เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:56:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของแพง...คิดไปเอง  (อ่าน 17552 ครั้ง)
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:39:27 PM »

ผมก็ คิดของผมเองเหมือนกัน ตั้งแต้รัฐบาลชุดแรกที่ผมจำความได้ ท่าน
จอมพลถนอม กิตติขจร ผ่านมา  หลายยุค ไม่เห็นมีรัฐบาลไหน ของถูก
เลย อ้อ..มีอยู่อย่างนึง น่าจะราคาไม่แพง ชีวิต ประชาชนมั้ง อ๋อย กิ๊วก๊าว ไหว้
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:15:24 PM »

H
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 06:53:46 AM โดย Hang » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:42:48 PM »

วันนี้ไปซื้ออาหารเจ....ราดข้าว กับข้าวสองอย่าง
สองห่อ...เก้าสิบบาท.. 

ราคาอาหารเจร้านนี้ราคาขึ้นตามเนื้อสัตว์เลย..
แต่ขึ้นแล้วไม่ลงครับ....

ผมคงคิดไปเองว่าแพงครับ... บู่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.ข้าวมันไก่  ข้าวหมูแดง พิเศษ  จาน/ห่อ ละห้าสิบบาทครับ...(บางร้านก็ถูกกว่านิดหน่อย)
หากผัดพริกหมู จานพิเศษ+ไข่ดาว...สองจานต้องมีตังค์เกินร้อย....  ตามที่เข้มบอกไว้ครับ.. อ๋อย

จารตุ้มครับ ผมขายของมานับสิบปี ยังไม่ปัญญาซื้อตึกเลยครับ แต่ร้านขายบะหมี่ดัง ซื้อเอาๆขยายสาขา นี่ก็เห็นเพิ่งซื้อตึกสามชั้นสองห้องๆละ6-7ล้าน

จารว่าเค้ารายได้ขนาดไหนล่ะครับ ขายของกินกำไร100-300%นะครับ หมี่ผัดใส่ไข่ชามเล็กๆ45-50บาท ต้นทุนวัตถุดิบผมตีให้ไม่เกิน15บาทครับ  Cheesy

ขอออกความเห็นเกี่ยวกับร้านขายอาหารหน่อยครับ

สมัยก่อนผมก็เคยขายก๋วยเตี๋ยวตอนว่างก่อนไปเรียนหนังสือ

ราคาต้นทุนของอาหารต่อจาน ดูน้อยครับ ยิ่งสมัยก่อนกำไรเยอะกว่าสมัยนี้

ขายของกินไม่ใช่ใครก็ขายได้ จัดต้องมีฝีมือ บวกกับทำเลที่ตั้ง ขายของกินได้กำไรเยอะแต่เหนื่อยนะครับ

ทั้งจะต้องเตรียม ทั้งขาย เสร็จก็ต้องเก็บล้าง

ที่ว่าเขาขายแล้วมีเงินซื้อตึกผมว่าไม่ทุกร้านครับ ร้านที่ขายดีๆจะต้องมีอะไรหลายอย่างที่ผมว่า

เปิดใหม่ๆ ถ้าสายป่านไม่ยาวฝีมือไม่มีก็ อยู่ไม่ไหวครับ ขายดีทำเลดี ค่าเช่าย่อมแพง ร้านอาหารส่วนใหญ่ที่มีชื่อ

ส่วนใหญ่ขายมาหลายอายุคนแทบทั้งนั้น มีทั้งฝีมือ ขายจนเปิดสาขา เหนื่อยจนวันสุดท้าย พวกรุ่นใหม่ๆถ้าจัดการดีก็มีเงิน

ถ้าไม่เอาก็ไปเป็นลูกจ้าง กินสมบัติเก่า...........ผมขอพูดในมุมของร้านอาหารนิดหน่อยที่เคยได้ยินมาครับ^^

ครับพี่gUnbOy ขายอาหารนี่ล่ะยาก ทำรวยก็มี ทำจนก็เยอะ เหนื่อยจริงๆอันนี้ยอมรับครับ ผมก็คลุกคลีกะแม่มาตั้งแต่เด็ก ต้องคนขยันและอนทนจริงๆ ยิ่งประเภทใช้แรงงานในบ้าน เอาตั้งแต่ตื่นเช้ามืดไปตลาด เตรียมของ หั่นผัก ปรุงอาหาร ยิ่งข้าวแกง10อย่างขึ้น กว่าจะได้ขาย กว่าจะขายเลิก โหย.....ยอดมนุษย์ ขายไม่หมดก็ขาดทุน กว่าจะเก็บจะล้าง เรียกว่ากว่าจะเห็นแบงค์500 แบงค์พันแรก น่าเห็นใจครับ พวกขายเล็กๆน้อยๆ

เห็นสมัยนี้คนรุ่นใหม่ๆ ใช้ความรู้ ใช้ทุนมากขึ้น ต่อยอดจากคนรุ่นก่อนทำจนร่ำรวยก็มี บางร้านเจ้าของนั่งรับเงินอย่างเดียว ลูกน้อง(พม่า)ทำหมด  คิก คิก

จริงอาหารบ้านเราถ้าเจ้าอร่อยจริงๆก็ไม่ว่ากัน ค่าฝีมือ ค่าวิชา ซึ่งไม่ควรขายในราคาเดียวกับตลาดทั่วไป ควรมีการแบ่งเกรด ไม่ใช่ร้านโนเนม เปิดใหม่ รสชาติงั้นๆ ดันขายราคาเดียวกับเจ้าเก่าแก่ ที่รสชาติดี

แบบพวกญี่ปุ่นไงครับ ร้านบะหมี่ ร้านอาหาร แต่ละร้าน ขายซะแพง สร้างสะตอรี่ ตกแต่งร้าน สร้างตำนาน อัพราคาจนแพงเว่อ จริงๆมันไม่มีไร แพงเพราะค่าวิชา 555

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:00:01 AM »

ผมเดินซื้อของตลาดทุกวัน (ขายอาหารเหมือนกันครับ)
สินค้าด้านการเกษตรจริงๆ ราคาไม่เท่าไหร่ (คือแพงตามฤดูกาล)
แต่สินค้าที่แพงขึ้นจริงๆ คือ วัตถุดิบประเภท ซอส น้ำมันหอย เนื้อหมู
ผงชูรส (ราคาไม่ขึ้น แต่ลดปริมาณ) ฯลฯ
แต่ก่อน ขายได้ สามพัน กำไร เกินครึ่ง
เดี๋ยวนี้ ขายได้สามพัน กำไร หนึ่งพัน ก็เก่งแล้ว
ตื่นแต่ตีสี่ กว่าจะได้นอน สามทุ่ม ทุกวัน
อยากให้ไอ้พวกที่บอก ของไม่แพง มาเดินซื้อของทุกวันจัง จะได้รู้
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:11:31 AM »

ถูกแพงไม่รู้  ...  ผมขึ้นราคาสินค้าไปแล้วโลละ  3 บาท  ลูกค้าที่รับไปขายต่อ กดไป5 บาท    ...... 555555 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:04:56 AM »

ขอบคุณ...ที่พอจะระบายอึดอัดบ้าง อิๆๆ

ปัญหา ? ที่กล่าวมามันก็แค่ส่วนหนึ่ง หากจะมองเท่าที่เห็นหลายๆปัญหา ต่างคนก็ต่างมองไปตามมุมที่ตัวเองยืนอยู่ จะชี้ชัดไปว่ากระไร ก็ได้เท่าที่เห็น ตามที่ทราบ ก็แล้วแต่จะว่ากันไป...

ผู้ใหญ่ๆทั้งหลาย อาจจะมีที่ทราบจริงรู้จริง แต่ก็น้อยตัว เพราะมุมมันอาจบังอยู่ เขาก็มองก็เห็นในมุมเขา หรือตามรายงาน

เฉกเช่นอาหารแพงนี่แหละ คนที่ร่ำรวยเขาก็ไม่เดือดร้อนจริง เพราะที่เขาตักเข้าปากไป เขามิได้เดือดร้อนว่าคำหนึ่งนั้นจะตกสักกี่บาท ซึ่งผิดกับความรู้สึกของคนที่ตักเข้าปากแล้ว มิคำนึงถึงรสชาติที่อยู่ในปาก หากแต่ล่วงหน้าที่คำนึงอยู่ มันอวลไปด้วยปัญหา(ที่คำนึงคิด) ว่าจะอย่างไร (คิดเออเองอีกแล้วครับ อิๆๆ)

อื่นก็เช่นกัน (ขอออกนอกเรื่อง แต่มิใช่จะออกทะเล)
เช่นปัญหารถติด ท่านผู้ยิ่งใหญ่ทั้งหลาย ที่มีรถนำ เขาจะซึ่งถึงปัญหาเท่ากับคนที่จรทางอยู่ประจำละหรือ

หรือถนนหนทางชำรุดทรุดโทรม มันยากลำบาก คนนั่งรถกระบะ กับนั่งเก๋งโก้ ก็รู้สึกกันคนละแบบ....

พิมพ์ไปพิมพ์มา ทำท่าออกทะเลจริง พอแค่นี้ มิใช่อะไร เพราะหมดภูมิ อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:16:45 AM »

อยากให้นายกไปออกรายการเจาะใจจังเลยครับ
จำได้ไม๊ มันมีตอนนึงที่ทำเรียลลิตี้จับคนรวยไฮโซไปปล่อยสนามหลวง
ไม่ให้เงินติดตัวสักบาท
หิวข้าวก็ต้องไปทำงานเสริฟก๋วยเตี๋ยวเอา
ถ้าเจออย่างนี้บ้าง คงจะรู้สึก

สบายดี.........
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:49:47 AM »

ของแพงไม่เกี่ยวกับขึ้นค่าแรง   ต้องอธิบายซักหน่อยว่าทำได้ไง  เหล็กทั้งขึ้นราคาทั้งขาดตลาด   จะสั่งทีเช๊คราคาหลายๆเจ้า สิบล้อมันก็ไม่บรรทุกให้เพราะไปหลายที่เสียเวลา  พรรคพวกรับเหมาไปต่อไม่ไหวโอนสิทธ์ให้3รายแล้ว  ปวดหัวตุ๊บๆ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:54:27 AM »

ของแพงไม่เกี่ยวกับขึ้นค่าแรง   ต้องอธิบายซักหน่อยว่าทำได้ไง  เหล็กทั้งขึ้นราคาทั้งขาดตลาด   จะสั่งทีเช๊คราคาหลายๆเจ้า สิบล้อมันก็ไม่บรรทุกให้เพราะไปหลายที่เสียเวลา  พรรคพวกรับเหมาไปต่อไม่ไหวโอนสิทธ์ให้3รายแล้ว  ปวดหัวตุ๊บๆ

ถึงว่า พวกอุปกรณ์ที่ทำจากเหล็ก ของขาดมา1-2เดือนแล้วครับ โทรสั่งร้านในกทมฯปกติของไม่เคยขาด นี่ขาดมา1-2เดือนแล้ว ทำไมโรงงานไม่ทำส่ง สงสัยเพราะเหล็กขึ้น บวกกับค่าแรงขึ้น ทำแล้วไม่ได้กำไร เลยไม่ทำส่งร้านยี่ปั๊ว  อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:56:17 AM »

ราคาสินค้าอุปโภคบริโภคมีแต่ขึ้นไม่มีลง เป็นเรื่องปกติครับ

ตั้งแต่ผมใช้เงินแม่ซื้อของเองได้ จนหาเงินให้ลูกใช้
ราคาของมีแต่ขึ้นตั้งแต่ ทองคำ น้ำมัน เหล็ก ปูน ก๋วยเตี๋ยว ข้าวแกง
เมื่อก่อนกินก๋วยเตี๋ยวข้างแกง น้ำแข็ง น้ำดื่มฟรี เดี๋ยวนี้หลายๆร้านคิดเงิน

ผมว่ามันเป็นปกติที่โลกหมุนไป ทุกอย่างเปลี่ยนแปลง
จะหากินมื้อละห้าบาทสิบบาท ไม่มีแล้ว

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:24:44 PM »

ถ้าจะบอกว่า...ราคาสินค้ามีแต่ขึ้นมาตลอด....ยังไงก็ถูกครับ

ปัญหามันอยู่ที่ว่า.....ค่าครองชีพที่เราพูดถึงกัน ไม่ได้ขยับไปตามกลไกขอตลาด และ เวลา....

เมื่อถูกบิดเบือน....ต้องไปดูว่า...รายรับมันสัมพันธ์กับรายจ่ายมั๊ย

ถ้าเพิ่มขึ้นในอัตราที่ไม่เท่ากัน.......คนก็เดือดร้อน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 04:20:14 PM »

ถ้าอยากได้รสออกชาติ น่าจะย้ายไปคุยกันที่ห้องการเมืองน่ะครับ นั่งจิบกาแฟไปด้วยเพลินดี 55555 ไหว้

อยากฟังยายบ๊าบสีแดง ออกมาตอบเหมือนกัน แกเชี่ยวชาญวงการเหล็ก อิฐ หิน ปูน ทราย ฯลฯ รู้ไปโม้ดดดดด..... 55555 ไหว้

ขอเล่านิดนึ่ง เคยไปยืนคุยกับแม่ค้าร้านข้าวแกงที่จัดว่าขายดี จนแทบไม่มีเวลาพักกินข้าว ช่วงเช้าๆคนต้องมารอต่อคิวซื้อ ข้าวแกง กับข้าว ขายถูก

แซวแกว่าจะเอาเงินไปเก็บไว้ไหน มีเวลาใช่เงินเปล่า ฟังแกตอบแล้วถึงกับจุก... แกบอกว่าแกงหม้อใหญ่ๆ ที่ตักขายน่ะ มันคือต้นทุนทั้งหมด... คือขายเอาทุนก่อน

ส่วนกำไรอยู่ก้นหม้อ...โห...สะอึก บทพอจะได้กำไร ตอนสายมาหนอ่ยคนก็น้อย บางวันขายไม่หมด สรุปบางวันขายเอาแต่ทุน ได้แต่ทุน ค่าแรงไม่คิด

แกตื่นตีสี่มาทำของขาย สายมาไปตลาด ซื้อของมาไว้รอทำขายพรุ่งนี้ กว่าจะเสร็จเก็บของล้าง ปิดร้าน หลังสามทุ่มทุกวัน แม่ค้าเป็นเช่นนี้จริงๆ..... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 04:24:59 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 04:40:13 PM »

ไปห้องการเมืองจะได้จัดหนักได้ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Glock9mm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 05:05:03 PM »

ไปห้องการเมืองจะได้จัดหนักได้ครับ   Grin
ขอแบบซอฟๆแบบนี้ก่อนแค่พอคลายเครียดจะได้รอยายบ๊าบเข้ามาแซวด้วยน่ะครับ  Grin
ส่วนจะตั้งที่ห้องการเมืองอีกหัวข้อแล้วจัดหนักก็ได้ครับ  คิก คิก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 06:22:06 PM »

พูดถึงของแพงอย่างเดียวมันไม่ครอบคลุมครับ  เพราะขาดเรื่องการบริหารของรัฐบาล.......  

ของแพงมันอยู่ที่ปลายเหตุ  ต้นเหตุอยู่ที่การบริหารของรัฐบาล  พอพูดถึงการบริหารฯ ก็เข้าประเด็นการเมืองอีก

ครั้นจะไม่พูดก็ไม่รู้ที่มาที่ไปว่าบริหารฯยังไงของถึงแพง............ ก็ได้แต่โดนเป่าหูว่า........ "คิดไปเอง" ......   Cheesy  

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์