เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:24:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในเมืองไทยมีแรดไหมครับ  (อ่าน 5952 ครั้ง)
Geo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:03:23 PM »

เรียนถามพี่ๆ ในเวปว่าในประเทศไทย ปัจจุบันนี้ยังมีแรดหรือไม่ครับ ?  หมายถึงในป่า ตามธรรมชาติ
บังเอิญผมและลูกได้ดูสารคดีครับ เกี่ยวกับแรด ที่ UBC Channel จึงเกิดคำามขึ้นครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:09:52 PM »

ป่าธรรมชาติ ปัจจุบัน จัดได้ว่า สูญพันธ์ไปแล้ว
ทั้งแรด และ กระซู่

ป่าฮาลาบาลา ที่ว่ามี ก็ไม่มีใครพบเห็น มานาน
จะมีก็ทางเวียดนาม ที่ยังหลงเหลือ

นอกนั้น ก็คงจะต้องตามสวนสัตว์ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Geo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:22:21 PM »

ขอบคุณพี่ที่ให้ความรู้ครับ ผมคงบอกลูกเช่นกันว่า คงไม่มีแล้วนะครับแรดในป่าเมืองไทย ใกล้ที่สุดคงเขาดินวนาครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:24:10 PM »

ที่ป่าภูเขียวเคยพบร่องรอยของกระซู่ครับ... ผมเคยเจอเจ้าหน้าที่ ที่เคยตามรอยตั้งแต่โครงการกระซู่หนึ่งถึงกระซู่สาม... เจอรอยกับขี้ครับ... ยังไม่เจอตัว...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:51:11 PM »

แรดในป่ามันหนีเข้ามาอยู่ในเมืองหมดแล้วครับ อิอิอิ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:10:33 PM »

แรดในป่ามันหนีเข้ามาอยู่ในเมืองหมดแล้วครับ อิอิอิ
       รู้สึก เหลือแต่ตัวเมียใช่ใหมครับ วันก่อนได้ยินแถวบ้านส่งเสียกเรียก"อีแรด" ยิ้มีเลศนัย
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:13:44 PM »

ตัวเป็นๆ ของจริงๆ จะมีก็แต่ในสวนสัตว์ครับ  ที่อยู่ในธรรมชาติ ไม่มีใครเห็นมาเกิน๑๐ปีแล้ว  เศร้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:14:25 AM »

ขอบคุณพี่ที่ให้ความรู้ครับ ผมคงบอกลูกเช่นกันว่า คงไม่มีแล้วนะครับแรดในป่าเมืองไทย ใกล้ที่สุดคงเขาดินวนาครับ
เขาดินไม่มีแล้วครับ(เสี่ยตาบอกในรายการ"ราชรถมาเกย")ย้ายไปอยู่เมืองชล

รู้สึก เหลือแต่ตัวเมียใช่ใหมครับ วันก่อนได้ยินแถวบ้านส่งเสียกเรียก"อีแรด" ยิ้มีเลศนัย
แถวบ้านผมยังพอหาดูได้ครับ คิก คิก
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:49:54 AM »

มีครับแถวบ้านผมก็มีเยอะทาปากแดงๆ. ตกใจ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:50:10 AM »

แถวบ้านผมช่วงศุกร์ เสาร์ เยอะเลยครับ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:58:51 AM »

อาตี๋ พาออกทะเลอีกแล้ว อ๋อย

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:59:43 AM »

ที่ออฟฟิตผมก็มี....แต่น่ารักนะ   11รด. น้อยๆพองาม น่ารักที่สุดดดดดดดด  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:08:14 AM »

รู้สึก เหลือแต่ตัวเมียใช่ใหมครับ
วันก่อนได้ยินแถวบ้านส่งเสียกเรียก"อีแรด" ยิ้มีเลศนัย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

เวลาลุงตี๋เรียก  "เสียง"  คงอยู่แค่  ในลำคอ อ่ะ ฮา
"กินข้าวต้ม"  กันเหอะ   อ่ะ ฮาาาาา    ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:18:18 AM »

ที่ออฟฟิตผมก็มี....แต่น่ารักนะ   11รด. น้อยๆพองาม น่ารักที่สุดดดดดดดด  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

วันไหนเข้าโรงงาน...จะแวะไปหา อยากให้พาไปดูหน่อยครับ......อยากเห็นว่าเป็นยังไง

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:23:07 AM »

ที่ป่าภูเขียวเคยพบร่องรอยของกระซู่ครับ... ผมเคยเจอเจ้าหน้าที่ ที่เคยตามรอยตั้งแต่โครงการกระซู่หนึ่งถึงกระซู่สาม... เจอรอยกับขี้ครับ... ยังไม่เจอตัว...
สมัยนั้นก็เคยติดตามเรื่องนี้...เห็นว่าเคยมีจนท.เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูเขียวเคยขึ้น ฮ.ไปถ่ายรูปมาได้นี่ครับครู ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์