เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:29:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนที่ใช้ในหน่วยงานราชการ  (อ่าน 9054 ครั้ง)
anakin99
Jr. Member
**

คะแนน 11

« เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 10:07:06 PM »

สวัสดีเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน  ผมติดตามดูเว็บบอร์ดมานานแล้วแต่ไม่ค่อยได้มีโอกาสได้โพสซักเท่าไรเพราะไม่รู้จะโพสอะไรใช้เวลาในการนั่งอ่านเว็บบอร์ดก็หมดเวลาแล้ว  วันนี้มีโอกาสเลยอยากจะโพสถาม  ปัจจุบันเห็นมีอาวุธปืนพกออกจำหน่ายมากมายหลายยี่ห้อนับไม่ถ้วน  บ้างถูก  บ้างแพง  ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง  ไม่รู้วัดกันที่ไหน (หรือวัดกันที่ความพอใจ)  มือใหม่อยากซื้อก็ต้องหาความรู้พอสมควร  แต่ผมชอบคำของคนเท่าคนแก่อยู่คำหนึ่งที่ว่าของหลวงตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้  และที่สำคัญทนทายาท (ทนไปจนถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน)  จึงเกิดความคิดที่ว่าถ้าเราจะซื้อปืนซักกระบอกทำใม ไม่เลือกปืนที่ทางราชการเขาใช้กัน เพราะมีการกลั่นกรองคัดเลือกอาวุธปืนที่มีคุณภาพที่ดีมาแล้ว  เลยอยากจะถามว่าหน่วยงานของรัฐทั้งภายใน และต่างประเทศใช้อาวุธปืนพกชนิดใดกันบ้าง  เพื่อเป็นข้อเปรียบเทียบในการเลือกซื้ออาวุธปืน  เช่น  เคยได้ยินมาว่าหน่วย LAPD SWAT   ใช้ kimber custom TLE  หรือ ทบ.สหรัฐ ใช้ 92 FS ฯลฯ
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 10:15:32 PM »

Coolมันขึ้นอยู่กับความชอบครับปืนที่หน่วยราชการใช้บางรุ่นถือว่าดีในระดับต่อสู้ส่วนพวกนักกีฬาจะใช้ปืนแบบนั้นก็ไม่เหมาะต้องเลือกปืนที่ดีกว่าครับ สรุปว่าชอบแบบไหนเลือกแบบนั้นครับ Coolปืนของทางราชการใช่ว่าจะดีทุกกระบอกนะครับ Cool

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 10:17:18 PM »

คำหนึ่งที่ว่าของหลวงตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้  และที่สำคัญทนทายาท
น่าจะหมายถึง บุคคลที่ทำหน้าที่รับผิดชอบ นำไปใช้  ถ้าเกิดสูญหาย หรือ เสียหาย
ต้องชดใช้ หรือ อย่างไร ก็ต้องเหลือซาก กลับมา   ไม่อันตธารหายไปโดยไร้ร่องรอย
มากกว่าครับ
ส่วนที่ว่า ไม่เลือกซื้อตามแบบของทางราชการ  อันนี้ ผมว่า มันก็ไม่ตายตัว สำหรับบ้านเรา
เพราะของเรา มันมีวิธี จัดซื้อแบบพิเศษ  หลาย ๆ อย่าง เป็นตัวแปร
ปืนถูก ก็กลายเป็นปืนแพงได้

---

รอผู้รู้ อีกที นะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 10:29:00 PM »

ลักษณะของ"ปืน" ที่ได้รับการคัดเลือกให้ประจำการในกองทัพ หรือที่เรียกง่ายๆว่า "ปืนทหาร"นะครับ.............โดยเฉพาะ "ปืนพก" ผมขออนุญาตให้ความเห็นดังนี้ครับ.........

ปืนพกทหารนั้น.................ไม่ใช่"อาวุธหลัก"ในการเข้าทำการรบของทหาร..................ปืนพกมีสถานะเพียงแค่ "อาวุธรอง" เท่านั้น.................ดังนั้นอย่าไปหลงใหลได้ปลื้มกับคำว่า"ปืนทหาร"มากนัก ว่า ยิงดี ทนทาน อะไรปานนั้น.................เพราะการสร้างปืนพกสำหรับทหารในปัจจุบัน จะมีข้อพิจารณาปัจจัยหลายๆอย่างมาประกอบ.....คือ

1. ระบบปฏิบัติการต้องเยี่ยม....................ต้องไว้ใจได้ ไม่เกเร เคี้ยวกระสุนได้ทุกแบบ สกปรกซกมกยังไงๆก็ยิงออก

2.ดูแลรักษาง่าย.................เพราะในสนามรบ สิ่งสกปรกเยอะ  ปืนพกทหารจะไม่ทำแบบฟิตติ้งเปรี๊ยะๆ

3. ต้นทุนต่ำ ผลิตง่าย..............ทำออกมาเยอะๆง่ายและเร็ว ทันต่อการป้อนกองทัพในสภาวะสงคราม..................ปืนพกทหาร คือปืนที่ไม่แพง และไม่หรูครับ

4.ซ่อมง่าย อะหลั่ยน้อยชิ้น.................เหมาะสำหรับการจัดหาชิ้นส่วนอะไหล่ที่ไม่ยุ่งยากซับซ้อน

5. ทนทานในระดับที่ยอมรับได้...............

นี่เป็นข้อพิจารณาคร่าวๆที่ใช้ในการพิจารณาปืนพกสำหรับทหาร

สังเกตุในข้อที่ 5.  ความทนทาน..............อย่าคิดว่าปืนทหารทนโคตรๆนะครับ พังมาเยอะ แต่ปืนทหาร ถ้าพัง ก็แค่ไปเบิกใหม่...................เพราะปืนสำรองในคลังเยอะ..............เพราะฉะนั้น เราๆท่านๆที่เป็นชาวบ้าน ใช้ปืนส่วนตัว ควรดูด้วยว่า ปืนพกแบบเดียวกับทหารใช้ หากพังหรือชำรุดขึ้นมา เช่นสไลด์ขาด ลำกล้องบวม ไฟไหม้ ฯลฯ เราจะซ่อมหรือเปลี่ยนได้อย่างไร................คงเบิกคลังไม่ได้เหมือนกองทัพ.............

สำหรับชีวิตประจำวัน อย่างเราๆท่านๆ..................ในความเห็นของผม ควรเลือกปืนที่สร้างสำหรับ"ตำรวจ"มากกว่าครับ .................

แต่ถ้าชอบปืนทหาร ก็ย่อมได้ เพราะใจรักเสียอย่าง ..................แต่อย่าไปหลงใหลได้ปลื้มว่า เจ๋งสุดขั้ว .................แค่ เจ๋งธรรมดาๆครับ

ปืนที่เป็น "ปืนพกทหาร" ก็มี M 1911A1 .......Beretta 92FS ..............SIG P228.........SIG P210.............SIG P226..........LLAMA .38 super..................CZ 75B.............Glock17.............HK Mk23.............HK USP ..........Browning HI-POWER..............เป็นต้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 10:56:32 PM »

ของตำรวจเท่าที่เคยทราบ ก็มีแต่ ลูกโม่สมิท โมเดล 10 นะครับ รุ่นอื่นไม่เคยเห็นนี่ครับ Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 11:01:12 PM »

ผมทราบมานิดหน่อยครับ พี่อู้ด...............คร่าวๆ

ปืนตำรวจ.............สมิท ก็มี 5906  ..........ลูกโม่ก็ M10  M15  M19  M27  M28 M36................Glock22 ..............Beretta 92FS ................HK P7M8.............CZ75 P01.................CZ75BD(ของใครหว่า?)..................SIG P228.............HK USP...........RUGER GP100.............ฯลฯ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 11:04:38 PM »

สำหรับชีวิตประจำวัน อย่างเราๆท่านๆ.....ในความเห็นของผม ควรเลือกปืนที่สร้างสำหรับ "ตำรวจ" มากกว่าครับ ....
ปืนตำรวจแตกต่างจากปืนทหารอย่างไรครับ (เป็นปืนลูกโม่เปล่าครับ) ปืนออโตก็เห็นตำรวจใช้เยอะ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
anakin99
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2006, 11:13:40 PM »

แล้วหน่วยงานของต่างประเทศละครับ
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 01:17:32 AM »

ผมทราบมานิดหน่อยครับ พี่อู้ด...............คร่าวๆ

ปืนตำรวจ.............สมิท ก็มี 5906 ..........ลูกโม่ก็ M10 M15 M19 M27 M28 M36................Glock22 ..............Beretta 92FS ................HK P7M8.............CZ75 P01.................CZ75BD(ของใครหว่า?)..................SIG P228.............HK USP...........RUGER GP100.............ฯลฯ
อิ อิ คิดถึงแต่ ตำรวจไทยนะครับปืนหลวงที่มีให้ยืมเห็นแต่ โมเดล10 จริงๆ เลยลืมนึกถึงตำรวจประเทศอื่น ลืม CZ75BD POLICE ไปอย่างไม่น่าอภัย อิ อิ  Grin Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 06:00:32 AM »

Coolตำรวจไทยผมเคยใช้ m 13 ลำกล้องอยู่เลย Cool

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 09:13:15 AM »

รักชอบอันไหนก็เลือกเองดีกว่าครับ
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 09:27:41 AM »

สำหรับชีวิตประจำวัน อย่างเราๆท่านๆ.....ในความเห็นของผม ควรเลือกปืนที่สร้างสำหรับ "ตำรวจ" มากกว่าครับ ....
ปืนตำรวจแตกต่างจากปืนทหารอย่างไรครับ (เป็นปืนลูกโม่เปล่าครับ) ปืนออโตก็เห็นตำรวจใช้เยอะ

ส่วนมากที่ผมเห็นก้อคือ  บางท่านก้อซื้อเป็นส่วนตัว ก้อเลือกปืนที่ตัวเองชอบ  แต่บางท่านก้อเบิกของหลวงมาใช้นะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 09:46:01 AM »

ที่ผมกล่าวยกตัวอย่างไป เป็นรุ่นปืนพก.............ที่หน่วยงานตำรวจต่างประเทศกำหนดและรับเข้าประจำการครับ...............

ของพี่ไทยเรา สมิท M10 ครับ นอกนั้นที่เห็นพกกัน ปืนส่วนตัวหมด........

ในต่างประเทศ บางประเทศ ...........อาจจะใช้ปืนรุ่นเดียวกัน แบบเดียวกัน ทั้งทหารและตำรวจ แต่ตำรวจอาจเพิ่มกลไกระบบความปลอดภัย................ในบางประเทศ จะแยกใช้กันคนละรุ่น...............เช่น

บางรัฐของอเมิกา กำหนดให้ตำรวจใช้ Beretta92FS ซึ่งแบบเดียวกับปืนทหาร.............บางรัฐใช้ Glock 17 หรือ 22  แต่ไกต้องหนัก 11 ปอนด์.................บางรัฐให้ใช้ สมิท 5906 เนื่องจากมีเซฟแม๊ก ..............บางรัฐกำหนดให้ตำรวจใช้ปืนลูกโม่อย่างเดียว...........เป็นต้น...............

เยอรมันกำหนดให้ใช้ HK P7M8 ครับ.................เพราะมีระบบบีบหน้าด้าม..........ถูกแย่งไปหากไม่รู้ระบบปืน ตำรวจที่ถูกแย่งพอมีเวลาปัดป้องได้ทัน.............

เชคฯ...........กำหนดให้ใช้ CZ75BD ในหน่วยปฏิบัติการ  ส่วน CZ75P01 ให้ใช้สำหรับตำรวจที่แต่งเครื่องแบบพกทั้งวัน...............โครงอัลลอยเบาหน่อย ขึ้นลำแล้วลดนก ไม่ต้องมาค็อคแอนล็อคให้ชาวบ้านหวาดเสียว................

ผมเคยเดินทางไปกรีซ..................เห็นชัดเจนว่า แยกรุ่นปืนครับ.................ทหารพก HK USP full size 9 มม. รุ่นเดียว.................ตำรวจ พวกยืนตามจุด ส่วนใหญ่พก RUGER GP100 ..............ตำรวจหญิง พก สมิท M36 ลำกล้อง 3 นิ้ว................พวกจราจรที่ประจำรถจักรยานยนต์ พก Glock 19 .....................

ที่เห็นแตกต่างกันเป็นเหตุผลหลักสำหรับปืนตำรวจ.................ในเรื่องระบบความปลอดภัยในตัวปืน..............กับการใช้แบบเตรียมพร้อมที่จะใช้อาวุธได้ทันทีเมื่อมีเหตุ........ตำรวจจะเน้นความปลอดภัยมากกว่าทหาร...............

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 09:50:51 AM »

เสริมนิดหนึ่งครับ.....................ว่าคำที่กล่าว

-ของหลวงตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ หมายถึง การที่ต้องมีคนรับผิดชอบครับ ไม่ว่าจะพัง สูญหาย ต้องมีข้อสรุปในการ"จำหน่าย"ของหลวงชิ้นนั้นๆ..............ถ้าสมเหตุสมผล ก็จบ.....ถ้าเกิดจากการบกพร่องหรือทำผิดต้องชดใช้...........

-ทนชั่วลูกชั่วหลาน หมายถึง ของหลวงต้องมีการดูแลปรนนิบัติบำรุง  ...............แต่เมื่อหมดอายุ ก็มีการจัดหาทดแทน .................ไม่ใช่ทนจนชั่วฟ้าดินสลาย ไม่มีหรอกครับ

anakin99
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2006, 04:34:44 PM »

แล้วเพื่อนบ้านเราอย่าง ฟิลิปปินส์  มาเลเซีย  หรืออินโดนีเซีย เคยสังเกตุบ้างไหมว่าเขาใช้ปืนพกอะไรกัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์