เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 12:30:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน. เว็บมาสเตอร์และคณะผู้ดูแลบอร์ดฯ  (อ่าน 8307 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 05:58:16 PM »

ยายบ๊าบ  ถ้าเหน็บแนมเพื่อนๆสมาชิกแล้วมีความสุข   ก็ทำไปเถอะครับ
ผมถือคติ  หมาเห่าไม่กัด  และ  งาช้างไม่มีวันงอกจกาปากหมา

....ตามล่า...อีตอแหล
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:07:15 PM »

ยายบ๊าบ  ถ้าเหน็บแนมเพื่อนๆสมาชิกแล้วมีความสุข   ก็ทำไปเถอะครับ
ผมถือคติ  หมาเห่าไม่กัด  และ  งาช้างไม่มีวันงอกจกาปากหมา

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแ่น่"  พี่โทน  ไข่เค็ม  อ่ะ ฮา

รู้จัก  ช้าง "แมมมอส"  อ๊ะ เปล่า อ่ะ ฮา

จอง  "กฐิน"   กัณฑ์แรก  ตั้งแต่หัววัน เลย อ่ะ ฮา
ใจร้อนจัง  ยายบอกว่าตอนเย็น  จะมาแสดงความเห็น ให้ดู อ่ะ ฮา   ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:21:48 PM »

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่" ยายจ๋า เห็นนู๋เงียบ ยายเลยเป็นห่วงนู๋จัง

เรื่องนี้ยายไม่ต้องเป็นห่วงนู๋หรอกจ้า นู๋เอาตัวรอดได้ เรื่องขึ้นศาลนู๋ไปประจำอยู่แล้ว
ไม่ต้องให้เพื่อนสมาชิกต้องเดือดร้อนมาประกันตัว หรือว่าความให้ ไม่โยนความผิดให้เพื่อน

ยายช่างเป็นคนที่ดีแสนดี สมคำร่ำลือจริงๆ จิตใจมั่นคงโพสตั้ง 3 ครั้งกลัวนู๋จะไม่เห็น
นู๋รักยายมากม๊ากก ใครมาว่ายายจิตวิปลาส นู๋ไม่เชื่อหรอก จะไปเชื่อได้อย่างไร?
ไอ้พวกปากหอย ปากปู เวลาเช้าล๊อกอินชื่อนึง ก็ทำตัวดี้ดี เป็นสุภาพชน

พอบ่ายค่ำมาล๊อกอินอีกชื่อคอยฉอเลาะจีบปากจีบคอ ตอดคนนู้นนิด คนนี้หน่อย เห้อ...
อย่างว่าแหละนะสังคมอินเตอร์เน็ต นึกว่าไม่เห็นหน้า ไม่ถึงตัว
นู๋ก็ความรู้ต่ำ ตามไม่ค่อยทัน ก็มีแต่ยายนี่แหละที่หวังดีกับนู๋  

ปล. ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะจูจุ๊ปสักสามฟอด  จูบบบบ

เพิ่มอีกนิด...
ถ้ายายอยากแสดงความเอ็นดูนู๋ เดี๋ยวนู๋ตั้งกระทู้ให้ยายกับนู๋กระหนุงกระหนิงกันให้ดูดดื่ม
ให้เพื่อสมาชิกอิจฉาไปเลย กระทู้นี้นู๋ขอเสียบประจานไอ้ตัวเหี้_ให้เพื่อนสมาชิกได้รับรู้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"   พี่วัฒน์  อ่ะ  ฮา

จริงๆแล้ว  ยายไม่ค่อย "รัก"  พี่วัฒน์ เท่าไหร่ อ่ะ ฮา
ยายก็แกล้ง แสดงความ "ปา รด นา"  ดีไปอย่างงั้น เองแหละ ฮา

แต่เรื่อง  ยกเอาเหตุ "หมิ่น"  มาแสดงซ้ำ หรือ เผยแผ่  ยายแค่ "ดู เอ็น" เท่านั้น อ่ะ
ยายกลัว  เดี๋ยวใคร ผ่านไปมา  ไม่รู้เหนือ ไม่รู้ใต้  จะหาว่า พวกเดียวกัน ปกป้องกันเอง อ่ะ ฮา
ยายเลย แสดง "เหตุผล"  ทักท้วง  และยายเชื่อว่า พี่วัฒน์ เห็นพ้องกับยาย จึงไปลบ "ข้อความ" ออก อ่ะ ฮา

5555 เมื่อลบข้อความนั้นแล้ว   ดั้นไปทำ "ลิ้งค์"  ลากไปให้อ่าน อีก อ่ะ ฮา
ตรงนี้แหละ  ต้องส่งให้ "สาน"  ตีความ อีกอ่ะ  ฮา  ขำก๊าก

จริงๆแล้ว  ยายอยากจะพูด "ประเด็น"  เรื่องการใช้  112 มาเป็นประโยชน์ ทางการเมืองอ่ะ ฮา
ไอ้ประเด็นนี้  ใช้อ้างกันอย่าง "พร่ำเพื่อ"  เพื่อโค่น หรือ หัก กันทาง "ความคิด"  อ่ะ ฮา

ประเด็นที่ใช้  ข้อหา "หมิ่น" กันอย่าง  ง่ายและพร่ำเพื่อ ยายเห็นว่า
ผลเสีย  หรืออาจจะทำให้เสีย   มีผลกระทบต่อ "สถาบัน"  อ่ะ
สถาบัน  หรือ ทาง "เบื้องสูง"  ท่านไม่ได้รู้เห็น อะไรเลย
มีแต่คนไปอ้าง  พออ้างไป  อ้างมา  มีคนติดคุก อ่ะ

อย่างกรณีพี่วัฒน์ ยายเห็นการแสดงความ  "จงรัก ภักดี"  
แต่การแสดงออก  มันเป็นการต้องห้าม  กฎหมาย เขาไม่ยกเว้น อ่ะ ฮา
การแสดงความเห็น อย่าง  "สุจริต"  โดน  45 ปี  อ่ะ

เรื่่อง อ้างไปอ้างมา อย่างนี้แหละ  จึงวุ่นวาย ถึงทุกวันนี้
เห็น  "ประเด็น"  ของยายหรือยัง อ่ะ ฮา

พี่โทน ชายไท ไข่เค็ม  เขาเคยถาม "จุดยืน"  ของยาย อ่ะ
แต่กระทู้นั้น  อายุสั้น  ถามปุ๊บ ยากตอบ บอกว่า คอยเดี๋ยว
คอยแป๊ปเดียว  กระทู้ก็โดนอุ้ม  อ่ะ ฮา   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 08:44:13 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 03:44:34 PM »

กวนน้ำให้ใส.... สารส้ม แท็กซี่อากง...

เหตุเกิดบนแท็กซี่...

แท็กซี่ : ทำงานอยู่บนตึกนี้เลยเหรอครับ

ผู้โดยสาร : ครับ

แท็กซี่ : งานดีนะครับ ผมผ่านตึกนี้ทีไร ผมชอบมอง มันโก้ดี ตึกสูง สวยเสียด้วย

ผู้โดยสาร : ผมเป็นลูกจ้างเขาน่ะครับ ไม่ใช่เจ้าของตึก 555

แท็กซี่ : ลูกจ้างก็ต้องทนครับ ผมขับรถก็ต้องทน ระบบบ้านเรามันเอาเปรียบคนครับ

ผู้โดยสาร : ยังไงครับ

แท็กซี่ : มันไม่เป็นธรรมไงครับ มันมีสองมาตรฐาน มันยังไม่มีประชาธิปไตยที่แท้จริง

ผู้โดยสาร : อืมมม....

แท็กซี่ : คุณลองดูสิ... สิงคโปร์ไปถึงไหนแล้ว เกาหลีไปถึงไหนแล้ว ไม่ต้องพูดถึงญี่ปุ่น หรือย่างเวียดนามก็ไปเร็วกว่าเราอีก บ้านเรามันมีตัวถ่วงครับ

ผู้โดยสาร : ยังไงอะ

แท็กซี่ : ระบบอำมาตย์ไงครับ

ผู้โดยสาร : อ๋อ... เหรอครับ... อืมม... ยังไงครับ

แท็กซี่ : คุณไม่เห็นข่าวเหรอครับ... อย่างอากงไง... น่าสงสาร แกตายเพราะกฎหมายที่ไม่เป็นธรรม ไม่เป็นประชาธิปไตย ไอ้มาตรา 1122 นั่นน่ะ

ผู้โดยสาร : มาตรา 112 นั่นใช่มั๊ย

แท็กซี่ : เอ้อ ใช่ ใช่ คุณรู้นี่

ผู้โดยสาร : ดูข่าวน่ะครับ ในทีวีก็เห็น ในเน็ตก็มี ดูแล้วก็ตามอ่านข้อมูลบ้าง อยากรู้ ไม่อยากถูกหลอก

แท็กซี่ : นั่นแหละครับ ผมตามข่าวมาตลอด ผมฟังวิทยุทั้งวัน แกตายเพราะมาตรา 112

ผู้โดยสาร : เห็นว่าเป็นมะเร็งไม่ใช่เหรอครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่แกตายในคุก เพราะถูกศาลตัดสินด้วยมาตรา 112

ผู้โดยสาร : มาตรา 112 นี่มันมีมาตั้งแต่ก่อนผมเกิดอีกไม่ใช่เหรอครับ ใครทำผิดก็ติดคุก แล้วที่ผ่านมา คนที่ติดคุกเพราะมาตรานี้ก็ไม่ได้ตายเหมือนอากงทุกคนนี่ครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่ก็เนี่ย คุณสุรชัยเขาติดคุกเพราะกฎหมายนี้เหมือนกัน เขาถึงขนาดเขียนจดหมายลาตายไว้เลยนะ ไอ้กฎหมายนี้มันแย่มาก

ผู้โดยสาร : สุรชัย แซ่ด่าน ใช่มั๊ยครับ เคยติดคุกกี่รอบแล้วไม่รู้ แต่ก็ไม่เห็นตายนี่ครับ มาวันนี้ ติดคุกตอนแก่ ถ้าตายในคุกก็ไม่น่าจะแปลกนะครับ เพราะอายุมากแล้วไง
คนคลอดลูกในคุกก็มีนะครับ ตายในคุกก็เยอะ เจ็บป่วยก็มาก อากงที่ตายในคุกก็เหมือนนักโทษคนอื่นๆ ที่ป่วยแล้วตายในคุก ถ้าเรือนจำเขาดูแลตามระเบียบ กฎเกณฑ์ ไม่ได้กลั่นแกล้ง ทรกรรมทรมาน จะไปว่าใครเขาได้ล่ะครับ ขนาดคนป่วยไปตายที่โรงพยาบาลก็ยังโทษหมอโทษพยาบาลไม่ได้ทุกคน
ถ้าไม่ทำผิดกฎหมายซะอย่าง ลองใช้ชีวิตเหมือนคนอายุ 60 ทั่วไป ก็คงจะได้ใช้ชีวิตตามปกติ ไม่ต้องตายในคุกใช่มั๊ยครับ
เหมือนคุณลุง เหมือนผมนี่ไง ไม่ทำผิดกฎหมาย ก็ไม่เห็นจะต้องเดือดร้อนเพราะมาตรา  112 ใช่มั๊ยครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่คดีอากงเนี่ย แค่ส่งเอสเอ็มเอสก็ติดคุก แถมศาลลงโทษ ทั้งๆ ที่ ไม่ได้มีพยานยืนยันชัดเจนว่าเห็นแกส่งเอสเอ็มเอสนั่นเลยนะ แบบนี้มันใช้ได้ที่ไหน

ผู้โดยสาร : ถ้าอากงส่งเอสเอ็มเอสไปบอกลูกหลานว่าคิดถึง แกคงไม่ติดคุกหรอกครับ
ถามจริงๆ ลุงติดตามข่าว ลุงว่ามั๊ยล่ะครับ ว่าข้อความนั่นมันเข้าข่ายผิดกฎหมาย ดูหมิ่นสถาบัน หยาบคายมากๆ ใช่มั๊ยครับ ผมเชื่อว่าลุงเองก็คงจะไม่กล้าส่งข้อความแบบนี้มาให้ผมหรอกนะ หรือถ้าส่งก็คงไม่ยอมรับ  ใช่มั๊ยครับ

แท็กซี่ : อืมม...

ผู้โดยสาร : ส่วนที่ว่าศาลตัดสินโดยไม่มีพยานรู้เห็นการกระทำผิดชัดเจน กรณีอย่างนี้ผมว่าไม่แปลกนะครับ อย่างบนแท็กซี่เนี่ย ผมก็เคยใช้โทรศัพท์ส่งเอสเอ็มเอสตั้งหลายหน ไม่เห็นมีแท็กซี่คนไหนยืนยันได้เลยว่าผมส่งเอสเอ็มเอสข้อความว่าไง ส่งถึงใคร ผิดกฎหมายหรือเปล่า คนทำผิดใครจะเปิดเผยให้คนอื่นเห็นอ้าซ่าล่ะครับ มันต้องหลบๆ ซ่อนๆ เป็นธรรมดา
คดีนี้ศาลก็ให้จำเลยกับโจทก์นำพยานหลักฐานฝ่ายของตนเข้ามาเสนอในศาลตามปกตินี่ครับ ฝ่ายโจทก์เขามีผู้เชี่ยวชาญด้านระบบมือถือ นำสืบถึงเลขอีมี่ สืบว่าคนส่งเอสเอ็มเอสอยู่ในพิกัดพื้นที่ไหน แล้วไอ้มือถือที่ส่งข้อความผิดกฎหมายนั่นมันก็ชัดเจนว่าเป็นของอากง
ทนายฝ่ายอากงเอาแต่อ้างว่า ส่งเอสเอ็มเอสไม่เป็น แต่ข้อเท็จจริงมันปรากฏเป็นเอกสารยืนยันว่า มือถือของอากงนั่นน่ะ มีการส่งข้อความเป็นจำนวนมาก แล้วจะให้เชื่อได้เหรอครับ
แถมอากงอ้างว่ามีคนแอบใช้มือถือของแกส่งเอสเอ็มเอส ตัวแกเคยเอามือถือไปซ่อม แต่พอถามว่าไปซ่อมร้านไหน แกกลับอ้างว่าจำไม่ได้ แล้วมันผิดปกติมั๊ยครับ เพราะเอาไปซ่อม มันต้องจำร้านได้ เพราะคนเราจะต้องไปเอาคืน ใช่มั๊ยครับ
ดูจากรูปการ พยานหลักฐานอย่างนี้ แล้วยังจะให้เชื่ออากงอะไรนั่นได้เหรอครับ
คดีข่มขืน คดีลักขโมย ก็ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีจับได้ขณะกระทำผิด กำลังข่มขืนอยู่เท่านั้น หรือต้องมีคลิปวีดีโอบันทึกภาพการกระทำผิดเสมอไปนะครับ เมื่อสอบสวนไต่สวนรอบด้าน ฟังโจทก์ ฟังจำเลย ชั่งน้ำหนักพยานหลักฐาน แค่นี้ก็พิจารณาได้แล้ว
ลุงว่ามั๊ยล่ะ.. โจรที่ไหนมันจะยอมรับว่าตัวเองทำผิดล่ะครับ ถ้าไม่จำนนด้วยพยานหลักฐานจริงๆ

แท็กซี่ : เอ่อ...

ผู้โดยสาร : ถึงแล้วครับ แล้วก็นี่ไงครับลุง ตัวการที่ทำให้ประเทศชาติไม่เจริญซักที ลุงติดตามข่าว คงเห็นใช่มั๊ยครับว่าสารพัดโครงการในสนามบินสุวรรณภูมิเนี่ย มันโกงกินกันมหาศาลแค่ไหน
ใครโกง ใครกิน ก็นักการเมืองนี่แหละครับ ไม่มีอำมาตย์ที่ไหนหรอก
แล้วไอ้พวกที่รีดไถ หากินอยู่ที่นี่ มันก็ลูกน้องนักการเมืองทั้งนั้นล่ะครับ

แท็กซี่ : (เงียบ)

ผู้โดยสาร : เอ้า... นี่ครับลุง ช่วยๆ กัน ไม่ต้องทอนนะครับ ยุคนี้ข้าวแกงขึ้นไปเป็นจานละ 40 บาทแล้ว เราคนไทยเหมือนกัน ผมสนับสนุนคนทำมาหากินสุจริต ไม่งอมืองอเท้ารอแบมือขอนักการเมืองอย่างลุงครับ
อ้อ... ลุงลองเปลี่ยนคลื่นไปฟังสถานีอื่นที่ไม่ใช่ของเสื้อแดงบ้างนะครับ เราจะได้รู้ทัน

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

http://www.naewna.com/politic/columnist/1405

ติดคุกมั๊ยเนี่ย.... คิก คิก

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:18:49 PM »

ขำก๊าก + ขอบคุณ คุณ.ตั้ว

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:36:09 PM »

ขำก๊าก + ขอบคุณ คุณ.ตั้ว

ต้องบวกให้พี่มะขิ่นครับ พี่วัฒน์... ไหว้ ผมนำมาตัดแปะอีกทีครับ.. Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:51:58 PM »

Cheesy Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" ยายจ๋า

ป่าวหรอกนะ...นู๋ไม่ได้เห็นด้วยกับยาย แต่นู๋กลัวคนอื่นที่เขาพึ่งมาอ่านจะไม่รู้ที่มาที่ไป เลยเอาลิงก์มาใส่ จะได้ไปติดตามเรื่องเต็มๆ ที่นู้นนู๋ก็ไม่ลบนะ และจะไม่ลบด้วย เพราะนู๋อยากเอายายไปเป็นพยานเท็จไง เหอๆ...
เรื่อง ม.112 กับ พรบ.คอมฯ นู๋ถึงความรู้จะน้อยแต่นู๋ต้มน้ำชงกิน และหนุนหัวนอนทุกวัน อย่างน้อยมันน่าจะซึมเข้าไปบ้าง ไม่ละเมิทแน่นอน นู๋ซึ้งในพระคุณยายจริงๆนะ ที่เจตนาดีแต่ปรารถนาร้าย แต่ช่างเถอะ...เรื่องแค่นี้ ถึงนู๋จะเป็นเด็กใหม่ แต่ก็ไม่ยอมก้มหัวให้พวกคิดชั่วๆ แน่นอน

อ้อ..ยายอย่าหลงประเด็นซิจ๊ะ เรื่องนี้มันสืบเนื่องจากกฏหมายมาตรา 112 ก็จริง แต่ไอ้ตัวเหี้_ ที่โดนจับแก้ผ้าวิ่งตูดชี้ออกจากเวปเพราะพฤติกรรมของมัน นู๋เชื่อว่ายายถึงจะแดงแต่หัว ใจก็ยังน้ำเงิน คงไม่คิดชั่วเหมือนมันหรอก และในเวปเราก็ไม่มีเพื่อนสมาชิกคนไหนคิดชั่วเอามาเป็นประเด็นที่ใส่ร้ายคนอื่นแน่นอน

ปล.ดูแลสุขภาพบ้างนะยายจ๊า...อย่าหักโหมนัก เดี๋ยวหลานๆ จะไม่มีที่พึ่งเหงาปาก รักยายนะจ๊ะ...จุปจุ๊ป  จูบบบบ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:53:50 PM »

ต้องบวกให้พี่มะขิ่นครับ พี่วัฒน์... ไหว้ ผมนำมาตัดแปะอีกทีครับ.. Grin

หลงรัก งั้นต้องตามไป + พี่มะขิ่นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 05:58:23 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:32:45 PM »

กวนน้ำให้ใส.... สารส้ม แท็กซี่อากง...

แท็กซี่ : ทำงานอยู่บนตึกนี้เลยเหรอครับ

ผู้โดยสาร : ครับ

แท็กซี่ : งานดีนะครับ ผมผ่านตึกนี้ทีไร ผมชอบมอง มันโก้ดี ตึกสูง สวยเสียด้วย

ผู้โดยสาร : ผมเป็นลูกจ้างเขาน่ะครับ ไม่ใช่เจ้าของตึก 555

แท็กซี่ : ลูกจ้างก็ต้องทนครับ ผมขับรถก็ต้องทน ระบบบ้านเรามันเอาเปรียบคนครับ

ผู้โดยสาร : ยังไงครับ

แท็กซี่ : มันไม่เป็นธรรมไงครับ มันมีสองมาตรฐาน มันยังไม่มีประชาธิปไตยที่แท้จริง

ผู้โดยสาร : อืมมม....

แท็กซี่ : คุณลองดูสิ... สิงคโปร์ไปถึงไหนแล้ว เกาหลีไปถึงไหนแล้ว ไม่ต้องพูดถึงญี่ปุ่น หรือย่างเวียดนามก็ไปเร็วกว่าเราอีก บ้านเรามันมีตัวถ่วงครับ

ผู้โดยสาร : ยังไงอะ

แท็กซี่ : ระบบอำมาตย์ไงครับ

ผู้โดยสาร : อ๋อ... เหรอครับ... อืมม... ยังไงครับ

แท็กซี่ : คุณไม่เห็นข่าวเหรอครับ... อย่างอากงไง... น่าสงสาร แกตายเพราะกฎหมายที่ไม่เป็นธรรม ไม่เป็นประชาธิปไตย ไอ้มาตรา 1122 นั่นน่ะ

ผู้โดยสาร : มาตรา 112 นั่นใช่มั๊ย

แท็กซี่ : เอ้อ ใช่ ใช่ คุณรู้นี่

ผู้โดยสาร : ดูข่าวน่ะครับ ในทีวีก็เห็น ในเน็ตก็มี ดูแล้วก็ตามอ่านข้อมูลบ้าง อยากรู้ ไม่อยากถูกหลอก

แท็กซี่ : นั่นแหละครับ ผมตามข่าวมาตลอด ผมฟังวิทยุทั้งวัน แกตายเพราะมาตรา 112

ผู้โดยสาร : เห็นว่าเป็นมะเร็งไม่ใช่เหรอครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่แกตายในคุก เพราะถูกศาลตัดสินด้วยมาตรา 112

ผู้โดยสาร : มาตรา 112 นี่มันมีมาตั้งแต่ก่อนผมเกิดอีกไม่ใช่เหรอครับ ใครทำผิดก็ติดคุก แล้วที่ผ่านมา คนที่ติดคุกเพราะมาตรานี้ก็ไม่ได้ตายเหมือนอากงทุกคนนี่ครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่ก็เนี่ย คุณสุรชัยเขาติดคุกเพราะกฎหมายนี้เหมือนกัน เขาถึงขนาดเขียนจดหมายลาตายไว้เลยนะ ไอ้กฎหมายนี้มันแย่มาก

ผู้โดยสาร : สุรชัย แซ่ด่าน ใช่มั๊ยครับ เคยติดคุกกี่รอบแล้วไม่รู้ แต่ก็ไม่เห็นตายนี่ครับ มาวันนี้ ติดคุกตอนแก่ ถ้าตายในคุกก็ไม่น่าจะแปลกนะครับ เพราะอายุมากแล้วไง
คนคลอดลูกในคุกก็มีนะครับ ตายในคุกก็เยอะ เจ็บป่วยก็มาก อากงที่ตายในคุกก็เหมือนนักโทษคนอื่นๆ ที่ป่วยแล้วตายในคุก ถ้าเรือนจำเขาดูแลตามระเบียบ กฎเกณฑ์ ไม่ได้กลั่นแกล้ง ทรกรรมทรมาน จะไปว่าใครเขาได้ล่ะครับ ขนาดคนป่วยไปตายที่โรงพยาบาลก็ยังโทษหมอโทษพยาบาลไม่ได้ทุกคน
ถ้าไม่ทำผิดกฎหมายซะอย่าง ลองใช้ชีวิตเหมือนคนอายุ 60 ทั่วไป ก็คงจะได้ใช้ชีวิตตามปกติ ไม่ต้องตายในคุกใช่มั๊ยครับ
เหมือนคุณลุง เหมือนผมนี่ไง ไม่ทำผิดกฎหมาย ก็ไม่เห็นจะต้องเดือดร้อนเพราะมาตรา  112 ใช่มั๊ยครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่คดีอากงเนี่ย แค่ส่งเอสเอ็มเอสก็ติดคุก แถมศาลลงโทษ ทั้งๆ ที่ ไม่ได้มีพยานยืนยันชัดเจนว่าเห็นแกส่งเอสเอ็มเอสนั่นเลยนะ แบบนี้มันใช้ได้ที่ไหน

ผู้โดยสาร : ถ้าอากงส่งเอสเอ็มเอสไปบอกลูกหลานว่าคิดถึง แกคงไม่ติดคุกหรอกครับ
ถามจริงๆ ลุงติดตามข่าว ลุงว่ามั๊ยล่ะครับ ว่าข้อความนั่นมันเข้าข่ายผิดกฎหมาย ดูหมิ่นสถาบัน หยาบคายมากๆ ใช่มั๊ยครับ ผมเชื่อว่าลุงเองก็คงจะไม่กล้าส่งข้อความแบบนี้มาให้ผมหรอกนะ หรือถ้าส่งก็คงไม่ยอมรับ  ใช่มั๊ยครับ

แท็กซี่ : อืมม...

ผู้โดยสาร : ส่วนที่ว่าศาลตัดสินโดยไม่มีพยานรู้เห็นการกระทำผิดชัดเจน กรณีอย่างนี้ผมว่าไม่แปลกนะครับ อย่างบนแท็กซี่เนี่ย ผมก็เคยใช้โทรศัพท์ส่งเอสเอ็มเอสตั้งหลายหน ไม่เห็นมีแท็กซี่คนไหนยืนยันได้เลยว่าผมส่งเอสเอ็มเอสข้อความว่าไง ส่งถึงใคร ผิดกฎหมายหรือเปล่า คนทำผิดใครจะเปิดเผยให้คนอื่นเห็นอ้าซ่าล่ะครับ มันต้องหลบๆ ซ่อนๆ เป็นธรรมดา
คดีนี้ศาลก็ให้จำเลยกับโจทก์นำพยานหลักฐานฝ่ายของตนเข้ามาเสนอในศาลตามปกตินี่ครับ ฝ่ายโจทก์เขามีผู้เชี่ยวชาญด้านระบบมือถือ นำสืบถึงเลขอีมี่ สืบว่าคนส่งเอสเอ็มเอสอยู่ในพิกัดพื้นที่ไหน แล้วไอ้มือถือที่ส่งข้อความผิดกฎหมายนั่นมันก็ชัดเจนว่าเป็นของอากง
ทนายฝ่ายอากงเอาแต่อ้างว่า ส่งเอสเอ็มเอสไม่เป็น แต่ข้อเท็จจริงมันปรากฏเป็นเอกสารยืนยันว่า มือถือของอากงนั่นน่ะ มีการส่งข้อความเป็นจำนวนมาก แล้วจะให้เชื่อได้เหรอครับ
แถมอากงอ้างว่ามีคนแอบใช้มือถือของแกส่งเอสเอ็มเอส ตัวแกเคยเอามือถือไปซ่อม แต่พอถามว่าไปซ่อมร้านไหน แกกลับอ้างว่าจำไม่ได้ แล้วมันผิดปกติมั๊ยครับ เพราะเอาไปซ่อม มันต้องจำร้านได้ เพราะคนเราจะต้องไปเอาคืน ใช่มั๊ยครับ
ดูจากรูปการ พยานหลักฐานอย่างนี้ แล้วยังจะให้เชื่ออากงอะไรนั่นได้เหรอครับ
คดีข่มขืน คดีลักขโมย ก็ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีจับได้ขณะกระทำผิด กำลังข่มขืนอยู่เท่านั้น หรือต้องมีคลิปวีดีโอบันทึกภาพการกระทำผิดเสมอไปนะครับ เมื่อสอบสวนไต่สวนรอบด้าน ฟังโจทก์ ฟังจำเลย ชั่งน้ำหนักพยานหลักฐาน แค่นี้ก็พิจารณาได้แล้ว
ลุงว่ามั๊ยล่ะ.. โจรที่ไหนมันจะยอมรับว่าตัวเองทำผิดล่ะครับ ถ้าไม่จำนนด้วยพยานหลักฐานจริงๆ

แท็กซี่ : เอ่อ...

ผู้โดยสาร : ถึงแล้วครับ แล้วก็นี่ไงครับลุง ตัวการที่ทำให้ประเทศชาติไม่เจริญซักที ลุงติดตามข่าว คงเห็นใช่มั๊ยครับว่าสารพัดโครงการในสนามบินสุวรรณภูมิเนี่ย มันโกงกินกันมหาศาลแค่ไหน
ใครโกง ใครกิน ก็นักการเมืองนี่แหละครับ ไม่มีอำมาตย์ที่ไหนหรอก
แล้วไอ้พวกที่รีดไถ หากินอยู่ที่นี่ มันก็ลูกน้องนักการเมืองทั้งนั้นล่ะครับ

แท็กซี่ : (เงียบ)

ผู้โดยสาร : เอ้า... นี่ครับลุง ช่วยๆ กัน ไม่ต้องทอนนะครับ ยุคนี้ข้าวแกงขึ้นไปเป็นจานละ 40 บาทแล้ว เราคนไทยเหมือนกัน ผมสนับสนุนคนทำมาหากินสุจริต ไม่งอมืองอเท้ารอแบมือขอนักการเมืองอย่างลุงครับ
อ้อ... ลุงลองเปลี่ยนคลื่นไปฟังสถานีอื่นที่ไม่ใช่ของเสื้อแดงบ้างนะครับ เราจะได้รู้ทัน

http://www.naewna.com/politic/columnist/1405

แหล่มไปเลย  เยี่ยม

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
mig31 รักในหลวง
ในหลวงของฉัน ประเทศไทยของฉัน
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:24:41 PM »

แท็กซี่ : ทำงานอยู่บนตึกนี้เลยเหรอครับ

ผู้โดยสาร : ครับ

แท็กซี่ : งานดีนะครับ ผมผ่านตึกนี้ทีไร ผมชอบมอง มันโก้ดี ตึกสูง สวยเสียด้วย

ผู้โดยสาร : ผมเป็นลูกจ้างเขาน่ะครับ ไม่ใช่เจ้าของตึก 555

แท็กซี่ : ลูกจ้างก็ต้องทนครับ ผมขับรถก็ต้องทน ระบบบ้านเรามันเอาเปรียบคนครับ

ผู้โดยสาร : ยังไงครับ

แท็กซี่ : มันไม่เป็นธรรมไงครับ มันมีสองมาตรฐาน มันยังไม่มีประชาธิปไตยที่แท้จริง

ผู้โดยสาร : อืมมม....

แท็กซี่ : คุณลองดูสิ... สิงคโปร์ไปถึงไหนแล้ว เกาหลีไปถึงไหนแล้ว ไม่ต้องพูดถึงญี่ปุ่น หรือย่างเวียดนามก็ไปเร็วกว่าเราอีก บ้านเรามันมีตัวถ่วงครับ

ผู้โดยสาร : ยังไงอะ

แท็กซี่ : ระบบอำมาตย์ไงครับ

ผู้โดยสาร : อ๋อ... เหรอครับ... อืมม... ยังไงครับ

แท็กซี่ : คุณไม่เห็นข่าวเหรอครับ... อย่างอากงไง... น่าสงสาร แกตายเพราะกฎหมายที่ไม่เป็นธรรม ไม่เป็นประชาธิปไตย ไอ้มาตรา 1122 นั่นน่ะ

ผู้โดยสาร : มาตรา 112 นั่นใช่มั๊ย

แท็กซี่ : เอ้อ ใช่ ใช่ คุณรู้นี่

ผู้โดยสาร : ดูข่าวน่ะครับ ในทีวีก็เห็น ในเน็ตก็มี ดูแล้วก็ตามอ่านข้อมูลบ้าง อยากรู้ ไม่อยากถูกหลอก

แท็กซี่ : นั่นแหละครับ ผมตามข่าวมาตลอด ผมฟังวิทยุทั้งวัน แกตายเพราะมาตรา 112

ผู้โดยสาร : เห็นว่าเป็นมะเร็งไม่ใช่เหรอครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่แกตายในคุก เพราะถูกศาลตัดสินด้วยมาตรา 112

ผู้โดยสาร : มาตรา 112 นี่มันมีมาตั้งแต่ก่อนผมเกิดอีกไม่ใช่เหรอครับ ใครทำผิดก็ติดคุก แล้วที่ผ่านมา คนที่ติดคุกเพราะมาตรานี้ก็ไม่ได้ตายเหมือนอากงทุกคนนี่ครับ

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่ก็เนี่ย คุณสุรชัยเขาติดคุกเพราะกฎหมายนี้เหมือนกัน เขาถึงขนาดเขียนจดหมายลาตายไว้เลยนะ ไอ้กฎหมายนี้มันแย่มาก

ผู้โดยสาร : สุรชัย แซ่ด่าน ใช่มั๊ยครับ เคยติดคุกกี่รอบแล้วไม่รู้ แต่ก็ไม่เห็นตายนี่ครับ มาวันนี้ ติดคุกตอนแก่ ถ้าตายในคุกก็ไม่น่าจะแปลกนะครับ เพราะอายุมากแล้วไง

แท็กซี่ : เอ่อ... แต่คดีอากงเนี่ย แค่ส่งเอสเอ็มเอสก็ติดคุก แถมศาลลงโทษ ทั้งๆ ที่ ไม่ได้มีพยานยืนยันชัดเจนว่าเห็นแกส่งเอสเอ็มเอสนั่นเลยนะ แบบนี้มันใช้ได้ที่ไหน

ผู้โดยสาร : ถ้าอากงส่งเอสเอ็มเอสไปบอกลูกหลานว่าคิดถึง แกคงไม่ติดคุกหรอกครับ

แท็กซี่ : อืมม...

ผู้โดยสาร : ส่วนที่ว่าศาลตัดสินโดยไม่มีพยานรู้เห็นการกระทำผิดชัดเจน กรณีอย่างนี้ผมว่าไม่แปลกนะครับ อย่างบนแท็กซี่เนี่ย ผมก็เคยใช้โทรศัพท์ส่งเอสเอ็มเอสตั้งหลายหน ไม่เห็นมีแท็กซี่คนไหนยืนยันได้เลยว่าผมส่งเอสเอ็มเอสข้อความว่าไง ส่งถึงใคร ผิดกฎหมายหรือเปล่า คนทำผิดใครจะเปิดเผยให้คนอื่นเห็นอ้าซ่าล่ะครับ มันต้องหลบๆ ซ่อนๆ เป็นธรรมดา

แท็กซี่ : เอ่อ...

ผู้โดยสาร : ถึงแล้วครับ แล้วก็นี่ไงครับลุง ตัวการที่ทำให้ประเทศชาติไม่เจริญซักที ลุงติดตามข่าว คงเห็นใช่มั๊ยครับว่าสารพัดโครงการในสนามบินสุวรรณภูมิเนี่ย มันโกงกินกันมหาศาลแค่ไหน

แท็กซี่ : (เงียบ)

ผู้โดยสาร : เอ้า... นี่ครับลุง ช่วยๆ กัน ไม่ต้องทอนนะครับ ยุคนี้ข้าวแกงขึ้นไปเป็นจานละ 40 บาทแล้ว เราคนไทยเหมือนกัน ผมสนับสนุนคนทำมาหากินสุจริต ไม่งอมืองอเท้ารอแบมือขอนักการเมืองอย่างลุงครับ

ไหว้ ไหว้ขอบคุณครับอ่านไป นึกภาพตามเห็นเลยครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

บรรพบุรุษ อุส่าเอาเลือด เอาเนื้อ เข้าแลกเพื่อสร้างชาติบ้านเมือง ลูกหลานบางคน กลับเนรคุณมาเผาเสียเอง
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:11:54 PM »

Cheesy Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" ยายจ๋า

ป่าวหรอกนะ...นู๋ไม่ได้เห็นด้วยกับยาย แต่นู๋กลัวคนอื่นที่เขาพึ่งมาอ่านจะไม่รู้ที่มาที่ไป เลยเอาลิงก์มาใส่ จะได้ไปติดตามเรื่องเต็มๆ ที่นู้นนู๋ก็ไม่ลบนะ และจะไม่ลบด้วย เพราะนู๋อยากเอายายไปเป็นพยานเท็จไง เหอๆ...
เรื่อง ม.112 กับ พรบ.คอมฯ นู๋ถึงความรู้จะน้อยแต่นู๋ต้มน้ำชงกิน และหนุนหัวนอนทุกวัน อย่างน้อยมันน่าจะซึมเข้าไปบ้าง ไม่ละเมิทแน่นอน นู๋ซึ้งในพระคุณยายจริงๆนะ ที่เจตนาดีแต่ปรารถนาร้าย แต่ช่างเถอะ...เรื่องแค่นี้ ถึงนู๋จะเป็นเด็กใหม่ แต่ก็ไม่ยอมก้มหัวให้พวกคิดชั่วๆ แน่นอน

อ้อ..ยายอย่าหลงประเด็นซิจ๊ะ เรื่องนี้มันสืบเนื่องจากกฏหมายมาตรา 112 ก็จริง แต่ไอ้ตัวเหี้_ ที่โดนจับแก้ผ้าวิ่งตูดชี้ออกจากเวปเพราะพฤติกรรมของมัน นู๋เชื่อว่ายายถึงจะแดงแต่หัว ใจก็ยังน้ำเงิน คงไม่คิดชั่วเหมือนมันหรอก และในเวปเราก็ไม่มีเพื่อนสมาชิกคนไหนคิดชั่วเอามาเป็นประเด็นที่ใส่ร้ายคนอื่นแน่นอน

ปล.ดูแลสุขภาพบ้างนะยายจ๊า...อย่าหักโหมนัก เดี๋ยวหลานๆ จะไม่มีที่พึ่งเหงาปาก รักยายนะจ๊ะ...จุปจุ๊ป  จูบบบบ

เยี่ยม   ไหว้
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:27:11 AM »

ผมอ่านพี่วัฒน์กับยายบาบาร่า เพลินเลยครับ  Grin ..... ใจเย็นๆนะครับ นับถือทั้ง 2 ท่านครับ  ไหว้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์