เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:21:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คันเร่งค้าง จากติดอุปกรณ์เสริม  (อ่าน 5253 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:37:28 PM »

แต่ที่ผมโพสท์นี่เรื่องจริงนะครับลุงดุลย์ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:38:02 PM »

เอาน่า
จะน้ำแยะไปหน่อยก็ไม่เป็นไร
ผมมองว่า  ได้ข้อเตือนใจกับสิ่งที่เราคาดไม่ถึง
อาจจะเป็นพวก  รองเท้า  กระป๋องน้ำอัดลม  ขวดเครื่องดื่มชูกำลัง
กระป๋องกาแฟ ฯลฯ (รวมถึงพวกกิ๊บ-โบวผูกผม ลิปสติกฯลฯ)
ล้วนแต่อาจทำให้เกิดอันตรายโดยที่เราคาดไม่ถึง ครับ
โดยเฉพาะรองเท้าผู้หญิงที่มีข้างเดียวอันนี้อันตรายมากครับน้องชายผมเกือบเอาตัวไม่รอดมาแล้วครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:38:34 PM »

เอาน่า
ผมมองว่า  ได้ข้อเตือนใจกับสิ่งที่เราคาดไม่ถึง
อาจจะเป็นพวก  รองเท้า  กระป๋องน้ำอัดลม  ขวดเครื่องดื่มชูกำลัง
กระป๋องกาแฟ ฯลฯ (รวมถึงพวกกิ๊บ-โบวผูกผม ลิปสติกฯลฯ)
ล้วนแต่อาจทำให้เกิดอันตรายโดยที่เราคาดไม่ถึง ครับ

เยี่ยม + 1 ครูหมูครับ...แต่ไม่ต้อง + คืน ขอเป็นเบีนร์ลีโอเย็นซักลังก็พอครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:41:35 PM »

เอาน่า
ผมมองว่า  ได้ข้อเตือนใจกับสิ่งที่เราคาดไม่ถึง
อาจจะเป็นพวก  รองเท้า  กระป๋องน้ำอัดลม  ขวดเครื่องดื่มชูกำลัง

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  ครูหมู  อ่ะ ฮา

รอดจาก ตาย  จาก "อุบัติเหตุ"   อ่ะ ฮา
ยายเชื่อว่า  ก็ไป  "ตายที่บ้าน"   อยู่ดี อ่ะ ฮา

555 ตอนคุณนายเธอไปเจอ  "กิ๊บ-โบว์ผูกผม ลิปสติก" อ่ะ ฮา
ถ้าเลือกได้  ยายแนะนำ   ให้ตายวิธีแรก อ่ะ ฮา

คุณนายเธอยังสวด ให้อีก 7 วัน อ่ะ ฮา  Cheesy Cheesy

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:42:34 PM »

ขออนุญาติเอาประสบการณ์ล้อหลุดมาแบ่งปันนะครับ แบบว่าขับรถเก่าล้อหลังแซงล้อหน้าหลายครั้งแล้วครับ
 กรณีที่ล้อหลังหลุดที่ผมเจอคือหลุดแบบถอดออกไปทั้งยวงเลยคือมีเพลาหลุดออกไปด้วย อาการแรกที่เตือนก่อนจะหลุดคือเวลาเบรคแล้วแป้นเบรคจะเต้นตุบๆรู้สึกได้เลยครับให้ระวังไว้เถอะครับ แล้วถ้าเิกิดว่าหลุดออกมาแล้วไม่ต้องไปยุ่งกับเบรคครับตั้งสติจับพวงมาลัยไว้ดีๆตรงๆปล่อยจนรถหยุดเองครับถ้าไปตกใจแล้วหักพวงมาลัยเลยนี่รถพลิกควํ่าได้ครับ คอยจับอาการของรถว่ามันส่ายซ้ายขวาไหมแล้วค่อยแก้อาการเอาครับ

555555 ไม่ธรรมดาจริงครับ เสียว Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:43:36 PM »

555 ตอนคุณนายเธอไปเจอ  "กิ๊บ-โบว์ผูกผม ลิปสติก" อ่ะ ฮา
ถ้าเลือกได้  ยายแนะนำ   ให้ตายวิธีแรก อ่ะ ฮา

ใช้วิธีแกล้งตายครับ Grin Grin Grin  555555

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:45:17 PM »

แต่ที่ผมโพสท์นี่เรื่องจริงนะครับลุงดุลย์ คิก คิก คิก คิก

ครับๆๆ เชื่อๆ ครับ คิดว่าเคลียร์ของที่ว่าหมดแล้วจะรอดเร๊อะ

เดี๋ยววันหลังจะแกล้งดึงผมสีทองจากตุ๊กตาบาร์บี้ไปหย่อนๆ ใส่รถไว้มั่ง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:49:56 PM »

ครับๆๆ เชื่อๆ ครับ คิดว่าเคลียร์ของที่ว่าหมดแล้วจะรอดเร๊อะ

เดี๋ยววันหลังจะแกล้งดึงผมสีทองจากตุ๊กตาบาร์บี้ไปหย่อนๆ ใส่รถไว้มั่ง
ขอแนะนำว่าหรูดๆให้เส้นมันหงิกๆงอๆด้วยครับ คิก คิก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:53:21 PM »

ขอแนะนำว่าหรูดๆให้เส้นมันหงิกๆงอๆด้วยครับ คิก คิก

ถ้าอย่างนั้นต้องเปลี่ยนสีผมครับ

เดี๋ยวไม่สมเหตุสมผล
 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:53:37 PM »

เพื่อนผมทำต่างหูกิ๊กหล่นบนรถครับ อันตรายยิ่งกว่าคันเร่งค้างอีกครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:55:11 PM »

เพื่อนผมทำต่างหูกิ๊กหล่นบนรถครับ อันตรายยิ่งกว่าคันเร่งค้างอีกครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

บางครั้งเขาแกล้งนะครับ ระวังกันไว้ให้ดี Grin Grin Grin แบบว่าใส่กกน มาในกระเป๋าเรา

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:55:34 PM »

คิก คิกเมื่อบรรดาเหล่ากัปตัน และไต๋ก๋งมาร่วมชุมนุม...กระทู้คันเร่งค้างก็กลายเป็นกระทู้ยำครูหมูไปในพริบตา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:59:29 PM »

อาจไม่ถึงตายครับ....แต่อาจพิการ ส่วนใดส่วนหนึ่งของร่ายกาย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:23:36 PM »

กลับมาอ่านอีกที
หัวเราะคลายเครียดภาคบ่ายเลย ครับ ขำก๊าก
        โดยเฉพาะ
"ประสบการณ์ตรง"
ของพี่ carrera โปรดสำรวจรถ
ก่อนเข้าบ้าน ครับพี่น้อง คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 02:25:21 PM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:24:59 PM »

copy มาครับ เผื่อเจอจะได้แก้ทัน

-----------------------------------------------------------------------

เพื่อความปลอดภัยและมีสติ...
เวลาประมาณ 11.00 น. เป็นวันที่ผมมิอาจลืมได้ ในชีวิตนี้ ผมได้ขับรถขึ้นทางด่วนพิเศษจาก ถนนจันทน์ มุ่งหน้าไปถนนแจ้งวัฒนะ เพื่อที่จะไปทำบุญบริจาคสิ่งของ ที่บ้านเด็กอ่อนพญาไท ติด ถ.แจ้งวัฒนะ- ปากเกร็ด

ขณะขับรถไปได้ประมาณ 20 นาที และมองไปที่คันเร่ง เห็นหน้าจอ ที่ 140 กม.ผมก็ได้ถอนคันเร่งและแตะเบรก 2 ครั้งเพื่อลดความเร็ว
แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมได้ลองใหม่อีก 3 ครั้ง คราวนี้กระชากเบรกมือด้วยอีก 2 ครั้ง เบรกเท้าอีกก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ความเร็วอยู่ที่ 130 กม/ชม. ผมได้พยายามกดโทรศัพท์ไปหาเพื่อนสนิทที่นัดแนะไปทำบุญด้วยกัน
เพื่อนแนะให้ลดเกียร์ จาก D เป็น 2 และ L ความเร็วลดจาก 130/ชม. เป็น 120- 110 ซึ่งลดลงได้เพียงเท่านี้

ความพยายามในการชะลอรถมากกว่า 10 นาที และลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ไม่มีผลเลย ผมคิดว่าคงอาจจบชีวิตบนการทางพิเศษแล้ว

เพื่อนได้แนะอีกครั้ง และสมาธิเริ่มรวบรว ม ความพยายามประมาณครั้งที่ 7 โยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่างแล้วดับเครื่อง
คราวนี้รถได้ชะลอความเร็วลงมาก ผมได้ประคองขับรถต่อไปอีกประมาณ 5 กม.. กว่ารถจะหยุดได้ ซึ่งผมก็สามารถหยุดชิดขอบทางได้ เหมือนรอดตายพ้นนร ก ผมรีบโทรบอกที่บ้านเพราะตอนแรกนึกว่าคงไม่ได้โทรสั่งเสียหรือสั่งลา ผมได้เดินอีกประมาณ 100 เมตรไปบอกเจ้าหน้าที่เก็บเงินที่ ด่านเก็บเงินใกล้แจ้งวัฒนะเพื่อขอความช่วยเหลือ
รอประ มาณ 10 นาที ก็มาช่วย ผลปรากฏว่าสาเหตุที่คันเร่งค้าง เพราะกล่องสัญญาณกันขโมยซึ่งหนักประมาณเกือบครึ่งกิโลไปทับอยู่ที่ ก้านของคันเร่งและเกิดการล็อคขึ้น

ได้สอบถามกับอู่รถแล้ว อู่แจ้งว่า มีโอกาสเป็นไปได้ที่คันเร่งค้างจากสาเหตุดังกล่าว เนื่องจากกล่องสัญญาณกันขโมยจะติดตั้งอยู่เหนือคันเร่งติดตัวถังรถสิ่งที่ควรกระทำคือ ตั้งสติแล้วโยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่าง จากนั้นปิดสวิทช์กุญแจดับเครื่องยนต์และเปิดไฟฉุกเฉิน รถก็ยังวิ่งอยู ่แล้วค่อย ๆ เหยียบเบรคเป็นระยะ ๆ ความเร็วรถจะค่อยลดลง จนสามารถจอดรถได้
การปิดสวิทช์กูญแจรถยนต์ดับเครื่องเลยในขณะที่เกียร์รถไม่อยู่ที่ N รถก็ยังวิ่งอยู่เครื่องยนต์และระบบเกียร์จะเสียหายมากกว่าที่อยู่ช่อง N ครับ
ขอเพิ่มเติมให้อีกหน่อยครับ ถ้าวิธีนี้ใช้ได้จริง
ดับเครื่องเฉย ๆ นะครับ อย่าดึงกุญแจออกจากรูกุญแจ เดี๋ยวพวงมาลัยล็อค จะยิ่งแย่เข้าไปอีก เพราะถ้าดับเครื่องโดยที่กุญแจยังเสียบอยู่ เรายังบังคับเลี้ยวได้
พวงมาลัยจะไม่ล็อค เราจะเปลี่ยนเลนเพื่อห ลบรถคันหน้าได้

ขอบคุณมาก + ๑ ให้ ครับ
ผมก็เคยครับ ขนหัวลุกเลยละ ขับ LN 106 ลงจากเขา จากเด่นชัยเข้าอุตรดิตถ์ .. เพิ่งจะแซงรถบนสะพานระดับราบ ปลายกระจกส่องข้างเฉี่ยวกันมาหยก ๆ เพราะผมมองไม่เห็น
ซึ่งไม่น่าจะเกิดขึ้นได้  และ คันเร่งค้าง เข็มไมล์ ชี้ที่ ๑๒๐ กม. ความเร็วจริง คือ ใกล้ ๑๔๐ กม.  

ตอนนั้นเป็นทางรถวิ่งสวนกัน ดีที่เป็นทางตรงช่วง บ่าย ๒ ทางโล่ง ตลอด ผมก็ใช้วิธี ข้างต้น เหยี่ยบคัช ปลดเป็นเกียร์ว่าง ไม่กล้าบิดกุญแจปิดเครื่อง กลัวพวงมาลัยล็อค และค่อย ๆ เบรค จนความเร็วลดลงมาจนหยุดสนิทข้างทาง แล้วดับเครื่อง แต่พอสตาร์ท เท่านั้นละ เครื่องครางเร่งกระหึ่ม  พอเปิดฝากระโปรงหน้า

ปลายสายคันเร่ง มีครีบเหล็กจับ.. ปลายสายมันปีนขึ้นมา เป็นอย่างนี้อีกครั้ง แต่ความเร็วไม่มาก .. จึงต้องบีบครีบให้แน่น ไม่ให้ปีนได้อีก จึงไม่เกิดปัญหาอีก

ผมไปเที่ยวเหนือครั้งนั้น Trip เดียวผ่านความตาย ๓ ครั้ง.
๑ รถคว่ำจะพลิกลงเหว แต่ไปค้างกิ่งไม้ ซะก่อน เพราะขาโช๊คหน้าขวาขาด บังคับรถได้ไม่ดี
๒.แซงบนสะพานราบห่างแค่กระจกส่องข้างสะกิดกัน
๓.คันเร่งค้าง..                   หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 02:28:24 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์