เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:18:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับค่าจ้าง 300 บาท ขอปรึกษาครับ  (อ่าน 5122 ครั้ง)
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:45:20 PM »

เจ้าของกระทู้เน้นว่า ไำม่ต้องการเอาใครออก  ได้ใจผมครับ +1  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ลองเปลี่ยนแนวดูไหมครับ ตอนนี้ ลูกจ้างอยากได้หรือไม่อยากได้300 ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
ค่าครองชีพก็พุ่งขึ้นไปรออยู่แล้ว เราจ่ายให้เขาเท่าเดิม เขาแย่กว่าเดิม เพราะของแพง
จ่าย300 เขาก็อยู่ได้เหมือนเดิม แต่หนักเรา

ลองเปลี่ยนมาเป็นจ่ายเท่าเดิมแต่เพิ่มสวัสดิการอย่างอื่น เช่นอาหารการกิน แบบทำกันเองกินกันเอง
เจ้าของกิจการอาจจ่ายตลาดหากับข้าวมา แล้วทำกินกันสัก มื้อเที่ยง มื้อเย็น ครบคน เราจ่ายเ้พิ่มขึ้น
ในส่วนน้อย แต่เขาประหยัดได้ในส่วนใหญ่

แต่เรื่องการทำบัญชี ต้องทำว่าเขาได้วันละ300
ลองพบกันคนละครึ่งทางครับ

+1 ครับพี่  เยี่ยม

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:03:00 PM »

เปลี่ยนเป็นเหมางานได้ไหมครับ  เช่นแม่บ้าน  ก็ให้ทำสัญญาเหมาทำความสะอาด  ทำอะไรประมาณนี้ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:34:24 PM »

เจ้าของกระทู้เน้นว่า ไำม่ต้องการเอาใครออก  ได้ใจผมครับ +1  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ลองเปลี่ยนแนวดูไหมครับ ตอนนี้ ลูกจ้างอยากได้หรือไม่อยากได้300 ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
ค่าครองชีพก็พุ่งขึ้นไปรออยู่แล้ว เราจ่ายให้เขาเท่าเดิม เขาแย่กว่าเดิม เพราะของแพง
จ่าย300 เขาก็อยู่ได้เหมือนเดิม แต่หนักเรา

ลองเปลี่ยนมาเป็นจ่ายเท่าเดิมแต่เพิ่มสวัสดิการอย่างอื่น เช่นอาหารการกิน แบบทำกันเองกินกันเอง
เจ้าของกิจการอาจจ่ายตลาดหากับข้าวมา แล้วทำกินกันสัก มื้อเที่ยง มื้อเย็น ครบคน เราจ่ายเ้พิ่มขึ้น
ในส่วนน้อย แต่เขาประหยัดได้ในส่วนใหญ่

แต่เรื่องการทำบัญชี ต้องทำว่าเขาได้วันละ300

ค่าแรง 300 บาทนั่นเขาคิดเป็นตัวเงินเพียวๆครับ... แต่ถ้าช่วยเหลือค่าใช้จ่ายอย่างอื่น เช่นค่าอาหารฯ หรือประโยชน์อะไรก็ได้ ที่สามารถคิดกลับมาเป็นตัวเงินได้(รวมกับเงินเดือนแล้วเกิน 300 บาท/วัน), ก็ไม่ต้องทำบัญชีเป็นเงินเดือน 300 บาทครับ...
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:53:38 PM »

วันละ 300 บาท ใม่ใช่ว่าเดือนละ 9000 นะ คงต้องมีหักวันอาทิตย์ด้วย...

รักเธอ....ประเทศไทย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 02:41:51 PM »

วันละ 300 บาท ใม่ใช่ว่าเดือนละ 9000 นะ คงต้องมีหักวันอาทิตย์ด้วย...

ใช่แล้วครับ เพราะเป็นลูกจ้างรายวัน... ทำงาน 6 วันหยุด 1 วัน/ทำงานไม่เกินเท่านั้นเท่านี้ชั่วโมงในแต่ละประเภทงานตาม กม.แรงงานด้วยครับ...
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 05:03:56 PM »

คนเราถ้า  ขยัน ซื่อสัตย์ อดทน ใฝ่เรียนรู้  ไปรอดแน่นอน ลูกน้องผมส่วนมากเกิน300.-/วันไปหมดแล้วครับ

ถูกต้องครับ  ผมธุรกิจก่อสร้าง  ลูกน้องผม 300 ขึ้นไป ตั้งแต่ 2 ปีก่อน คนหายากด้วยครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Glock9mm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:06:12 PM »

มองแบบกลางๆ ก็ดีใจกับคนใช้แรงงานที่ได้เงินเพิ่ม แต่มองโดยรวมแล้วผลกระทบสะท้อนกลับไปที่แรงงานเต็มๆเลย
เพราะราคาของปรับขึ้นไปรอก่อนแล้ว โรงงานก็เปลี่ยนไปใช้ระบบ Automation กันหมด เพราะเมื่อก่อนแรงงานราคาถูก
จะลงทุนกับเครื่องจักรอัตโนมัติทั้งระบบก็ต้องลงทุนสูงระยะเวลาคืนทุนนาน แต่พอค่าแรงขึ้นการใช้เครื่องจักรอัตโนมัติ
คุ้มค่ากว่าคืนทุนเร็ว ไม่จุกจิก ถึงตอนนั้นคนงานกลุ่ม Labor Intensive จะต้องกระทบกันเยอะเลย
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:06:34 PM »

ผมว่าเป็นการหาเสียงเอามันส์ แล้วผลักภาระให้ผู้ประกอบการมากกว่า... ระบบการควบคุมค่าแรงตามความสามารถ เราพยายามทำให้เป็นธรรมและเป็นขวัญกำลังใจให้ลูกน้องเราอยู่แล้ว... ลูกน้องเก่งๆ 500 บาทยังน้อยไปด้วยซ้ำ...

แต่แรงงานไร้ฝีมือสตาร์ทที่ 300 บาท จะต้องดันยกแผงคนงานทั้งระบบขนาดไหน และเราเป็นแค่ปลายน้ำที่จะไหลต้นทุนไปสู่จุดต่อไป... แล้วต้นน้ำที่กว่าจะมาถึงเราแต่ละสายล่ะ วัตถุดิบจะเพิ่มขึ้นขนาดไหน...

เอาเถอะ ถ้าทุกคนรวยขึ้นก็ดีใจด้วย แต่กลัวว่าจะเลวร้ายยิ่งกว่าเดิม ถ้าไม่มีที่มาที่ไป รวนทั้งระบบ...

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:40:52 PM »

ผมว่าเป็นการหาเสียงเอามันส์ แล้วผลักภาระให้ผู้ประกอบการมากกว่า... ระบบการควบคุมค่าแรงตามความสามารถ เราพยายามทำให้เป็นธรรมและเป็นขวัญกำลังใจให้ลูกน้องเราอยู่แล้ว... ลูกน้องเก่งๆ 500 บาทยังน้อยไปด้วยซ้ำ...

แต่แรงงานไร้ฝีมือสตาร์ทที่ 300 บาท จะต้องดันยกแผงคนงานทั้งระบบขนาดไหน และเราเป็นแค่ปลายน้ำที่จะไหลต้นทุนไปสู่จุดต่อไป... แล้วต้นน้ำที่กว่าจะมาถึงเราแต่ละสายล่ะ วัตถุดิบจะเพิ่มขึ้นขนาดไหน...

เอาเถอะ ถ้าทุกคนรวยขึ้นก็ดีใจด้วย แต่กลัวว่าจะเลวร้ายยิ่งกว่าเดิม ถ้าไม่มีที่มาที่ไป รวนทั้งระบบ...

55+ ครับ ใช่เลย เด็กๆผมคนที่เก่งๆ ณ.วันนี้ ค่าเวลาเขา เฉลี่ยตกวันละเป็นพันบาท ก็มี อิๆๆ

บางคน ทำงานต่อวัน รวมๆกันประมาณสักสามสี่ชั่วโมง ก็มี บางวัน บ่ายสามบ่ายสี่ก็ให้กลับบ้านแล้ว ก็มี บางคนบางวัน 11โมงเช้า เสร็จหน้าที่มัน มันก็ไปเที่ยวเล่นของมันแล้ว ก็มี อิๆๆ

แต่ผมทำงานทั้งปี ไม่มีวันหยุดให้ ตามปฏิทิน แต่ใครจะหยุดวันใหนเมื่อไหร่ ได้ทั้งนั้น อิๆๆ

เลี้ยงฉลอง มากันทั้งบ้านเลย

หยุดงานเที่ยวกันเป็นสัปดาห์ ก็มี

ช่วยกันเกือบทุกอย่าง เท่าที่จะช่วยกันได้ แต่เมื่อถึงเวลาทำงาน ต้องเล่นกันเต็มที่ พนักงานผมไม่มีโอที แต่หากคิดรวมจ่าย.......ท่าจะมากกว่าโอที....

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:31:34 PM »

55+ ครับ ใช่เลย เด็กๆผมคนที่เก่งๆ ณ.วันนี้ ค่าเวลาเขา เฉลี่ยตกวันละเป็นพันบาท ก็มี อิๆๆ

บางคน ทำงานต่อวัน รวมๆกันประมาณสักสามสี่ชั่วโมง ก็มี บางวัน บ่ายสามบ่ายสี่ก็ให้กลับบ้านแล้ว ก็มี บางคนบางวัน 11โมงเช้า เสร็จหน้าที่มัน มันก็ไปเที่ยวเล่นของมันแล้ว ก็มี อิๆๆ

แต่ผมทำงานทั้งปี ไม่มีวันหยุดให้ ตามปฏิทิน แต่ใครจะหยุดวันใหนเมื่อไหร่ ได้ทั้งนั้น อิๆๆ

หยุดงานเที่ยวกันเป็นสัปดาห์ ก็มี

ช่วยกันเกือบทุกอย่าง เท่าที่จะช่วยกันได้ แต่เมื่อถึงเวลาทำงาน ต้องเล่นกันเต็มที่ พนักงานผมไม่มีโอที แต่หากคิดรวมจ่าย.......ท่าจะมากกว่าโอที....

ลูกน้องไม่เข้าใจหรอก.. รู้อย่างเดียวพอถึงจุดจะเอาแล้วไม่ได้....

ไม่มีบุญคุณหรือความแค้นอะไรทั้งสิ้น... มันโดนเป่าหูได้มากกว่าเราแค่วันละ 5 บาท มันก็ไปครับ....

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:44:17 PM »

ของผมดีหน่อยให้ทำเหมาคิดค่าแรงให้เป็นโหล เรียกมาคุยเรียบร้อยค่าแรงขั้นตํ่าเท่าไหร่ผมไม่รู้ผมไม่สน คุณทำมากคุณก็ได้มาก พาสปอร์ตใครอยากทำไปทำเองผมไม่ออกเงินช่วยเพราะผมไม่ได้รับประโยชน์อะไรกับพวกคุณทุกอย่างก็เรียบร้อยดีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:14:48 AM »

ของผมดีหน่อยให้ทำเหมาคิดค่าแรงให้เป็นโหล เรียกมาคุยเรียบร้อยค่าแรงขั้นตํ่าเท่าไหร่ผมไม่รู้ผมไม่สน คุณทำมากคุณก็ได้มาก พาสปอร์ตใครอยากทำไปทำเองผมไม่ออกเงินช่วยเพราะผมไม่ได้รับประโยชน์อะไรกับพวกคุณทุกอย่างก็เรียบร้อยดีครับ

ขออนุญาต ทำผ้ายืดหรือเปล่าครับ  .....ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:29:26 AM »

ลูกน้องไม่เข้าใจหรอก.. รู้อย่างเดียวพอถึงจุดจะเอาแล้วไม่ได้....

ไม่มีบุญคุณหรือความแค้นอะไรทั้งสิ้น... มันโดนเป่าหูได้มากกว่าเราแค่วันละ 5 บาท มันก็ไปครับ....
ถูกต้องครับ....

แต่ผมจะเลี้ยงแต่คนที่ไม่มีปัญหาเท่านั้น ใครอยากจะไปใหน อย่างไรไม่เคยห้าม แต่ใครอยู่ ก็ช่วยกันทุกอย่าง เท่าที่จะช่วยได้ครับ....ที่บ้านไม่เคยจะเลี้ยงคนที่ชอบมีปัญหา ไม่ไปในทิศทางเดียวกัน เพราะขืนทุรังเลี้ยงไป จะสร้างแต่ปัญหาไม่หยุดหย่อน อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:50:36 PM »

ทางออกคือใช้สัญญา "จ้างทำของ" 

หรือ ปรับแรงงานของเราให้เป็นแรงงานฝีมือ  จะได้พ้นจากอัตราค่าจ้างขันต่ำ  เหมือนพวกทำงานตามสำนักงาน พนักงานธนาคาร  หรือข้าราชการ  แต่จะหนักที่คุณภาพของแรงงาน ว่ามีวินัยเพียงพอไหม เพราะจะถือว่าได้รับค่าจ้างในวันหยุดประจำสัปดาห์ (รับรายเดือน)  มีวันหยุดนอกเหนือจากวันหยุดประจำสัปดาห์ ปีละ ไม่ต่ำกว่า  30 วัน (ตรงนี้ไงที่บางที่เราสงสัยว่าบางหน่วยงานมีหยุดชดเชย ทำไมบางที่ไม่มีและต้องกำหนดหยุดชดเชยทำไม  ....เพราะเพื่อจะได้จำนวนวันหยุดครบตามที่กฎหมายกำหนดประจำปี......ส่วนที่ๆไม่มีเพราะมีวันหยุดประจำปีเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดอยู่แล้ว)

ถ้าคุยกะเขาเข้าใจ เราจะใช้ระบบนี้ได้ แต่ต้องเป็นแรงงานที่มีความรับผิดชอบสูง  เพราะจะมีสิทธิ์การลาโดยได้รับเงินเดือน  (ลานะ ไม่ใช่ขาด)  จำตัวเลขไม่ได้ว่ากี่วัน/ปี 

....ตามล่า...อีตอแหล
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:54:58 PM »

ค่าแรง 300 บาทนั่นเขาคิดเป็นตัวเงินเพียวๆครับ... แต่ถ้าช่วยเหลือค่าใช้จ่ายอย่างอื่น เช่นค่าอาหารฯ หรือประโยชน์อะไรก็ได้ ที่สามารถคิดกลับมาเป็นตัวเงินได้(รวมกับเงินเดือนแล้วเกิน 300 บาท/วัน), ก็ไม่ต้องทำบัญชีเป็นเงินเดือน 300 บาทครับ...

ในทางเศรษฐศาสตร์ถือว่าเป็นค่าจ้าง  แต่ใน พรบ. คุ้มครองแรงงาน ปี 2541 หมายถึง เงินค่าจ้างที่ได้รับตอบแทนจากการทำงาน ไม่รวมสวัสดิการ เบี้ยขยัน เงินจูงใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์