เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:28:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3โจ๋บุกบ้านจับตัวสาว พ่อคว้า9มม.ยิงสู้ ดับ1 เจ็บ2  (อ่าน 9917 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:34:14 PM »

เป็นผม ผมก็ยิง  แต่ปืนต้องถูกยึดถูกแจ้งข้อหา  กฏหมายไทยคุ้มครองคนร้ายมากไปหรือเปล่า
หวังว่าเจ้าของบ้านยังมีอีกหลายกระบอก

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

กฎหมายบ้านเราใช้ระบบกล่าวหาผิดหรือไม่ผิดมาว่ากันทีหลัง
เจ้าของบ้านที่ป้องกันตัวก็โดนกล่าวหาตามระบบ สำนวนผ่านไปถึงอัยการสั่งไม่ฟ้องเรื่องก็จบ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:42:01 PM »

ผู้หลักผู้ใหญ่
พอจะมองเห็น"คุณค่า"
ของการมีอาวุธปืนบ้างหรือยัง
บางครั้งผมได้ยิน  คุณจะซื้อไปทำไม
เจ้าหน้าที่ตำรวจก็มีเยอะแยะ  ไม่รู้เขาใช้"ตาตุ่ม"ข้างไหนคิด

ขอเอาใจช่วย
คุณพ่อ  ที่ปกป้องลูกสาวครับ

เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:08:46 PM »

ล้างบาปด้วยบุญปืน ขจัดสิ้นมารสังคม พวกนี้สมควรแล้ว เห็นบ้านเมืองไม่มีขื่อมีแปไปได้ ก็ลงนรกไปอย่างไม่มีปีมีขลุ่ยเช่นกัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:27:39 PM »

เป็นผม ผมก็ยิง  แต่ปืนต้องถูกยึดถูกแจ้งข้อหา  กฏหมายไทยคุ้มครองคนร้ายมากไปหรือเปล่า
หวังว่าเจ้าของบ้านยังมีอีกหลายกระบอก

กฎหมายบ้านเราใช้ระบบกล่าวหาผิดหรือไม่ผิดมาว่ากันทีหลัง
เจ้าของบ้านที่ป้องกันตัวก็โดนกล่าวหาตามระบบ สำนวนผ่านไปถึงอัยการสั่งไม่ฟ้องเรื่องก็จบ

ใช่ครับ ระบบกล่าวหา  ขึ้นชื่อว่าข้อหา ไม่มีอะไรดีหรอก
มีข้อหาไหนดีมั่ง
แต่นั่นไม่ใช่ถึงที่สุด  ไว้ถึงที่สุด เมื่อศาลตัดสิน ค่อยว่ากัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 02:42:21 PM »

ผู้หลักผู้ใหญ่
พอจะมองเห็น"คุณค่า"
ของการมีอาวุธปืนบ้างหรือยัง
บางครั้งผมได้ยิน  คุณจะซื้อไปทำไม
เจ้าหน้าที่ตำรวจก็มีเยอะแยะ  ไม่รู้เขาใช้"ตาตุ่ม"ข้างไหนคิด

ขอเอาใจช่วย
คุณพ่อ  ที่ปกป้องลูกสาวครับ

เยี่ยม

เป็นอะไรที่ ถูกต้องนะคร้าบบบบบบ  เยี่ยม เยี่ยม
หมาต๋าบอกว่า  "คุณจะซื้อไปทำไม เจ้าหน้าที่ตำรวจก็มีเยอะแยะ "
ประทานโทษนะครับ แล้วหมาต๋ามันพึ่งได้ไหม
เมื่อคืนดูทีวีไทย คนร้ายหนีตำรวจมา จับคนบริสุทธิ์เป็นตัวประกัน แล้วมันยิงตัวประกันตายกับเจ็บไป2-3 คน
โดยที่ตำรวจทำอะไรไม่ได้เลย

แล้วแถมไม่พอ คนร้ายแต่ละตัวที่หมาต๋าจับหรือวิสามัญได้ อาวุธร้ายแรงมาเป็นคลังแสง
อย่างพี่น้องไผ่เขียว กล็อกตั้ง 5-6 กระบอก
ผู้ชุมนุมการเมืองบางกลุ่มบางพวก กับพวกผู้มีอิทธิพลท้องถิ่น เอ็ม 16 อาก้า อาร์พีจี เอ็ม 79 มาครบชุด
แล้วถ้าวันได้เกิดดวงกุด หวยออกมาให้เจอกับพวกคนเหล่านี้จะให้คนสุจริต เอามือเปล่าไปสู้กับคนพวกนี้หรือ(วะ)ครับ
 ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:30:54 PM »

ผมไม่ได้ว่าระบบกล่าวหาไม่ดี  หรือระบบไต่สวนดีกว่า  ไม่งั๊นเราใช้ระบบกล่าวหาเหมือนอเมริกา อังกฤษ ก็แสดงว่ากฏหมายบ้านเรามีผลบังคับใช้เหมือนอเมริกากระนั้นหรือ???   ประเด็นที่ผมเป็นห่วงสุจริตชนเพราะการตีความกฏหมายบ้านเราต่างหาก การตีความค่อนข้างเปิดกว้างมากๆ  กรณีนี้เราใช้วิจารญาณของเราอาจมองว่าสมควรแก่เหตุ  แต่ถ้าศาล,อัยการพิจารณาว่าแค่มาฉุด ยังไม่มีใครบาดเจ็บ  ถึงกับต้องยิงกันตายล่ะครับ???  ถ้าเป็นอเมริกาผมค่อนข้างมั่นใจว่ายกฟ้องหรือสั่งไม่ฟ้อง  แต่เมืองไทยเท่าที่เคยอ่านคำพิพากษามาผมไม่ค่อยมั่นใจมันเป็นไปได้ทั้งสองหน้า  คดีที่ศาลยกฟ้องคือโจรควักปืนออกมาเจ้าทุกข์จึงยิงได้ หรือโจรต้องยิงก่อน  กรณีนี้ยิงท้ายทอยด้วยจึงอดเป็นห่วงไม่ได้ 

ไม่ต้องถึงกับโดนโทษฆ่าคนตายโดยเจตนาหรอกครับ  แค่โดนโทษฐานป้องกันตัวเกินกว่าเหตุผมก็ไม่เห็นด้วยแล้ว

ส่วนในอเมริกา  มีคนมาเคาะบ้านยามวิกาลถือสิ่งของที่สงสัยว่าเป็นอาวุธ  เจ้าบ้านยังยิงตายได้นะครับ 
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:46:36 PM »

อย่างอังกฤษหรืออเมริกา   เค้าจะให้สิทธิเจ้าของบ้านหรือประชาชน เจ้าหน้าที่ในการปกป้อง รักษาชีวิตตนเองมากกว่าที่จะรักษาสิทธิของผู้บุกรุก  ถ้ามีบุคคลมาเยือนยามวิกาล บุกรุกเข้ามา  ทำให้เจ้าบ้านรู้สึกว่าตกอยู่ในอันตราย  เจ้าบ้านยิงได้โดยกฏหมายคุ้มครองมากกว่า  อเมริกาแค่เจ้าหน้าที่เรียกตรวจรถแล้วมือคุณไม่เคลียร์ แสดงอยู่บนพวงมาลัย  จนท.มีสิทธิคิดว่าคุณพยายามขัดขืน ชักอาวุธ  หรือในอังกฤษตำรวจเรียกผู้ต้องสงสัยให้หยุดแต่ดันวิ่งหนีก็โดนยิงจากด้านหลังได้ครับ

ซึ่งผมว่าสมเหตุผลกว่า คนดีๆจะไปบุกรุกบ้านใครเค้ายามวิกาล 
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:57:46 PM »

สัญชาติญาณของความเป็นพ่อ  ต่อจากนี้คงขึ้นอยู่กับนักกฎหมาย ว่าจะออกแบบไหน

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:02:30 PM »

คุณพ่อแม่นอ่ะ...สุดยอดค่ะ... เยี่ยม

ใครร้องว่าไม่สมควรแก่เหตุ...ก็ลองให้ลูกตัวเองโดนมั่งซิ... แลบลิ้น

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 05:04:50 PM »

สมควรแล้วครับ......

ลูกสาวคือแก้วตาดวงใจของพ่อแม่ทุกคน.....มันฉุดไป คงไม่พาไปวัด หรือ ที่ดีๆแน่...

ใจจะแหลกสลายแค่ไหน.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 05:18:09 PM »

ถ้าไม่มีปืน...นึกแล้วน้ำตาจะไหลครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 05:21:06 PM »

เยี่ยม คุณพ่อทำหน้าที่ของท่านได้ดี เกิดเหตุแบบนี้กับคนในครอบครัวยังไงก็ต้องวัดกันไปข้าง
ดีแล้วครับที่บ้านนี้มีปืน เดี๋ยวนี้คนร้ายเลวได้ใจมากๆ ขอบคุณชาวบ้านที่ช่วยกันจับด้วยครับ
ในบ้านเราเข้มแข็ง รอบบ้านเราเพื่อนบ้านไม่นิ่งดูดาย ใครมาทำอะไรก็ลำบากครับ ไหว้

Long Live The King

ต้นกล้า สายลม (รักสุดคือพ่อหลวง หวงสุดคือแผ่นดิน)
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

เกิดเป็นคน ต้องทดแทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 06:03:20 PM »

ชื่นชม คุณพ่อ มากครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 06:13:45 PM »

ผมไม่ได้ว่าระบบกล่าวหาไม่ดี  หรือระบบไต่สวนดีกว่า  ไม่งั๊นเราใช้ระบบกล่าวหาเหมือนอเมริกา อังกฤษ ก็แสดงว่ากฏหมายบ้านเรามีผลบังคับใช้เหมือนอเมริกากระนั้นหรือ???   ประเด็นที่ผมเป็นห่วงสุจริตชนเพราะการตีความกฏหมายบ้านเราต่างหาก การตีความค่อนข้างเปิดกว้างมากๆ  กรณีนี้เราใช้วิจารญาณของเราอาจมองว่าสมควรแก่เหตุ  แต่ถ้าศาล,อัยการพิจารณาว่าแค่มาฉุด ยังไม่มีใครบาดเจ็บ  ถึงกับต้องยิงกันตายล่ะครับ???  ถ้าเป็นอเมริกาผมค่อนข้างมั่นใจว่ายกฟ้องหรือสั่งไม่ฟ้อง  แต่เมืองไทยเท่าที่เคยอ่านคำพิพากษามาผมไม่ค่อยมั่นใจมันเป็นไปได้ทั้งสองหน้า  คดีที่ศาลยกฟ้องคือโจรควักปืนออกมาเจ้าทุกข์จึงยิงได้ หรือโจรต้องยิงก่อน  กรณีนี้ยิงท้ายทอยด้วยจึงอดเป็นห่วงไม่ได้  

ไม่ต้องถึงกับโดนโทษฆ่าคนตายโดยเจตนาหรอกครับ  แค่โดนโทษฐานป้องกันตัวเกินกว่าเหตุผมก็ไม่เห็นด้วยแล้ว

ส่วนในอเมริกา  มีคนมาเคาะบ้านยามวิกาลถือสิ่งของที่สงสัยว่าเป็นอาวุธ  เจ้าบ้านยังยิงตายได้นะครับ  

เจ้าบ้านเจตนายิงคนที่มาฉุดลูกสาวในบ้าน
ตำรวจก็ต้องตั้งข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาไว้ก่อนเพราะเหตุมันเป็นแบบนั้น
พอเรื่องขึ้นถึงโรงพักมีการสอบปากคำพยาน ตรวจหลักฐาน ว่าเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย
ตำรวจเจ้าของคดีก็อาจจะไม่ส่งสำนวนฟ้อง หรือส่งฟ้องไปตามระเบียบอัยการตรวจแล้วเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมายก็สั่งไม่ฟ้อง
เพราะเหตุที่เกิดขึ้นนี้ "กฎหมายอาญามาตรา68" ให้ความคุ้มครองอยู่แล้ว

กฎหมายอาญามาตรา68
"ผู้ใดจำต้องกระทำการเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้าย
อันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้น เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"

ที่อเมริกามีคนถือปืนมาเคาะประตูบ้าน ท่านยิงตายเลยอย่างที่ว่าเรื่องก็ถึงโรงพักเหมือนกันแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 06:21:18 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 06:32:58 PM »

Grinโชคดีที่นังหนูไม่ใช่ลูกโคทม อารียา

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์