เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:31:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาเตือนเพื่อนๆ สมช.ครับ  (อ่าน 4856 ครั้ง)
webravo
สวัสดี ชาวม้า
Newbie
*

คะแนน 6

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:21:37 PM »

เรื่องก็มีอยู่ว่า หากเพื่อนๆขับรถในเส้นทางเขตคลองสามวาแถวๆ ถนน หทัยราษฎร์  ถนนไทยรามัญ ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ ทางด่วนรามอินทรา ด่านจตุโชติ ให้ระวังรถยนต์โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์สีขาว ทะเบียน ชย 758x ให้ดีเพราะเมื่อวันที่21 ที่ผ่านมา ผมกับแฟนกำลังจะไปเข้าเวรดึก เวลาราวๆสามทุ่มกว่าๆได้ ขับผ่านมาทางลอดใต้มอเตอร์เวย์จะไปขึ้นทางด่วน จตุโชติ  ขณะขับลอดใต้ทางมาก็พบรถยนต์คันดังกล่าว ขับอยู่ข้างหน้าปกติผมก็ไม่เอ๊ะใจอะไรซึ่งถ้าหากเพื่อนๆ
 สมช.ที่อยู่ระแวกนั้นหรือเคยใช้เส้นทางนั้นในเวลากลางคืนจะทราบว่ามันมืดและเปลียวมากน่ากลัวทีเดียว ตกใจ  และผมมาเฉลียวใจตอนที่ รถคันนั้นรีบจอดอย่างกระชันชิดและเปิดไฟกระพริบทันที ....ดีนะที่ผมคับมาช้าๆจึงเบรคทันแล้วหักขวาเพื่อแซงไป  ที่แรกนึกว่ารถเขาเสีย.....กะว่าจะแจ้งเพื่อนที่เป็นสายตรวจท้องที่ให้มาช่วย  แต่ก็ต้องตกใจอีกครั้งเพราะรถคันนั้น วิ่งตามมาด้วยความเร็วสูงและเปิดไฟสูงใส่ผมอยางไม่ลดละและพยายามแซงขึ้นหน้าด้วยเหตุผลอะไรไม่ทราบได้  ซึ่งนาทีนั้นผมคิดในใจแล้วว่ามันไม่มาดีแน่ และเส้นทางนั้นก็แคบมีคนเอาขยะไปทิ้งไว้เข้าทางแล้วเผาที้งควันเต็มไปหมด...แล้วตอนนั้นก็ดึกแล้วไม่มีรถผ่านมาสักคันให้เป็นเพื่อนเลย  แต่ผมก็พยายามขับมาด้วยสติแล้วบอกให้แฟนหมอบลงต่ำๆ  จากนั้นพอขับออกมาถึงถนนใหญ่ก่อนจะมุ่งหน้าขึ้นทางด่วนจตุโชติ ผมตัดสินใจชลอรถเพื่อให้มันแซงไป ...แต่ผิดคาดครับมันไม่ยอมแซงแต่ตีคู่ขึ้นมาแล้วเปิดกระจกหน้าลงเพื่อพยายามให้ผมเห็นอะไรบางอย่าง....แต่ตอนนั้นผมคิดอย่างเดียวว่าผมจะต้องไปชึ้นทางด่วนให้เร็วที่สุดเพื่อหนีสิ่งที่ผมกล่าวได้ว่าเป็นการภัยคุกคามอย่างนึง และบนทางด่วนน่าจะมีเพื่อนอยู่บ้างหากมีเหตุคงมีพยานหรืออย่างน้อยก็มีกล้อง cctv บันทึกเหตุการณ์ได้... พอชึ้นทางด่วนมาได้ก็ยังหาเพื่อนไม่ได้เลยสักคันเหลือบไปมองกระจกหลังผมต้องตกใจอีกครั้ง...เพราะว่ารถคันนั้นมันยังตามผมมากอีกในใจคิดว่าจะขับหนีมันไปเร็วๆเลยรถผมก็คันเล็กๆซีซีน้อยคงจะไปสู้เครื่องสามพันอย่างฟอร์จูนเนอร์คงไม่ได้หนีไม่พ้นแน่ๆเอางัยดีวะ  .......ตัดสินใจขับอยู่เลนซ้ายสุดด้วยความเร็วปกติ 60 กม/ชม หวังว่ามันจะแซงไป แต่ก็ต้องใจหายสุดขีดอีกครั้งเพราะว่า รถคันนั้นแซงขวาขึ้นมาแล้วเปิดกระจกด้านซ้ายลงแล้วชักอาวุธปืนไม่ทราบขนาดเล็งมาที่รถผมโดยไม่ทราบเหตุผลเลยจริงๆครับ...ผมเหยียบเบรคทันทีเพื่อให้มันเลยไป แล้วรีบขับหลบมาอยู่ด้านหลังมันทันที คิดในใจมันถึงขั้นจะยิงกันเลยหรือไม่เคยรู้จักไม่เคยเห็นกันเลยทำไมต้องทำกันถึงขนาดนี้ มือไม้สั้นเลยงง..มาก กลัวว่าแฟนผมจะได้รับอันตรายโดยไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย  จากนั้นผมลดความเร็วลงเพื่อให้มันไปก่อน  เดชะบุญครับที่มีรถของผู้ใช้ทางขับตามกันมาหลายคัน มันจึงละจากผมไป .....ผมโล่งอกมากที่เหตุการณ์ไม่เลวร้ายไปมากกว่านี้ ........จากเหตุการณ์วันนั้นผมมาคิดทบทวนดูแล้วว่าเราไปสร้างความเดือนร้อนอะไรให้เขาตอนไหนหรือปล่าว  หรือบังเอินรถเราดันไปเหมือนศัตรูคู่กรณีของเขามั้ง คิดไปต่างๆนานา ถามเพื่อนที่เป็นสายตรวจก็บอกว่าแถวๆนั้นยิงกันบ่อยๆตอนกลางคืนไม่จำเป็นอย่าออกจากบ้านหากจำเป็นต้องไปจริงๆก็ต้องพกติดตัวไว้บ้าง  หน้าสิ่วหน้าขวานไม่มีใครช่วยเราได้ก็ต้องช่วยตัวเอง(แต่ผมก็ไม่ได้บอกมันว่าเราก็เอาไปด้วยตลอดเพียงแต่ไม่อยากที่จะต้องเอาออกมาใช้เท่านั้นเองครับ)...แล้ว เมื่อวานผมขับผ่านมาทางเลียบมอเตอร์เวย์ตอนออกเวรตอนเย็นๆเห็นรถยนต์ตกอยู่ข้างทางในคูน้ำ เลยแวะไปสอบถามชาวบานแถวๆนั้นได้ความว่ามีเสียงปืนเหมือนใครไล่ยิงกันเมื่อคืน เช้ามาก็อย่างที่เห็นแต่ดีที่เจ้าของรถไม่เป็นอะไร ผมคิดว่าคงจะไม่ใช่คันเดียวกันกับที่เอาปืนเล็งใส่รถผมเมื่อวานนะ... ภาวณาไม่อยากให้ใครตกเป็นเหยื่อมันเลย ...... ผมก็เลยคิดว่าเหตุการณ์ที่ผมประสพมาคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับกับสุจริตชนอย่างเราๆท่านๆต่อไปนี้คงต้องระมัดระวังกันให้มากขึ้นอย่าประมาทและขอให้ทุกๆท่านจงโชคดีครับ ส่วนทะเบียนรถคันดังกล่าวเพื่อนๆผมกำลังไปสืบค้นให้คงได้ความเร็ววันนี้แล้วผมจะมารายงานให้เพื่อนๆทราบในโอกาศต่อไปครับ เดี๋ยวผมคงต้องไปทำประกันชีวิตเพิ่มแล้วครับเพื่อผมเป็นอะไรไปลูกเมียจะได้ไม่ลำบาก ไหว้

ความไม่รู้อริยสัจจ์
         หรืออวิชา
  หรือความไม่รู้จริง
  ของรูปนามนี้แหละ
       เป็นรากเหง้า
ของความทุกข์อย่างแท้จริง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:26:45 PM »

แจ้งความไว้เป็นหลักฐานหรือเปล่าครับ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:31:06 PM »

ขอบคุณครับ ...... แต่พิมพ์อย่างนี้อ่านยากดี  Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:36:30 PM »

ตาลายครับ ขอบคุณที่เตือนนะครับ
webravo
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:40:01 PM »

แจ้งความไว้เป็นหลักฐานหรือเปล่าครับ

ไปแจ้งแล้วครับพี่ปู
ขอบคุณครับ ...... แต่พิมพ์อย่างนี้อ่านยากดี  Grin
ตาลายครับ ขอบคุณที่เตือนนะครับ

ขออภัยด้วยครับผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง ไหว้

หรืออวิชา
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:40:11 PM »

แจ้งความยังครับ  มีทะเบียน ก็แจ้งเลยครับ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:43:08 PM »

เรื่องก็มีอยู่ว่า หากเพื่อนๆขับรถในเส้นทางเขตคลองสามวาแถวๆ ถนน หทัยราษฎร์  ถนนไทยรามัญ ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ ทางด่วนรามอินทรา ด่านจตุโชติ
ให้ระวังรถยนต์โตโยต้าฟอร์จูนเนอร์สีขาว ทะเบียน ชย 758x ให้ดีเพราะเมื่อวันที่21 ที่ผ่านมา ผมกับแฟนกำลังจะไปเข้าเวรดึก เวลาราวๆสามทุ่มกว่าๆได้
ขับผ่านมาทางลอดใต้มอเตอร์เวย์จะไปขึ้นทางด่วน จตุโชติ  ขณะขับลอดใต้ทางมาก็พบรถยนต์คันดังกล่าว ขับอยู่ข้างหน้าปกติผมก็ไม่เอ๊ะใจอะไรซึ่งถ้าหากเพื่อนๆ
สมช.ที่อยู่ระแวกนั้นหรือเคยใช้เส้นทางนั้นในเวลากลางคืนจะทราบว่ามันมืดและเปลียวมากน่ากลัวทีเดียว ตกใจ  และผมมาเฉลียวใจตอนที่ รถคันนั้นรีบจอดอย่างกระชันชิด
และเปิดไฟกระพริบทันที ....ดีนะที่ผมขับมาช้าๆจึงเบรคทันแล้วหักขวาเพื่อแซงไป  ที่แรกนึกว่ารถเขาเสีย.....กะว่าจะแจ้งเพื่อนที่เป็นสายตรวจท้องที่ให้มาช่วย 
แต่ก็ต้องตกใจอีกครั้งเพราะรถคันนั้น วิ่งตามมาด้วยความเร็วสูงและเปิดไฟสูงใส่ผมอยางไม่ลดละและพยายามแซงขึ้นหน้าด้วยเหตุผลอะไรไม่ทราบได้

ซึ่งนาทีนั้นผมคิดในใจแล้วว่ามันไม่มาดีแน่ และเส้นทางนั้นก็แคบมีคนเอาขยะไปทิ้งไว้เข้าทางแล้วเผาที้งควันเต็มไปหมด...แล้วตอนนั้นก็ดึกแล้วไม่มีรถผ่านมาสักคัน
ให้เป็นเพื่อนเลย  แต่ผมก็พยายามขับมาด้วยสติแล้วบอกให้แฟนหมอบลงต่ำๆ  จากนั้นพอขับออกมาถึงถนนใหญ่ก่อนจะมุ่งหน้าขึ้นทางด่วนจตุโชติ ผมตัดสินใจชลอรถ
เพื่อให้มันแซงไป ...แต่ผิดคาดครับมันไม่ยอมแซงแต่ตีคู่ขึ้นมาแล้วเปิดกระจกหน้าลงเพื่อพยายามให้ผมเห็นอะไรบางอย่าง....แต่ตอนนั้นผมคิดอย่างเดียวว่าผมจะต้องไป
ชึ้นทางด่วนให้เร็วที่สุดเพื่อหนีสิ่งที่ผมกล่าวได้ว่าเป็นการภัยคุกคามอย่างนึง และบนทางด่วนน่าจะมีเพื่อนอยู่บ้างหากมีเหตุคงมีพยานหรืออย่างน้อยก็มีกล้อง cctv บันทึกเหตุการณ์ได้...

พอชึ้นทางด่วนมาได้ก็ยังหาเพื่อนไม่ได้เลยสักคันเหลือบไปมองกระจกหลังผมต้องตกใจอีกครั้ง...เพราะว่ารถคันนั้นมันยังตามผมมากอีกในใจคิดว่าจะขับหนีมันไปเร็วๆเลย
รถผมก็คันเล็กๆซีซีน้อยคงจะไปสู้เครื่องสามพันอย่างฟอร์จูนเนอร์คงไม่ได้หนีไม่พ้นแน่ๆเอางัยดีวะ  .......ตัดสินใจขับอยู่เลนซ้ายสุดด้วยความเร็วปกติ 60 กม/ชม
หวังว่ามันจะแซงไป แต่ก็ต้องใจหายสุดขีดอีกครั้งเพราะว่า รถคันนั้นแซงขวาขึ้นมาแล้วเปิดกระจกด้านซ้ายลงแล้วชักอาวุธปืนไม่ทราบขนาดเล็งมาที่รถผมโดยไม่ทราบ
เหตุผลเลยจริงๆครับ...ผมเหยียบเบรคทันทีเพื่อให้มันเลยไป แล้วรีบขับหลบมาอยู่ด้านหลังมันทันที คิดในใจมันถึงขั้นจะยิงกันเลยหรือไม่เคยรู้จักไม่เคยเห็นกันเลย
ทำไมต้องทำกันถึงขนาดนี้ มือไม้สั้นเลยงง..มาก กลัวว่าแฟนผมจะได้รับอันตรายโดยไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย  จากนั้นผมลดความเร็วลงเพื่อให้มันไปก่อน 

เดชะบุญครับที่มีรถของผู้ใช้ทางขับตามกันมาหลายคัน มันจึงละจากผมไป .....ผมโล่งอกมากที่เหตุการณ์ไม่เลวร้ายไปมากกว่านี้ ........จากเหตุการณ์วันนั้น
ผมมาคิดทบทวนดูแล้วว่าเราไปสร้างความเดือนร้อนอะไรให้เขาตอนไหนหรือปล่าว  หรือบังเอินรถเราดันไปเหมือนศัตรูคู่กรณีของเขามั้ง คิดไปต่างๆนานา
ถามเพื่อนที่เป็นสายตรวจก็บอกว่าแถวๆนั้นยิงกันบ่อยๆตอนกลางคืนไม่จำเป็นอย่าออกจากบ้านหากจำเป็นต้องไปจริงๆก็ต้องพกติดตัวไว้บ้าง  หน้าสิ่วหน้าขวา
นไม่มีใครช่วยเราได้ก็ต้องช่วยตัวเอง(แต่ผมก็ไม่ได้บอกมันว่าเราก็เอาไปด้วยตลอดเพียงแต่ไม่อยากที่จะต้องเอาออกมาใช้เท่านั้นเองครับ)

...แล้ว เมื่อวานผมขับผ่านมาทางเลียบมอเตอร์เวย์ตอนออกเวรตอนเย็นๆเห็นรถยนต์ตกอยู่ข้างทางในคูน้ำ เลยแวะไปสอบถามชาวบานแถวๆนั้นได้ความว่า
มีเสียงปืนเหมือนใครไล่ยิงกันเมื่อคืน เช้ามาก็อย่างที่เห็นแต่ดีที่เจ้าของรถไม่เป็นอะไร ผมคิดว่าคงจะไม่ใช่คันเดียวกันกับที่เอาปืนเล็งใส่รถผมเมื่อวานนะ...
ภาวณาไม่อยากให้ใครตกเป็นเหยื่อมันเลย ...... ผมก็เลยคิดว่าเหตุการณ์ที่ผมประสพมาคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับกับสุจริตชนอย่างเราๆท่านๆ
ต่อไปนี้คงต้องระมัดระวังกันให้มากขึ้นอย่าประมาทและขอให้ทุกๆท่านจงโชคดีครับ ส่วนทะเบียนรถคันดังกล่าวเพื่อนๆผมกำลังไปสืบค้นให้คงได้ความเร็ววันนี้
แล้วผมจะมารายงานให้เพื่อนๆทราบในโอกาศต่อไปครับ เดี๋ยวผมคงต้องไปทำประกันชีวิตเพิ่มแล้วครับเพื่อผมเป็นอะไรไปลูกเมียจะได้ไม่ลำบาก ไหว้

น้าเสือ กะน้าสองเจ  คงอายุมากแล้ว  .....  เลยลองเรียบเรียงเสียงประสานใหม่เผื่อลดอาการวิงเวียนศีรษะลงได้บ้าง    ยิ้มีเลศนัย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:49:35 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่มาบอกเตือนกัน + แต้มแรกให้แล้ว.
กรณีดังที่ ที่ ชย 758x   คนดีเขาไม่กระทำกันครับ. ต้องประเมินว่า มันคือโจร ที่มีอาวุธปืน  

กรณีอย่างนี้ การเลือกเหยื่อ มี ๓ เหตุผลหลัก ๑.เหยื่อมีทรัพย์สินให้ปลด ๒. เข้าใจว่าเหยื่อ ไม่มีปืนที่จะป้องกันตัว ๓.อยู่ในที่ปลอดคน ห่่างไกล จนท.
คนร้ายมีอาวุธปืน จะมีกี่คน ถ้ามันอยู่ในรถ มันคือ หน่วยเดียว และด้านซ้ายของมัน จะอันตรายที่สุด

พบมันอีกครั้งหน้า เมื่อรู้ว่ามันคือโจร ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ต้องจัดให้มันบ้าง.. บางครั้งการนิ่งเฉย เหมือนเป็นการส่งเสริมให้คนชั่ว ได้ใจ

white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:51:56 PM »

ขอบคุณครับ แจ้งความก็ดีแล้วครับ เผื่อตำรวจเขาจะหมั่นผ่านไปตรวจตราแถวนั้นบ้าง มืดและเปลี่ยวมากจริงๆ แถวนั้นผมไปบ่อยครับ ไปกินเหล้าบ้านลูกพี่อยู่ เค.ซี.8 ขากลับดึกๆออกทางปากซอยหทัยราษฎร์มีด่านตรวจตั้งบ่อยๆ เลยออกเรียบด่านจตุโชติเพื่อทางด่วนขึ้นทางด่วนกลับบ้าน ต่อไปคงต้องระมัดระวังทั้งโจรทั้งตำรวจแล้วทีนี้  Smiley Smiley

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:01:32 PM »

เรื่องก็มีอยู่ว่า หากเพื่อนๆขับรถในเส้นทางเขตคลองสามวาแถวๆ ถนน หทัยราษฎร์  ถนนไทยรามัญ ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ ทางด่วนรามอินทรา ด่านจตุโชติ
ให้ระวังรถยนต์โตโยต้าฟอร์จูนเนอร์สีขาว ทะเบียน ชย 758x ให้ดีเพราะเมื่อวันที่21 ที่ผ่านมา ผมกับแฟนกำลังจะไปเข้าเวรดึก เวลาราวๆสามทุ่มกว่าๆได้
ขับผ่านมาทางลอดใต้มอเตอร์เวย์จะไปขึ้นทางด่วน จตุโชติ  ขณะขับลอดใต้ทางมาก็พบรถยนต์คันดังกล่าว ขับอยู่ข้างหน้าปกติผมก็ไม่เอ๊ะใจอะไรซึ่งถ้าหากเพื่อนๆ
สมช.ที่อยู่ระแวกนั้นหรือเคยใช้เส้นทางนั้นในเวลากลางคืนจะทราบว่ามันมืดและเปลียวมากน่ากลัวทีเดียว ตกใจ  และผมมาเฉลียวใจตอนที่ รถคันนั้นรีบจอดอย่างกระชันชิด
และเปิดไฟกระพริบทันที ....ดีนะที่ผมขับมาช้าๆจึงเบรคทันแล้วหักขวาเพื่อแซงไป  ที่แรกนึกว่ารถเขาเสีย.....กะว่าจะแจ้งเพื่อนที่เป็นสายตรวจท้องที่ให้มาช่วย 
แต่ก็ต้องตกใจอีกครั้งเพราะรถคันนั้น วิ่งตามมาด้วยความเร็วสูงและเปิดไฟสูงใส่ผมอยางไม่ลดละและพยายามแซงขึ้นหน้าด้วยเหตุผลอะไรไม่ทราบได้

ซึ่งนาทีนั้นผมคิดในใจแล้วว่ามันไม่มาดีแน่ และเส้นทางนั้นก็แคบมีคนเอาขยะไปทิ้งไว้เข้าทางแล้วเผาที้งควันเต็มไปหมด...แล้วตอนนั้นก็ดึกแล้วไม่มีรถผ่านมาสักคัน
ให้เป็นเพื่อนเลย  แต่ผมก็พยายามขับมาด้วยสติแล้วบอกให้แฟนหมอบลงต่ำๆ  จากนั้นพอขับออกมาถึงถนนใหญ่ก่อนจะมุ่งหน้าขึ้นทางด่วนจตุโชติ ผมตัดสินใจชลอรถ
เพื่อให้มันแซงไป ...แต่ผิดคาดครับมันไม่ยอมแซงแต่ตีคู่ขึ้นมาแล้วเปิดกระจกหน้าลงเพื่อพยายามให้ผมเห็นอะไรบางอย่าง....แต่ตอนนั้นผมคิดอย่างเดียวว่าผมจะต้องไป
ชึ้นทางด่วนให้เร็วที่สุดเพื่อหนีสิ่งที่ผมกล่าวได้ว่าเป็นการภัยคุกคามอย่างนึง และบนทางด่วนน่าจะมีเพื่อนอยู่บ้างหากมีเหตุคงมีพยานหรืออย่างน้อยก็มีกล้อง cctv บันทึกเหตุการณ์ได้...

พอชึ้นทางด่วนมาได้ก็ยังหาเพื่อนไม่ได้เลยสักคันเหลือบไปมองกระจกหลังผมต้องตกใจอีกครั้ง...เพราะว่ารถคันนั้นมันยังตามผมมากอีกในใจคิดว่าจะขับหนีมันไปเร็วๆเลย
รถผมก็คันเล็กๆซีซีน้อยคงจะไปสู้เครื่องสามพันอย่างฟอร์จูนเนอร์คงไม่ได้หนีไม่พ้นแน่ๆเอางัยดีวะ  .......ตัดสินใจขับอยู่เลนซ้ายสุดด้วยความเร็วปกติ 60 กม/ชม
หวังว่ามันจะแซงไป แต่ก็ต้องใจหายสุดขีดอีกครั้งเพราะว่า รถคันนั้นแซงขวาขึ้นมาแล้วเปิดกระจกด้านซ้ายลงแล้วชักอาวุธปืนไม่ทราบขนาดเล็งมาที่รถผมโดยไม่ทราบ
เหตุผลเลยจริงๆครับ...ผมเหยียบเบรคทันทีเพื่อให้มันเลยไป แล้วรีบขับหลบมาอยู่ด้านหลังมันทันที คิดในใจมันถึงขั้นจะยิงกันเลยหรือไม่เคยรู้จักไม่เคยเห็นกันเลย
ทำไมต้องทำกันถึงขนาดนี้ มือไม้สั้นเลยงง..มาก กลัวว่าแฟนผมจะได้รับอันตรายโดยไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย  จากนั้นผมลดความเร็วลงเพื่อให้มันไปก่อน 

เดชะบุญครับที่มีรถของผู้ใช้ทางขับตามกันมาหลายคัน มันจึงละจากผมไป .....ผมโล่งอกมากที่เหตุการณ์ไม่เลวร้ายไปมากกว่านี้ ........จากเหตุการณ์วันนั้น
ผมมาคิดทบทวนดูแล้วว่าเราไปสร้างความเดือนร้อนอะไรให้เขาตอนไหนหรือปล่าว  หรือบังเอินรถเราดันไปเหมือนศัตรูคู่กรณีของเขามั้ง คิดไปต่างๆนานา
ถามเพื่อนที่เป็นสายตรวจก็บอกว่าแถวๆนั้นยิงกันบ่อยๆตอนกลางคืนไม่จำเป็นอย่าออกจากบ้านหากจำเป็นต้องไปจริงๆก็ต้องพกติดตัวไว้บ้าง  หน้าสิ่วหน้าขวา
นไม่มีใครช่วยเราได้ก็ต้องช่วยตัวเอง(แต่ผมก็ไม่ได้บอกมันว่าเราก็เอาไปด้วยตลอดเพียงแต่ไม่อยากที่จะต้องเอาออกมาใช้เท่านั้นเองครับ)

...แล้ว เมื่อวานผมขับผ่านมาทางเลียบมอเตอร์เวย์ตอนออกเวรตอนเย็นๆเห็นรถยนต์ตกอยู่ข้างทางในคูน้ำ เลยแวะไปสอบถามชาวบานแถวๆนั้นได้ความว่า
มีเสียงปืนเหมือนใครไล่ยิงกันเมื่อคืน เช้ามาก็อย่างที่เห็นแต่ดีที่เจ้าของรถไม่เป็นอะไร ผมคิดว่าคงจะไม่ใช่คันเดียวกันกับที่เอาปืนเล็งใส่รถผมเมื่อวานนะ...
ภาวณาไม่อยากให้ใครตกเป็นเหยื่อมันเลย ...... ผมก็เลยคิดว่าเหตุการณ์ที่ผมประสพมาคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับกับสุจริตชนอย่างเราๆท่านๆ
ต่อไปนี้คงต้องระมัดระวังกันให้มากขึ้นอย่าประมาทและขอให้ทุกๆท่านจงโชคดีครับ ส่วนทะเบียนรถคันดังกล่าวเพื่อนๆผมกำลังไปสืบค้นให้คงได้ความเร็ววันนี้
แล้วผมจะมารายงานให้เพื่อนๆทราบในโอกาศต่อไปครับ เดี๋ยวผมคงต้องไปทำประกันชีวิตเพิ่มแล้วครับเพื่อผมเป็นอะไรไปลูกเมียจะได้ไม่ลำบาก ไหว้

น้าเสือ กะน้าสองเจ  คงอายุมากแล้ว  .....  เลยลองเรียบเรียงเสียงประสานใหม่เผื่อลดอาการวิงเวียนศีรษะลงได้บ้าง    ยิ้มีเลศนัย

ผมว่าอ่านง่ายดีนะครับ สงสัยพี่เสือแก่แล้วจิงๆ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
webravo
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:04:27 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่มาบอกเตือนกัน + แต้มแรกให้แล้ว.
กรณีดังที่ ที่ ชย 758x   คนดีเขาไม่กระทำกันครับ. ต้องประเมินว่า มันคือโจร ที่มีอาวุธปืน  

กรณีอย่างนี้ การเลือกเหยื่อ มี ๓ เหตุผลหลัก ๑.เหยื่อมีทรัพย์สินให้ปลด ๒. เข้าใจว่าเหยื่อ ไม่มีปืนที่จะป้องกันตัว ๓.อยู่ในที่ปลอดคน ห่่างไกล จนท.
คนร้ายมีอาวุธปืน จะมีกี่คน ถ้ามันอยู่ในรถ มันคือ หน่วยเดียว และด้านซ้ายของมัน จะอันตรายที่สุด

พบมันอีกครั้งหน้า เมื่อรู้ว่ามันคือโจร ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ต้องจัดให้มันบ้าง.. บางครั้งการนิ่งเฉย เหมือนเป็นการส่งเสริมให้คนชั่ว ได้ใจ
ขอบคุณท่าน Ro@d และพี่ปูครับ

หรืออวิชา
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:24:53 PM »

ถาม จขกท ต่อครับ  แล้วท่าน ตร ว่าไงมั่งครับ ไหว้

รู้ทะเบียน จะไปเชิญมาสอบถามหรือไม่ครับ  PM ทะเบียนเต็มก็ได้ครับ เช็คง่ายมากว่าใครเป็นเจ้าของรถ ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 08:27:02 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 08:45:45 PM »

ผมว่ามันน่าจะเป็นไอ้โรคจิต ชีวิตมีปมด้อยประเภทกระปู๋ไม่แข็ง เมียมันเลยไปมีผัวใหม่.....ผมว่าถ้ามันจะปล้นจริง ๆ มันไม่น่าใช้รถแบบนี้ เอาปืนจ่อแบบนี้ มันเปิดเผยตัวเกินไป.....

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:21:27 PM »

ถามจริงๆนะครับ ว่าเจอแบบนี้ยิงขู่ขึ้นฟ้าหรือลงดินไปก่อนเลยจะดีไหม  เพื่อให้มันรู้ว่าอย่ามายุ่งกะเรา  เราก็มีปืน  ไหว้

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:24:12 PM »

ปืนมีไว้ป้องกันตัวครับไม่ได้มีไว้ขู่

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์