เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:40:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับค่าจ้าง 300 บาท ขอปรึกษาครับ  (อ่าน 5112 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 04:45:43 PM »

เจ้าของกระทู้เน้นว่า ไำม่ต้องการเอาใครออก  ได้ใจผมครับ +1  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ลองเปลี่ยนแนวดูไหมครับ ตอนนี้ ลูกจ้างอยากได้หรือไม่อยากได้300 ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
ค่าครองชีพก็พุ่งขึ้นไปรออยู่แล้ว เราจ่ายให้เขาเท่าเดิม เขาแย่กว่าเดิม เพราะของแพง
จ่าย300 เขาก็อยู่ได้เหมือนเดิม แต่หนักเรา

ลองเปลี่ยนมาเป็นจ่ายเท่าเดิมแต่เพิ่มสวัสดิการอย่างอื่น เช่นอาหารการกิน แบบทำกันเองกินกันเอง
เจ้าของกิจการอาจจ่ายตลาดหากับข้าวมา แล้วทำกินกันสัก มื้อเที่ยง มื้อเย็น ครบคน เราจ่ายเ้พิ่มขึ้น
ในส่วนน้อย แต่เขาประหยัดได้ในส่วนใหญ่

แต่เรื่องการทำบัญชี ต้องทำว่าเขาได้วันละ300
ลองพบกันคนละครึ่งทางครับ

ค่าแรง 300 บาทนั่นเขาคิดเป็นตัวเงินเพียวๆครับ... แต่ถ้าช่วยเหลือค่าใช้จ่ายอย่างอื่น เช่นค่าอาหารฯ หรือประโยชน์อะไรก็ได้ ที่สามารถคิดกลับมาเป็นตัวเงินได้(รวมกับเงินเดือนแล้วเกิน 300 บาท/วัน), ก็ไม่ต้องทำบัญชีเป็นเงินเดือน 300 บาทครับ...

ในทางเศรษฐศาสตร์ถือว่าเป็นค่าจ้าง  แต่ใน พรบ. คุ้มครองแรงงาน ปี 2541 หมายถึง เงินค่าจ้างที่ได้รับตอบแทนจากการทำงาน ไม่รวมสวัสดิการ เบี้ยขยัน เงินจูงใจ

ในใบรับเงินเดือนทุกสิ้นเดือนมีจำนวนเงินรวมแล้วเกินสามร้อยต่อวันครับ... แต่มีรายการหักเงินที่เป็นประโยชน์ต่างๆ ที่นายจ้างช่วยเหลือไงครับ, เช่นหักค่าที่พัก อาหารเช้ากลางวันเย็น ฯลฯ...

ในที่สุดคิดเป็นตัวเงินแล้วก็จะเกินสามร้อยบาทต่อวัน...   
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 07:37:16 AM »

ผมก็ยังสับสนอยู่ว่ามันต้องคำนวณที่ 26 วันทำงาน ไม่รวมวันอาทิตย์ หรือว่าต้องใช้ 30 วันทำงาน แล้งคูณด้วย 300 บาทครับ
บางคนว่าถ้าจ่ายเป็นรายเดือน ต้องถือว่าเป็นลูกจ้างรายเดือนต้องใช้ 30 วัน

แล้วถ้าผมจ่ายเป็นทุกอาทิตย์หรือ ทุก 15 วัน จะใช้เป็นรายวัน คือ 300 คูณวันทำงาน แล้วจะคำนวณส่งประกันสังคมได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

อย่างที่บอกถ้าต้องเป็น 300 บาทต่อวัน 9000 บาทต่อเดือน คงต้องลดจำนวนคน ทั้งที่ไม่อยากทำ เพราะออกไปก็ใช่ว่าจะงานได้ ใครจะจ้างราคา 300 บาท มันไม่ใช่แรงงานฝีมือ ไม่ใช่ช่าง ตอนนี้มีแต่ลดคน ลดต้นทุน ค่าไฟ ค่าน้ำมัน จิปาถะ...กิจการอยู่รอดได้ก็บุญแล้ว   

เกลียดจริงๆ ให้พวกหาเสียงเอามัน ให้ข้าได้สียก่อน ค่อยว่ากันทีหลัง ....  แบร่
คราวหน้าแม่...คงหาเสียงระหำมากกว่านี้ แบบเรียนฟรีตลอดชีวิต... รักษาฟรีทุกโรคจนกว่าจะตาย...กันไปข้าง
ตกงานมีเงินช่วย...ไปเอาภาษีมาแจก....    โดนชก

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:30:52 PM »

ของผมดีหน่อยให้ทำเหมาคิดค่าแรงให้เป็นโหล เรียกมาคุยเรียบร้อยค่าแรงขั้นตํ่าเท่าไหร่ผมไม่รู้ผมไม่สน คุณทำมากคุณก็ได้มาก พาสปอร์ตใครอยากทำไปทำเองผมไม่ออกเงินช่วยเพราะผมไม่ได้รับประโยชน์อะไรกับพวกคุณทุกอย่างก็เรียบร้อยดีครับ

ขออนุญาต ทำผ้ายืดหรือเปล่าครับ  .....ไหว้
ไหมพรมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:18:08 AM »

ล่าสุดของผม โดนลูกจ้างบังคับ ปรับขึ้นไปแล้วครับ

แม่บ้าน 2 คน ขอค่าแรง 9000 สวัสดิการณ์ ห้องพัก และ เบี้ยขยัน
รวมแล้ว 12000 บาท/คน/เดือน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอผม ผมให้ แต่เวลาทำงานให้เต็ม 100 หน่อยนะป้า Smiley
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 08:03:42 PM »

ผมแนะนำให้ ลองดู แรงงานต่างด้าว ดูนะครับ
ตอนนี้ผมจ้างอยู่ เดือนละ 4500 กินอาหาร 3 มื้ออยู่กับเรา  แต่ทำงานยังกับได้เดือนละ 15000  รู้สึกคุ้มจริงๆครับ
บางตำแหน่งที่ใช้แรงงานต่างด้าวได้ก็น่าจะใช้นะครับ เช่น แม่บ้าน ยาม ลูกมือในครัว  เดียวนี้ ต่างด้าวพูดไทยชัดมีมากมายครับ  ไม่หัวหมอแบบคนไทยด้วย สวัสดิการไม่ต้อง วันหยุดก็ไม่มี  เมื่อก่อนผมยอมจ่ายตำรวจเดือนละ 1000 แต่เมื่อปลายๆรัฐบาล ปชป.เปิดให้ทำบัตรถูกต้องตามกฏหมาย ผมก็ไม่ต้องเสียอะไรอีก   ถึงเวลาก็ไปต่อที เสียไม่กี่ตั้ง น่าลองนะครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 08:07:29 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขำแบบไม่มีเหตุผลอ่ะครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 08:23:17 PM »

ที่บ้านคุณแม่ผมทำอพาร์ทเมนท์ขนาดกลางๆ เป็นรูปบริษัทดำเนินกิจการ
มีลูกจ้างแม่บ้าน บัญชี ยาม ประมาณสัก 10 คนได้ เงินเดือนก็ปกติไม่ได้มากมายเดือนละ 6000-9000 บาท
ทุกคนก็ส่งประกันสังคมตามปกติ ทำมากว่าสิบปี 

ตอนนี้เจอค่าแรงขั้นต่ำเข้าไป 300 บาท ต่อวัน ก็ 9000 บาทต่อเดือน ต่อคน แล้วจะอยู่ยังงัย
จะไปขึ้นค่าเช่าห้องก็คงไม่ไหว ใครจะไปอยู่  เพราะค่าไฟฟ้าก็กำลังขึ้นแล้ว
ถ้าต้องขึ้นจริงๆ ก็คงต้องให้ออกไปบ้าง เพราะสู้ค่าจ้างไม่ไหว
แต่จะเอาใครออก ก็สงสาร  แต่ถ้าทำไปแล้วเข้าเนื้อ จะทำไปทำไมอยู่เฉยๆ ดีกว่า

ปัญหาไม่ใช่แค่นั้น บ้านผมจ้างคนพิการ มาทำงานด้วยเพราะสงสาร
ทำงาน ไม่เกิน 6 ชั่วโมง และงานเบาๆ ให้เงินเดือน 6000 บาท
เขาแฮบปี้มาก ดีกว่าอยู่เฉยๆ หายใจทิ้งไปวันๆ เป็นภาระให้คนอื่น และก็ไม่มีใครจ้างเขาอยู่แล้ว 
แต่ถ้าต้องให้ค่าจ้างวันละ 300 บาท ก็คงต้องหยุดจ้าง เพราะเอ็นดูเขา เอ็นเราจะขาด
แบบนี้ถ้าคนงานของเรายังแฮปปี้กับค่าจ้างเดิม (โดยที่ไม่ต้องเอาใครออกสักคน) เราจะทำอย่างไรดีครับ
และทำได้ไหม ผมไม่รู้ข้อกฏหมาย กฏระเบียบ ประกันสังคมอะไรแบบนี้เลย

ท่านใคเป็นเจ้าของกิจการ มีทางออกประการใด ขอความกรุณาแนะนำหน่อยครับ
ทางพีเอ็มก็ได้ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ 

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา
ไอ้ขนาดกลางๆน่ะ  ยายประเมินว่า 100 ห้อง +/- อ่ะ ฮา
รายได้เฉพาะค่าเช่า  น่าจะมีระดับ  สี่ห้าแสน ต่อเดือนอ่ะ ฮา
ถ้าทำมานาน  ยายคิดว่า  "คืนทุน"  หมดแล้ว  เก็บแต่กำไร อ่ะ ฮา

ส่วนต่างของ  "ค่าไฟฟ้า" ที่เก็บเกิน จากอัตราของ กฟน. น่าจะเกิน 2 บาท ต่อหน่วย อ่ะฮา
เงินจำนวนนี้ ยายคิดว่า  นำมาเป็น  "ค่าใช้จ่าย" หลายๆ อย่างได้อ่ะ ฮา

ส่วนค่าแรงที่คนงาน ขอปรับขึ้น  มันเป็นประกาศ ของทางราชการ อ่ะ ฮา

การมีโอกาส "เกื้อกูล"  คนที่ด้อยกว่า รวมถึง "คนพิการ" 
ถ้าทำได้  ยายคิดว่ามันเป็น "กุศล"  ทำให้ใจผ่องแผ้ว สบายหัวอก  อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:43:06 PM »

ผมแนะนำให้ ลองดู แรงงานต่างด้าว ดูนะครับ
ตอนนี้ผมจ้างอยู่ เดือนละ 4500 กินอาหาร 3 มื้ออยู่กับเรา  แต่ทำงานยังกับได้เดือนละ 15000  รู้สึกคุ้มจริงๆครับ
บางตำแหน่งที่ใช้แรงงานต่างด้าวได้ก็น่าจะใช้นะครับ เช่น แม่บ้าน ยาม ลูกมือในครัว  เดียวนี้ ต่างด้าวพูดไทยชัดมีมากมายครับ  ไม่หัวหมอแบบคนไทยด้วย สวัสดิการไม่ต้อง วันหยุดก็ไม่มี  เมื่อก่อนผมยอมจ่ายตำรวจเดือนละ 1000 แต่เมื่อปลายๆรัฐบาล ปชป.เปิดให้ทำบัตรถูกต้องตามกฏหมาย ผมก็ไม่ต้องเสียอะไรอีก   ถึงเวลาก็ไปต่อที เสียไม่กี่ตั้ง น่าลองนะครับ
"...สวัสดิการไม่ต้อง วันหยุดก็ไม่มี..."  ผมรู้ว่าทุกอย่างที่ท่านกล่าวมาเป็นความจริงที่เกิดขึ้นได้ แต่ผมเชื่อว่ามนุษย์ทุกชาติพันธุ์ ควรมีชีวิตและศักดิ์ศรีเท่าเทียมกัน  ระบบทุนนิยมนั้นทำให้เราต้องต่อสู้ ต้องแข่งขัน ต้องมีคนแพ้เพื่อจะมีคนชนะ แต่วันหนึ่ง เราเองก็จะเป็นผู้แพ้เพราะมีคนที่จ้องเอาชนะเราตลอดเวลา เราอาจไม่ใช่ต่างด้าว เมื่ออยู่ในประเทศไทย แต่เราเป็นต่างด้าวในสังคมโลกที่หนึ่ง เราต้องหยุดการเอารัดเอาเปรียบไว้ที่ตัวเรา นี่คือวิธีที่จะทำให้เราไม่ถูกเอารัดเอาเปรียบจากสังคมโลก

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:21:52 AM »

ผมไม่โทษเพียงแค่นายจ้างที่จ่ายค่าแรงน้อย เพราะมันคือระบบที่ทำให้คนไทยจำนวนหนึ่งต้องเป็นแรงงานราคาถูก
แต่อยากให้ นายจ้างทั้งหลาย ลองคิดกลับกันว่า
"หากวันนี้ท่านได้เงินประทังชีวิตเพียงแต่ค่าแรงขั้นต่ำ ท่านจะมีชีวิตอย่างไรในปัจจุบัน
ลูกเมียท่านจะเป็นอย่างไร บ้านที่ำกำลังผ่อนจะทำอย่างไร"

ผมไม่มีคำตอบ และได้แต่หวังว่าความเห็นอกเห็นใจกันฉันเพื่อนมนุษย์จะทำให้ทุกอย่างคลี่คลาย
นายจ้างไม่อยากเจ็ง แรงงานก็ไม่อยากทำงานเยี่ยงทาสร่วมสมัย

ไหว้
Apartmentผม  ปรับให้ทันทีเลยครับ ทั้งยาม ทั้งแม่บ้าน แต่ผมไม่ได้ขึ้นค่าเช่ากับลูกค้าผมนะครับ กำไรอาจลดลงไปบ้างครับแต่เอาแค่เราอยู่ได้ เขาอยู่ได้ ลูกค้าอยู่ได้ ก๊อพอแล้วล่ะครับ สบาย สบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 09:37:34 AM โดย 1911&FISHING » บันทึกการเข้า

More Care
Less Hate
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:18:48 PM »

หลายปีมาแล้วแรงงานแถวที่ทำงานจ้างวันสามร้อยไม่มีใครรับปกติเวลาประเมืนค่าแรงต้องคิดที่ 450 - 500 ต่อวัน
ความเป็นจริงมันเลย 300 ไปนานแล้ว ปัญหาเดี๋ยวนี้อยู่ที่ว่าจะหาแรงงานที่ไหนดีหว่า เดี๋ยวพอโปรเจคทะวายขึ้นทีนี้ละทุกคนมุ่งหน้าทะวายรวมทั้งคนไทยระดับหัวหน้าจะหายไปเยอะ
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:33:01 PM »

"...สวัสดิการไม่ต้อง วันหยุดก็ไม่มี..."  ผมรู้ว่าทุกอย่างที่ท่านกล่าวมาเป็นความจริงที่เกิดขึ้นได้ แต่ผมเชื่อว่ามนุษย์ทุกชาติพันธุ์ ควรมีชีวิตและศักดิ์ศรีเท่าเทียมกัน  ระบบทุนนิยมนั้นทำให้เราต้องต่อสู้ ต้องแข่งขัน ต้องมีคนแพ้เพื่อจะมีคนชนะ แต่วันหนึ่ง เราเองก็จะเป็นผู้แพ้เพราะมีคนที่จ้องเอาชนะเราตลอดเวลา เราอาจไม่ใช่ต่างด้าว เมื่ออยู่ในประเทศไทย แต่เราเป็นต่างด้าวในสังคมโลกที่หนึ่ง เราต้องหยุดการเอารัดเอาเปรียบไว้ที่ตัวเรา นี่คือวิธีที่จะทำให้เราไม่ถูกเอารัดเอาเปรียบจากสังคมโลก

เป็นข้อตกลงที่ สองฝ่ายเต็มใจนะครับ  แล้วแต่จะตกลงกัน  ผมเคยถ้าว่า เขาพอใจหรือไม่ ก็ตอบว่าพอใจก็น่าจะจริง ไม่งั้นไม่อยู่กับผมมา 2 ปี  คนงานผมเล่าให้ฟังว่า ทำงานบ้านเขา ทั้งวัน ได้วันล่ะ 100 ไหนจะต้องซื้อข้าวจานละ 30 บาทกินอีก เท่ากับว่า 1 วัน ทำงานได้วันละ 10 บาท  ถ้าไม่ทำยาบ้าขายก็ต้องหนีมาประเทศไทย  ผมว่าผมไม่เอาเปรียบใคร ไม่เคยบังคับใจใคร  อยากทำก็ทำ ไม่อยากทำก็ไม่ได้กักขังไว้  ใครที่บอกว่าผมกดขี่  อยากให้ลองถามแรงงานจริงๆก่อนว่าเขาพอใจหรือไม่กับค่าตอบแทนที่ได้รับ และสภาพการทำงานที่ไม่มีวันหยุด นอกจากเราจะหยุดให้  และสวัสดิการไม่มี  ถ้าคิดเองเออเอง แบบนี้ผมก็เหมือนตัวร้ายนะสิครับ  จริงๆผมเป็นน้องพระเอกนะ(พระรอง)

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:30:20 AM »

เรื่องแรงงานต่างด้าวนี่เวียตนามขยันสุด  ทำกับเราแล้วยังมีรับจ๊อบอีกแต่บางทีน่าเบื่ออยู่ไม่นาน  ไปทำงานกับเพื่อนเฉยเลยเขาคงต้องการมีสังคมบ้าง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:21:43 PM »

ผมไม่โทษเพียงแค่นายจ้างที่จ่ายค่าแรงน้อย เพราะมันคือระบบที่ทำให้คนไทยจำนวนหนึ่งต้องเป็นแรงงานราคาถูก
แต่อยากให้ นายจ้างทั้งหลาย ลองคิดกลับกันว่า
"หากวันนี้ท่านได้เงินประทังชีวิตเพียงแต่ค่าแรงขั้นต่ำ ท่านจะมีชีวิตอย่างไรในปัจจุบัน
ลูกเมียท่านจะเป็นอย่างไร บ้านที่ำกำลังผ่อนจะทำอย่างไร"

ผมไม่มีคำตอบ และได้แต่หวังว่าความเห็นอกเห็นใจกันฉันเพื่อนมนุษย์จะทำให้ทุกอย่างคลี่คลาย
นายจ้างไม่อยากเจ็ง แรงงานก็ไม่อยากทำงานเยี่ยงทาสร่วมสมัย

ไหว้
Apartmentผม  ปรับให้ทันทีเลยครับ ทั้งยาม ทั้งแม่บ้าน แต่ผมไม่ได้ขึ้นค่าเช่ากับลูกค้าผมนะครับ กำไรอาจลดลงไปบ้างครับแต่เอาแค่เราอยู่ได้ เขาอยู่ได้ ลูกค้าอยู่ได้ ก๊อพอแล้วล่ะครับ สบาย สบาย

ท่านทำดีแล้วครับ ผมขอชื่นชม และผมอยากให้กำลังใจนายจ้างท่านอื่นๆ ว่า ยังมีเจ้าของธุรกิจอีกมากที่จ่ายค่าแรงมากกว่าค่าแรงขั้นต่ำ ในขณะที่เขายังมีกำไร และธุรกิจเขาก็เติบโตขึ้นเรื่อยๆ แรงงานมีความสุข นายจ้างมีความสุข เจ่าของธุรกิจเหล่านั้นเขาทำได้ ท่านก็ทำได้ครับ
จริงอยู่ว่า แรงงานเป็นต้นทุน แต่ไม่ใช่่ต้นทุนทั้งหมด ยังมีต้นทุนอื่นๆที่ท่านต้องบริหารจัดการปรับลด และยังมีหนทางอื่นๆที่ท่านยังแสวงหากำไร นอกจากการกดค่าแรงได้เอาไว้ มีกรณึศึกษาของ  Nike ที่มักใช้แรงงาน จากบริษัทข้างนอกในจีน โดยไม่สนใจว่าชีวิตแรงงานในจีนจะแย่แค่ไหน
เมื่อสภาพชีวิตแรงงานเผยแพร่ออกไป รวมทั้งผู้บริหาร Nike เองก็ออกมาบอกว่า เป็นเรื่องของบริษัทข้างนอกในจีน เขาไม่เกี่ยงเพราะเขาแค่จ้างทำของเท่านั้น ปรากฎว่าหุ้นตก กำไรหด จนกระทั้ง Nike ต้องปรับองค์กรเป็นการใหญ่ โดยแสดงความรับผิดชอบต่อสังคมเป็นส่วนหนึ่งของการทำธุรกิจ จึงกอบกู้สถานการณ์ไว้ได้ และเติบโตต่อเนื่องจนมาถึงทุกวันนี้

เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:41:58 PM »

เป็นข้อตกลงที่ สองฝ่ายเต็มใจนะครับ  แล้วแต่จะตกลงกัน  ผมเคยถ้าว่า เขาพอใจหรือไม่ ก็ตอบว่าพอใจก็น่าจะจริง ไม่งั้นไม่อยู่กับผมมา 2 ปี  คนงานผมเล่าให้ฟังว่า ทำงานบ้านเขา ทั้งวัน ได้วันล่ะ 100 ไหนจะต้องซื้อข้าวจานละ 30 บาทกินอีก เท่ากับว่า 1 วัน ทำงานได้วันละ 10 บาท  ถ้าไม่ทำยาบ้าขายก็ต้องหนีมาประเทศไทย  ผมว่าผมไม่เอาเปรียบใคร ไม่เคยบังคับใจใคร  อยากทำก็ทำ ไม่อยากทำก็ไม่ได้กักขังไว้  ใครที่บอกว่าผมกดขี่  อยากให้ลองถามแรงงานจริงๆก่อนว่าเขาพอใจหรือไม่กับค่าตอบแทนที่ได้รับ และสภาพการทำงานที่ไม่มีวันหยุด นอกจากเราจะหยุดให้  และสวัสดิการไม่มี  ถ้าคิดเองเออเอง แบบนี้ผมก็เหมือนตัวร้ายนะสิครับ  จริงๆผมเป็นน้องพระเอกนะ(พระรอง)

ผมเชื่อเช่นนั้นจริงครับ ผมไม่อาจกล่าวโทษท่านหรอกครับ เรื่องนี้มันใหญ่เสียจนจะโทษใครตัวเล็กๆไม่ได้ ผมโทษ " นายระบบ " ก็แล้วกัน
ผมเป็นต่างด้าวคนหนึ่ง ที่ทุกวันนี้ยังทำงานที่เขาจ่ายค่าแรงน้อยกว่าขั้นต่ำ ถามว่า ผมสมยอมไหม ผมสมยอมครับ
ถามว่าทำไมสมยอม ก็ไอ้ต่างด้าวอย่างผมไม่มีทางเลือกมากนักครับ ไม่ทำก็ไม่มีกิน คนที่อยู่ข้างหลังก็หิว
" นายระบบ" ทำให้ผมต้องทำในสิ่งที่ขัดกับสิ่งที่ผมเชื่อชื่อ " นายเป็นธรรม"
แต่ถึงกระนั้น ผมคนต่างด้าว หรือจะเรียกว่า พลเมืองชั้นสองในต่างแดนก็ได้ครับ ยังเชื่อว่า "มนุษย์ทุกชาติพันธุ์ ควรมีชีวิตและศักดิ์ศรีเท่าเทียมกัน"

ท่านพุทธทาส
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:46:00 AM »

ดูทีวีแล้วขำดี  ให้ขึ้นค่าแรงงาน  แต่ให้ตรึงราคาสินค้าจำเป็น  งานรับเหมาเจอหนักกว่านั้น  ควบคุมบัญชีการเงินการซื้อวัสดุ  ให้ใช้ผ่านธนาคารทั้งหมด 

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์