เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:35:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนฉมวกกับเกมส์เบาๆ และล่าสุดซีฟู้ดสดๆ หน้าแปด  (อ่าน 31873 ครั้ง)
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 11:40:53 AM »

ยิ่งอ่าน..ยิ่งอยากไปหนักกว่าเดิมอีก...
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 11:43:44 AM »

อือม์ เอาฉมวกยิงเข้าตัวแล้วแรงดึงของปลาจะตกไปมากกว่าติดเบ็ดหรือเปล่าครับ? แล้วถ้าพี่อยู่ในน้ำเวลาดึงไม่จ๋อมแจ๋มแย่เหรอครับ ไม่มีที่ยืน/ที่ยัน/ที่ยึดอย่างอยู่บนเรือ?

อิ อิ
ยกเว้นยิงเข้าจุดตายเช่น สมอง ปลาจะช๊อคหยุดนิ่ง แต่ก็เสี่ยงที่จะไม่ได้ตัวเพราะเป็นกระดูกแข็ง ฉมวกไม่ทะลุแน่นอน ถ้าฉมวกไม่ทะลุเงี่ยงก็จะไม่บาน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับจังหวะและโอกาสไม่มีเวลาคิดนาน ปลาฝูงนี้สี่ตัวว่ายสวนออกมาจากถ้ำ ตัวใกล้สุดหันข้างให้ ผมวาดปืนตามเข้ากลางตัวก็กดเลย ระยะสักเมตรกว่า
จากปลายฉมวก ปลาพุ่งพรวดสุดแรงออกนอกถ้ำ ในใจรู้แล้วว่าเจอศึกหนัก
เพราะเคยสู้กันมาหลายหนแล้วกับเจ้ากะมงพร้าว เดี่ยวพอสายสลิงตึงต้องวกกลับเข้าถ้ำ เลยกลั้นหายใจว่ายโบกตีนกบตามแรงดึงให้ออกห่างถ้ำ พอเจ้ากะมงลากตึงหนักขึ้นก็วกกลับหมายเข้าถ้ำ จังหวะนี้สายสลิงหย่อนผมรีบพุ่งขึ้น
ผิวน้ำชนิดหูตาเหลือก แต่..เกือบจะถึงอยู่แล้วสายสลิงก็กระตุกอีกครั้ง ลมที่เหลือในปอดก็ปล่อยไล่อากาศในท่อสน๊อคเกิลไปแล้ว กลืนน้ำทะเลครับ ต้องปล่อยด้ามปืนรูดสายเชือกผูกปืนขึ้นหายใจ เฮ้อ..เหนื่อย พอล๊อคเชือกสูดหายใจ
ทางปากไม่ทันเต็มปอด ปลาที่ลอดเข้าถ้ำจนสายสลิงครูดหอยกรามช้างร่วงกราว มองเห็นท้ายลูกฉมวกอยู่ไวๆ ก็ดึงเอาผมหัวทิ่มอีกที รู้อยู่แล้วว่าถ้าปล่อยมือ
ต้องเสียเธอไปแน่นอน แถมอาจต้องเสียลูกฉมวกหรือปืนไปด้วย กลั้นใจยก
สายเชือกพาดบ่าโบกตีนกบสู้ จ่อมแจ๋มกลืนน้ำอีกสองอึก ปลาก็อ่อน คนก็อ่อน
รั้งสายเชือกไว้พักหายใจ มองหาเพื่อน ไม่เห็นใครสักคนมิน่า เลยไม่มีใครช่วยซ้ำตามกติกา แต่ตอนนี้ปลาก็อ่อนมากแล้ว รอนานไม่ได้แผลโดนฉมวกคงบานเบอะแล้วเดี่ยวเงี่ยงพลิกหลุด ผมกลั้นหายใจมุดสาวสายเชือกลงไป คว้าปืนมองเห็นสายสลิงครึ่งหุนแตกขุยเป็นฝอย สาวสลิงเข้าหาปลาที่ตอนนี้ยอม
โอนอ่อนผ่อนตามปล่อยให้ลากเข้ามาด้วยความยินยอม เห็นฉมวกงอพับแต่เงี่ยงบานเต็มที่ คว้าฉมวกอีกมือล้วงเหงือกลากเข้ามากอดให้หัวซุกในรักแร้ปิด
ดวงตาไว้ โบกตีนกบขึ้นผิวน้ำแล้วจัดแจงร้อยเข้าพวงปลาที่ว่างเปล่า ด้วยกะมงพร้าวนี้เป็นตัวแรกประเดิมของวันนี้

นี่ถ้าเจอกะมงพร้าวแบบควายๆซักตัวจะทำยังไงครับนี่ จะกล้ายิงรึเปล่า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 11:45:54 AM »

เป็นผม ผมก็ยิงครับ
ยิงแล้ว ต้อง รีบ ล๊อค ทุ่น
เดี๋ยวตามเก็บที่หลัง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 12:07:48 PM »

ผมเป็นนกตกปลาแบบเข้าสายเลือดเลยครับ ออกไปตกปลาที่พม่าก็ไปมาแล้วช่วงนี้ที่พม่ากำลังนิยมกันมากครับ พอมาเห็นเจ้าตัวนี้เข้าเลือดลมปั่นป่วนไปหมดเลยครับใจเต้นเกินการอยากตกขึ้นมาทันที คาดว่าคุณSpear Gun ก็คงบ้าตกปลามาก่อนรึเปล่าครับ ถ้าใช้ว่างๆผมจะได้ชวนไปดำนำแถวๆพม่ากันบ้าง ไอ้เก๋าถ่านตัวใหญ่คงเยอะน่าดูครับ(ตกก็ไม่ค่อยได้)

ตกปลาบ้างครับแต่ไม่ถึงกับเข้าสายเลือด  ผมเป็นประเภทนิยมไพรโดยใช้ปืนลูกซองเป็นเครื่องมือ เมื่ออดีตเกาะแห่งหนึ่งใกล้ภูเก็ตแต่อยู่พังงา เป็นถิ่นที่อยู่
ของชาวอิสลาม และหมูป่าจำนวนมากมายแบบปลูกพืชสวนครัว หรือทำนาต้องล้อมรั้ว  ผมได้มีโอกาสช่วยเหลือชาวบ้านจนตู้เย็นมีหมูป่าแช่อยู่ตลอดปี ไม่เคยว่างเว้น   เป็นอะไรที่สุดยอดมาก ต่อมาได้มีโอกาสรู้จักฝรั่งฮิบปี้พี้ยา ถือปืนฉมวกยิงปลาขึ้นมาอวด หลังจากนั้น ทั้งก๊วนของผมเลยได้ถือทั้งลูกซองและปืนฉมวกยิงทั้งบนบก ใต้น้ำ แบบเช้าถือฉมวกลงไปเอากะพงแดงทำกับข้าว  บ่ายเข้าป่าดูรอย แล้วขึ้นนั่งเปล  ตกเย็นไม่ทันมืดก็ได้หามหมูป่ามาเผาขูด ข้างขนำริมเลแล้ว  ปัจจุบันยังได้แต่ไม่ง่ายเหมือนเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว  กิจกรรมนี้ยังคงดำเนินอยู่แบบเดิม  ทว่าไม่เน้นที่จะได้ตัวเพราะป่าแทบจะไม่มีแล้ว  ลงทะเลนะยังพอได้อยู่แต่ต้องเสาะไปทั่วฝั่งอันดามันและอ่าวไทย  ฝั่งพม่ายังไม่มีโอกาส
แต่สนใจมากเลย  ผมไปเกาะกำ บ่อยมากมองเห็นเกาะย่านเชือกของพม่าอยู่ใกล้
ไม่ทราบต้องไปโดยอย่างไรที่ถูกกฎหมายไม่โดนจับขังคุกขี้ไก่ครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 01:44:15 PM »

Grinเรียกว่าเป็นชิวิตในฝันที่น่าสนุกมากครับ น้ำลายหก เวลาผมไปตกปลาที่พม่าก็ไปลงเรือที่ระนองเช่นกันครับ มีร้านขายอุปกรณ์ตกปลาจัดเป็นประจำยิ่งช่วง ตค.-มีค.นี้จะดีเป็นพิเศษครับ
ไปครั้งนึงรับนักตกปลา8ท่านต่อหนึ่งทริปค่าใช้จ่ายคนละ14000บาท ทริปนึง3คืน4วัน(เรือติดแอร์เย็นสบาย) และก็ต้องมีเจ้าหน้าที่ของพม่าหนึงคนคอยประจำอยู่บนเรือด้วย บางทีก็มีจอดเรือนอนข้างเกาะซึ่งสวยงามและยังเป็นธรรมชาติมากๆเพราะยังไม่ถูกลบกวนมากนัก  Grinฉนั้นพอผมเห็นคุณดำน้ำยิงปลาขึ้นมาก็เลยทำให้นึกถึงที่พม่าทันทีเพราะที่นั่นคงมีปลาใหญ่ให้ยิงอย่างมากมาย น้ำลายหกเพียงแต่ยังไม่มีใครเคยดำลงไปเท่านั้น เราได้แต่ตกกันอยู่บนเรือ แถวนั้นปลาทูน่าใหญ่ๆก็มีคนได้กันเยอะครับ ครั้งล่าสุดผมไปเกิดอยากกินกุ้งกับกั้งขึ้นมาก็เลยไปเทียบขอซื้อจากเรืออวนเล็กของชาวบ้านพม่า ได้กุ้งกุลามา3ตัว(น้ำหนักเกือบโลครึ่ง)ได้กั้งอีกหลายโลจ่ายเงินไปไม่ถึงพันเดียวเอง นี่ถ้ามีนักดำน้ำไปด้วยคงได้กินกุ้งมังกรกับอร่อยไปเลย น้ำลายหกแต่ที่อยากกินที่สุดก็ปลาหมอทะเลตัวซัก150โลลวกจิ้ม น้ำลายหก เอาไว้ถ้าสนใจก็ติดต่อนัดกันไปได้อีกทีครับ Grin
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 01:50:23 PM »

ถ้าท่านo/uboyไปตกปลาทริปหน้า รบกวนช่วยสอบถามเจ้าหน้าที่ของพม่าดูหน่อยครับว่าอนุญาตให้จับปลาด้วย
ปืนฉมวกหรือเปล่า ขอบคุณครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 01:57:03 PM »

คิดว่าได้ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ เพราะเรายังตกได้เลย เจ้าหน้าที่ๆติดไปกับเราก็มีหน้าที่แค่คอยช่วยเหลือและเป็นล่ามให้เท่านั้นครับเพราะแถวนั้นมีเรือรบออกตรวจบ่อย เพราะมีเรือแอบเข้าไปเป็นประจำ ถ้าไปแบบผิดกฏหมายก็โดนยิงสถานเดียวเลยครับเห็นไต๋บอก ตกใจ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 24, 2006, 02:01:15 PM »

ตอนนี้เกมส์ตกปลากระมงพร้าวแบบนี้กำลังเป็นเกมส์ที่นิยมมากครับ แต่ส่วนใหญ่ปลาขนาดใหญ่แบบนี้ จะออกไปตกในน่านน้ำของพม่าครับ จะมีเรือตกปลาแถบระนองครับ รับแขกออกไปตกในพม่าแบบถูกต้องตามกฏหมายครับ สายที่ใช้ต้องใช้สายพวก Braid 50-80 ปอนด์ ครับ
ครับแถบระนองนี้ก็มีนักตกปลามาตีเหยื่อป๊อปเปอร์ ผมเจอเหยื่อทั้งที่ตกพื้นและขาดติดปากปลาบ่อยๆ
รู้สึกว่าจะเอาตัวด้วยคันเบ็ดยากนะครับ โดยเฉพาะถ้ามีถ้ำและหอยกรามช้างเยอะๆ สายคงขาดง่ายๆ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 25, 2006, 02:52:08 PM »

เป็นผม ผมก็ยิงครับ
ยิงแล้ว ต้อง รีบ ล๊อค ทุ่น
เดี๋ยวตามเก็บที่หลัง

เข้าใจว่าท่านyod น่าจะมีรสนิยมเช่นเดียวกับผมนะครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 25, 2006, 03:54:59 PM »

ผมก็ชอบครับ  ว่าย ซุ่มไปเรื่อย ๆ
แต่ ไม่มี ชุด เวทสูท ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 25, 2006, 04:08:50 PM »

ผมก็ชอบครับ ว่าย ซุ่มไปเรื่อย ๆ
แต่ ไม่มี ชุด เวทสูท ครับ

ผมก็เริ่มต้นแบบนั้นครับ แต่โดนกระพรุน กับสารพัดสัตว์มีพิษ ไม่ไหวครับ ว่าแต่ท่านyod ไปทะเลเแถบไหน
ครับ ผมอาจมีโอกาสไปเยี่ยม เพราะผมชอบตระเวณไปทั่วครับ
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 25, 2006, 04:44:09 PM »

ครับ คุณ spear gun
ใส่แต่ แขนยาว ธรรมดา 
ครั้งหลังสุด  เจอ ลูก แมงกระพรุนลอย เต็มไปหมด
ขึ้นมา พราวแดง คันไปทั้งตัว ครับ
ยังดีครับ ที่ไม่ได้เจอกระพรุนไฟ
เพื่อนของผม คนหนึ่ง โดนไปที่ข้อพับของข้อศอก
เป็นแผลลึก ปูดโปน  แผล เหมือนกับ เวลา เราเกิดเป็นหนอง
เป็นหลุมลึก และ กว้าง   รักษา อยู่นาน เหมือนกัน
ได้แผลเป็น ติดตัวไปเลย

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 25, 2006, 05:13:19 PM »

ท่านyod ยังไม่บอกเลยครับ ว่าไปทะเลแถบไหน
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 25, 2006, 05:23:50 PM »

ผม อยู่ ระยอง ครับ
ลง แถว เขาแหลมหญ้า

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 25, 2006, 05:34:25 PM »

แถวนั้น กุสลาด ที่แถบนั้นเรียกกันว่า ย่ำสวาท คงชุมซิครับ ฝั่งอ่าวไทยผมขึ้นไปสูงสุดแค่ ชุมพร
กลางอ่าว ก็จาก สมุย พะงัน เกาะเต่า-นางยวน รอบเกาะทั้งหมดแล้วครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์