เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:25:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยน่ะคับ อยากมีปืนไว้ซักกระบอก  (อ่าน 4391 ครั้ง)
palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:25:04 PM »

คือผมจะไปขอ ป.3 อยากได้ .45 ผมทำงานเป็นพนักงานบริาัท เงินเดือน20,000 กว่าๆ อายุ28 ปี มีสิทได้รึป่าวคับ ถ้าไม่ได้แน่ๆ 9มม.มีสิทมากกว่ารึป่าวคับ ใจชอบเทารัส 1911ss มาก ผมไม่รู้เรื่องขั้นตอนการขอ ป.3 เลย ที่อยากได้ปืนเพราะอีก สองปี ยางที่ปลูกไว้โตพร้อมจะกรีดแล้ว เลยจะลาออกไปกรีดยาง และถ้าผมขอ ป.3ไม่ได้ แต่แม่ผมเป้นข้าราชกาล เจ้าหน้าที่อนามัย ขอปืนสวัดิการได้รึป่าวคับ แล้วทำเป็นโอนมรดก ขอบคุณมากๆคับ
magnet
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:32:36 PM »

น่าจะได้นะ แต่5ปีถึงจะโอนได้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:35:40 PM »

คือผมจะไปขอ ป.3 อยากได้ .45 ผมทำงานเป็นพนักงานบริาัท เงินเดือน20,000 กว่าๆ อายุ28 ปี มีสิทได้รึป่าวคับ ถ้าไม่ได้แน่ๆ 9มม.มีสิทมากกว่ารึป่าวคับ ใจชอบเทารัส 1911ss มาก ผมไม่รู้เรื่องขั้นตอนการขอ ป.3 เลย ที่อยากได้ปืนเพราะอีก สองปี ยางที่ปลูกไว้โตพร้อมจะกรีดแล้ว เลยจะลาออกไปกรีดยาง และถ้าผมขอ ป.3ไม่ได้ แต่แม่ผมเป้นข้าราชกาล เจ้าหน้าที่อนามัย ขอปืนสวัดิการได้รึป่าวคับ แล้วทำเป็นโอนมรดก ขอบคุณมากๆคับ

แม่ซื้อสวัสดิการได้ครับ  แต่ผมคิดว่าท่านคงไม่อยากได้ปืนมรดกจากแม่...........

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:45:42 PM »

แม่ซื้อสวัสดิการได้ครับ  แต่ผมคิดว่าท่านคงไม่อยากได้ปืนมรดกจากแม่...........
[/quote]ทำไมท่านถึงคิดว่าผมไม่อยากได้อะคับ สงสัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 09:50:36 PM โดย palm21 » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:04:48 PM »

แม่ท่านยังอยู่จะเป็นมรดกได้ไงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:06:57 PM »

แม่ท่านยังอยู่จะเป็นมรดกได้ไงครับ
อ่อ ผมคิดว่าแม่โอนเป็นมรดกให้ได้เลย งั่นผมไม่อยากได้มรดกแล้วคับ ขอบคุณมากคับ
palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:10:12 PM »

ขอบคุณมากคับ สำหรับทุกคำตอบ
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:15:33 PM »

ลองยื่นขอ ป.๓ ดูก่อนครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:42:09 PM »

.45เลยหรือ ทานโทษ ท่าน จขกท อยู่อำเภอไรครับ เส้นครับเส้น ยิ้มีเลศนัย ตาสีตาสา มีเหนื่อยครับ อ๋อย
palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:55:38 PM »

.45เลยหรือ ทานโทษ ท่าน จขกท อยู่อำเภอไรครับ เส้นครับเส้น ยิ้มีเลศนัย ตาสีตาสา มีเหนื่อยครับ อ๋อย
จังหวัดชลบุรีคับ คือผมชอบ .45 แต่จะลองขอดุก่อน ถ้าไม่ได้ก็จะเป็น9มม.คับ .45นี่ีขอยากหรอคับ ถ้ายากก้จะไม่เสียเวลาไปขอ ขอ9มม.เลย เส้นไม่มีเลยคับ ขอบคุณมากคับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:02:02 PM »

ถ้าท่านยังใช้ภาษาผิดอยู่แบบนี้ผมว่าแม้แต่ ๙ มม. ก็ยากครับ  ภาษาที่ใช้บอกวุฒิภาวะของบุคคลนั้น ๆ ได้ระดับหนึ่งครับ   Cheesy

palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:06:00 PM »

ถ้าท่านยังใช้ภาษาผิดอยู่แบบนี้ผมว่าแม้แต่ ๙ มม. ก็ยากครับ  ภาษาที่ใช้บอกวุฒิภาวะของบุคคลนั้น ๆ ได้ระดับหนึ่งครับ   Cheesy
นั่นแหละคับผมเลยต้องมาศึกษาก่อน เพราะผมไม่เก่งเรื่องภาษาปืน และหลายๆอย่าง เลยต้องมำทำความรู้จักและแนวทางการขอ ป.3 เพราะผมเข้าใจว่ามีเงินอย่างเดียวใช่ว่าจะซื้อได้ ขอบคุณคับ
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:12:02 PM »

ถ้าแม่อยู่บ้านเดียวกัน แล้วท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้นำพาไปไหน ขอใช้สิทธิสวัสดิการ จากนั้น ๕ ปี ก็ค่อยโอนให้เจ้าของกระทู้ก็ได้ (โอนนะครับ ไม่ใช่โอนแบบมรดก)...
ส่วนประชาชนนั้น ทั้ง ๙ มม. ทั้ง ๑๑ มม. มีสิทธิขอได้ตามกฎหมายอาวุธปืนฯ ครับ...

Smiley Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 11:22:58 PM โดย อาฮุย » บันทึกการเข้า

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:21:01 PM »

นั่นแหละคับผมเลยต้องมาศึกษาก่อน เพราะผมไม่เก่งเรื่องภาษาปืน และหลายๆอย่าง เลยต้องมำทำความรู้จักและแนวทางการขอ ป.3 เพราะผมเข้าใจว่ามีเงินอย่างเดียวใช่ว่าจะซื้อได้ ขอบคุณคับ

ถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงินทองให้แม่ซื้อปืนสวัสดิการไว้ก็ได้ครับ   Cheesy

ส่วนเรื่องภาษา  เวลาท่านเขียนลงในใบ ป.๓ ไงครับ  นายทะเบียนอ่านที่ท่านเขียนแล้วถ้าเป็นภาษาวัยรุ่น

ท่านก็อาจไม่ได้รับการพิจารณาอนุญาตครับ   Grin

palm21
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:30:01 PM »

ถ้าแม่อยู่บ้านเดียวกัน แล้วท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้นำพาไปไหน ขอใช้สิทธิสวัสดิการ จากนั้น ๕ ปี ก็ค่อยโอนให้เจ้าของกระทู้ก็ได้ (โอนนะครับ ไม่ใช่โอนแบบมรดก)...
ส่วนประชาชนนั้น ทั้ง ๙ มม. ทั้ง ๑๑ มม. มีสิทธิขอได้ตามกฎหมายอาวุธปืนฯ ครับ...

Smiley Smiley Smiley
อยู่คนล่ะจังหวัดเลยคับ แม่ผมอยู่นครศรีธรรมราช ส่วนผมมาทำงานอยู่ชลบุรี  ถ้าให้แม่ผมซื้อแล้วผมเอามาไว้เอง ผิดรึป่าวคับ

ถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงินทองให้แม่ซื้อปืนสวัสดิการไว้ก็ได้ครับ   Cheesy

ส่วนเรื่องภาษา  เวลาท่านเขียนลงในใบ ป.๓ ไงครับ  นายทะเบียนอ่านที่ท่านเขียนแล้วถ้าเป็นภาษาวัยรุ่น

ท่านก็อาจไม่ได้รับการพิจารณาอนุญาตครับ   Grin
ขอบคุณมากคับ นั่นแหละที่ผมกลัวไม่ผ่านเพราะผมยังวัยรุ่น ขนาดขับรถไปเจอด่านหน้าตาผมยังไม่ผ่านเลย โดนเรียกตรวจฉี่ค้นรถประจำคับ 555
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์