เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:50:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของแพง...คิดไปเอง  (อ่าน 17544 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:00:48 PM »

หาก หาว่าชาวบ้านคิดไปเอง  แล้วรีบส่งพวกมาช่วยแก้ไขกันทำไมฟะ แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 10:02:47 PM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:48:34 PM »

หาก หาว่าชาวบ้านคิดไปเอง  แล้วรีบส่งพวกมาช่วยแก้ไขกันทำไมฟะ แบร่

แก้ไข ไม่ให้ชาวบ้าน คิดไปเองว่า "ของแพง" ไงครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:24:05 AM »

หัวค่ำไปโลตัส เค้าลดน้ำปลาทิพรส17บาท น้ำตาลกก.23บาท น่องไก่สดกก.56รึ58นี่ละ หมูกก.115 น้ำมันถั่วเหลืองของโลตัส 52 ยี่ห้อดัง55 (ร้านแถวบ้าน51.50 Cheesy  )

ผมยังคิดว่าไอ้พวกอาหารปรุงสำเร็จที่แห่กันขึ้น ช่วงหมูโล150 น้ำมันปาล์ม60-70 ไข่ขึ้นราคาอยู่พักนึง แล้วไม่ยอมลด หลังราคาข้าวของลดลง ประกอบกับได้ข่าวค่าแรงขึ้น พวกเลยเพลิน ไม่ยอมลด แต่มีหลายร้านที่ลดเหมือนกัน ซึ่งก็กลับมาขายดี เพราะลูกค้ากลับมา

นึกถึงช่วงหลังต้มยำกุ้่ง  เกิดเมนูพิเศษขึ้นมา แรกๆไม่กี่เจ้า ข้่าวต้ม1บาท กับข้าวจาน(เล็ก)10บาท หลังจากร้านแรกๆขายดีจนโต๊ะเก้าอี้ไม่พอนั่ง ก็เกิดร้านแบบนี้เยอะมาก ขายดิบขายดี เพราะราคาถูก สมัยหลังวิกฤติเศรษฐกิจ ที่คนหมดตรูดกันเยอะ จนมีการเกิดขึ้นของตลาดนัดท้ายรถ ผู้คนขนข้าวของในบ้านมาวางขายแบกะดิน หลังๆพัฒนาเป็นตลาดนัดขนาดใหญ่(มาก)ของภูเก็ต ทุกวันนี้น้องๆตลาดนัดจตุจักร ที่นักท่องเที่ยวต่างชาติลิสไว้ในรายการท่องเที่ียวเลยทีเดียวครับ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:46:34 AM »

ถ้าอยากได้รสออกชาติ น่าจะย้ายไปคุยกันที่ห้องการเมืองน่ะครับ นั่งจิบกาแฟไปด้วยเพลินดี 55555 ไหว้

อยากฟังยายบ๊าบสีแดง ออกมาตอบเหมือนกัน แกเชี่ยวชาญวงการเหล็ก อิฐ หิน ปูน ทราย ฯลฯ รู้ไปโม้ดดดดด..... 55555 ไหว้

ขอเล่านิดนึ่ง เคยไปยืนคุยกับแม่ค้าร้านข้าวแกงที่จัดว่าขายดี จนแทบไม่มีเวลาพักกินข้าว ช่วงเช้าๆคนต้องมารอต่อคิวซื้อ ข้าวแกง กับข้าว ขายถูก

แซวแกว่าจะเอาเงินไปเก็บไว้ไหน มีเวลาใช่เงินเปล่า ฟังแกตอบแล้วถึงกับจุก... แกบอกว่าแกงหม้อใหญ่ๆ ที่ตักขายน่ะ มันคือต้นทุนทั้งหมด... คือขายเอาทุนก่อน

ส่วนกำไรอยู่ก้นหม้อ...โห...สะอึก บทพอจะได้กำไร ตอนสายมาหนอ่ยคนก็น้อย บางวันขายไม่หมด สรุปบางวันขายเอาแต่ทุน ได้แต่ทุน ค่าแรงไม่คิด

แกตื่นตีสี่มาทำของขาย สายมาไปตลาด ซื้อของมาไว้รอทำขายพรุ่งนี้ กว่าจะเสร็จเก็บของล้าง ปิดร้าน หลังสามทุ่มทุกวัน แม่ค้าเป็นเช่นนี้จริงๆ..... ไหว้

ผมว่าข้าวแกง กำไรจะได้ตรงราดข้าวโดยตรงครับ ตักนิดเดียว แต่จะไม่ค่อยกำไรนัก ถ้าตักใส่ถุงขาย เพราะต้องตักเยอะ แต่คนขายเค้าก็ถัวๆกำไรกันไป  ทีร้านที่อร่อยๆแถวบ้าน ขายเช้าตรู่ คนตัก3-4คน มือเป็นระวิง กับข้าว10-20อย่าง มีโต๊ะนั่งด้วย เค้าขาย35-40 ช่วงที่ของแพง เค้าขึ้นไปนิด แต่ลดมาเท่าเดิม30หลายเดือนแล้วครับ  ไม่ถึงเที่ยงวันครับ หมด แต่ที่สังเกตุช่วงที่เค้าขึ้นราคา ลูกค้าลดลง บางทีผ่านไปบ่ายโมงยังไม่หมดเลย ซึ่งปกติหลังเที่ยง เค้าหมดแล้ว ขึ้นป้ายว่า"หมดแล้วครับ"

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:51:39 AM »

หาก หาว่าชาวบ้านคิดไปเอง  แล้วรีบส่งพวกมาช่วยแก้ไขกันทำไมฟะ แบร่

แก้ไข ไม่ให้ชาวบ้าน คิดไปเองว่า "ของแพง" ไงครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อาจจะมีมาตราการ สอนให้บริโภค หญ้า แทนข้าว เร็วๆนี้
จะได้เลิกคิด หรือ บ่นไปเอง 555

อเสวนา จะ พาลานัง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:36:57 AM »

จนมีการเกิดขึ้นของตลาดนัดท้ายรถ ผู้คนขนข้าวของในบ้านมาวางขายแบกะดิน หลังๆพัฒนาเป็นตลาดนัดขนาดใหญ่(มาก)ของภูเก็ต ทุกวันนี้น้องๆตลาดนัดจตุจักร ที่นักท่องเที่ยวต่างชาติลิสไว้ในรายการท่องเที่ียวเลยทีเดียวครับ  Cheesy

แผ่นก๊อปละเมิดลิขสิทธิ์นี่ต่างชาติให้ความสนใจมากครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 03:17:53 PM »

พอกระแสแรงส่งรัฐมนตรีลงสำรวจราคาสินค้าในตลาด..........แล้วมันจะรู้อะไรครับจะมีรัฐมนตรีสักกี่คนที่จ่ายกับข้าวเองจนรู้ราคา

สินค้าว่าขึ้นหรือลงเท่าไหร่ ไม่พูดก็ไม่มีใครว่าโง่มั้งครับท่านนายก ขำก๊าก แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 04:55:24 PM โดย flying » บันทึกการเข้า

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 04:15:28 PM »

พอกระแสแรงส่งรัฐมนตรีลงสำรวจราคาสินค้าในตลาด..........แล้วมันจะรู้อะไรครับจะมีรัฐมนตรีสักกี่คนที่จ่ายกับข้าวเองจนรู้ราคา

สินค้าว่าขึ้นหรือลงเท่าไหร่ ไม่พูกก็ไม่มีใครว่าโง่มั้งครับท่านนายก ขำก๊าก แลบลิ้น
เค้าคงอยากให้คนรู้มากๆ มั้งครับ ว่าโง่ ขำก๊าก
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:17:41 PM »

คนพวกนี้จะเสื่อมไปเองเพราะปาก.....ต่อไปพูดอะไรคงไม่มีใครเชื่อ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:21:14 PM »

ของแพงไม่เกี่ยวกับขึ้นค่าแรง   ต้องอธิบายซักหน่อยว่าทำได้ไง  เหล็กทั้งขึ้นราคาทั้งขาดตลาด   จะสั่งทีเช๊คราคาหลายๆเจ้า สิบล้อมันก็ไม่บรรทุกให้เพราะไปหลายที่เสียเวลา  พรรคพวกรับเหมาไปต่อไม่ไหวโอนสิทธ์ให้3รายแล้ว  ปวดหัวตุ๊บๆ

ถึงว่า พวกอุปกรณ์ที่ทำจากเหล็ก ของขาดมา1-2เดือนแล้วครับ โทรสั่งร้านในกทมฯปกติของไม่เคยขาด นี่ขาดมา1-2เดือนแล้ว ทำไมโรงงานไม่ทำส่ง สงสัยเพราะเหล็กขึ้น บวกกับค่าแรงขึ้น ทำแล้วไม่ได้กำไร เลยไม่ทำส่งร้านยี่ปั๊ว  อ๋อย
อีกสาเหตุของเหล็กแพงและขาดตลาด  เพราะสมอ.มาตรวจจับทำลายเหล็กที่ไม่ได้มอก.  ทีนี้โรงงานก็ผลิตแต่เหล็กที่ได้มอก.  มันก็ยุ่งซิครับผมจะทำหลังคาส้วมเพิงหมาแหงนหรือกรงหมา  กับหลังคาโกดังหลายสิบล้านต้องใช้เหล็กหนาเท่ากัน  ความจริงอยู่ที่ผู้ใช้ผู้ควบคุมงานมากกว่าว่าจะใช้ยังไงดี  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2012, 02:19:21 PM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 06:03:41 PM »

เอาอยู่

3'SF TRAINING COMPANY.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 06:17:25 PM »

มันก็ยุ่งซิครับผมจะทำหลังคาส้วมเพิงหมาแหงนหรือกรงหมา  กับหลังคนโกดังหลายสิบล้านต้องใช้เหล็กหนาเท่ากัน  ความจริงอยู่ที่ผู้ใช้ผู้ควบคุมงานมากกว่าว่าจะใช้ยังไงดี 

ก็เพราะอย่างนี้แหละครับ  ที่คิดกัน

จึงมีการพังทลายของอาคารสิ่งก่อสร้างเกิดขึ้น

เพราะคิดว่า ใช้ด้วยกันได้  รับน้ำหนัก แค่นี้เอง

จึงมีคำว่า มาตรฐาน  เพื่อหลีกเลี่ยง ไม่ให้เกิดปัญหา

คิดแต่ประหยัด เอาน่า ใช้แทนกันได้ ไม่แพงหรอก

แค่นี้ สบายมาก....

ตอนมันใหม่ ก็ยังแข็งแรงดี  แต่พอมันรับน้ำหนัก นานวัน  เกิดแรงเครียด

แล้วมันก็พัง  จะโทษใครดี   คนผิด ผู้ใช้ผิด หรือ เหล็กผิด

หรือ คนที่มันทำเหล็ก ไม่ได้ มาตรฐาน ผิด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:15:39 AM »

ตอนนี้รัฐบาลเข้าใจว่าคนไทยทั้งประเทศเกิดอุปทานหมู่ "แพงทั้งแผ่นดิน"

ใครเจอของแพง โทรไปแจ้ง ฯพลฯ ท่านพร้อมพงศ์ นพฤทธิ์ ได้ครับ 02-653-4049

ผมลองโทรไปแล้ว ไม่ติด สายไม่ว่างตลอด ทำเป็นเนียน ไม่กล้ารับสายมั้ง 55555555555555  แบร่
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:32:05 PM »

ช่วงนี้หยุดยาวหลายวัน สงสัย ยายบ๊าบพาลูกหลาน ไปเที่ยวเมืองนอก เลยไม่มาตอบกระทู้ครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 05:07:35 PM »

ของแพงผิดจากปกติจริงๆนะครับ ท่านรัฐมนตรีทั้งหลายที่ไปเดินตลาดน่ะ ถามว่าก่อนหน้านี้เคยเดินตลาดซื้อของไหม
ไปเดินแป๊บเดียวมันจะรู้ไหมครับว่ามันแพงขึ้นหรือถูกลง ฮ่วย.. ปีที่แล้ว ตลาดแถวบ้านผมขายผัก 3 กำ 10 บาท มาวันนี้ ไม่มีแล้วนะครับ
ผักบุ้งกำเท่าเดิมจาก 3 บาทนิดหน่อยเป็น 10 บาท เลือดหมู เคยก้อนละ 3 บาท 2ก้อน 5 บาทเป็นก้อนละ 5 บาท
ปลานิลตัวเล็ก ตัวละ 15 บาท เป็น 35 บาท....ทุกรายการละครับที่ขึ้นราคา แต่ลองถามพ่อค้าแม่ค้าดูซิครับ ขายแพงแล้วเขารวยขึ้นไหม
ก็เปล่านะครับ กลายเป็นว่า ขายแพงขึ้นแต่กำไรน้อยลง แถมยังขายได้น้อยลงอีก ยิ่งลำบากกันไปใหญ่เลยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์