เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:51:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของแพง...คิดไปเอง  (อ่าน 17547 ครั้ง)
Glock9mm
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 05:49:01 PM »

เมื่อเช้าฟังข่าวนายกบอกว่าเรื่องของแพงชาวบ้านคิดไปเอง ถามทุกๆท่าน ราคาอาหารและสินค้าที่ต้องกินต้องใช้แถวบ้านเป็นไงบ้างครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:28:53 PM »

ถู๊ก ถูกครับ (หาดใหญ่) ของในห้างโมเดิร์นเทรด ขึ้นทุกเที่ยว ไม่เห็นใครคุมเขาได้

ที่รู้เพราะเมียใช้ไปซื้อของประจำ.....อ้อ...ของถูกก็มีครับ..ที่เขาติดป้ายใว้(ทุกห้าง)ว่าเขาขายถูกกว่าใคร

มีตังค์ในเป๋า50สิบบาท อย่าทะเล่อทะล่าเข้าไปสั่งของกินนั่งในร้าน อิๆๆ ใส่ห่อมาเหอะ อาจจะได้สักห่อ พวกข้าวห่อด่วนทั่วไป หมูแดง หมูกรอบ มันไก่ ข้าวแกง ก๋วยเตี๋ยว พื้นๆทั่วไปนี้แหละ ให้ดีถามเสียก่อนครับ ว่าห่อกี่บาท อย่าชะล่าใจพยักหน้าส่งเดช เขาอาจถามมาว่าพิเศษไม๊...เดี๋ยว50บาทนั้น จะไม่พอ

แล้วก็...ความรู้สึกแพงหรือถูก คนทั่วไปคิดไม่เหมือนกัน หรอกครับ.....และก็ความรู้สึก มันก็มากระทบไม่เหมือนกันด้วย

ลองยกตัวอย่าง(ซึ่งมันเป็นความคิดเห็น นำไปอ้างอิงไม่ได้)

กรรมกรรับจ้างทั่วไป เกษตรกรรากหญ้า(ยกเว้นเกษตรกรร่ำรวย) กระทบแน่ๆครับ เพราะรายได้ต่อเดือน เขาก็ได้รับมาเท่าที่ได้ (หากแต่ขยัน เสาะหาอาหารได้ตามธรรมชาติ เขาก็อยู่ได้ ไม่อดอยาก)หากแต่เมื่อจะต้องจ่ายเป็นก้อนๆ เช่นค่าเทอมลูกหรืออื่นใด คิดกันเยอะทีเดียว

ลูกจ้างเงินเดือนต่ำหมื่น ก็ไม่ต่างกับข้างบน หากว่ารายได้มาทางเดียว

เงินเดือนเกินหมื่น ก็ต้องอดออม กันเยอะหน่อย หากจะเพื่อมิให้ลำบากมาก

เกินสองหมื่นก็ใช่ว่าจะสะดวก แล้วแต่แหล่งหรือถิ่นที่อยู่ด้วย

ส่วนที่มากกว่านี้ ก็อาจจะแล้วแต่สภาพแวดล้อมเขาเอง

ส่วนคนที่รายจ่ายไม่ได้เป็นปัญหากับรายได้ เขาไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ...อาจจะทราบตามเขาว่า หรือไม่ก็อาจไม่ทราบ ก็อาจเป็นได้ เพราะเขาไม่ได้เดือดร้อนเรื่องรายจ่าย

ยังมีส่วนประกอบอื่นอีกเยอะ พูดมากก็ผิดมาก เป็นความเห็นส่วนตัวทั้งนั้นครับ อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:45:42 PM »

แพงครับ  ไม่มีของด้วย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:01:51 PM »

... นาย ก ... คิดไปเองนะสิครับ ...  บู่ ... ว่าชาวบ้านคิดไปเอง ....................... รู้อย่างนี้ ไม่เลี้ยง  KFC  ดีกว่า ...  แบร่ แบร่ แบร่

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:17:32 PM »

เคยบอกไปกระทู้อืนว่าผมสั่งข่าวกระเพาะไข่เยี่ยวม้าจานละ ๕๐ บาท  (ไม่+ไข่ดาว) น้ำแข็งแก้วละ ๑ บาท น้ำเปล่าขวดเล็ก ๑๐ บาท 

มื้อหนึ่งจ่ายเงิน ๖๐ บาท  ถ้าคิดค่าข้าวแบบถูก ๆ ก็วันละ ๑๘๐ บาท  เดือนหนึ่งก็ ๕,๔๐๐ บาท  ไหนจะค่าน้ำมันรถและของใช้อย่างอื่นอีก   หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ของแพง" สงสัยผมจะคิดไปเองจริง ๆ ไม่เห็นคนที่เลือก "นางยกฯ" เข้าไปจะบ่นซักคน   Huh

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:25:07 PM »

นายกฯว่าถูก แฟนคลับว่าถูก.......ผมก็ต้องว่าถูกครับ

เพราะเขาบอกมายังงั้น....

ชืนไปเถียง......ก็จะกลายเป็นอคติและ"คิดไปเอง"

กระเป๋าใครกระเป๋ามัน.....เงินในกระเป๋าจะเหลือมากเหลือน้อย.....เจ้าของกระเป๋ารู้ดีที่สุด

จะปากแข็งแต่ขาสั่นว่ามันไม่แพง.....ก็ว่ากันไป

ท่านผู้นําไม่ได้มาเดือดร้อนด้วยหรอกเวลาไม่มีเงินจะซื้อข้าวให้ลูกเมียกิน....เพราะแถลงเสร็จท่านก็หันไปจกคาเวียร์แกล้ม Chateau Lafite-Rothschild แก้เลี่ยนแล้ว.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 07:46:43 PM โดย Daimyo<ผมรักในหลวง> » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:40:16 PM »

แก้ปัญหาเศรษฐกิจ ด้วยการสะกดจิตหมู่....

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:44:06 PM »

ผมจ่ายตลาดบ่อยนะครับ ทั้งห้าง ทั้งตลาดนัด พวกเนื้อสัตว์ลดลงนะ เทียบกับปีก่อน ไก่60-70บาท หมูร้อย110-120 ปลาก็แล้วแต่เกรด ตั้งแต่30-200+บาทต่อกก. ถ้าเป็นของสดผมว่าไม่ขึ้นจนน่ากลัวแบบปีก่อนที่หมูเคยถึง140-150 ไก่100+

แต่ที่แห่กันขึ้นช่วงของแพงแล้วไม่ยอมลดคือพวกร้านขายอาหารจานเดียวและข้าวแกง จากเดิม30-40  มีช่วงเนื้อสัตว์แพงช่วงนึง ขึ้นเป็น40-50 แล้วไม่ยอมลดราคาลง เมื่อเนื้อสัตว์กลับสู่ภาวะปกติแบบตอนนี้   แต่ก็มีบางร้านลดราคาลงนะ

ส่วนพวกสินค้าอุปโภคนั่นทะยอยขึ้นมาหลายเดือนแล้ว แต่ขึ้นเงียบๆ 5บาท 10บาท บางอย่างลดของข้างใน เช่นกาแฟซองปกติ30ซอง ก็ลดเหลือ27ซอง ต่อห่อ

ตรงนี้ผมว่าเป็นโอกาสและช่องว่างนะ ถ้าใครจะค้าขายอาหาร ขายถูกลง คนแห่มากินแน่ ใครจะขึ้นจนเพลินก็ปล่อยเค้าไป

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:58:12 PM »

ได้ยินเสียงบ่น ร้อน ของแพง พอๆกันเลย

ผมคงคิดไปเองแน่ๆ....คิคิ

Glock9mm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:01:22 PM »

รอป้าบ๊าบมาคอมเมนต์บ้าง กระทู้นี้เอาไว้คุยแก้เครียด ไม่เอาเรื่องการเมืองนะจ๊ะป้า  Grin
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:04:50 PM »

ถู๊ก ถูกครับ (หาดใหญ่) ของในห้างโมเดิร์นเทรด ขึ้นทุกเที่ยว ไม่เห็นใครคุมเขาได้

ที่รู้เพราะเมียใช้ไปซื้อของประจำ.....อ้อ...ของถูกก็มีครับ..ที่เขาติดป้ายใว้(ทุกห้าง)ว่าเขาขายถูกกว่าใคร

มีตังค์ในเป๋า50สิบบาท อย่าทะเล่อทะล่าเข้าไปสั่งของกินนั่งในร้าน อิๆๆ ใส่ห่อมาเหอะ อาจจะได้สักห่อ พวกข้าวห่อด่วนทั่วไป หมูแดง หมูกรอบ มันไก่ ข้าวแกง ก๋วยเตี๋ยว พื้นๆทั่วไปนี้แหละ ให้ดีถามเสียก่อนครับ ว่าห่อกี่บาท อย่าชะล่าใจพยักหน้าส่งเดช เขาอาจถามมาว่าพิเศษไม๊...เดี๋ยว50บาทนั้น จะไม่พอ

แล้วก็...ความรู้สึกแพงหรือถูก คนทั่วไปคิดไม่เหมือนกัน หรอกครับ.....และก็ความรู้สึก มันก็มากระทบไม่เหมือนกันด้วย

ลองยกตัวอย่าง(ซึ่งมันเป็นความคิดเห็น นำไปอ้างอิงไม่ได้)

กรรมกรรับจ้างทั่วไป เกษตรกรรากหญ้า(ยกเว้นเกษตรกรร่ำรวย) กระทบแน่ๆครับ เพราะรายได้ต่อเดือน เขาก็ได้รับมาเท่าที่ได้ (หากแต่ขยัน เสาะหาอาหารได้ตามธรรมชาติ เขาก็อยู่ได้ ไม่อดอยาก)หากแต่เมื่อจะต้องจ่ายเป็นก้อนๆ เช่นค่าเทอมลูกหรืออื่นใด คิดกันเยอะทีเดียว

ลูกจ้างเงินเดือนต่ำหมื่น ก็ไม่ต่างกับข้างบน หากว่ารายได้มาทางเดียว

เงินเดือนเกินหมื่น ก็ต้องอดออม กันเยอะหน่อย หากจะเพื่อมิให้ลำบากมาก

เกินสองหมื่นก็ใช่ว่าจะสะดวก แล้วแต่แหล่งหรือถิ่นที่อยู่ด้วย

ส่วนที่มากกว่านี้ ก็อาจจะแล้วแต่สภาพแวดล้อมเขาเอง

ส่วนคนที่รายจ่ายไม่ได้เป็นปัญหากับรายได้ เขาไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ...อาจจะทราบตามเขาว่า หรือไม่ก็อาจไม่ทราบ ก็อาจเป็นได้ เพราะเขาไม่ได้เดือดร้อนเรื่องรายจ่าย

ยังมีส่วนประกอบอื่นอีกเยอะ พูดมากก็ผิดมาก เป็นความเห็นส่วนตัวทั้งนั้นครับ อิๆๆ

คนส่วนใหญ่ด้วยสิครับพี่เข้ม กลุ่มนี้ละใช้จ่ายหมุนเวียนมากที่สุด  คนรวย คนมีเหลือเยอะ พวกนี้ไม่ค่อยใช้ เพราะมีหมดแล้ว บ้านช่อง รถรา จะเล่นก็พวกแบรนท์เนม กินเหล้าก็เหล้านอก ไวน์แพงๆ  คิก คิก

ปัญหาอย่างนึงของคนที่รายได้ไม่พอใช้ ที่ผมสังเกตุคือ "เข้าห้างมากเกินไป" ยิ่งสมัยนี้ห้างเล็กห้างน้อยเต็มไปหมด สมมุติรายได้บ้านนึง1-2หมื่นบาท เข้าห้างที อย่างน้อยๆก็200-300 วันไหนมือหนักก็ขึ้นหลักพัน ยิ่งร้านสะดวกซื้อเปิดเยอะยิ่งยั่วให้เข้าทุกวัน วันนึงๆเงินละลายไปกันพวกสะดวกซื้อเหล่านี้มากขนาดไหน ส่วนใหญ่ไม่ทำบัญชีครัวเรือน ใช้ไปๆ เอ่า...กลางเดือนตังค์หมดแล๋วว ทำไงอ่ะ เค้ามีบัตรกดเงินสดมาช่วย เย้ๆๆ เอ่า...กดเงินสดมาก่อน   ของชิ้นไหนแพงอยากได้ เค้าก็ให้ผ่อน  มันก็เลยอิรุงตุงนังไปหมด 555

ยุคนี้เป็นยุคของค้าปลีก บูมที่สุด ดูดเงินในกระเป๋าคนไทยมากที่สุด คนเล่นหุ้นคงรู้ กลุ่มไหนขึ้นสูงสุด  Cheesy

ตรงกันข้าม สมัยก่อน คนจน มีตังค์เหลือ มีเก็บออม เพราะไม่มีแหล่งให้ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยแบบทุกวันนี้ คนไทยตอนนี้เวลาว่างจะไปสิงอยู่ในห้างหมดแล้ว   ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 08:13:45 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:34:16 PM »

ป้าบ๊าบกำลังไปซื้อปลากระป๋องๆละ ๒๐ บาท(ที่ กทม.หรือเมืองใหญ่) ส่วนบ้านนอกแถวบ้านผมคงจะ ๒๒-๒๓ บาทหล่ะครับ แพงไหม๊หล่ะครับ ต่อไปคนจนๆจะกินปลากระป๋องไม่ได้แล้วครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:52:57 PM »

วันนี้ไปซื้ออาหารเจ....ราดข้าว กับข้าวสองอย่าง
สองห่อ...เก้าสิบบาท.. 

ราคาอาหารเจร้านนี้ราคาขึ้นตามเนื้อสัตว์เลย..
แต่ขึ้นแล้วไม่ลงครับ....

ผมคงคิดไปเองว่าแพงครับ... บู่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.ข้าวมันไก่  ข้าวหมูแดง พิเศษ  จาน/ห่อ ละห้าสิบบาทครับ...(บางร้านก็ถูกกว่านิดหน่อย)
หากผัดพริกหมู จานพิเศษ+ไข่ดาว...สองจานต้องมีตังค์เกินร้อย....  ตามที่เข้มบอกไว้ครับ.. อ๋อย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:59:10 PM »

วันนี้ไปซื้ออาหารเจ....ราดข้าว กับข้าวสองอย่าง

ราคาอาหารเจร้านนี้ราคาขึ้นตามเนื้อสัตว์เลย..

ผมคงคิดไปเองว่าแพงครับ... บู่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.ข้าวมันไก่  ข้าวหมูแดง พิเศษ  จาน/ห่อ ละห้าสิบบาทครับ...(บางร้านก็ถูกกว่านิดหน่อย)
หากผัดพริกหมู จานพิเศษ+ไข่ดาว...สองจานต้องมีตังค์เกินร้อย....  ตามที่เข้มบอกไว้ครับ.. อ๋อย

จารตุ้มครับ ผมขายของมานับสิบปี ยังไม่ปัญญาซื้อตึกเลยครับ แต่ร้านขายบะหมี่ดัง ซื้อเอาๆขยายสาขา นี่ก็เห็นเพิ่งซื้อตึกสามชั้นสองห้องๆละ6-7ล้าน

จารว่าเค้ารายได้ขนาดไหนล่ะครับ ขายของกินกำไร100-300%นะครับ หมี่ผัดใส่ไข่ชามเล็กๆ45-50บาท ต้นทุนวัตถุดิบผมตีให้ไม่เกิน15บาทครับ  Cheesy

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:17:49 PM »

จารตุ้มครับ ผมขายของมานับสิบปี ยังไม่ปัญญาซื้อตึกเลยครับ แต่ร้านขายบะหมี่ดัง ซื้อเอาๆขยายสาขา นี่ก็เห็นเพิ่งซื้อตึกสามชั้นสองห้องๆละ6-7ล้าน

จารว่าเค้ารายได้ขนาดไหนล่ะครับ ขายของกินกำไร100-300%นะครับ หมี่ผัดใส่ไข่ชามเล็กๆ45-50บาท ต้นทุนวัตถุดิบผมตีให้ไม่เกิน15บาทครับ  Cheesy

ขอออกความเห็นเกี่ยวกับร้านขายอาหารหน่อยครับ

สมัยก่อนผมก็เคยขายก๋วยเตี๋ยวตอนว่างก่อนไปเรียนหนังสือ

ราคาต้นทุนของอาหารต่อจาน ดูน้อยครับ ยิ่งสมัยก่อนกำไรเยอะกว่าสมัยนี้

ขายของกินไม่ใช่ใครก็ขายได้ จัดต้องมีฝีมือ บวกกับทำเลที่ตั้ง ขายของกินได้กำไรเยอะแต่เหนื่อยนะครับ

ทั้งจะต้องเตรียม ทั้งขาย เสร็จก็ต้องเก็บล้าง

ที่ว่าเขาขายแล้วมีเงินซื้อตึกผมว่าไม่ทุกร้านครับ ร้านที่ขายดีๆจะต้องมีอะไรหลายอย่างที่ผมว่า

เปิดใหม่ๆ ถ้าสายป่านไม่ยาวฝีมือไม่มีก็ อยู่ไม่ไหวครับ ขายดีทำเลดี ค่าเช่าย่อมแพง ร้านอาหารส่วนใหญ่ที่มีชื่อ

ส่วนใหญ่ขายมาหลายอายุคนแทบทั้งนั้น มีทั้งฝีมือ ขายจนเปิดสาขา เหนื่อยจนวันสุดท้าย พวกรุ่นใหม่ๆถ้าจัดการดีก็มีเงิน

ถ้าไม่เอาก็ไปเป็นลูกจ้าง กินสมบัติเก่า...........ผมขอพูดในมุมของร้านอาหารนิดหน่อยที่เคยได้ยินมาครับ^^

หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์