เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:38:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อชนชาติเกาหลี เก่าแก่กว่าที่เราเรียนมาในหนังสือ  (อ่าน 15004 ครั้ง)
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:47:56 AM »

อ่าน กระทู้นีแล้ว ปูยังมีน เอ๊ย ตูยังมึน 555 เด็กไทยเรียนเทคอนโด้ เพราะชุดมันเท่ คร้าบพี่น้อง
ผมหาคลิป นักมวยไทยเตะเจาะยางไอ้นักเทคอนโด้ ไม่เจอ Smiley)

คลิปนี้หรือเปล่าครับ เวทีนี้ห้ามศอก ห้ามเข่า ห้ามเตะต่ำกว่าเอว ห้ามชกหน้า ห้ามนู้่นห้ามนี่ก็เป็นแค่ปาหี่บนเวทีครับ
http://www.youtube.com/watch?v=VL5Cy33RWLo

ขอบคุณครับท่านอรชุน ข้อที่สิบที่มันอ้าง โดนเตะขาลากเลย อิอิ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 07:19:15 AM »

ผมว่าสาวไทยดีสุดแล้วสาวเกาหลีงั้นๆนะ Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 07:24:05 AM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:42:45 PM »

อ่าน กระทู้นีแล้ว ปูยังมีน เอ๊ย ตูยังมึน 555 เด็กไทยเรียนเทคอนโด้ เพราะชุดมันเท่ คร้าบพี่น้อง
ผมหาคลิป นักมวยไทยเตะเจาะยางไอ้นักเทคอนโด้ ไม่เจอ Smiley)

คลิปนี้หรือเปล่าครับ เวทีนี้ห้ามศอก ห้ามเข่า ห้ามเตะต่ำกว่าเอว ห้ามชกหน้า ห้ามนู้่นห้ามนี่ก็เป็นแค่ปาหี่บนเวทีครับ
http://www.youtube.com/watch?v=VL5Cy33RWLo

ขอบคุณครับท่านอรชุน ข้อที่สิบที่มันอ้าง โดนเตะขาลากเลย อิอิ

รายการนี้ผ่านเข้าไปแพ้คะแนนรอบชิงครับ
สาเหตุที่แพ้ สู้กับฝรั่งที่น้ำหนักตัวมากกว่า โดนตัดคะแนนเพราะเผลอชกหน้า
http://www.youtube.com/watch?v=5-YOBSH3vcI&feature=related
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:15:49 AM »

รายการนี้ผ่านเข้าไปแพ้คะแนนรอบชิงครับ
สาเหตุที่แพ้ สู้กับฝรั่งที่น้ำหนักตัวมากกว่า โดนตัดคะแนนเพราะเผลอชกหน้า
http://www.youtube.com/watch?v=5-YOBSH3vcI&feature=related

คนเป็นมวยไทยอยู่แล้วจะไม่ให้ชกเลย  มันทำลำบากนะครับ  ร่างกายจดจำรูปแบบมวยไว้จากการฝึกซ้อม 

จู่ ๆ  จะไม่ให้ชก  มันก็ต้องลืมตัวแหละครับ  สมองมันสั่งตอบโต้โดยอัตโนมัติ    Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:22:44 AM »

คนเป็นมวยไทยอยู่แล้วจะไม่ให้ชกเลย  มันทำลำบากนะครับ  ร่างกายจดจำรูปแบบมวยไว้จากการฝึกซ้อม  

จู่ ๆ  จะไม่ให้ชก  มันก็ต้องลืมตัวแหละครับ  สมองมันสั่งตอบโต้โดยอัตโนมัติ    Grin

ผมถึงบอกว่าเทควานโดมันแค่ปาหี่ไงครับ เอาคาราเต้ญี่ปุ่นมาแก้ให้เป็นมวยเน้นเตะแล้วเปลี่ยนชื่อเป็นของตัวเอง
เวลาที่พัฒนาสั่งสมมาเท่าหางอึ่ง ถ้ามันเจ๋งจริงคงมีเทควานโดแท้ๆได้แชมป์รายการใหญ่แล้วล่ะครับ
นี่อะไรเวลาเชิญมวยอื่นไปสู้กับตัวเองห้ามนั่นห้ามนี่ ให้เล่นตามกติกาที่ตัวเองถนัดเป็นได้แค่ปาหี่จะใช้สู้จริงได้แค่ไหน
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:35:11 AM »

คนเป็นมวยไทยอยู่แล้วจะไม่ให้ชกเลย  มันทำลำบากนะครับ  ร่างกายจดจำรูปแบบมวยไว้จากการฝึกซ้อม  

จู่ ๆ  จะไม่ให้ชก  มันก็ต้องลืมตัวแหละครับ  สมองมันสั่งตอบโต้โดยอัตโนมัติ    Grin

ผมถึงบอกว่าเทควานโดมันแค่ปาหี่ไงครับ เอาคาราเต้ญี่ปุ่นมาแก้ให้เป็นมวยเน้นเตะแล้วเปลี่ยนชื่อเป็นของตัวเอง
เวลาที่พัฒนาสั่งสมมาเท่าหางอึ่ง ถ้ามันเจ๋งจริงคงมีเทควานโดแท้ๆได้แชมป์รายการใหญ่แล้วล่ะครับ
นี่อะไรเวลาเชิญมวยอื่นไปสู้กับตัวเองห้ามนั่นห้ามนี่ ให้เล่นตามกติกาที่ตัวเองถนัดเป็นได้แค่ปาหี่จะใช้สู้จริงได้แค่ไหน

ไม่ใช่จะดูถูกศิลปะการต่อสู้ต่างชาตินะ  แต่พวกเทควันโด , คาราเต้ ผมมองว่าเอาไว้เล่นเป็นกีฬามากกว่าที่จะเอาไว้ป้องกันตัวครับ
เทควันโด , คาราเต้  เตะเก่งแค่ไหนเจอเจาะยางมวยไทยเสร็จทุกรายครับ   คิก คิก  

แม่ไม้มวยไทยนอกจากใช้ต่อสู้ป้องตัวแล้วยังสามารถใช้เด็ดชีพคู่ต่อสู้ได้ครับ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 12:07:54 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
HK45
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 07:19:38 AM »

คนเป็นมวยไทยอยู่แล้วจะไม่ให้ชกเลย  มันทำลำบากนะครับ  ร่างกายจดจำรูปแบบมวยไว้จากการฝึกซ้อม 

จู่ ๆ  จะไม่ให้ชก  มันก็ต้องลืมตัวแหละครับ  สมองมันสั่งตอบโต้โดยอัตโนมัติ    Grin

ไม่ใช่จะดูถูกศิลปะการต่อสู้ต่างชาตินะ  แต่พวกเทควันโด , คาราเต้ ผมมองว่าเอาไว้เล่นเป็นกีฬามากกว่าที่จะเอาไว้ป้องกันตัวครับ
เทควันโด , คาราเต้  เตะเก่งแค่ไหนเจอเจาะยางมวยไทยเสร็จทุกรายครับ   คิก คิก 

แม้ไม้มวยไทยนอกจากใช้ต่อสู้ป้องตัวแล้วยังสามารถใช้เด็ดชีพคู่ต่อสู้ได้ครับ   เยี่ยม
พี่คับเจาะยางอย่างเดียวหมดสมัยแล้วคับพี่..........
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:38:40 AM »

ไม่ใช่จะดูถูกศิลปะการต่อสู้ต่างชาตินะ  แต่พวกเทควันโด , คาราเต้ ผมมองว่าเอาไว้เล่นเป็นกีฬามากกว่าที่จะเอาไว้ป้องกันตัวครับ
เทควันโด , คาราเต้  เตะเก่งแค่ไหนเจอเจาะยางมวยไทยเสร็จทุกรายครับ   คิก คิก 

แม้ไม้มวยไทยนอกจากใช้ต่อสู้ป้องตัวแล้วยังสามารถใช้เด็ดชีพคู่ต่อสู้ได้ครับ   เยี่ยม

ส่วนใหญ่ถ้าเจอมวยไทยเตะขา มักยางแตกกันเกือบทุกรายครับพี่พงษ์

ยิ่งถ้าไปเจอบัวขาวด้วย ต้องเรียกว่าเตะเถิดเทิงกันไปเลยครับ  คิก คิก

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:09:35 AM »

อืมมม มิน่าล่ะ ถึงได้ยินมาว่า ที่ญี่ปุ่น เขาถึงได้ฟีเวอร์มวยไทยกันพอควรเลยทีเดียว
แค่ในการ์ตูนแนวบู๊หลายๆเรื่องที่ผมเคยอ่านมา มีตัวละครที่ใช้มวยไทยด้วยเหมือนกัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:54:15 AM »

พี่คับเจาะยางอย่างเดียวหมดสมัยแล้วคับพี่..........

ไม่มีมวยไทยที่ไหนเจาะอยางอย่างเดียวหรอกครับ  เค้ามีลูกล่อ  ลูกจริง  เตะล่างเจาะยาง  ถ้าด้านบนเผลอก็เจอก้านคอ   คิก คิก

เหมือนบัวขาวที่ชกวันก่อน  มีจังหวะเจาะยางก็เจาะ  จังหวะชกก็ชก  จังหวะเตะบนก้านคอก็ก้านคอ   ชกอยู่ดี ๆ พอคู่ต่อสู้เผลอ 

อัดศอกเข้าให้หน้าผากแตกเลือดไหลเป็นทางเลย   เยี่ยม

http://www.youtube.com/watch?v=CopxcnzqvKc&feature=related 

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:13:25 PM »

ก่อนอื่น ต้องเข้าใจว่า คาบสมุทรเกาหลีเป็นดินแดนที่มีความเป็นมาทางประวัติศาสตร์มาอย่างยาวนาน เริ่มแต่เป็นดินแดนของผู้คนหลากเผ่าพันธุ์ จนกระทั่งรวมตัวขึ้นเป็นอาณาจักรเล็กๆ ต่อมาถูกจีนยึดครอง เมื่อได้เอกราชจากจีน คาบสมุทรเกาหลีประกอบด้วยสามอาณาจักสำคัญก่อนจะรวมตัวกันเป็นอาณาจักรเดียวปกครองด้วยราชวงศ์ 2 ราชวงศ์ จนถูกญี่ปุ่นยึดครองเป็นอาณานิคมจนสิ้นสุดสงครามโลกครั้งที่ 2 ตามมาด้วยสงครามเกาหลีที่ทำให้ต้องแบ่งเป็น 2 ประเทศในปัจจุบันคือเกาหลีเหนือและเกาหลีใต้ มีความพยายามที่จะรวมประเทศทั้งสองแต่ยังไม่สำเร็จ

ในช่วงท้าย ราชวงค์ ชิง ของ จีน เมื่อ พ.ศ. 2453 ญี่ปุ่นได้ผนวกเกาหลีเป็นดินแดนของตนตามสนธิสัญญาการรวมญี่ปุ่น-เกาหลี ซึ่งสนธิสัญญานี้เป็นที่ยอมรับของญี่ปุ่นฝ่ายเดียว แต่ไม่เป็นที่ยอมรับในเกาหลี เพราะถือว่าไม่มีการลงนามของกษัตริย์เกาหลี เกาหลีถูกญี่ปุ่นปกครองจนกระทั่งญี่ปุ่นเป็นฝ่ายแพ้สงครามเมื่อ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2488

ช่วงที่ ญี่ปุ่นปกครอง ญี่ปุ่นล้มล้างราชวงศ์โชซอน ทำลายพระราชวัง ปรับปรุงระบบภาษี ให้ส่งข้าวจากเกาหลีไปญี่ปุ่น ทำให้เกิดความอดอยากในเกาหลี มีการใช้แรงงานทาสในการสร้างถนนและทำเหมืองแร่ ทำให้ บันทึกประวัติศาสตร์ เกาหลี สูญหาย

หลังจากสงครามโลกครั้งที่ 2 สิ้นสุดลง แนวโน้มของการแบ่งประเทศเริ่มปรากฏขึ้นเมื่อ 8 กันยายน พ.ศ. 2488 เมื่อสหรัฐเข้าควบคุมภาคใต้ของคาบสมุทรเกาหลี และโซเวียตเข้าควบคุมภาคเหนือ โดยใช้เส้นขนานที่ 38 องศาเป็นเส้นแบ่ง  สงครามเกาหลีระเบิดขึ้นเมื่อเดือนมิถุนายน พ.ศ. 2493 เมื่อเกาหลีเหนือยกทัพข้ามเส้นขนานที่ 38 องศาบุกเข้าโจมตีเกาหลีใต้ เป็นการยุติความพยายามในขณะนั้นที่จะรวมประเทศทั้งสองอย่างสันติ สงครามดำเนินไปจนมีข้อตกลงหยุดยิงเมื่อ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2496

หลักฐาน บันทึกต่าง ๆ ทางประวัติศาสตร์ ของ เกาหลี ล้วนสูญหาย สิ่งที่เกาหลี มีตอนนี้ คือ อาศัยบันทึกของ ทั้ง จีน และ ญี่ปุ่น เขียนประวัติศาสตร์ เกาหลี ขึ้นมาใหม่ โดย เติมแต่งบางส่วน หรือ ไม่ก็ เขียนขึ้นมาใหม่ โดยไม่อาศัยหลักฐาน อะไรทั้งสิ้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:19:14 PM »

น่าสมเพชครับ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:59:38 PM »

ขอขุดหน่อย กระทู้นี้ดังแล้วครับ  คิก คิก คิก คิก

เจอฤษีแปลงสารเข้าไปพี่JUNGLE โดนรุมด่าเละเลย

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=481387078601774&set=a.451617471578735.101867.379258328814650&type=1&ref=nf
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 05:02:02 PM »

อยากจะสงสารง่ะ...  Grin Grin Grin
แต่ไม่ดีกว่า...  งอน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:04:19 PM »

น่าจะเป็นเกาหลี ที่ไม่มีล.ลิงมั้งครับ

ว่าไป บ้านผมทางใต้ก็เก่าแก่โบราณมากกว่าทางเหนือบ้านท่านแปจีหล่อนะครับ
ทางเหนืออาจขุดเจอถ้วยชาม เจอของสังคโลกเยอะ

แต่บ้านผม ขุดๆๆๆๆๆไปไม่เจออะไรเลย แสดงว่าแถวบ้านผมใช้ภาชนะแบบย่อยสลาย
ได้ตามธรรมชาติมานานแล้ว....  Grin Grin Grin

โง่เอง เสียแรงที่เกิดมาใกล้แหล่ง

เด็กๆที่ลีเล็ด-ศรีวิชัยมันขุดลูกปัดมาขายได้เป็นล่ำเป็นสันกันยันหนุ่ม

คลองพุมเรียงเค้าก็งมได้ดาบ ปืนคาบศิลาฯ เครื่องใช้ เครื่องยุทธภัณฑ์อายุ200ปีกันได้เป็นรายเดือน ช่วงที่น้ำแรงๆพอน้ำลงแทบไม่ต้องขุด เดินหาตามตลิ่งเดี๋ยวเดียวก็เจอ

เสียแรงที่เป็นลูกหลาน สายเลือดคนไชยา รุ่นชวดพี่ซับฯสร้างเกียรติประวัติใช้คนไม่กี่ร้อยกับคลองพุมเรียงที่เชี่ยวกราก ยันทัพพม่าสายใต้ไว้จนสงครามเลิก สู้กันจนผู้ชายตายแทบไม่เหลือ

พระเจ้าแผ่นดินราชวงศ์จักรีตบรางวัลให้เป็น"งดเก็บภาษีแก่คนไชยาทุกคนที่เป็นมวย"มาเป็นร้อยปี เพิ่งมายกเลิกตอนเลิกใช้ระบบมณฑล

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์