เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:32:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาผู้รู้หน่อยครับอาการแบบผมนี่ต้องไปหาหมอไหมครับ  (อ่าน 6741 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:21:18 PM »

พักหลังๆมานี่ผมมีอาการแปลกๆครับ เกี่ยวกับความจำครับคือบางครั้งผมจะจำเหตุการณืที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ว่ามันเกิดขึ้นวันไหน คือมันสับสนเหมือนกับว่ามันเกิดขึ้นวันนี้หรือเมื่อวานประมาณนี้ครับ และบางทีเหมือนกับใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวบางทีนั่งนับเลขอยู่ก็ลืมว่านับได้เท่าไหร่แล้ว บ่อยครั้งเวลาคิดอะไรแล้วมือมันจะไปตามที่คิดโดยไม่ตั้งใจหรือไม่ก็ปากมันพูดพึมพัมไปเองเหมือนคนนั่งพูดคนเดียวครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความเครียดไหมครับ ไหว้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:25:33 PM »

พักผ่อนให้เพียงพอ นั่งสมาธิบ้างก็ดีครับ สติจะได้อยู่กับเนื้อกับตัว

ออกไปเที่ยวบ้างก็ดีนะครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:26:16 PM »

ผมไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดทุกชนิดนะครับ เหล้านานๆทีครับตับไม่ค่อยดีครับ ไม่สูบบุหรี่

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:31:05 PM »

พักผ่อนให้เพียงพอ นั่งสมาธิบ้างก็ดีครับ สติจะได้อยู่กับเนื้อกับตัว

นั่งสมาธิไม่ได้ครับพอนั่งก็อยากจะไปทำงาน พอไปเที่ยวก็คิดถึงโรงงาน บางทีก็อยากจะทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันจนสับสนเองครับ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:39:18 PM »

นั่งสมาธิไม่ได้ครับพอนั่งก็อยากจะไปทำงาน พอไปเที่ยวก็คิดถึงโรงงาน บางทีก็อยากจะทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันจนสับสนเองครับ

เช่าหนังมาดูซิครับ ฟังเพลง สบายๆ ลูกกรุงเก่าๆ ชนินทร์ นัทนาคร  สุเทพ วงค์คำแหง ฟังแล้ว รู้สึกผ่อนคลาย  

ถ้าไม่ชอบแต่อยากผ่อนคลาย ก็ บอกภรรยาว่า "เรามารณรงค์ช่วยชาติประหยัดไฟ กันดีกว่า  "  จัดหนักไปเลย สมองแล่น เลยล่ะครับ  Grin
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:55:41 PM »

พักหลังๆมานี่ผมมีอาการแปลกๆครับ เกี่ยวกับความจำครับคือบางครั้งผมจะจำเหตุการณืที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ว่ามันเกิดขึ้นวันไหน คือมันสับสนเหมือนกับว่ามันเกิดขึ้นวันนี้หรือเมื่อวานประมาณนี้ครับ และบางทีเหมือนกับใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวบางทีนั่งนับเลขอยู่ก็ลืมว่านับได้เท่าไหร่แล้ว บ่อยครั้งเวลาคิดอะไรแล้วมือมันจะไปตามที่คิดโดยไม่ตั้งใจหรือไม่ก็ปากมันพูดพึมพัมไปเองเหมือนคนนั่งพูดคนเดียวครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความเครียดไหมครับ ไหว้
คิดว่าท่านกำลังเป็นโรค"เครียด"ครับ ปรึกษาหมอ บอกความจริงทุกอย่างกับหมอ อย่าโกหก ลองดูครับ อย่าปล่อยไว้นาน จะเป็นมากเหมือนคนข้างบนนี่ รักษาไม่ได้แล้วครับ  Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:00:37 PM »

บู่
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:09:23 PM »

ผมก็สงสัยว่าจะเป็นโรคเครียด อย่างตอนนี้มีอยู่เรื่องนึงผมยังคิดไม่ออกเลยครับ เรื่องคือคนรู้จักกันเค้าโทรมาหาผมเมื่อวานซืนผมก็คุยกับเค้าดีๆปากก็ยังว่าเค้าเลยว่าไม่โทรหากันนานแล้วนะแต่พอวางสายได้สักพัก ผมก็รู้สึกว่าก่อนหน้านี้ไม่กี่วันเหมือนกับว่าเค้าเคยโทรมานี่นา แต่มาคิดอีกทีเหมือนเค้าเพิ่งจะโทรมาครั้งนี้นี่นา จนถึงตอนนี้ผมยังนึกไม่ออกว่าตกลงเค้าโทรมาหาผมกี่ครั้งกันแน่

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:19:19 PM »

เช่าหนังมาดูซิครับ ฟังเพลง สบายๆ ลูกกรุงเก่าๆ ชนินทร์ นัทนาคร  สุเทพ วงค์คำแหง ฟังแล้ว รู้สึกผ่อนคลาย 

ถ้าไม่ชอบแต่อยากผ่อนคลาย ก็ บอกภรรยาว่า "เรามารณรงค์ช่วยชาติประหยัดไฟ กันดีกว่า  "  จัดหนักไปเลย สมองแล่น เลยล่ะครับ  Grin
ดูหนังฟังเพลงเคยชอบครับแต่เดี๋ยวนี้เฉยๆแล้วครับบางทีดูไปดูไปเบื่อลุกไปปิดเฉยๆก็มีครับ ส่วนประหยัดไฟช่วยชาตินี่พอได้อยู่ครับแต่ก็ห่างๆไปเหมือนกันครับตั้งแต่เหลือเมียคนเดียว 555

bb.king
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:31:26 PM »

นั่งสมาธิฝึกสตินั่นแหละครับ นั่งแรกมันก็ยากใจเย็นครับมันจะได้มากขึ้นทีละน้อย ผมว่าอาการพี่คือไม่มีสมาธิพี่ถึงได้คิดจะทำทุกอย่างพร้อมกัน ตัดทุกอย่างนับแค่ลมหายใจครับ ไม่ไหวพักก่อนเดียวเอาใหม่
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:36:41 PM »

งั้นไปหาหมอเถอะครับ  Grin

เรื่องความเครียด เริ่มที่ตัวเรา ควรจะจบที่ตัวเรา

บางครั้งมันก็อยู่ที่ระบบคิด ของเราเอง หากเราแก้มันไม่ได้  และหวังจะไป พึ่งหมอ ก็ดี ครับ  เห็นด้วย

เดี๋ยวหมอ ก็จะจัดยานอนหลับ มาให้ท่าน ท่านก็จะได้ พักสมองมากขึ้น  

ผมเอง สองเดือน ที่ผ่านมา ความเครียดเป็น ล้านเท่า น๊อตหลุดไปหลายที จิตตกไปหลายครั้ง  แต่ไม่เคยเพิ่งหมอซักครั้ง

ที่ผ่านมาได้ เพราะเพื่อนๆ ในเวปอ.ว.ป ที่คุยกันใน เฟส  ให้กำลังใจมาตลอด  ด่าบ้าง เตือนบ้าง ปลอบบ้าง

ถ้าผมจะพึ่งหมอขอเป็น อย่างอื่นดีกว่า ครับ  Cheesy  
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:41:27 PM »

ถ้าอยากผ่อน คลาย ลองถามตัวเอง ครับ ทำอะไรได้บ้าง ให้ผ่อนคลายพักสมอง แล้วก็ทำ  ลองคิดดูเองครับ  Grin
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:34:15 AM »

หาหมอครับ ผมก็เคยเป็นอย่าปล่อยให้เป็นนาน เดี๋ยวรักษานานครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:52:13 AM »

เริ่มต้นด้วยการช่วยความจำง่ายๆก่อนครับ...

อย่างการจดบันทึก...

หาสมุดโน๊ตเล็กๆไว้ติดมือ...

จดบันทึกเหตุการณ์แต่ละวัน...

หาปฏิทินที่มีช่องว่างใหญ่ๆจดบันทึกเรื่องต่างๆที่มีกำหนดการจะทำและติ๊กหรือขีดเมื่อได้ทำไปแล้ว...

พักผ่อนให้เพียงพอ...

ให้คนข้างกายช่วยสังเกตุและเตือน...

ถ้าไม่ทุเลาหรือเป็นมากขึ้น ลองปรึกษาแพทย์ครับ... Cheesy
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 06:51:35 AM »

งั้นไปหาหมอเถอะครับ  Grin

เรื่องความเครียด เริ่มที่ตัวเรา ควรจะจบที่ตัวเรา

บางครั้งมันก็อยู่ที่ระบบคิด ของเราเอง หากเราแก้มันไม่ได้  และหวังจะไป พึ่งหมอ ก็ดี ครับ  เห็นด้วย

เดี๋ยวหมอ ก็จะจัดยานอนหลับ มาให้ท่าน ท่านก็จะได้ พักสมองมากขึ้น 

ผมเอง สองเดือน ที่ผ่านมา ความเครียดเป็น ล้านเท่า น๊อตหลุดไปหลายที จิตตกไปหลายครั้ง  แต่ไม่เคยเพิ่งหมอซักครั้ง

ที่ผ่านมาได้ เพราะเพื่อนๆ ในเวปอ.ว.ป ที่คุยกันใน เฟส  ให้กำลังใจมาตลอด  ด่าบ้าง เตือนบ้าง ปลอบบ้าง

ถ้าผมจะพึ่งหมอขอเป็น อย่างอื่นดีกว่า ครับ  Cheesy 
ไปหาหมอแล้วได้ยานอนหลับผมไม่ไปดีกว่าครับ หัวถึงหมอน หรือไม่ก็นอนอ่านหนังสือไม่เกินสองสามหน้าผมก็หลับแล้วครับ  Grin ไหว้

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์