เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:37:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากมีเงิน 1 ล้าน ท่านจะทำอะไร...  (อ่าน 46281 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #210 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:46:56 AM »

เข้ามาดักทางเอาไว้อีกกระทู้นึง... ดักทางว่า"อย่าเล่นหุ้น"ครับ...

คนเล่นหุ้นแล้วได้ตังค์มีจำนวนน้อยมาก ส่วนใหญ่ขาดทุน, ที่ขาดทุนส่วนใหญ่เกิดจากแพ้อารมณ์ตัวเอง ไม่ใช่เพราะไม่รู้สูตร เพราะ"สูตรสำเร็จ"การเล่นหุ้นมีคนเขียนเป็นตำรามาตรฐาน+สอนในมหาลัย ได้นมนานกาเลแล้วครับ(ไม่ใช่พ๊อกเก็นบุคตามแผงซีเอ็ดฯ)... แต่"แพ้ใจตัวเอง"...
แพ้ใจตัวเองยังไงครับพี่สมชาย(ฮา)  ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

คำถามสั้น แต่รับรองตอบกันยาววววววววววววววววววววว Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #211 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:12:39 AM »

เข้ามาดักทางเอาไว้อีกกระทู้นึง... ดักทางว่า"อย่าเล่นหุ้น"ครับ...

คนเล่นหุ้นแล้วได้ตังค์มีจำนวนน้อยมาก ส่วนใหญ่ขาดทุน, ที่ขาดทุนส่วนใหญ่เกิดจากแพ้อารมณ์ตัวเอง ไม่ใช่เพราะไม่รู้สูตร เพราะ"สูตรสำเร็จ"การเล่นหุ้นมีคนเขียนเป็นตำรามาตรฐาน+สอนในมหาลัย ได้นมนานกาเลแล้วครับ(ไม่ใช่พ๊อกเก็นบุคตามแผงซีเอ็ดฯ)... แต่"แพ้ใจตัวเอง"...
แพ้ใจตัวเองยังไงครับพี่สมชาย(ฮา)  ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

คำถามสั้น แต่รับรองตอบกันยาววววววววววววววววววววว Grin Grin Grin

ตอบสั้นๆได้ครับ แต่หากต้องการรายละเอียดก็ต้องไปเปิดกระทู้หุ้น แล้วดูกราฟหุ้นตามวันที่ใน Post เทียบกับวันที่ในกราฟหุ้นครับ... เย้...

ตอบสั้นๆว่า... เวลาเล่นหุ้นตามตำรา เมื่อมันทะลุแนวต้านในช่วงเวลาที่ใจเราไม่เชื่อ เช่นทะลุเอาเมื่อม๊อบกำลังเผาเมือง หรือทะลุเอาเมื่อน้ำท่วมยังไม่ลดดี(ปลายปีที่แล้วต่อกับต้นปีนี้), ตำราเขาให้ซื้อ แต่ไม่กล้าซื้อตาม เราก็ตกรถไฟครับ...

หรือเวลาบ้านเมืองสงบราบคาบ ราคาหุ้นดั๊นนน หลุดแนวรับ, เขาให้ขาย แต่เราไม่ขายตามตำรา ก็เลยติดดอย... ที่เจอบ่อยคือตามเว็บบอร์ดหุ้น โดยเฉพาะห้องสินธรที่เว็บพันทิบมักจะชวนกันซื้อเอาหุ้นจะลง หรือแช่งให้หุ้นลงตอนมันกำลังขึ้นครับ, เรานั่งอ่านไปก็เผลอคิดตาม ซวยติดดอยไปด้วย... แฮ่ๆ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #212 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:38:09 AM »

ถ้าเน้นเรื่องการเกษตร นะครับ ถ้าต้องการชีวิตที่ห่างความวุ่นวาย

ผมแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่ดิน แถว เพชรบูรณ์ ไร่นึงไม่กี่หมื่นเท่าที่รู้มา ไร่ละ 2.5 หมื่น   แล้วปลูกยางพารา

หลังจากนั้นรอ ให้ยางโต 7-8 ปี แล้วจ้างคนตัด ส่วนเราเองใช้ชีวิตแบบคนบ้านไร่  สงบ มากนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงด้วย

ถ้าแวะมา สุราษ บ้านผม มาดูที่บ้านแม่ผมซิครับ กับข้าวไม่ต้องซื้อ ปลูกมะเขือ /บวบ/ พริก/ผักนานาชนิด  เลี้ยงเป็ดกินไข่

ถ้าจะซื้อก็คงมีแค่ หมู ไก่  ปลา เท่านั้น 
ทำสวนยาง Leadtime ยาวนานมาก 7ปีแน่ะ
บางคนที่คิดทำเจ๊งไปก็มีนะ
ถามว่า สวนยางทางใต้ทำไมมีเยอะแยะ คนใต้ขยันมากกว่าคนภาคอื่นหรือ...เปล่าเลย...
แต่ปลูกยางทางใต้ไม่ต้องรดน้ำ ฝนก็พอแล้ว
แต่ที่อื่นปลูกยาง ไม่รดน้ำ ไม่รอดนะครับ ช่วงเพิ่งปลูกตลอด4ปีแรกนี่ ทุนจมเยอะเลย...
ต้องดูที่ด้วยครับ เพชรบูรณ์ก็กว้างอยู่ หาที่ น้ำดีๆมีห้วยไหลผ่านจะได้เปรียบ ที่ไม่ดียุ่ง

มีคนรู้จัก(คนใต้)ไปทำสวนยางที่อุบลก็ต้องรดน้ำ แกบอก เกิดมาเพิ่งรดน้ำต้นยางตอนมาอยู่
อุบล

อีกคนปลูกยางอยู่พิษณุโลกได้3ปี เจอไฟป่าไหม้เกลี้ยง คาดว่าไฟจากมือคน แต่ไม่รู้ว่าใคร
ลามมาจนถึงสวน

บางคนทำเกษตรมือถือ ตัวอยู่ที่ สวนอยู่ที่ โทรสั่งงานโอนตังค์ค่าจ้าง ผ่านสองปีไปดูที...
มีแต่หญ้า ยางที่ปลูกไม่เหลือ....

เรื่องเกษตร ดูเหมือนง่าย แต่ใช่ว่าไม่ต้องการการเอาใจใส่...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #213 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:41:33 AM »

ทำในสิ่งที่อยากทำ  ทำตามเขา โอกาสพลาดมีสูง ...ทำในสิ่งที่ควรทำ โอกาสสำเร็จมีมาก...ความร่ำรวย ไม่ใช่สูตรสำเร็จเหมือนสองคูณสองเท่ากับสี่...ตำราความร่ำรวยที่สอนกัน มีแต่สอนเรื่องความสำเร็จ ไม่เห็นมีสอนเรื่องความผิดพลาดกันเลย...
คนใกล้ตัวผม น่าจะหมดไปถึงสิบล้าน เพราะ เพราะทำตามเขา ในเรื่องที่ตัวเองไม่ถนัด เห็นเขาทำแล้วรวย ก็อยากทำมั่ง บ้านจัดสรร ขัดสรรที่ดิน รับเหมาฯลฯ ผลคือ เจ๊งตลอด... เงินที่สูญไป มีมากพอที่จะใช้จ่ายสบายๆจนจบชีวิต...และ อีกท่านนึง ...ขับกระบะมือสองพาลูกเมียหนีไฟแนนท์-เจ้าหนี้  ไปถึงจังหวัดใหญ่ในอิสาน...รับจ้างบรรทุกทั่วไป นอนในรถ...วันนึง จอดรถพักใกล้รถเข็นขายปลาหมึกย่าง ได้ยินคนขายบ่นว่า ต้องเข้าคิวซื้อปลาหมึกสด...เท่านั้นแหละ ท่านควักเงินก้อนสุดท้ายเติมน้ำมันรถวิ่งกลับบ้านเกิด  ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนฝูงญาติพี่น้องที่เป็นลูกเรือตังเก...ได้มาคนละสิบยี่สิบโล...รวมแล้วสองร้อยกว่าโล...แล้วกลับไปอีกที......ตอนนี้ท่านเป็นพ่อค้าส่งรายใหญ่ มีรถห้องเย็นหลายคัน ส่งหลายจังหวัด เมื่อปี ๒๕๓๖ เจอท่านๆบอกแฟนผมว่า ...เมิงไปรถกรูมาใช้เลย ไอ่เวรเมียท้องยังเจือกพาเมียขี่มอเตอร์ไซค์ตากฝนอีก...รถที่ท่านให้คือฮอนด้าแอคคอร์ด
เมื่อครั้งนิคมฯมาบตาพุดเริ่มใหม่ๆ... ที่นี่เป็นขุมทองของบรรดาช่างทั้งหลาย...ผู้ช่วยช่าง ช่างเชื่อมรับวันละ๒-๔๐๐ บาท  พวกช่างเชื่อมอาร์ก้อนรับชั่วโมงละ  ๔-๕๐๐ บาทยิ่งพวกเชื่อมใต้น้ำ ไม่ต้องพูดถึง...เมื่อทำงานนานเข้า บรรดาช่างเหล่านี้รู้สายสนกลใน รวบรวมพรรคพวก ขอเหมางานตัดตอน จากต้นสังกัดของตัวเองด้วยข้อเสนอ ค่าแรงถูกกว่าปริมาณงานมากกว่ารายชั่วโมง...แรกๆมันก็ผ่านไปด้วยดี เพราะเหมางานกับลูกพี่ตัวเอง...ต่อมาก็ปีกกล้าขาแข็ง วิ่งหางานจาก บ.อื่นๆ...คราวนี้ เจ๊งระนาวต้องขายบ้านชายรถ บางคนต้องกลับไปขายที่ทางที่บ้านเกิดเพื่อมาจ่ายค่าแรงให้กับพรรคพวก...เพราะเบิกเงินไม่ได้ เช็คเลื่อน งานไม่ผ่าน ...เนื่องจากขาดพี่เลี้ยง ขาดความรู้ ประสบการณ์...เขาลืมไปว่า เขาเป็นช่าง ไม่ใช่นักบริหาร ที่จะจ้ดการผลงาน เวลา กำไรขาดทุน รวมถึงเงื่อนไขต่างๆ
เออ..หมดเบียร์ไปหลายขวดแล้ว....เมาแล้วเอาเรื่องจริงมาพูดเล่นหรือปล่าวเนี่ย..

เคยได้ยินเขาว่า...คนดวงดี ขายขี้ก็รวย...คนดวงซวย ขายทองก็เจ๊ง

อันนี้ต้อง+ให้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #214 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:33:51 PM »

ใกล้แล้ว มาทำงานเมืองไทยได้ ๔ ปี เงินสำรองเลี้ยงชีพก็มี ว่ามีอีกสักหน่อย จะลาออก เอาเงินตัวนี้ไปซื้อสวนยางใกล้ๆบ้านเพิ่ม ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #215 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:38:45 PM »

ถ้าเน้นเรื่องการเกษตร นะครับ ถ้าต้องการชีวิตที่ห่างความวุ่นวาย

ผมแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่ดิน แถว เพชรบูรณ์ ไร่นึงไม่กี่หมื่นเท่าที่รู้มา ไร่ละ 2.5 หมื่น   แล้วปลูกยางพารา

หลังจากนั้นรอ ให้ยางโต 7-8 ปี แล้วจ้างคนตัด ส่วนเราเองใช้ชีวิตแบบคนบ้านไร่  สงบ มากนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงด้วย

ถ้าแวะมา สุราษ บ้านผม มาดูที่บ้านแม่ผมซิครับ กับข้าวไม่ต้องซื้อ ปลูกมะเขือ /บวบ/ พริก/ผักนานาชนิด  เลี้ยงเป็ดกินไข่

ถ้าจะซื้อก็คงมีแค่ หมู ไก่  ปลา เท่านั้น  
ทำสวนยาง Leadtime ยาวนานมาก 7ปีแน่ะ
ถามว่า สวนยางทางใต้ทำไมมีเยอะแยะ คนใต้ขยันมากกว่าคนภาคอื่นหรือ...เปล่าเลย...
แต่ปลูกยางทางใต้ไม่ต้องรดน้ำ ฝนก็พอแล้ว
แต่ที่อื่นปลูกยาง ไม่รดน้ำ ไม่รอดนะครับ ช่วงเพิ่งปลูกตลอด4ปีแรกนี่ ทุนจมเยอะเลย...
ต้องดูที่ด้วยครับ เพชรบูรณ์ก็กว้างอยู่ หาที่ น้ำดีๆมีห้วยไหลผ่านจะได้เปรียบ ที่ไม่ดียุ่ง

มีคนรู้จัก(คนใต้)ไปทำสวนยางที่อุบลก็ต้องรดน้ำ แกบอก เกิดมาเพิ่งรดน้ำต้นยางตอนมาอยู่
อุบล

อีกคนปลูกยางอยู่พิษณุโลกได้3ปี เจอไฟป่าไหม้เกลี้ยง คาดว่าไฟจากมือคน แต่ไม่รู้ว่าใคร

บางคนทำเกษตรมือถือ ตัวอยู่ที่ สวนอยู่ที่ โทรสั่งงานโอนตังค์ค่าจ้าง ผ่านสองปีไปดูที...
มีแต่หญ้า ยางที่ปลูกไม่เหลือ....

เรื่องเกษตร ดูเหมือนง่าย แต่ใช่ว่าไม่ต้องการการเอาใจใส่...

คนกรุงเทพที่เคยเป็นมนุษย์เงินเดือน...ลาออกมาทำสวนแถวบ้านผม เพราะเห็นราคายาง ราคาปาล์มดี   เจ๊งกันเยอะ  ....เพราะยังไม่เคยเจอตอนที่มีปัญหาหนักๆเช่น ฟ้าฝน  ราคา  ปุ๋ย คน ฯลฯ    เห็นแค่ชาวสวนรวย เวลาเยอะ ก็ตัดสินใจลาออก  เอาเงินมาถม จ้างคนดูแลเพราะคิดว่ามันง่ายสุดท้ายต้องซมซานกลับกรุงเทพอย่างเดิม

ดังนั้น ถ้าใครมีเงินลงทุน...แต่ไม่เคยลำบาก ตากแดดทนฝน   ถามความเห็นผม ผมไม่เคยแนะนำให้ทำไร่ทำสวนเลยครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #216 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:36:39 PM »

เอาไปลงทุนในเรื่องที่เราถนัดครับ....ถ้าถนัด ใช้ไม่ถึงล้านก็ทำกำไรได้ปีละเกิน10ล้าน

ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่ถนัด ให้มีทุน10ล้านก็ไม่ได้เรื่อง

ถ้าไม่รู้จะทำอะไรก็เก็บไว้เฉยๆ ไม่ต้องไปดื้อหาอะไรมาทำให้จงได้ เงินมันไม่บูดไม่เน่า.......... เงินหมดแบบไม่เข้าท่าเสียฟอร์มกว่าเงินไม่งอกเยอะ

ขอบคุณครับพี่ แบบนี้ต้องคิดให้รอบคอบขึ้นอีกครับ ผมชอบสวนยางอย่างเดียวนิครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #217 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:39:18 PM »

ผมแนะนำว่า ให้ไปซื้อที่ดิน แถว เพชรบูรณ์ ไร่นึงไม่กี่หมื่นเท่าที่รู้มา ไร่ละ 2.5 หมื่น   แล้วปลูกยางพารา

หลังจากนั้นรอ ให้ยางโต 7-8 ปี แล้วจ้างคนตัด ส่วนเราเองใช้ชีวิตแบบคนบ้านไร่  สงบ มากนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงด้วย

ถ้าแวะมา สุราษ บ้านผม มาดูที่บ้านแม่ผมซิครับ กับข้าวไม่ต้องซื้อ ปลูกมะเขือ /บวบ/ พริก/ผักนานาชนิด  เลี้ยงเป็ดกินไข่

ถ้าจะซื้อก็คงมีแค่ หมู ไก่  ปลา เท่านั้น  

อุบล

คนกรุงเทพที่เคยเป็นมนุษย์เงินเดือน...ลาออกมาทำสวนแถวบ้านผม เพราะเห็นราคายาง ราคาปาล์มดี   เจ๊งกันเยอะ  ....เพราะยังไม่เคยเจอตอนที่มีปัญหาหนักๆเช่น ฟ้าฝน  ราคา  ปุ๋ย คน ฯลฯ    เห็นแค่ชาวสวนรวย เวลาเยอะ ก็ตัดสินใจลาออก  เอาเงินมาถม จ้างคนดูแลเพราะคิดว่ามันง่ายสุดท้ายต้องซมซานกลับกรุงเทพอย่างเดิม

ดังนั้น ถ้าใครมีเงินลงทุน...แต่ไม่เคยลำบาก ตากแดดทนฝน   ถามความเห็นผม ผมไม่เคยแนะนำให้ทำไร่ทำสวนเลยครับ

เห็นด้วยครับ ที่ว่า ไม่เคยลำบาก ตากแดดทนฝน แต่ว่ามีข้อยกเว้น
เพื่อนสะใภ้ผม ไม่เคยคิดว่าจะต้องทำสวน พอมาแต่งงานกับเพื่อนผม
ที่ไม่เคยทำก็ต้องทำ เพราะเพื่อนผมทำสวน เพื่อนผมมันไม่ได้ใช้เมียให้เข้าสวนหรอก
อย่างมากใช้ไปซื้อข้าวซื้อของในตลาดหรือทำกับข้าวกิน

แต่เมียอยู่เฉยๆไม่ได้ ออกไปช่วยวันละเล็กละน้อย ใหม่ๆมือไม้แตกพอง กิ่งกาแฟดีดหน้า
ขูดหูขีดตา หน้าบางๆเป็นริ้วรอยได้ทุกวัน

เดี๋ยวนี้เกือบสิบปีแล้ว สามีไม่อยู่ไม่เป็นไร ซ่อมเครื่องสูบน้ำเองได้สบาย...  Grin Grin Grin

แต่ถ้าคนไม่เคยทำ ไม่มีผู้นำ ไม่มีคนคอยชี้แนะ ท้อได้ง่าย หลงทางได้ง่ายเหมือนกัน
ทุนจม ถมเท่าไหร่ไม่เต็มดอกครับ
คนไม่เคยทำมักคิดว่าง่ายเพราะดูจากละคร มีไร่ส้มสวยๆ มีฟาร์มเลี้ยงโค มีฟาร์มเลี้ยงหมู
แต่บังเอิญทีวีมันไม่มีกลิ่นเลยไม่รู้ถึงกลิ่นขี้หมู ขี้วัว ไม่เคยเห็นการต่อสู้กับศัตรูพืชต่างๆ
เพราะละครแค่เอาไร่ส้ม ฟาร์มต่างๆมาเป็นแบ็คกราวด์

เคยเห็นคนอาชีพเดียวกับผมลาออกไปซื้อสวนส้มแล้วก็ล้มไม่เป็นท่า หมดเงินไปเยอะ
ต้องกลับมาอาชีพเดิมอีกครั้ง

ว่าไปขอกล่าวถึงทำสวนยางอีกสักหน่อย ที่ว่าทุนจมเยอะช่วง3-4ปีแรก แต่ช่วงเวลานั้น
หากจะเอาทุนคืน ไม่ใช่ว่าจะไม่มี การปลูกพืชอื่นๆแซมร่องสวนอย่างสับปะรด ถั่วลิสง
กล้วย หรือพืชไร่(พืชอายุสั้นเก็บเกี่ยวครั้งเดียว) มีให้ทำเยอะหลายชนิด แล้วแต่ภูมิลำเนา
แต่เวลานั้นท่านจะหนักมากๆ
ผ่าน4ปี ร่มยางแผ่มากขึ้น ท่านอาจไม่สามารถปลูกพืชแซมร่องสวนได้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #218 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:40:48 PM »

ขอบคุณครับพี่ แบบนี้ต้องคิดให้รอบคอบขึ้นอีกครับ ผมชอบสวนยางอย่างเดียวนิครับ

ชอบสวนยางก่าทำสวนยางกรีดยาง
เราคอยเก็บยางที่เพื่อนกรีดแล้วนิ....

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #219 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:54:13 PM »

แต่ถ้าคนไม่เคยทำ ไม่มีผู้นำ ไม่มีคนคอยชี้แนะ ท้อได้ง่าย หลงทางได้ง่ายเหมือนกัน
ทุนจม ถมเท่าไหร่ไม่เต็มดอกครับ
คนไม่เคยทำมักคิดว่าง่ายเพราะดูจากละคร มีไร่ส้มสวยๆ มีฟาร์มเลี้ยงโค มีฟาร์มเลี้ยงหมู
แต่บังเอิญทีวีมันไม่มีกลิ่นเลยไม่รู้ถึงกลิ่นขี้หมู ขี้วัว ไม่เคยเห็นการต่อสู้กับศัตรูพืชต่างๆ
เพราะละครแค่เอาไร่ส้ม ฟาร์มต่างๆมาเป็นแบ็คกราวด์

เคยเห็นคนอาชีพเดียวกับผมลาออกไปซื้อสวนส้มแล้วก็ล้มไม่เป็นท่า หมดเงินไปเยอะ
ต้องกลับมาอาชีพเดิมอีกครั้ง

ว่าไปขอกล่าวถึงทำสวนยางอีกสักหน่อย ที่ว่าทุนจมเยอะช่วง3-4ปีแรก แต่ช่วงเวลานั้น
หากจะเอาทุนคืน ไม่ใช่ว่าจะไม่มี การปลูกพืชอื่นๆแซมร่องสวนอย่างสับปะรด ถั่วลิสง
กล้วย หรือพืชไร่(พืชอายุสั้นเก็บเกี่ยวครั้งเดียว) มีให้ทำเยอะหลายชนิด แล้วแต่ภูมิลำเนา
แต่เวลานั้นท่านจะหนักมากๆ
ผ่าน4ปี ร่มยางแผ่มากขึ้น ท่านอาจไม่สามารถปลูกพืชแซมร่องสวนได้

เห็นภาพเลยครับท่านซับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #220 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 05:06:47 PM »

http://www.kasetporpeang.com/

เอามะพร้าวมาขายสวนครับ อิอิ  หลงรัก

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #221 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:38:49 AM »

ตอบสั้นๆได้ครับ แต่หากต้องการรายละเอียดก็ต้องไปเปิดกระทู้หุ้น แล้วดูกราฟหุ้นตามวันที่ใน Post เทียบกับวันที่ในกราฟหุ้นครับ... เย้...

ตอบสั้นๆว่า... เวลาเล่นหุ้นตามตำรา เมื่อมันทะลุแนวต้านในช่วงเวลาที่ใจเราไม่เชื่อ เช่นทะลุเอาเมื่อม๊อบกำลังเผาเมือง หรือทะลุเอาเมื่อน้ำท่วมยังไม่ลดดี(ปลายปีที่แล้วต่อกับต้นปีนี้), ตำราเขาให้ซื้อ แต่ไม่กล้าซื้อตาม เราก็ตกรถไฟครับ...

หรือเวลาบ้านเมืองสงบราบคาบ ราคาหุ้นดั๊นนน หลุดแนวรับ, เขาให้ขาย แต่เราไม่ขายตามตำรา ก็เลยติดดอย... ที่เจอบ่อยคือตามเว็บบอร์ดหุ้น โดยเฉพาะห้องสินธรที่เว็บพันทิบมักจะชวนกันซื้อเอาหุ้นจะลง หรือแช่งให้หุ้นลงตอนมันกำลังขึ้นครับ, เรานั่งอ่านไปก็เผลอคิดตาม ซวยติดดอยไปด้วย... แฮ่ๆ...
ขอบคุณพี่สมชาย(ฮา)ครับ  คือมั่นใจตนเองเกินไปนั่นเอง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #222 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:07:02 AM »

ขอบคุณพี่สมชาย(ฮา)ครับ  คือมั่นใจตนเองเกินไปนั่นเอง

ตรงกันข้ามครับ... เจ้าอารมณ์ ไม่มั่นใจตัวเอง โดนเป่าซ้ายก็ปลิวซ้าย โดนเป่าขวาก็ปลิวขวา...

เล่นหุ้นตามข่าว คือหนทางแห่งหายนะครับ... ดูข่าวได้ แต่ดูให้รู้ว่าคนอื่นเขาคิดยังไง แต่"ห้ามเชื่อข่าว"...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #223 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:20:19 AM »

พี่สมชายครับ.. ไหว้

พี่ชายเป็นลูกของป้าผมอยู่บริษัทโบรกเกอร์ ทำไมรวยเอารวยเอา เค้าได้เงินจากขั้นตอนไหนหรือครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #224 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:27:17 AM »

ไม่ใช่พี่สมชาย ตอบคั่นเวลา
บ.โบรคเกอร์ จะได้ค่าCommission Houseจากการซื้อขายแต่ละครั้ง
ซื้อก็ต้องจ่ายค่าคอมฯ ขายต้องจ่ายค่าคอมฯ
โบรคเกอร์ที่เก่งๆ สามารถทำให้ลูกค้าซื้อขายบ่อยๆ สอง-สามครั้งต่อวัน ต่อรายได้
และโบรคเกอร์ก็จะได้เปอร์เซนต์จากบ.อีกที แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากทำลูกค้าขาดทุน
บ่อยๆ เขาก็อยู่ไม่ได้

ยุคสมัยฟองสบู่ เศรษฐกิจพุ่ง เคยมีบ.โบรคเกอร์เคยให้โบนัสโบรคเกอร์ถึง36เดือนก็มี
สำหรับโบรคเกอร์เก่งๆครับ

ยังไม่นับที่ทำกำไรให้ลูกค้าและลูกค้าให้โดยสิเหน่หา...

ที่เหลือ รอพี่สมชายครับ

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 19
  พิมพ์