีเนียม--เลยโมโหสั่งเองใช้เองหมดเรื่อง Cheesy

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยายคิดว่า  คนที่แนะนำอาชีพเสริม  อย่างเพื่อนๆและยาย   กำลัง  "หลงทาง"  อ่ะ ฮา

ปัญหาของพี่ dignitua   คือการบริหาร จัดการที่ขาดประสิทธิภาพ  ทำงานแล้วไม่ได้เงิน อ่ะ
พอเก็บเงินไม่ได้  ก็เอาไปต่อยอดไม่ได้  ไม่มีเงินสดในมือ  เหลือไว้บริหาร งานต่อไป อ่ะ ฮา
งานหลักๆของเขาคือ  ทำงานต่างถิ่น  ความเชื่อถือเรื่องเครดิต หรือเงินทอง มีค่าเท่ากับ "ศูนย์"  อ่ะ
ต้องใช้เงินสดสถานเดียว   ในการ ดำเนินการ ทางธุรกิจ อ่ะ ฮา

ยายแนะนำคำจำกัดความ  ของคำว่า "ครบวงจร"  อ่ะ ฮา
เมื่อก่อนตอนธนาคารปล่อยเงิน ในช่วงก่อนปี 34-35
ธุรกิจในเมืองไทย  มันขยายเอาขยายเอา  จากคำจำกัดความ  "ครบวงจร"  เนี่ยะแหละ ฮา
ทำไปทำมา  สุดท้าย ธรุกิจ  มันไม่ได้  ดี หรือประสพความสำเร็จ ไปทั้งหมด อ่ะ ฮา
เพราะ สินค้า หรือ ธุรกิจ  มันมี  คนที่อยู่ในตลาด ทำเป็นอาชีพ หรือมืออาชีพ อยู่แล้ว อ่ะ ฮา

ซิเมนต์ไทยเองเงินเยอะแยะ อ่ะ   
ต้องพับ หรือถอนโปรเจ็กต์ ที่ไม่มีกำไร (ก็ขาดทุนนั่นแหละ)  ยกยวงทิ้ง อ่ะ ฮา

ในเมื่อความพร้อมเรื่องทรัพย์  และคน ยังขาดแคลน 
ต้องยืมมือคนอื่น เอาสายอ๊อกซิเจน จับใส่ปาก อ่ะ ฮา

ยายว่า การลงทุน  ครั้งนี้จะเป็นประสพการณ์  อีกครั้ง อ่ะ ฮา

55555555555555  "เจ๊ง"  อีกรอบ อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #181 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 06:37:32 PM »

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

มอเตอร์ไซค์  ใช้เงินเท่าไหร่ดีคร๊า  ฮา
สิบ ยี่สิบล้าน คร๊า  ถ้าจะทำ ไฟแนนซ์ ด้วยอ่ะ ฮา
มีเงินแล้วเปิดได้มั้ยคร๊า  ไม่ได้คร๊า
เพราะ  "บริษัทผู้ผลิต"  เขาไม่ขาย หรือแต่งตั้งให้เป็น "ดีลเลอร์"  อ่ะ ฮาา
เพราะเขามี  "เน็ตเวิร์ค"  อยู่แล้วคร๊า  ฮา

ถ้าจะขาย  ต้องไปคุยกับดีลเล่อร์ พวกนี้ก่อนอ่ะฮา
ขอแบ่ง "สินค้า"  เขามาขาย  ฮา

ทราบมั้ยคร๊า  ขายสด  ได้กำไร  กี่ร้อย ต่อหนึ่งคัน ฮา
ที่เขาทำ เขาขายมอเตอร์ไซค์  กันน่ะ  เขาไม่อยากขายสด หรอก ฮา
เขาอยากขาย "ผ่อน"  กินดอก ร้อยละสาม ถึงห้าบาท ต่อเดือน อ่ะ ฮา

เอ้าทีนีสเกลเล็กหน่อย จำนำมือถือ อ่ะ ฮา
กำไรเท่าไหร่คร๊า  100%  คร๊า ฮา
เครื่องละ สามร้อย ห้าร้อย  ได้ทุกวันมั้ยคร๊า ฮา
แป๊ก  อีกอ่ะ ฮา

ทีนี้จะขาย ซีลายน์  ยิปซั่มบอร์ด ตะปู  ลวดชุบสังกะสี อ่ะ ฮา
ทราบมั้ยคร๊า   ซีลายน์มีกี่เบอร์ กี่ชั้นความหนา  กำไรกี่บาทต่อเส้น อ่ะ ฮา
ยิปซั่มบอร์ดล่ะคร๊า  จะซื้อจากใคร ตราช้างเหรอ ตราบ้านเหรอ ฮา
เขาไม่ขายให้โดยตรงอ่ะ  ซื้อผ่าน ดีเลอร์ สถานเดียว อ่ะ ฮา

ล้านนึง  เพียงแค่กระพริบตา ไวๆ สองครั้งคร๊า ฮา
555555555 หมดแล้ว อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #182 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 07:15:36 PM »

เอ้าทีนีสเกลเล็กหน่อย จำนำมือถือ อ่ะ ฮา
กำไรเท่าไหร่คร๊า  100%  คร๊า ฮา
เครื่องละ สามร้อย ห้าร้อย  ได้ทุกวันมั้ยคร๊า ฮา

งานนี้หาเรื่อง ปวดหัวครับ แต่ใช้เงินไม่ถึงล้านหรอกครับ 3-4  แสนก็เหลือกินแล้ว

อัตตรา จำนำมือถือทั่วไป ดอกร้อยละ10 ต่อ 10 วัน 

คำถามก็คือ 1.มือถือที่หลุดจำนำ จะทำไง ครับ
                 2.มือถือที่เสียแล้วเค้าเอาจำนำจะทำไงครับ (บางอาการเช็คไม่ออก ภายใน1 ชั่วโมง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #183 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 08:12:27 PM »

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

มอเตอร์ไซค์  ใช้เงินเท่าไหร่ดีคร๊า  ฮา
สิบ ยี่สิบล้าน คร๊า  ถ้าจะทำ ไฟแนนซ์ ด้วยอ่ะ ฮา
มีเงินแล้วเปิดได้มั้ยคร๊า  ไม่ได้คร๊า
เพราะ  "บริษัทผู้ผลิต"  เขาไม่ขาย หรือแต่งตั้งให้เป็น "ดีลเลอร์"  อ่ะ ฮาา
เพราะเขามี  "เน็ตเวิร์ค"  อยู่แล้วคร๊า  ฮา

ถ้าจะขาย  ต้องไปคุยกับดีลเล่อร์ พวกนี้ก่อนอ่ะฮา
ขอแบ่ง "สินค้า"  เขามาขาย  ฮา

ทราบมั้ยคร๊า  ขายสด  ได้กำไร  กี่ร้อย ต่อหนึ่งคัน ฮา
ที่เขาทำ เขาขายมอเตอร์ไซค์  กันน่ะ  เขาไม่อยากขายสด หรอก ฮา
เขาอยากขาย "ผ่อน"  กินดอก ร้อยละสาม ถึงห้าบาท ต่อเดือน อ่ะ ฮา

ทีนี้จะขาย ซีลายน์  ยิปซั่มบอร์ด ตะปู  ลวดชุบสังกะสี อ่ะ ฮา
ทราบมั้ยคร๊า   ซีลายน์มีกี่เบอร์ กี่ชั้นความหนา  กำไรกี่บาทต่อเส้น อ่ะ ฮา
ยิปซั่มบอร์ดล่ะคร๊า  จะซื้อจากใคร ตราช้างเหรอ ตราบ้านเหรอ ฮา
เขาไม่ขายให้โดยตรงอ่ะ  ซื้อผ่าน ดีเลอร์ สถานเดียว อ่ะ ฮา

ล้านนึง  เพียงแค่กระพริบตา ไวๆ สองครั้งคร๊า ฮา
555555555 หมดแล้ว อ่ะ ฮา

แล้วมันต่างกับที่ผมพูดตรงไหนล่ะเนี่ย..?

อีกอย่างอุปกรณ์ทำฝ้าไม่ได้มีหลายอย่างๆที่ยายคิดหรอก... ที่เยอะน่ะงานอะลูมิเนียมครับ...

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #184 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 08:21:32 PM »

อาชีพขายน้ำครับ ใครรู้ช่วยวิจารณ์หน่อย

น้ำคนต้องกินยิ่งกว่าอาหารอย่างอื่น ทั้งน้ำแข็งน้ำไม่แข็ง...

อีกอาชีพ...ของเก่ารีไซเคิ้ล....

ทั้งสองอาชีพ น่าจะเริ่มได้น้อยๆ จากทุน 1ล้าน โดยไม่เสี่ยงมาก อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #185 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:22:30 PM »

เล่นทองจะดีไหม

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #186 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:37:33 PM »

ถ้ามันมี "สูตรสำเร็จ" แบบว่า "ทำอะไรแล้วรวย" ได้จริงๆ

พรุ่งนี้ คงมีคนรวยซักครึ่งประเทศ  กิ๊วก๊าว

ไร้คำกล่าว............................................
kit.8 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 73

« ตอบ #187 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:58:43 AM »

ค้าขายเป็นแนวทางที่ถูกต้องครับ แต่ทำอะไร อย่างไร คงต้องค่อยๆคิด สู้และอดทนต้องได้ครับ ท่าน dignitua-รักในหลวง อยู่แถวไหนครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #188 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:37:28 AM »

อาชีพขายน้ำครับ ใครรู้ช่วยวิจารณ์หน่อย

น้ำคนต้องกินยิ่งกว่าอาหารอย่างอื่น ทั้งน้ำแข็งน้ำไม่แข็ง...

อีกอาชีพ...ของเก่ารีไซเคิ้ล....

ทั้งสองอาชีพ น่าจะเริ่มได้น้อยๆ จากทุน 1ล้าน โดยไม่เสี่ยงมาก อิๆๆ

เหมือนขายนมนั่นแหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #189 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:54:21 AM »

ถ้ามันมี "สูตรสำเร็จ" แบบว่า "ทำอะไรแล้วรวย" ได้จริงๆ

พรุ่งนี้ คงมีคนรวยซักครึ่งประเทศ  กิ๊วก๊าว

+1  ครับ
ไม่มีสูตรสำเร็จ ทำอะไรแล้วรวย แน่นอนครับ ยกเว้นอาชีพผิดกฎหมาย
อดีตมีแต่ความอุตสาหขยัน กับ อดออม  แต่ปัจจุบันคงต้องอาศัย เก่ง + เฮง ด้วยครับ
ขอให้กำลังทุกท่านที่หาอาชีพสุจริตใหม่ๆ หรือทำมูลค่าเงินให้มากขึ้นกว่าเดิม

อย่าทำประเภทจับเสือมือปล่าว หรือเล่นกลการเงิน หากเรารู้ไม่ทันความเสี่ยง
มีประเภทหมดตัวเสียชื่อเสียงมาก็มากครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #190 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:00:17 AM »

เข้ามาดักทางเอาไว้อีกกระทู้นึง... ดักทางว่า"อย่าเล่นหุ้น"ครับ...

คนเล่นหุ้นแล้วได้ตังค์มีจำนวนน้อยมาก ส่วนใหญ่ขาดทุน, ที่ขาดทุนส่วนใหญ่เกิดจากแพ้อารมณ์ตัวเอง ไม่ใช่เพราะไม่รู้สูตร เพราะ"สูตรสำเร็จ"การเล่นหุ้นมีคนเขียนเป็นตำรามาตรฐาน+สอนในมหาลัย ได้นมนานกาเลแล้วครับ(ไม่ใช่พ๊อกเก็นบุคตามแผงซีเอ็ดฯ)... แต่"แพ้ใจตัวเอง"...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #191 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:49:15 AM »

เห็นด้วยกับอาจารย์สมชาย(ฮา)ครับ

ผมอาจจะโชคดีที่ได้กำไรจากหุ้นช่วง ก่อนบุกอิรัครอบสองถล่มซัดดัม แต่รีบเอาเงินต้น
กับทุนออกเหลือแต่กำไรไว้เล่นนิดๆหน่อยมาถึงปัจจุบัน หากจะหมดก็ทำใจแล้วครับ
แต่เพื่อนผม แพ้ใจตัวเองอย่าง อาจารย์สมชาย(ฮา)กล่าว ปัจจุบันหมดตัว ครอบครัวแตก
ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #192 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 12:52:53 PM »

ดีครับ  แต่ต้องหาร้านขายในมหาวิทยาลัย  ที่เค้ากำหนดโค้วต้าไว้ เช่น มีได้ไม่เกิน 2 ร้าน  รับรองครับรายได้ดี แต่อาจไม่รวยถ้าไม่เก็บออม

แต่มันยากตรงที่จะไปแย่งร้านที่เค้ามีอยู่แล้วซิครับ  ส่วน มหาวิทยาลัยไหนมีร้านขายน้ำเยอะๆ ไม่แนะนำเพราะแบบนั้นแค่เสริมกับของอื่นๆเท่านั้น
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:10:03 PM »

อ่านต่อมาอีกเป็นสิบหน้า

ยังยืนยันว่าให้ทำอะไรที่ตัวเองถนัดครับ ต้องถนัดจริงๆแล้วเอามาคิดรวมกับพื้นฐานนิสัน+อารมณ์คนทำแล้วไปรอดจึงค่อยเริ่ม

ถ้าหาไม่เจอจริงๆก็เอาไปซื้อสลากออมสิน เก็บไว้รอจ่ายค่าเทอม/ค่าเรียนทักษะลูกเหอะ สมัยนี้1ล้านไม่พอครับ

What man is a man , who does not make the world better?
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 02:22:07 PM »

ไหว้คำว่า"รวย" จะต้องมีเงินเท่าไหร่ จึงเรียกว่า"รวย"ได้...สำหรับผม มีล้านนึงในกำมือ ผมคิดว่าผมรวยแล้วครับ

หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 19
  พิมพ์