เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:28:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาผู้รู้หน่อยครับอาการแบบผมนี่ต้องไปหาหมอไหมครับ  (อ่าน 6735 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 06:54:32 AM »

เริ่มต้นด้วยการช่วยความจำง่ายๆก่อนครับ...

อย่างการจดบันทึก...

หาสมุดโน๊ตเล็กๆไว้ติดมือ...

จดบันทึกเหตุการณ์แต่ละวัน...

หาปฏิทินที่มีช่องว่างใหญ่ๆจดบันทึกเรื่องต่างๆที่มีกำหนดการจะทำและติ๊กหรือขีดเมื่อได้ทำไปแล้ว...

พักผ่อนให้เพียงพอ...

ให้คนข้างกายช่วยสังเกตุและเตือน...

ถ้าไม่ทุเลาหรือเป็นมากขึ้น ลองปรึกษาแพทย์ครับ... Cheesy
ขอบคุณมากครับ ไหว้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:11:14 AM »

ไปหาหมอขอCT.สแกน แต่เอาMRI.เลยดีกว่าเห็นหมดทุกอย่างแค่ไม่กี่มิลลิเมตรยังเจอ ผมโดนมาหมดแล้วทั้ง2อย่าง.อย่างละเกิน2ครั้งแล้ว.เยี่ยม
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:26:08 AM »

นั่งสมาธิไม่ได้ครับพอนั่งก็อยากจะไปทำงาน พอไปเที่ยวก็คิดถึงโรงงาน บางทีก็อยากจะทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันจนสับสนเองครับ

ในตัวสีแดงนั่นแหละครับคือสาเหตุของอาการ "สมาธิสั้น"

วิธีแก้โดยไม่ต้องพึ่งหมอ คือนั่งสมาธิ ฝึกให้สติอยู่กับเนื่อกับตัวครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:38:10 AM »

เริ่มต้นด้วยการช่วยความจำง่ายๆก่อนครับ...

หาปฏิทินที่มีช่องว่างใหญ่ๆจดบันทึกเรื่องต่างๆที่มีกำหนดการจะทำและติ๊กหรือขีดเมื่อได้ทำไปแล้ว...

ให้คนข้างกายช่วยสังเกตุและเตือน...

ถ้าไม่ทุเลาหรือเป็นมากขึ้น ลองปรึกษาแพทย์ครับ... Cheesy

นายสมชายก็เป็นครับ เป็นมาตลอดตั้งแต่เริ่มเป็นวัยรุ่นแล้ว หากเผลอทีไรก็ลืมทุกที แม่แต่ขับรถถ้าไม่ระวังก็ลืมเลี้ยวเมื่อใกล้แยกฯ มารู้ตัวก็เข้าผิดเลน เลยลืมเลี้ยวไปโดยปริยาย... นายสมชายเผลอเมื่อไหร่ก็ลืม ยกเหวทอยู่ก็ลืมแล้วว่ายกไปกี่ Set แล้ว มารู้ตัวอีกทีก็ยกไม่ไหว ถึงบางอ้อว่าเรายกเกินจนหมดแรง... ฮา...

นายสมชายแก้ด้วยการจดทุกอย่างที่สามารถจดได้ครับ ที่จดไม่ได้ก็ต้องท่องเอาไว้ตลอดเวลาที่กำลังทำอย่างนั้นอยู่... ตรงกับศาสนาพุทธว่า"เจริญสติ"ครับ, เช่นยกหนอ ย่างหนอ เหยียบหนอ ฯลฯ...

เวลาอ่านหนังสือจะรำคาญตัวเองมาก ชอบอ่านสแกนจับประเด็น เมื่อจับประเด็นได้ก็เผลออ่านข้าม แล้วไปเจอประเด็นใหม่ในหน้าถัดๆไป เลยไม่รู้ว่าเขาเริ่มประเด็นใหม่ตั้งแต่ตรงไหน ทำให้ต้องพลิกไปพลิกมา แทนที่จะอ่านได้เร็ว เลยกลายเป็นช้ากว่าเดิมเพราะต้องสแกนรูปประโยคใหม่เพื่อหาว่าเขาเริ่มประเด็นใหม่ตั้งแต่ตรงไหนครับ...

สรุปว่าต้อง"เล่นกับสมาธิ"มากกว่าเดิมครับ... บังคับใจตนเองให้"ร้อยเรียง"สิ่งต่างๆรอบตัว...

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:01:21 AM »

พักหลังๆมานี่ผมมีอาการแปลกๆครับ เกี่ยวกับความจำครับคือบางครั้งผมจะจำเหตุการณืที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ว่ามันเกิดขึ้นวันไหน คือมันสับสนเหมือนกับว่ามันเกิดขึ้นวันนี้หรือเมื่อวานประมาณนี้ครับ และบางทีเหมือนกับใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวบางทีนั่งนับเลขอยู่ก็ลืมว่านับได้เท่าไหร่แล้ว บ่อยครั้งเวลาคิดอะไรแล้วมือมันจะไปตามที่คิดโดยไม่ตั้งใจหรือไม่ก็ปากมันพูดพึมพัมไปเองเหมือนคนนั่งพูดคนเดียวครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความเครียดไหมครับ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา
นรกมีจริง  อ่ะ  คนมีเมียมาก  เมียแยะ  อ่ะ ฮา
หยิน และ หยาง  มันไ่ม่สมดุล เป็นโรคนี้ทู๊กกคน อ่ะ ฮา

5555 เลยต้องทำตัว  "ขี้ลืม"   อ่ะ ฮา

ผมไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดทุกชนิดนะครับ

เหล้านานๆทีครับตับไม่ค่อยดีครับ ไม่สูบบุหรี่

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็เพราะนานๆ  ดื่่มที  เนี่ยะแหละ 
ลองดื่มบ่อยๆ  ดื่มทุ๊กวัน  มันน่าจะดี  อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:29:07 PM »

นั่งสมาธิไม่ได้ครับพอนั่งก็อยากจะไปทำงาน พอไปเที่ยวก็คิดถึงโรงงาน บางทีก็อยากจะทำงานหลายๆอย่างพร้อมกันจนสับสนเองครับ

ในตัวสีแดงนั่นแหละครับคือสาเหตุของอาการ "สมาธิสั้น"

วิธีแก้โดยไม่ต้องพึ่งหมอ คือนั่งสมาธิ ฝึกให้สติอยู่กับเนื่อกับตัวครับ
ขอบคุณครับวันหยุดยาวนี้จะลองนั่งดูครับน่าจะไม่มีมาให้เป็นห่วง

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:33:19 PM »

พักหลังๆมานี่ผมมีอาการแปลกๆครับ เกี่ยวกับความจำครับคือบางครั้งผมจะจำเหตุการณืที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ว่ามันเกิดขึ้นวันไหน คือมันสับสนเหมือนกับว่ามันเกิดขึ้นวันนี้หรือเมื่อวานประมาณนี้ครับ และบางทีเหมือนกับใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวบางทีนั่งนับเลขอยู่ก็ลืมว่านับได้เท่าไหร่แล้ว บ่อยครั้งเวลาคิดอะไรแล้วมือมันจะไปตามที่คิดโดยไม่ตั้งใจหรือไม่ก็ปากมันพูดพึมพัมไปเองเหมือนคนนั่งพูดคนเดียวครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความเครียดไหมครับ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา
นรกมีจริง  อ่ะ  คนมีเมียมาก  เมียแยะ  อ่ะ ฮา
หยิน และ หยาง  มันไ่ม่สมดุล เป็นโรคนี้ทู๊กกคน อ่ะ ฮา

5555 เลยต้องทำตัว  "ขี้ลืม"   อ่ะ ฮา

ผมไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดทุกชนิดนะครับ

เหล้านานๆทีครับตับไม่ค่อยดีครับ ไม่สูบบุหรี่

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็เพราะนานๆ  ดื่่มที  เนี่ยะแหละ 
ลองดื่มบ่อยๆ  ดื่มทุ๊กวัน  มันน่าจะดี  อ่ะ ฮา
ที่มีสองเมียนี่ก็เพราะมีความคิดแปลกๆครับ ผมคิดว่ามีเมียพม่าคนไทยคน หวังทำการค้าให้เมียพม่าเอาของจากพม่ามาส่งฝั่งไทย ให้เมียไทยขาย จากนั้นก็เอาของไทยลงไปให้เมียพม่าขายที่พม่า อันนี้ผมคิดจริงๆนะครับไม่ใช่เอาฮา

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:20:11 PM »

พักผ่อนให้เพียงพอ นั่งสมาธิบ้างก็ดีครับ สติจะได้อยู่กับเนื้อกับตัว

ออกไปเที่ยวบ้างก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับวันหยุดยาวนี้จะลองนั่งดูครับน่าจะไม่มีมาให้เป็นห่วง

เมื่อวานบอกว่าไม่มีเวลาอยู่เลยนิครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:31:36 PM »

ผมก็เป็นมากครับ อุ่นกับข้าวเสียหายตลอด  เคยทำแบบหมอรุตบอก...จดบันทึกดูความผิดพลาดของตน
สุดท้ายต้องเลิกใช้แก๊ชเปลี่ยนเป็นไฟฟ้า ได้ประมาณปีกว่า แล้ว (ตั้งเวลาช่วยเพื่อป้องกันอีกทาง)

ผมก็นั่งสมาธิตามคำแนะนำของเพื่อน ๆ  ....ช่วยได้มากครับ  เริ่มจากนั่งนานห้านาที สิบนาที ก็ยังดี   แต่ทำบ่อย ๆ
ถ้านอนไม่หลับจะช่วยได้มาก  ตอนนี้ผมฝึกจนชินแล้วนับลมหายใจไม่ถึงสิบเครื่องสีข้าวก็ทำงานแล้ว  
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:43:03 PM »

พักผ่อนให้เพียงพอ นั่งสมาธิบ้างก็ดีครับ สติจะได้อยู่กับเนื้อกับตัว

ออกไปเที่ยวบ้างก็ดีนะครับ

เมื่อวานบอกว่าไม่มีเวลาอยู่เลยนิครับ
มันไม่ใช่ไม่มีเวลาแต่มันเป็นอาการที่ว่าพอทำงาน อย่างอยู่โรงงานอยู่ได้ประมาณชั่วโมงกว่าเอาละใจมันอยากจะไปท่าเรือพอไปท่าเรือก็เริ่มอยากไปดูโรงงานบ้าง ไปสวนมะนาวบ้าง มันเหมือนฟุ้งซ่านอยากทำนู้นทำนี่ทำอย่างเดียวมันรู้สึกว่าเอแล้วเมื่อไรจะรวยมันคิดแบบนี้ พอหนักๆเข้าเหนื่อยก็มานั่งคิดว่าพักสมองสักวันไปตกปลาดีกว่าพอไปจริงไม่ถึงชั่วโมงอ้าวเอาอีกละเรามานั่งตกปลาทำไมสียเวลาทำไมไม่ไปดูโรงานล่ะ พอมาหลังๆนี่มันมีอาการลืมนั่นลืมนี่บางทีเหมือนสมองมันสับสนนึกอะไรไม่ออกเอาเฉยๆก็มีครับ สงสัยใกล้จะบ้าแล้วครับผม

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:30:54 PM »

ผมว่าอยู่ที่ใจพี่แหละครับ ลองทำใจให้มันนิ่ง ๆ อย่าวิ่งตามอะไรให้มากนัก

ลองหาหนังสือธรรมะอ่านนะครับ

เพราะว่าสมาธิที่พูดกันนี่มันปฏิบัติยากนะครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:45:21 PM »

ผมว่าอยู่ที่ใจพี่แหละครับ ลองทำใจให้มันนิ่ง ๆ อย่าวิ่งตามอะไรให้มากนัก

ลองหาหนังสือธรรมะอ่านนะครับ

เพราะว่าสมาธิที่พูดกันนี่มันปฏิบัติยากนะครับ
วันนี้ก็ลองวิธีนี้ครับนั่งอ่านที่โรงงานเป็นบทสวดยอดพระกันณ์ไตรปิฎกพร้อมคำแปล นอนอ่านยังไม่ทันจบหลับคาหนังสือแต่ก็เพลินดีไปอย่างครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:55:24 PM »

นายสมชายก็เป็นครับ เป็นมาตลอดตั้งแต่เริ่มเป็นวัยรุ่นแล้ว หากเผลอทีไรก็ลืมทุกที แม่แต่ขับรถถ้าไม่ระวังก็ลืมเลี้ยวเมื่อใกล้แยกฯ มารู้ตัวก็เข้าผิดเลน เลยลืมเลี้ยวไปโดยปริยาย... นายสมชายเผลอเมื่อไหร่ก็ลืม ยกเหวทอยู่ก็ลืมแล้วว่ายกไปกี่ Set แล้ว มารู้ตัวอีกทีก็ยกไม่ไหว ถึงบางอ้อว่าเรายกเกินจนหมดแรง... ฮา...

นายสมชายแก้ด้วยการจดทุกอย่างที่สามารถจดได้ครับ ที่จดไม่ได้ก็ต้องท่องเอาไว้ตลอดเวลาที่กำลังทำอย่างนั้นอยู่... ตรงกับศาสนาพุทธว่า"เจริญสติ"ครับ, เช่นยกหนอ ย่างหนอ เหยียบหนอ ฯลฯ...

เวลาอ่านหนังสือจะรำคาญตัวเองมาก ชอบอ่านสแกนจับประเด็น เมื่อจับประเด็นได้ก็เผลออ่านข้าม แล้วไปเจอประเด็นใหม่ในหน้าถัดๆไป เลยไม่รู้ว่าเขาเริ่มประเด็นใหม่ตั้งแต่ตรงไหน ทำให้ต้องพลิกไปพลิกมา แทนที่จะอ่านได้เร็ว เลยกลายเป็นช้ากว่าเดิมเพราะต้องสแกนรูปประโยคใหม่เพื่อหาว่าเขาเริ่มประเด็นใหม่ตั้งแต่ตรงไหนครับ...

สรุปว่าต้อง"เล่นกับสมาธิ"มากกว่าเดิมครับ... บังคับใจตนเองให้"ร้อยเรียง"สิ่งต่างๆรอบตัว...

ผมอ่านหนังสือผมก็จะอ่านแบบท่านสมชายอ่านครับ แล้วค่อยกลับมาอ่านอย่างละเอียดทีหลังครับ

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:30:58 PM »

ดูข่าว รายการทีวี เรื่อย ๆ ไม่คิดอย่างอื่น ลีโอ สัก สองขวด กับแกล้มถูกปาก

สี่ทุ่ม ขึ้นนอน  ทีนี้  รอลุกขึ้นเยี่ยวตอนหกโมง  ตื่นแล้วทำงานต่อ เยี่ยม เยี่ยม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:18:39 AM »

ผมไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดทุกชนิดนะครับ เหล้านานๆทีครับตับไม่ค่อยดีครับ ไม่สูบบุหรี่

กาแฟล่ะครับ ไม่เห็นกล่าวถึง
ส่วนใหญ่อาการแบบพี่ที่ผมเคยเห็นคือ กาแฟมีส่วนครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์