เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:39:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากมีเงิน 1 ล้าน ท่านจะทำอะไร...  (อ่าน 46294 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:10:19 AM »

เรื่องโดนโกง ในด้านของการพัฒนาตัวเอง ....

คุณตั้วลองสำรวจตัวเองนะครับว่าพลาดตรงไหน นิสัยธรรมชาติไปเอื้อให้พวกขี้โกงมันกล้าโกงตรงไหน บุคลิก/ลักษณะการพูดจาไปเข้าตาให้คนพวกนี้มันเห็นแววว่าโกงได้หรือเปล่าฯลฯ

งานเดียวกัน เงื่อนไข,สิ่งแวดล้อม,คนกลุ่มเดียวกัน บางคนจะไม่ค่อยโดน แต่คนที่โดนเค้าก็โดนกันจัง  Tongue

+1 พี่จ้าวครับ... ไหว้

วันนี้ผมเพิ่งสังเกตุเห็นเกี่ยวกับมุมมองนี้ครับ..

2 วันก่อน พ่อเพื่อนอยากทำม่านรูดที่ระยอง เลยโทรหาผม ผมว่างวันนี้เลยนัดคุยคอนเซบต์กัน แต่ไปดังถึงกลุ่มเพื่อนที่บ้านบึงตั้งแต่ 2 วันที่แล้ว...

คนขับรถของพ่อเพื่อน ไปคุยกับเพื่อนว่าพ่อมันจะให้มัน(คนขับรถ) มาคุมงานผมอีกที...

เพื่อนและกลุ่มเพื่อนเลยวิเคราะห์ว่าทำไมคนขับรถถึงเอาเรื่องนี้มาเล่าให้ฟัง คนนึงก็กะว่าตีตัวเสมอเพื่อนเพราะทำงานให้พ่อ.. อีกคนก็ว่าดีแล้ว เดี๋ยวมันก็โดนไอ้ตั้วเอาปืนตบกระบาลเอง... อ๋อย

ส่วนผมวันนี้เพิ่งได้รู้เรื่องทั้งหมดก็คิดว่าเฉยๆ เพราะทำมาหากิน...

แต่ติดใจตรงกระทู้ของพี่จ้าวครับ เพราะการคุยงาน คุยคอนเซบต์ ผมจะครับๆๆตลอด เลยดูเหมือนว่าอ่อนเกินไป จนคนขับรถเอาไปคุย.. แต่กับเพื่อนจะรู้อีกมุมนึง...

เพื่อนอยากไล่คนขับรถคนนี้ออกตั้งนานแล้ว เพียงแต่กุมความลับของพ่อไว้เยอะ กลัวแม่รู้...

ส่วนผมขอเอากระทู้นี้ของพี่จ้าว เก็บไว้ในใจก่อน เอาไว้สังเกตุการณ์ตัวเองครับ... ขอบคุณมากๆครับ... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:55:17 AM »

เดี๋ยวผมปรึกษา "นายใหม่ รักหมู่" ครับ... ว่าแต่พี่สมชายยังไม่บอกเลย ว่าจะทำยังไงกับเงินล้านนึงครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้ Grin

นายสมชายเองก็เคยนึกมาแล้วหนนึงครับ ตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเว็บ อวป. นี่แหละครับ... แล้วก็มาเล่นหุ้น...

แต่การเล่นหุ้นนี่เป็นเรื่องเฉพาะตัว คนอื่นเลียนแบบแล้วมักไปไม่รอด... เรื่องนี้รอนแรมในกระทู้หุ้นของเว็บ อวป. นี่แหละครับ, กระทู้นั้นรอนแรมมาได้หลายปี ย้อนกลับไปอ่านทีไรก็เห็นพัฒนาการของตัวเอง และเห็นหลายท่านผ่านมาแล้วผ่านไป เลยไม่อยากแนะนำท่านใดอีก ยกเว้นนั่งอ่านเองแล้วเข้าใจวิธีการตามนั้น จากนั้นยอมรับความเสี่ยงด้วยตนเองแบบไม่มีใครสนับสนุนชักจูงครับ...

มีเรื่อง"บุคลิก"ที่คุณจ้าวพูดถึง... นายสมชายเองก็พยายามบาลานซ์มาตลอดระหว่างไม่กร้าวเกินจนคนหมั่นไส้ กับไม่หงอเกินจนคนข่ม, จนทุกวันนี้ก็พยายามบาลานซ์อยู่ไม่จบสิ้น...

วิธีการของนายสมชายคือประเมินคนก่อนว่าคนดี/คน Sence ละเอียดหรือหยาบหนา(ตามแนวบัว 4 เหล่าฯ - ศาสนาพุทธ), หากคน Sencitive จะคุยอีกแบบนึง แต่หากคนหยาบหนาจะโดนนายสมชายพูดไปด่าไปครับ... แต่ก่อนนายสมชายหุ่นบางมาก เวลาคุยกับคนแปลกหน้ามักไม่ค่อยหลบตา ออกอาการข่มทั้งที่ไม่รู้จะข่มไปทำไม, แต่เดี๋ยวนี้ร่างกายหนา กล้ามขึ้นเป็นมัดๆทั่วตัว ทำให้ผู้คนรอบข้างปฎิบัติกับเราเปลี่ยนไปครับ...

คนหยาบหนา คุยด้วยแล้วไม่โดน"ด่าก่อน"มักจะลามปาม หากไม่ข่มก่อนมักจะลามปามด้วยความโง่ของตัวเอง แล้วในที่สุดจะพาให้โดนเรื่องหนักๆ ด้วยความที่ตัวเองไม่รู้ว่ากำลังเล่นอยู่กับอะไร... คนขับรถตาม Post โครงการก่อสร้างโรงแรมฯ นั่นก็เข้าข่ายครับ...

คุณจ้าวฯ เป็นผู้บริการกิจการฯ ย่อมรู้วิธีวางตัว... ถ้าให้เดาใจคุณจ้าวก็คือ หาจับจุดกลัวของคนขับรถ แล้วคุมด้วยการข่มให้กลัวครับ ไม่ต้องรอให้ล้ำเส้น เล่นทุกครั้งที่เจอหน้า แต่เลี้ยงอุณหภูมิไว้ไม่ให้ถึง 100 องศา(จุดน้ำเดือด), คนบางประเภทต้องเหยียบเอาไว้ห้ามเผยอครับ ปล่อยให้คิดเองไม่ได้...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:51:44 PM »

เดี๋ยวผมปรึกษา "นายใหม่ รักหมู่" ครับ... ว่าแต่พี่สมชายยังไม่บอกเลย ว่าจะทำยังไงกับเงินล้านนึงครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้ Grin

นายสมชายเองก็เคยนึกมาแล้วหนนึงครับ ตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเว็บ อวป. นี่แหละครับ... แล้วก็มาเล่นหุ้น...

แต่การเล่นหุ้นนี่เป็นเรื่องเฉพาะตัว คนอื่นเลียนแบบแล้วมักไปไม่รอด... เรื่องนี้รอนแรมในกระทู้หุ้นของเว็บ อวป. นี่แหละครับ, กระทู้นั้นรอนแรมมาได้หลายปี ย้อนกลับไปอ่านทีไรก็เห็นพัฒนาการของตัวเอง และเห็นหลายท่านผ่านมาแล้วผ่านไป เลยไม่อยากแนะนำท่านใดอีก ยกเว้นนั่งอ่านเองแล้วเข้าใจวิธีการตามนั้น จากนั้นยอมรับความเสี่ยงด้วยตนเองแบบไม่มีใครสนับสนุนชักจูงครับ...

มีเรื่อง"บุคลิก"ที่คุณจ้าวพูดถึง... นายสมชายเองก็พยายามบาลานซ์มาตลอดระหว่างไม่กร้าวเกินจนคนหมั่นไส้ กับไม่หงอเกินจนคนข่ม, จนทุกวันนี้ก็พยายามบาลานซ์อยู่ไม่จบสิ้น...

วิธีการของนายสมชายคือประเมินคนก่อนว่าคนดี/คน Sence ละเอียดหรือหยาบหนา(ตามแนวบัว 4 เหล่าฯ - ศาสนาพุทธ), หากคน Sencitive จะคุยอีกแบบนึง แต่หากคนหยาบหนาจะโดนนายสมชายพูดไปด่าไปครับ... แต่ก่อนนายสมชายหุ่นบางมาก เวลาคุยกับคนแปลกหน้ามักไม่ค่อยหลบตา ออกอาการข่มทั้งที่ไม่รู้จะข่มไปทำไม, แต่เดี๋ยวนี้ร่างกายหนา กล้ามขึ้นเป็นมัดๆทั่วตัว ทำให้ผู้คนรอบข้างปฎิบัติกับเราเปลี่ยนไปครับ...

คนหยาบหนา คุยด้วยแล้วไม่โดน"ด่าก่อน"มักจะลามปาม หากไม่ข่มก่อนมักจะลามปามด้วยความโง่ของตัวเอง แล้วในที่สุดจะพาให้โดนเรื่องหนักๆ ด้วยความที่ตัวเองไม่รู้ว่ากำลังเล่นอยู่กับอะไร... คนขับรถตาม Post โครงการก่อสร้างโรงแรมฯ นั่นก็เข้าข่ายครับ...

คุณจ้าวฯ เป็นผู้บริการกิจการฯ ย่อมรู้วิธีวางตัว... ถ้าให้เดาใจคุณจ้าวก็คือ หาจับจุดกลัวของคนขับรถ แล้วคุมด้วยการข่มให้กลัวครับ ไม่ต้องรอให้ล้ำเส้น เล่นทุกครั้งที่เจอหน้า แต่เลี้ยงอุณหภูมิไว้ไม่ให้ถึง 100 องศา(จุดน้ำเดือด), คนบางประเภทต้องเหยียบเอาไว้ห้ามเผยอครับ ปล่อยให้คิดเองไม่ได้...

มีความหมายมากครับพี่สมชาย... ขออนุญาติ +1 ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

เมื่อวานผมเริ่มสังเกตุเห็น และก็คิดเรื่องราวต่างๆที่ผ่านมา... ตั้งคำถามหาเหตุหาผลเพื่อให้คำตอบแก่ตัวเอง แต่ตอนนี้กระจ่างเลยครับ... ไหว้

ตอนนี้ปราสาททรายเสริมใยเหล็กเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว งานเข้ามาหาตลอดผิดจากเมื่อก่อน ที่ดิ้นรนแทบตายยังไม่ได้งาน กลายเป็นเราเสียเปรียบ โดนเอาเปรียบก็ต้องทำไปก่อนเพื่อให้มีเงินมาหล่อเลี้ยงครับครัว วันหน้าค่อยว่ากันอีกที...

ตอนนี้ได้ส่วนผสมเพิ่มคือ "น้ำ" และ "ซีเมนต์"...  ผมจะสร้างปราสาทอีกครั้งครับ... ไหว้

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:09:01 PM »

ผมจะทำอย่างที่ทำให้ได้เงินหนึ่งล้านไปเรื่อยๆครับ เงินล้านที่ผมสามารถหาได้แต่ไม่อยากทำคือกู้แบ้งค์ครับพี่ตั๊ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:26:32 PM »

ผมจะทำอย่างที่ทำให้ได้เงินหนึ่งล้านไปเรื่อยๆครับ เงินล้านที่ผมสามารถหาได้แต่ไม่อยากทำคือกู้แบ้งค์ครับพี่ตั๊ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คือว่าผมเบื่อที่ต้องปะทะน่ะครับคุณกวาง... โดนเจ้าหน้าที่บุกแทบจะอาทิตย์ละครั้ง และเหตุการณ์เรียลไทม์กับเราที่เป็นคนธรรมดาต้องนิ่งไปก่อน และต้องรักษา "บาลานซ์" แบบที่พี่สมชายกล่าวน่ะครับ... ไหว้

ถ้าลำพังตัวเองผมไม่มีทางอยู่มาได้ถึงวันนี้แน่ แต่ได้นายดี... เพียงแต่การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยที่เรามีแค่กายกับปาก มันเหนื่อยใจมากครับ เพราะไม่มีทางที่จะมีใครที่จะปกป้องเราได้ทุกเวลา บางทีก็ยื้อ บางทีต้องแก้ด้วยตัวเอง.. Undecided

ปัญหาคือเรื่องการที่ต้องจับแล้วปล่อย กลายเป็นเรื่องเสียหน้า นิสัยส่วนตัวผมก็ไม่ใช่คนอย่างนั้น แต่บางทีใช้ไปกลายเป็นแผลในใจของอีกฝ่าย ซึ่งผมก็รับรู้ได้ เพราะเราก็เข้าใจ...

ผมเลยอยากเปลี่ยนวิถีดูบ้างครับ.... ไหว้

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:09:52 PM »

กวางน่าจะตั้งกระทู้ใหม่นะ  "ถ้าบังเอิญผมมีเงินล้าน ผมจะซ่อนเมียยังไง" คิก คิก ไหว้
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #246 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:26:05 PM »

ผมจะนับครับ (ล้อเล่นนะครับ) คิก คิก
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:33:03 AM »

กิ๊วก๊าวซ่อมบ้านให้เเม่อยู่500000 ขอซื้อเสือภูเขาเเบบที่ฝันใว้100000 เหลือ400000ยกให้ลูกกับเมีย กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:32:01 AM »

ตอนนี้ได้ส่วนผสมเพิ่มคือ "น้ำ" และ "ซีเมนต์"...  ผมจะสร้างปราสาทอีกครั้งครับ... ไหว้

คุณตั้วสร้างได้ครับ... จะรอชมผลงานครับ... เย้...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:37:06 AM »

+1 ให้พี่ซับก่อนเลย ด้วยสิเหน่หา.. Grin

ทอนครับ

เห็นว่าจะทำร้านอาหาร 
เคยมีคนรู้จักขายร้านอาหารแบบตักข้าวแกงขายตามโรงอาหารของแหล่งออฟฟิศเยอะๆ
ตอนทำ ทุนไม่เยอะ แต่ตอนนี้รวยไปแล้ว
เขาบอก ที่ทำเลดีๆค่าเช่าที่เป็นต้นทุนสำคัญเลย
ที่เหลือคุมครัวให้ได้แค่นั้น
"คุมครัว" คำสั้นๆ แต่กินความหมายไกลครับ ตั้งแต่ซื้อวัตถุดิบยันออกมาเป็นอาหารเลย
ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับพี่ซับ... ไหว้ เทอมหน้าลูกผมเข้า ร.ร. หมดแล้วรวมทั้งตัวเล็กในโลโก้... อยากให้มาช่วยกันเพิ่มรายได้ครับ คิดว่าเค้าเอาอยู่ครับ...... ไหว้

บางคนบอกว่า ทำก๋วยเตี๋ยวขาย คุมง่ายกว่าข้าวแกงเยอะเลยครับ
รายละเอียดงานน้อยกว่า ลองพิจารณาดูครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #250 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 11:31:06 AM »

มีคำจีนเขาว่าไว้"ผู้หญิงสำคัญเลือกผัว ผู้ชายสำคัญเลือกอาชีพ" คุณตั้วเลือกให้ดีๆเงินล้านว่ามากไม่มากแต่ถ้าจะว่าน้อยลองเสียหายไปเสียใจแย่เลย---เรื่องอาชีพทำของกินผมไม่เคยเห็นด้วยครับ เหลียวมองไปทางไหนก็มีแต่คนทำอาชีพขายอาหาร Cheesy ถ้านึกอะไรไม่ออก ถ้าอยู่ในหมู่บ้านใหญ่ๆก็ต่อชั้นวางของหน้าบ้าน เอาตะปู น๊อต ปุ๊ค ฆ้อน คีม เลื่อ่ย กระเบื้องหลังคา เหล็กเส้น ปูนซิเมนต์ มาวางขายเลยครับ ขึ้นป้ายขายวัสดุก่อสร้าง  ขายไม่ออกก็เอาไว้ใช้เอง Cheesy Cheesy

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #251 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:15:30 PM »

มีคำจีนเขาว่าไว้"ผู้หญิงสำคัญเลือกผัว ผู้ชายสำคัญเลือกอาชีพ" คุณตั้วเลือกให้ดีๆเงินล้านว่ามากไม่มากแต่ถ้าจะว่าน้อยลองเสียหายไปเสียใจแย่เลย---เรื่องอาชีพทำของกินผมไม่เคยเห็นด้วยครับ เหลียวมองไปทางไหนก็มีแต่คนทำอาชีพขายอาหาร Cheesy ถ้านึกอะไรไม่ออก ถ้าอยู่ในหมู่บ้านใหญ่ๆก็ต่อชั้นวางของหน้าบ้าน เอาตะปู น๊อต ปุ๊ค ฆ้อน คีม เลื่อ่ย กระเบื้องหลังคา เหล็กเส้น ปูนซิเมนต์ มาวางขายเลยครับ ขึ้นป้ายขายวัสดุก่อสร้าง  ขายไม่ออกก็เอาไว้ใช้เอง Cheesy Cheesy

+1 ครับ Grin Grin Grin ฟังดูดีมาก ในเคสนี้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #252 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:29:22 PM »

วัสดุก่อสร้างกำไรน้อยมากครับ วัสดุโครงสร้างกำไรเต็มที่1% , เหล็ก5% , ส่งปูนถุงทั้งพ่วงกำไร600บาท ....ต้องอาศัยเดือนละเป็นพันตันถึงจะพออยู่ได้

ที่จะพอมีกำไรคือวัสดุฯระยะ2-3พวกกระเบื้อง , งานไม้ , ฮาร์ดแวร์ , สี แต่ยังไงก็ต้องทุนจมไปกับพวกปูน , เหล็กก่อน.....ราวๆ10เท่าของบรรทัด2

ถ้าคุณตั้วโดนเจ้าของโครงการโกงบ่อย ขอบอกว่าพวกผู้แทนจำหน่ายฯโดนผู้รับเหมาโกงบ่อยกว่าเยอะครับ

What man is a man , who does not make the world better?
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #253 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:31:08 PM »

ขอบอกว่าพวกผู้แทนจำหน่ายฯโดนผู้รับเหมาโกงบ่อยกว่าเยอะครับ

ตกลงวงการนี้มันน่าทำไหมเนี่ย Grin Grin Grin เพื่อนผมก็พึ่งโดนไปแต่ไม่เยอะ ทิ้งงานกันเฉย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #254 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:42:25 PM »

วงการก่อสร้างเหมือนเล่นการพนันครับ  แถมเป็นการเล่นแบบฝากคนอื่นเล่น

มีนักพนันเยอะแยะแต่ที่รวยมีไม่กี่คน  คนรับเหมาก็เยอะแยะแต่ที่ทำแล้วรวยก็มีไม่กี่คนแถมทำแล้วงลงไม่ได้ด้วยครับ(หากเป็นรูปแบบบริษัทฯ)

เหนื่อยทั้งกายเหนื่อยทั้งใจ  ของพวกนี้มันต้องมีคู่บารมีครับ หากยังหาพวกนี้ไม่เจอก็ขึ้นไปจุดสูงสุดไม่ได้  พระเดชอย่างเดียวใช้ไม่ได้ด้วยซิต้องมีพระคุณอีก  มีพระคุณก็ยังไม่พอหากเค้ามีช่องทาง...........สุดท้ายก็ต้องปล่อยเค้าไป  แต่ผมเชื่อว่าหากเราไม่เอาเปรียบใครเราก็คงมีวันนั้นอย่างที่หวังสักวันหนึ่งครับ ไหว้
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์