เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:48:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนฉมวกกับเกมส์เบาๆ และล่าสุดซีฟู้ดสดๆ หน้าแปด  (อ่าน 31812 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2006, 05:25:35 PM »

ผมเลิกออกทะเลเพื่อตกปลาไม่น้อยกว่า 20 ปีแล้ว รวมถึงยิงนกและอื่นๆด้วย ใจมันหวิวๆง่ะ

hell*W@rrior
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2006, 05:39:03 PM »

ขอใจหวิวๆด้วยคนครับ   โดยเฉพาะ เวลาจะไปยิงน้องนก กับ ตกน้องปลาอ่ะครับ ใจมันหวิวบอกไม่ถูก (ถ้าแม่มดที่บ้านรู้ก็หัวแตกอ่ะครับ  หลงรัก)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2006, 08:40:54 PM »

อยากไปจังครับ  แต่อยู่ไกลคงมีโอกาสน้อยที่จะได้ไปเที่ยว
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 11:37:19 AM »

ขึ้นเขาเที่ยวป่ามาหลายอาทิตย์ ชักเบื่อ เลยขอเปลี่ยนบรรยากาศหยิบปืนฉมวกมุดลงไปเที่ยวทะเลกันบ้าง เสียดาย
คลื่นลมแรงไปหน่อยจากฤทธิ์ของหางพายุ พระพิรุณ เลยไม่สามารถเก็บภาพบรรยากาศขณะอยู่ในทะเลได้ ชมภาพ
ตอนขึ้นมาพร้อมปลาสวยๆ น่าหม่ำทั้งนั้น...
  ปืนฉมวกคู่มือ แ่ต่งซิ่งทุกกระบอก แต่เป็นปืนเถื่อนไม่มี ป4.มีแต่ป.ปลา

เอาไปปรุงยังไงดี เก๋าดอกดำ เก๋าดอกหมาก(ย่ำ่สวาท) กระพงแดง กระพงเหลือง

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:17:28 PM »

ปืนฉมวกแต่งอย่างไรบ้างครับจะได้เอาไปเป็นแนวทาง...
แถวบ้านผมไม่มีทะเลมีแต่เขือนก็เลยไม่ได้ลองรสชาติของปลาทะเลซักที
ได้แต่ลองกิน...ปลานิลเขือน ปลาชะโด ปลากด ได้ตัว 2 โลกว่าก็ถือว่าสุดยอดแล้วแถวบ้านผม
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:40:32 PM »

Grin ปืนฉมวก   ราคาสักเ่ท่าไร

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:40:37 PM »

Grinเรียกว่าเป็นชิวิตในฝันที่น่าสนุกมากครับ น้ำลายหก เวลาผมไปตกปลาที่พม่าก็ไปลงเรือที่ระนองเช่นกันครับ มีร้านขายอุปกรณ์ตกปลาจัดเป็นประจำยิ่งช่วง ตค.-มีค.นี้จะดีเป็นพิเศษครับ
ไปครั้งนึงรับนักตกปลา8ท่านต่อหนึ่งทริปค่าใช้จ่ายคนละ14000บาท ทริปนึง3คืน4วัน(เรือติดแอร์เย็นสบาย) และก็ต้องมีเจ้าหน้าที่ของพม่าหนึงคนคอยประจำอยู่บนเรือด้วย บางทีก็มีจอดเรือนอนข้างเกาะซึ่งสวยงามและยังเป็นธรรมชาติมากๆเพราะยังไม่ถูกลบกวนมากนัก Grinฉนั้นพอผมเห็นคุณดำน้ำยิงปลาขึ้นมาก็เลยทำให้นึกถึงที่พม่าทันทีเพราะที่นั่นคงมีปลาใหญ่ให้ยิงอย่างมากมาย น้ำลายหกเพียงแต่ยังไม่มีใครเคยดำลงไปเท่านั้น เราได้แต่ตกกันอยู่บนเรือ แถวนั้นปลาทูน่าใหญ่ๆก็มีคนได้กันเยอะครับ ครั้งล่าสุดผมไปเกิดอยากกินกุ้งกับกั้งขึ้นมาก็เลยไปเทียบขอซื้อจากเรืออวนเล็กของชาวบ้านพม่า ได้กุ้งกุลามา3ตัว(น้ำหนักเกือบโลครึ่ง)ได้กั้งอีกหลายโลจ่ายเงินไปไม่ถึงพันเดียวเอง นี่ถ้ามีนักดำน้ำไปด้วยคงได้กินกุ้งมังกรกับอร่อยไปเลย น้ำลายหกแต่ที่อยากกินที่สุดก็ปลาหมอทะเลตัวซัก150โลลวกจิ้ม น้ำลายหก เอาไว้ถ้าสนใจก็ติดต่อนัดกันไปได้อีกทีครับ Grin
ใช่ไปกับเรือ OCEAN ONE RANONG หรือเปล่าครับถ้าใช่ก็สุดยอดครับ  ยังไม่เคยไปหรอกครับ หาคนแชร์ด้วยยาก  ว่าแล้วก็พี่ในเวปชอบตกปลากันเยอะ จัดซักทริพมั๊ยครับเรือ OCEAN ONE RANONG  เลยครับเช่าเหมาลำ ถูกกว่า แล้ว แชร์กันครับ:D~ น้ำลายหก Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:49:40 PM »

โห้...... 150 โล   เอา สายสมอ ไป ร้อยเหงือก มันดีกว่า ครับ    ยังมีโอกาส ได้ตัว....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:49:55 PM »

หนับหนุนภาพ ครับ จากเรือ OCEAN ONE RANONG   น้ำลายหก น้ำลายหก
http://www.ekamaifishingtackle.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=283333&Ntype=6

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 01:12:17 PM »

Grin ปืนฉมวก ราคาสักเ่ท่าไร

ถ้าเป็นแบบใช้ยางคู่เดียวราคาประมาณ 5-6 พันบาทขึ้นไปครับ ใช้ยิงปลาเล็กๆระยะใกล้ๆ แต่ถ้าเป็น
ปืนแก็ส(ระบบปิดลูกสูบอัดอากาศ) ก็แพงหน่อย ห้าหลักขึ้นครับ
paisit
ไม่แม่น
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

ยิงไปเรื่อยๆ งงๆ

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 02:47:38 PM »

อืม กิเลสก่อกำเนิดอีกแย้ว

ยิงจนปืนหลวม ยังไม่แม่นซักที เฮ้อ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 04:25:09 PM »

คุณ นักสำรวจ อยู่ทางเหนือ ก็ ดีสิครับ
อ่างเก็บน้ำ เขื่อน ก็มีอยู่มากมาย
ปลาตัวโต ๆ ทั้งนั้นครับ

ตกเห็ดโคน ก็มันส์ ครับ
อาศัยความไว ตึ๊ก ตึ๊ก วัด ได้หรือ ว่าว
ผูก สัก 2 -3 ตา ตะกั่วอยู่ล่าง
ถ้ามีตัวแน่น ๆ เดี๋ยวก็ได้ ค่อนถัง

ตกเห็ดโคน มันส์ จริงๆครับ  ตอนยังตัวกะเปี๊ยก ผมอยู่บนสะพานท่าเรือ ตกปลาเล็กๆอยู่ มีอยู่ช่วงหนึ่งเห็ดโคนติดเบ็ด หมุนรอกมาเรื่อย ปลาถูกลากมาดุ่ยๆ   พอปลาถูกลากมาเกือบพ้นผิวน้ำเท่านั้นล่ะครับ  ไอ้สากเหลืองตัวเท่าแข้งมาโฉบไปเฉยเลย ไม่กระตุก ไม่ดึง เหมือนมีใครเอากรรไกรมาตัดสายงั้นแหละ  ผมตื่นเต้นสุดๆ ทำอะไรไม่ถูกไปพักนึง
พวกพี่เล่นของหนักนะครับ  แต่ละตัวแค่เห็นก็อิ่มเลย Grin 

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 04:55:49 PM »

Grin ปืนฉมวก ราคาสักเ่ท่าไร

พี่ป้อมทองเอาจริงๆหรือครับ.........ในน้ำมันหายใจไม่ออกน่า...แถมน่ากลัวอีกต่างหากผมเคยดำที่เกาะล้านอยู่ที่หนึ่งเลิกเลยไม่เอาแล้วอยู่บนบกดีกว่า......

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:54:06 AM »

ปืนฉมวกแต่งอย่างไรบ้างครับจะได้เอาไปเป็นแนวทาง...
แถวบ้านผมไม่มีทะเลมีแต่เขือนก็เลยไม่ได้ลองรสชาติของปลาทะเลซักที
ได้แต่ลองกิน...ปลานิลเขือน ปลาชะโด ปลากด ได้ตัว 2 โลกว่าก็ถือว่าสุดยอดแล้วแถวบ้านผม
ปืนฉมวกแต่งอย่างไร  ถ้าหมายถึงปืนฉมวกที่ผมใช้อยู่ละก็ เริ่มแรกก็ต้องซื้อปืนฉมวกแบบใช้ยางคู่ ความยาว
ท่อประมาณ 90-100 ซม. ถ้ายาวกว่านี้ตอนมุดเข้าถ้ำจะเกะกะ และวาดปืนช้า  จากนั้นก็ดัดแปลงหัวปืนให้ใส่
ยางได้สองคู่เพิ่มความแรง เป็นสองเท่า  ทีนี้ปืนแรงแล้วต้องเปลี่ยนลูกฉมวกให้โตขึ้นเพื่อเพิ่มน้ำหนัก ซึ่งเป็นการ
เพิ่มโมเมนตัม จะได้มีกำลังทะลุทะลวงระยะไกลได้ดีขึ้น  ถ้าไม่เพิ่มน้ำหนักลูกฉมวกจะลดความแรงอย่างรวดเร็ว
โดยเฉพาะตอนยิงในน้ำลึกๆ  ที่จริงแล้วความลึกของน้ำจะแปรผกผันกับความแรงของปืน เนื่องมาจากแรงกดดัน
นะครับ  ได้ปืนแรงลูกฉมวกน้ำหนักดีแล้ว แสดงว่าจะยิงปลาใหญ่ก็ต้องทำเงี่ยงหัวฉมวกให้รับกับปลาใหญ่ได้
สรุปว่าลูกฉมวกต้องทำใหม่ทั้งอัน ส่วนสายผูกฉมวกผมใช้สายสลิงขนาดครึ่งหุน ทนการครูดบาดกับแง่หินหรือ
เปลือกหอยได้ อ้อ.แล้วต้องใส่ยางโช้คอัพลดแรงกระตุกกรณียิงพลาดไปกลางน้ำ มิฉะนั้นแรงโมเมนตัมมากพอ
ที่จะกระชากจนปืนชำรุดได้  นอกจากนี้แล้วก็เป็นการแต่งในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ   เพื่อความแม่นยำ Wink Wink
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 12:02:47 PM »

ถ่าย ยางโช้คอัพ  ให้ดู หน่อยครับผม

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์