เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:16:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากกินต้มเครื่องในวัว  (อ่าน 28840 ครั้ง)
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:35:59 PM »

ตกลงร้านในรูปอยู่ที่ไหนครับ   น่าหม่ำจริงๆๆ  กรณีนี้ผมไม่กลัวเรื่องที่จอดรถครับ ร้านนี้ต้องบึ่งแมงกะไซด์ไปกินแบบตัวคนเดียว เพราะทั้งบ้านมีผมคนเดียวที่ยังกินเนื้อวัวอยู่ครับ  น้ำลายไหลทุกทีที่เห็น รูปชาม ที่มีเครื่องในอยู่ครับ   น้ำลายหก  ไหว้

หัวอกเดียวกันครับ คุณ Earthworm
ทั้งบ้านก็มีผมคนเดียวที่ยังรัปทานเนื้ออยู่ (น้ำลายไหลทุกทีที่เห็น รูปชาม ที่มีเครื่องในอยู่)
อย่างนั้นก็น่าจะเป็นต้มเครื่องในเป็นแน่ เพราะในภาพนำเสนอด้วย  ชาม
ร้านอยู่กลางซอยระหว่าง สี่กั๊ก-เสาชิงช้า ซอยนี้เรียกว่า ถนนราชบพิตร ตรงข้ามกับศึกษาภัณฑ์ครับ

ตกลงร้านในรูปอยู่ที่ไหนครับ   น่าหม่ำจริงๆๆ  กรณีนี้ผมไม่กลัวเรื่องที่จอดรถครับ ร้านนี้ต้องบึ่งแมงกะไซด์ไปกินแบบตัวคนเดียว เพราะทั้งบ้านมีผมคนเดียวที่ยังกินเนื้อวัวอยู่ครับ  น้ำลายไหลทุกทีที่เห็นรูปชามที่มีเครื่องในอยู่ครับ   น้ำลายหก  ไหว้
+1ให้ขาเนื้อทั้ง 2 ท่านครับ และอีก +1 ให้ท่าน billy the kid @ Love The King @ ที่เฉลยให้ครับ

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:59:03 PM »

มากระทู้นี้แล้วน้ำลายไหล น้ำลายหก

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:59:59 PM »

ขอบคุณครับสำหรับเครื่องหมาย +
รอผมอีกแป๊ปเดียวจะไปพิสูจน์และกลับมาชี้ชัดว่าจะตรงกับ Concept ของเรื่องไม่
ย่านนั้นพอจะคุ้นเคยอยู่  ย่องไปแถวนี้ต้องเตรียมใจ ของกินมากมาย

ย่านแพ่งสรรพศาสตร์เอย แพ่งภูธรเอย หรือ ถนนมหรรณพทั้งสาย ขนมจีนไหหลำ แพะตุ๋น
ข้าวแกงกระหรี่ (แบบกุ๊กช๊อป) เลยไปถนนดินสอ โอ้ย! ...สาธยายไม่จบไม่สิ้น

ถ้าร้านต้มเครื่องในวัวที่กล่าว ไม่ใช่ตำหรับโบราณ ล้มวัวเลยสักตัวแล้วเชิญมิตรรักนักชิมมากันโดยทั่วหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 10:04:37 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:03:58 PM »

รอผมอีกแป๊ปเดียวจะไปพิสูจน์และกลับมาชี้ชัดว่าจะตรงกับ Concept ของเรื่องไม่
ย่านนั้นพอจะคุ้นเคยอยู่  ย่องไปแถวนี้ต้องเตรียมใจ ของกินมากมาย

ย่านแพ่งสรรพศาสตร์เอย แพ่งภูธรเอย หรือ ถนนมหรรณพทั้งสาย ขนมจีนไหหลำ แพะตุ๋น
ข้าวแกงกระหรี่ (แบบกุ๊กช๊อป) สาธยายไม่จบไม่สิ้น

ถ้าร้านต้มเครื่องในวัวที่กล่าว ไม่ใช่ตำหรับโบราณ ล้มวัวเลยสักตัวแล้วเชิญมิตรรักนักชิมมากันโดยทั่วหน้า

อิ่มเครื่องในแล้วอย่าลืมเลยไปล้างปากด้วยข้าวเหนียวมะม่วงร้านดังด้วยนะครับ เยี่ยม

ถ้าล้มไอ้ตูดขาวอย่างนี้.......ตามหลานๆด้วยนะครับลุงพราน

จะไปช่วยต้มช่วยแกง น้ำลายหก คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 10:14:37 PM โดย flying » บันทึกการเข้า

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:15:32 PM »

ย่านนั้นพอจะคุ้นเคยอยู่  ย่องไปแถวนี้ต้องเตรียมใจ ของกินมากมาย

ข้าวแกงกระหรี่ (แบบกุ๊กช๊อป) สาธยายไม่จบไม่สิ้น

ถ้าล้มไอ้ตูดขาวอย่างนี้.......ตามหลานๆด้วยนะครับลุงพราน

จะไปช่วยต้มช่วยแกง น้ำลายหก คิก คิก ไหว้

เฮ้ย ....พ่อคนนี้เกร่งเว้ยเฮ้ย  รู้ด้วยว่าตูดขาว ..... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เลี้ยงไว้ทั้งฝูงมันก็ตูดขาวอย่างนี้ทั้งหมด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:20:11 PM »

อ้อ ..... ใช่เลย คุณ Flying  ลืมขนมหวานไป ร้านข้าวเหนียวมูล ก.พานิช แยกสี่กั๊ก  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 10:21:59 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:22:36 PM »

ทนดูไม่ไหว....มื้อกลางวันเลยย่องไปสำเร็จความใคร่ ร้านลาบแถวถนนสายเอเซีย

ตามปะสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อย เพิงไม้มุงหญ้าคาผุๆ ได้บรรยากาศเถียงนาน้อย

แต่รสชาติโอเลยหละ 5555 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 10:46:31 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:24:51 PM »

ไม่มีรายการเครื่องดื่ม ..... อ๋อ เหน็บไปหรือไร?

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:29:05 PM »

โห ลุงพรานบุญพูดดักคอ ผมแทบอ๊วกลาบออกมาเลย... บู่ ไหว้

ด้วยเหตุผลบางประการ ลงบิลไม่ได้ครับลุง.....เช็กบิลรวมสามร้อยกว่าบาทครับ...

Grin Cheesy
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:35:46 PM »

เฮ้ย ....พ่อคนนี้เกร่งเว้ยเฮ้ย  รู้ด้วยว่าตูดขาว ..... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เลี้ยงไว้ทั้งฝูงมันก็ตูดขาวอย่างนี้ทั้งหมด

วัวลักษณะนี้พอล้างเครื่องในดีแล้วใส่ปี้บต้มคู่กับกระดูกซี่โครงติดเนื้อสับท่อน

ใส่มะขามเปียก เกลือ เวลากินโรยพริกแห้งคั่ว ใบกระเพราป่าหอมๆ น้ำแกงขุ่นๆ สวรรค์เลยครับ น้ำลายหก เยี่ยม

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:36:49 PM »

ย่านนั้นพอจะคุ้นเคยอยู่  ย่องไปแถวนี้ต้องเตรียมใจ ของกินมากมาย

ข้าวแกงกระหรี่ (แบบกุ๊กช๊อป) เลยไปถนนดินสอ โอ้ย! ...สาธยายไม่จบไม่สิ้น

รอผลครับพี่  Smiley ผมชอบกินต้มเครื่องในวัวแบบโบราณนี้มากครับ แต่เดี๋ยวนี้หายาก เมื่อหลายปีก่อน ก่อนที่ผมจะรู้จักร้านต้มหน้าสโมสรข้าราชบริพาร ผมเคยผ่านไปในตัวเมืองเพชรบุรี รู้สึกจะไปทางวังบ้านปืน เจอร้านต้มเครื่องในข้างทาง ลุงกะป้าขายกัน 2 คน เลยแวะกิน อร่อยใช้ได้ หลังจากนั้ัน นึกอยากกิน เคยขับรถไปกินและซื้อกลับมาบ้านกินจนหายอยาก แต่ก็นานจนจำทางไม่ได้แล้วครับ  Smiley Smiley

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:42:00 PM »

ตัวเป็นๆครับ ตูดขาวใส่ถุงเท้าสีขาว ปัจจุบันสามารถเลี้ยงได้

ราชการมีโครงการส่งเสริมให้ชาวบ้านที่อยู่ชายป่าทางภาคเหนือติดกับพม่า

เลี้ยงเป็นอาชีพ ได้เช่นเดียวกับวัวควายทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 05:54:29 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:48:36 PM »

ตัวเป็นๆครับ ตูดขาวใส่ถุงเท้าสีขาว ปัจจุบันสามารถเลี้ยงได้

ราชการมีโครงการส่งเสริมให้ชาวบ้านที่อยู่ชายป่าทางภาคเหนือติดกับพม่า

เลี้ยงเป็นอาชีพ ได้เช่นเดียวกับวัวควายทั่วไป เพาะพันธุ์ไว้ที่ศูนย์บำรุงพันธุ์สัตว์ตาก

ถ้าขึ้นเหนือถนนสายเอเซีย ออกจากตากไปอยู่ซ้ายมือ มีร้านสเต็กเนื้ออยู่หน้าศูนย์

น่าสนใจมากครับ......ไม่คิดว่าเขาจะยอมให้เพาะพันธุ์ได้ด้วย เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:01:06 PM »

ดีใจด้วยครับ ต่อไปทำเป็นการค้าได้ ก็ไม่ต้องไปแอบๆซ่อนๆอีกแล้ว เหมือนกับเนื้อกวาง ....  เยี่ยม
ระหว่างรอคอยผลพิสูจน์ต้มเครื่องในวัว ตำหรับโบราณ ขอพักโฆษณาก่อน

แกงอ่อมของคุณ zamphol ถ้วยนี้น่าจะใส่ข้าวเบือ ดูน้ำแกงนัว เนียน น่าซดยิ่งนัก
นี่เป็นสูตรลับเฉพาะของพี่-น้องชาวภาคอีสาน

ส่วนภาคกลางก็มีวิธีทำให้น้ำแกงนัว เนียน อยู่เหมือนกัน (ไม่เป็นความลับอีกต่อไปแล้ว)
เช่นแกงป่า ขณะโขลกน้ำพริกแกง ก็จะใส่กล้วยดิบที่ตากแห้งลงไปสักแว่น สองแว่น
น้ำพริกแกงป่าหม้อนั้นก็จะน่าซด น่าชิม อย่างมหัศจรรย์

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:17:52 PM »

แม่นแล่วคับ.... เยี่ยม ข้าวเบียเป็นเคล็ดลับความอร่อยของอาหารอีสานหลายอย่าง

ผมนิยมร้านอาหารอีสานแบบเพิงข้างไฮเวย์ เพราะจะได้แม่ครัวพื้นบ้านจริงๆ (ลาวแท้ๆ) เว้ากันฮู้เรื่อง

อีกอย่างเข้าออกสะดวก เป็นจุดนัดหมายพรรคพวกตามเจอได้ง่าย โล่งโจ้งชัยภูมิดี มองเห็นศัตรูรอบด้าน..55555 Grin

มีไม่กี่ร้านที่ทำแกงอ่อมแล้วใส่ข้าวเบีย ร้านนี้เป็นเป้าหมายแรกในรัศมีหากินของผมครับ ..... ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์